[CCCĐ] Ấn Độ - Đại lục tinh thần

TungNguyenMD

Xe container
Chụp choạch, check in chán một hồi bọn em lên xe rời tu viện Thiksay chạy về Shey Palace

11

13 by

14

datbq

Xe tải
Đang huy thì đứt dây đàn

chimji2007

Đi bộ
Em mò đọc bài cụ viết từ 2015 đến nay luôn :)). Kiến thức như thế giới nhưng cách viết như văn trào phúng, rất hay và dễ ngấm ạ.

nissan CFR

Xe tăng
Cụ chủ độ này bận chuẩn bị ra mắt Ip8 hay sao ý nhờ:D

winter1975

Xe hơi
Theo em chắc phải treo nick thôi chứ để tình trạng a e mong chờ ntn thì căng quá

nguyentung8933

Xe đạp
Kaka - cậu thợ máy hỏi bọn em: "Chúng này theo đạo gì?" " Đạo Phật" bọn em trả lời. Tuy là đến đất Phật không nên nói dối nhưng ở đất tôn giáo này mà nói vô thần có khi người ta lại sợ, nên không hay lắm. Vả lại bọn em nói dối nó cũng quen cmnr nên không thấy ngượng. Ở nhà chúng ta chẳng nói dối từ trên xuống dưới, nói dối từ chính phủ cho đến người dân. Mà quan chức nói dối còn không thấy ngại thì hà cớ gì mình phải ngượng đúng không các bác.
Chính vì lời nói dối đó nên các bạn Ấn độ tưởng chúng tôi ngoan đạo lắm. Dẫn lên cửa tu viện và chỉ dẫn cặn kẽ. Nhưng thực sự là chúng em đi chơi, chạy xe ngắm cảnh là chính chứ biết gì về Đạo đâu. Mà không có đức tin, không có đạo thì tốt nhất không nên vào chùa đúng không các bác?
Viết tới đây em mới nhớ ra là tuy vô thần nhưng em lại rất hay vào nhà thờ Catholic mặc dù không có đức tin. Nhưng mỗi một nhà nhờ có một kiểu bài trí khác nhau. Và quan trọng hơn là trong đó nó có rất nhiều các tác phẩm nghệ thuật. Tuy cùng một chủ đề nhưng mỗi một họa sĩ họ lại vẽ dưới cây cọ và góc nhìn khác nhau nên nó tạo ra sự đa dạng và đó chính là các tác phẩm nghệ thuật để đời cho nhân loại. VD như chủ đề Pieta rất nhiều họa sĩ vẽ về chủ đề này. Nhưng không cái nào giống cái nào, nên khi chúng ta đến xem và chiêm ngưỡng chúng ta có thể thấy được góc nhìn khác, ẩn ý khác của mỗi họa sĩ.
Chứ còn chùa và nhà thờ Hồi giáo, em thấy giống nhau quá cái nào cũng giống cái nào. Trong chùa thì khói hương nghi ngút mờ mờ ảo ảo nó tạo ra sự huyền bí của tôn giáo nên không phù hợp với bọn vô thần. Còn nhà thờ Hồi giáo thì không thược thờ hình tượng cụ thể nên chỉ có hoa văn mà đa phần chúng cũng giống nhau nên không hấp dẫn em mấy
Em viết như thế không biết có đúng không? nhưng đây là quan điểm cá nhân. Với lại cái văn hóa phương Tây nó phổ quát trên khắp thế giới, gây ảnh hưởng đến mọi mặt đời sống và nhiều người nên sự tiếp cận nghệ thuật của nó cũng dễ dàng hơn đúng không các bác?

đẹp quá cụ

scud122

Xe tăng
mấy cụ này IS nó túm rồi hay sao mà tuần nay k thấy mặt mũi đâu??????????????????

catram

Xe máy
sân bay ấn độ đẹp quá

TungNguyenMD

Xe container
Cám ơn các bác!
Mấy hôm vừa rồi bận quá nên chưa có thời gian viết tiếp. Hôm nay em xin viết tiếp

Rời tu viện Thiksay bọn em chạy về Shey Palace. Đoạn đường khá gần chưa đến 10 km và cũng khá dễ đi. Đến nơi cậu thợ máy chỉ vào tấm biển và bảo "Đến Shey palace rồi đấy, chúng mày có muốn leo lên không?"
Ơ lên chứ, mất bao nhiêu tiền mới sang được tới đây mà lại tới palace thì phải xem vua chúa đất này ngày xưa ăn ở ra răng?. Nghĩ thế lên cả 4 thằng leo lên Shey palace.
Nhưng cũng thật đáng thất vọng, Shey palace bây giờ chỉ còn tàn tích và làm điện thờ Phật. Lúc đến bọn em cứ tưởng tượng trong đầu nó hoành tráng lắm. Không được như Versailles thì cũng phải được như Cung điện mùa hè, or chí ít cũng phải như Di hòa viên. Nhưng không, chỗ này nó cũ cũ, cột chống thì xiêu vẹo, tường thì toàn một mầu nâu cảm giác như người ta đắp đât lên vậy. Nói chung chẳng lộng lẫy kiêu sa mà cũng chẳng đẹp hoành tráng hào nhoáng.
Cái duy nhất em thấy được ở đây là đứng từ trên xuống phóng tầm mắt xuống thung lũng toàn một mầu xanh hiện lên vì thung lũng này khá mầu mỡ

TungNguyenMD

Xe container
Shey palace đã từng là thủ đô của những vị vua vùng Ladakh này. Được xây vào giữa thế kỷ 17 bởi vị vua gì đó mà em dek tài nào nhớ tên nổi, một phần vì mấy ông vua ở Ladakh này cũng dek có công trạng lớn gì cả chỉ loanh quanh suốt ngày ăn chay niệm Phật thôi. Hơn nữa cái tên Ấn độ và đặc biệt vùng này nó dài nên em chịu không nhớ nổi.
Ấy thế nhưng ở chưa được 100 năm thì bị người Jammu xâm chiếm. Mấy ông vua và quân lính chắc chỉ mải đọc kinh rồi cúng bái mong trời Phật phù hộ mà không tập luyện đánh đấm gì thì thua là lẽ đương nhiên. Chắc lúc thua xong lại ngửa mặt lên trời kêu sao các ngài không phù hộ. Khổ lắm, Đức Phật chỉ khuyên tự tu, tự diệt dục bớt đi rồi tránh khỏi vòng luân hồi. Chứ có bảo các ông ấy phải cúng bái rồi dâng lên Ngài cái gì đâu. Đạo Phật bị méo mó đi vì như thế. Đến ngày nay ở VN mình riêng Đạo Phật cũng có nhiều trường phái. Nhưng em thấy đa phần là cúng bái rồi nhà chùa kết hợp với cả dâng sao giải hạn của đạo Lão. Thấy cũng lạ, nhưng xét cho nếu không có mấy trò cúng bái linh tinh này thì các ông sư cũng đói. Có mấy ai không cần gì hết như Đức Phật đâu? Sư ngày nay thì lô đề, bóng bánh, gái gú kinh lắm. Nên em rất thích câu "Chiếc áo choàng không làm nên thầy tu" là thế.
Mấy ông vua ở Shey sau khi thua chạy bỏ cả cung điện đền đài chạy sang bên kia sông Indus và chạy về Leh. Cách Shey có 15km, tầm quan trọng của Shey cũng chưa mất hẳn nó trở thành một tu viện và các khóa tu mùa hè được tổ chức ở đây. Thậm chí người thừa kế ngai vàng ở Leh cũng phải đến đây tu luyện rồi mới về Leh làm vua được.

TungNguyenMD

Xe container
Nhìn vào các cung điện mà như thế này thì chắc các ông vua ngày xưa ở vùng này cũng không sung sướng gì. Thời tiết thì khắc nghiệt, đất đai thì khô cằn, phụ nữ ở đây thì xấu, ăn uống thì kham khổ. Các ông vua sùng đạo còn không uống rượu. Chốt lại là làm vua ở đây không sướng, có mời em em cũng dek làm. Cái thời tiết lành lạnh này phải làm vài ly rượu, hút shisa, rồi các cung nữ múa may trước mắt, xung quanh các người đẹp dâng lên tận miệng đức vua những hoa thơm trái lạ. Phải như vua Hồi giáo ấy mới sướng đúng không các bác.

Cung điện này cũng chẳng có gì mấy nên mấy thằng chúng em lại đi lòng vòng chụp ảnh check in sống ảo

TungNguyenMD

Xe container
Bên trong Shey Palace giá trị nhất có lẽ là tượng Đức Phật được dát vàng. Và họ bán vé cho vào xem, tưởng gì chứ cái này thua xa VN các bác ạ, đến Công ty cổ phần chùa Bái đính mà xem, tượng Phật to đùng được dát vàng đầy ra đó. Ở đây đã ăn thua gì? Chưa kể một loạt chùa chiền của mình từ bắc tới nam chùa nào cũng tự hào về tượng Phật to nhất rồi hoành tráng nhất....
Em có mấy ông anh đại gia, khi rượu đã ngà ngà say em hỏi anh bây giờ đầu tư vào cái gì? Mấy ông bảo bây giờ đầu tư vào chùa là ngon nhất. Em trợn mắt ngạc nhiên hỏi lại "Chùa thì là tiến cúng, công đức chứ ai đầu tư?" Mấy ông cười khà khà vỗ vai nói "Mày dek hiểu gì nên nghèo là phải, đàu tư vào chùa là ngon nhất, khách hàng ư? một loạt con chiên đệ tử đấy. Người dân bây giờ mất lòng tin nhiều lắm, họ không biết tin vào đâu nên đi tìm đức tin siêu nhiên. Mà chính phủ ta chẳng cấm việc đó mà trái lại còn khuyến khích nữa. Họ lên chùa, công đức, đóng góp rồi mua chỗ để bát hương, cúng bái ...... Đấy nguồn thu ở đấy mà ra còn gì. Mà cái kinh doanh này không mất thuế thu nhập doanh nghiệp nhé, không phải xuất hóa đơn gì hết, bố bảo thằng thuế hay quản lý thị trường cũng không dám mò tới. Theo thời gian càng ngày chùa càng thiêng, khách hàng kéo đến càng đông càng thu nhiều lợi nhuận...Đấy kinh doanh như thế đã sướng chưa?" Em há hốc mồm ngạc nhiên "Uh hóa ra đúng như thế thật, đằng nào mấy ông này giầu thế" Sau này tìm hiểu ra em biết vụ kinh doanh này nó cũng có định hướng, bài bản phết đấy các bác ạ. Cũng PR, cũng marketing, cũng lập dự án, hô hào đầu tư.... Nhưng tất cả trong vòng bí mật

TungNguyenMD

Xe container
Thấy bảo tượng Đức Phật trong này thiêng lắm, những ai không có con thì đến đây cầu xin ắt là được. Em đến chùa chẳng bao giờ em cầu xin bất cứ cái gì, xin có con lại càng không, mà còn ngược lại. MK chỉ sợ cứ xin có con nhiều quá Đức Ngài lại phù hộ độ trì cho một đống con thì lấy gì ra mà nuôi chúng.Chưa kể vào một ngày đẹp trời nào đó lại có một em nào dắt đứa trẻ đến nhà mình đòi nhận cha thì bỏ mẹ. Nên vụ này em là em tuyệt đối tuân theo chính sách của đảng và nhà nước là đi thắt ống dẫn tinh làm kế hoạch hóa gia đình các bác ạ. Ấy nhưng bác nào đi thắt xong nhớ lấy cái giấy chứng nhận nhé. Nhỡ đâu có xảy ra vấn đề gì chỉ cần chìa cái giấy chứng nhận ra là xong. Sẽ không còn ai làm phiền các bác hết. Mà nếu đứa nào nó còn lải nhải làm phiền các bác cứ đưa nốt cái giấy chứng nhận tâm thần nữa thì em đảm bảo không đứa nào to gan dám nói thêm câu nào nữa đâu mà sẽ chim cút thẳng :))

TungNguyenMD

Xe container
Ở đây có thêm một cái đặc biệt nữa là có ngọn đèn không bao giờ tắt. Họ chiết xuất dầu và đổ vào ngọn đèn được thắp quanh năm suốt tháng. Tuy nói là ngọn đèn nhưng nó không giống như ngọn hải đăng, không phát sáng ra xung quanh mà mang ý nghĩa tâm linh nhiều hơn. Dầu được chiết xuất ngay tại cung điện này. Và mùi của nó không mấy dễ chịu. Bọn em đi lạc vào trong khu chiết xuất dầu không biết họ chiết xuất từ cái gì nhưng có vẻ không được sạch sẽ cho lắm

Ngọn đèn

Khu chiết xuất dầu

Minhsrr

Xe hơi
Em rất khoái đọc các bài viết của Cụ. Cảm ơn Cụ nhiều !
p.s : Hi vọng sẽ sớm được ngắm ảnh motor , lúa vàng, ruộng bậc thang và cả biển mây ( nếu có ) trong cung chặng sắp tới của Cụ. Hị hị..