[Funland] " An Cư Lạc Nghiệp " và ÁP LỰC nợ quá lớn khi mua nhà !!! :( :(

nam_hoai

Xe tăng
E kể nhà e để cụ lấy động lực. e mua căn nhà đầu tiên giá 1ty khi trong nhà chỉ có 1/10 giá trị nhà,9/10 là vay NH và ng thân. Sau 2,5 năm e trả hết.e lại bán căn đó lãi 500 và mua căn khác 2ty,lại vay 500. Sau 2 năm e trả đc hết. Căn này h bán chắc đc 2,3ty. E đang tính xem có nên bán căn này mua căn 3.3ty ko hay mua oto,vừa thích mua oto lại vừa thích có nhà mới thế mới mệt :D

Joker86

Xe buýt
Thằng bạn e được ông già chia gia tài cho 1 tỷ, vay bank thêm 500 mua cái nhà bé bé ở cách trung tâm SG tầm gần 20km. Được vài tháng có người trả 1.8 tỷ. Bán đi, trả cho bank tí tiền lãi rồi lại vay lại. Mua cái nhag khác ngon hơn gần 2.5 tỷ. Ở tầm 1 năm lại bán được gần 3 tỷ. Lại trả rồi vay lại. Quất căn 3.5 tỷ. Cứ vậy, 1 vòng tròn. 2 năm đổi nhà 3 lần. Giờ lại rao bán nhà tiếp thôi. Nói chuyện toàn nhà cửa tỷ này tỷ nọ, nghe váng hết cả đầu. Chủ thớt học hỏi làm theo xem thế nào. Mà thu nhập hàng tháng nó tầm 25tr. Vk thì làm thêm lặt vặt, ko đáng kể

lamhoangvan87

Xe container
Không hẳn cụ ơi. Có những lúc cũng thê thảm, mất mát nhưng đúng là may mắn cụ ạ. Trong đó có 1 phi vụ em mua lại 1 cái nhà hàng của 1 cụ trên này năm 2010 làm em mất hơn 1 củ to :P. Em nghĩ yếu tố may mắn góp phần đáng kể trong cuộc sống của em đến giờ phút này và em vẫn đang rất hài lòng với việc ấy :) :)
Đỏ thôi, đen quên đi phỏng cụ :))
Lúc được lúc mất là thường tình thôi.
Trước sếp em cũng bảo cái loại em bán được hàng là do may mắn :))

Tôi Dại Dột

Xe đạp
Kinh nghiệm của em là cứ lên kế hoạch dựa trên thu nhập của 2vc. Khi có khoản chi bất thường thì phải điều chính thời gian ngay sau đó, khi có khoản thu nhập bất thường thì trích 1 phần cho giải trí, du lịch còn phần lớn lại phải ném vào góc kia. Khi mua thì chấp nhận vay nhưng cố gắng vay trong anh em bạn bè, họ hàng nội ngoại để đỡ bị lãi và phải lên mốc thời gian trả khi vay theo kế hoạch thật cẩn thận để giữ chữ tín

Chia sẻ chân thành bởi khi 2 bọn em về với nhau thì tiền là con số âm nhưng khi thằng con em 4 tuổi thì bọn em mua được căn nhà đầu tiên với giá 72 cây vàng. Trong đó vay nội ngoại, anh em bạn bè gần 20 cây. Lúc đầu kế hoạch là chỉ tìm nhà tập thể lắp ghép với giá bằng hơn 1 nửa chỗ 72 cây 1 tí nhưng các cụ thương nên tìm mãi chả thấy trong khi đó thì tích lũy vẫn đều nên bọn em tự upgrade lên nhà mặt đất luôn. 1 cái may nữa là năm 2007 đấy thì vàng lên so với lúc bọn em mua những năm trước rất nhiều nên dôi ra được 1 khoản VND ;))

Tuyệt đối tránh ngân hàng nếu lãi suất từ 8%/năm trở lên. Vì mua nhà mà vay như vậy mình thành trâu cầy cho ngân hàng. Ngân hàng chỉ nên vay khi kinh doanh hoặc lãi suất cực thấp thôi ạ. Hồi mua cái nhà ở Ngọc Hà mà có lần em rao trên này em có vay 1 tỉ của ngân hàng (nhà 3,85 tỉ) với lãi suất 11%/năm nên bài học này em rất nhớ
[/QUOTE

Tôi Dại Dột

Xe đạp
Kinh nghiệm của em là cứ lên kế hoạch dựa trên thu nhập của 2vc. Khi có khoản chi bất thường thì phải điều chính thời gian ngay sau đó, khi có khoản thu nhập bất thường thì trích 1 phần cho giải trí, du lịch còn phần lớn lại phải ném vào góc kia. Khi mua thì chấp nhận vay nhưng cố gắng vay trong anh em bạn bè, họ hàng nội ngoại để đỡ bị lãi và phải lên mốc thời gian trả khi vay theo kế hoạch thật cẩn thận để giữ chữ tín

Chia sẻ chân thành bởi khi 2 bọn em về với nhau thì tiền là con số âm nhưng khi thằng con em 4 tuổi thì bọn em mua được căn nhà đầu tiên với giá 72 cây vàng. Trong đó vay nội ngoại, anh em bạn bè gần 20 cây. Lúc đầu kế hoạch là chỉ tìm nhà tập thể lắp ghép với giá bằng hơn 1 nửa chỗ 72 cây 1 tí nhưng các cụ thương nên tìm mãi chả thấy trong khi đó thì tích lũy vẫn đều nên bọn em tự upgrade lên nhà mặt đất luôn. 1 cái may nữa là năm 2007 đấy thì vàng lên so với lúc bọn em mua những năm trước rất nhiều nên dôi ra được 1 khoản VND ;))

Tuyệt đối tránh ngân hàng nếu lãi suất từ 8%/năm trở lên. Vì mua nhà mà vay như vậy mình thành trâu cầy cho ngân hàng. Ngân hàng chỉ nên vay khi kinh doanh hoặc lãi suất cực thấp thôi ạ. Hồi mua cái nhà ở Ngọc Hà mà có lần em rao trên này em có vay 1 tỉ của ngân hàng (nhà 3,85 tỉ) với lãi suất 11%/năm nên bài học này em rất nhớ
Em cám ơn bác vì những chia sẽ rất chân thành và hưu ích

hai.tranhr

Xe container
Không vay mua nhà mà chờ đủ tiền thì có lẽ không bao giờ mua được.

thungkhe

Xe điện
Thời nào thì căn nhà cũng là áp lực lớn cho vợ chồng trẻ, vì khi đó thu nhập ko cao. Còn nếu ngoài 45 ko biến cố lớn mà ko có căn nhà của mình thì coi như thất bại cuộc đời tự lập.

hoviethung

Xe lăn
- Trong Văn hóa phương đông chúng ta,một trong những tư tưởng từ bao đời nay " AN CƯ LẠC NGHIỆP" đã găm vào tư tưởng của lớp lớp thế hệ. Nhưng,đến thời điểm hiện tại với một xã hội mở và một thế giới phẳng. Liệu tư tưởng "AN CƯ LẠC NGHIỆP" có còn là một tư tưởng đúng nữa không?
-Vợ chồng mới lấy nhau được 2 năm,cũng vì cố AN CƯ để lập nghiệp mà hiện tại phải chịu áp lực quá lớn.Gần như mọi tâm trí,cuộc sống chỉ xoay vòng theo hướng đi làm=> tích lương => trả nợ=>đi làm. Thật sự với những người trẻ như tụi em,sóng gió cuộc đời chưa trải, giờ đối mặt với một khối nợ khổng lồ so với mức lương.mọi thứ gần như bị bóp nghẹt.Người ta cứ bảo Hôn nhân là mồ chôn tình yêu,nhưng em nghĩ mồ chôn tình yêu đó là lỗi lo cơm áo gạo tiền mà người trẻ phải đối mặt vì lần đầu xa vòng tay của bố mẹ...!!!
***Các Cụ,Các Bác,Các huynh cho em xin chút kinh nghiệm của cuộc đời từng trải để em có thêm động lực để chiến đấu với cuộc sống này ạ.
Em CámƠn!!!
Theo mình câu này hiện nay vẫn đúng nhưng cần hiểu theo nghĩa động hơn. Con người muốn làm việc có năng suất hiệu quả thì cần phải có thời gian nghỉ ngơi ăn uống để phục hồi sức khỏe. Thời xưa công việc con người thường ổn định trong thời gian dài với không gian địa lý ít thay đổi thì có được ngôi nhà ổn định (an cư) để có điều kiện thỏa mãn nhu cầu cá nhân sau thời gian làm việc là vô cùng quan trọng. Còn bây giờ công việc biến động nhiều hơn thì cũng cần phải có chổ an cư phù hợp. An cư phù hợp có thể là một căn nhà tự mua, một căn hộ chung cư hoặc một căn hộ chung cư đi thuê, thậm chí có thể là một phòng trọ rẻ tiền điều đó tùy thuộc vào khả năng kinh tế từng người, từng thời điểm nếu theo quan điểm an cư cố định trước đây thi có thể gánh nặng áp lực Lên cuộc sống hàng ngày và nghiệp cũng không còn lạc nữa. Đó là an cư lạc nghiệp theo suy nghi của mình

bau67

Xe container
Các Cụ,Các Bác,Các huynh cho em xin chút kinh nghiệm của cuộc đời từng trải để em có thêm động lực để chiến đấu với cuộc sống này ạ.
Em CámƠn!!!
1 ngày làm việc của bạn là bao nhiêu giờ ?
Bạn đã tận dụng hết khả năng của bạn cho việc kiếm tiền chưa ?
Bạn đã xác định được những mục đích phải tiến tới trong cuộc sống của gia đình bạn chưa ?.....
Chớ nghe 1 số bạn trẻ trên này bàn lùi ! Không nỗ lực hết sức không bao giờ có thành quả tốt đẹp, nhất là với những người phải tự lực từ 2 bàn tay trắng !
Bạn sinh ra từ 1 gia đình nghèo khó thì bạn nên nhớ đến câu: Ta không thể chọn được nơi sinh ra nên phải dùng nỗ lực bản thân để quyết định điểm khởi đầu cho thế hệ sau !

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
50% có, 50% vay thì cũng nhiều. Tiền gốc chia nhỏ thời gian dài ko sao, lãi vay mới kinh hoàng. Muốn mua đc nhà thì ít nhất có 70% tiền ko chịu lãi bao gồm tiền mình và vay ng thân bạn bè.

Website
www.otofun.net
Chia sẻ cùng các cụ, em đang mua trả góp 1 căn ở Hà Nội nhưng hàng tháng số tiền lãi gần bằng 1 tháng lương của em, lương vk thì tầm 6-7tr. Bé nhà em đang ở quê cùng ông bà ( chị phí nuôi bé ông bà lo vì ông vẫn đi làm nhà nước lương cũng ổn ạ), em nghĩ nếu 3-4 tháng bé ra đi học thì chi phí lớn nên đang tính bán nhà trả hết nợ dư ra 1 khoản rồi về quê làm việc ( quê em cách Hà Nội 200km). Cụ nào đã theo hướng này cho em 1 lời khuyên được không ạ
Cái gì cũng có được, có mất. Nếu theo nhà em nhìn vào nhà cụ thì em thấy là nên ở lại vì có thể thế hệ tiếp theo sẽ có 1 mối trường học tập, làm việc tốt hơn (môi trường không khí, thực phẩm thì khỏi :P). Về quê nếu chắn chắn có việc tốt cho cả 2 thì mới nên về vì khi cụ về quê thì nó không chỉ là về quê mà có thể còn coi đó là 1 thất bại của công cuộc di cư về thành phố :). Tuy nhiên nếu xác định ở lại thì cụ và gấu phải ngồi xuống và tính chuyện chia nhau ra đi vay tiền và trả hết ngân hàng càng sớm càng tốt. Nếu có ai trong nhà mà họ tin tưởng 2 vc cụ và cho mượn tiền tiết kiệm của họ (cụ trả lãi như họ đi gửi ngoài ngân hàng) cũng ok vì vẫn rẻ hơn trả góp ngân hàng hiện nay nhiều. Lập kế hoạch chi tiêu rõ ràng và thỉnh thoảng 2 vc lại ngồi tính lại tình hình tài chính theo kế hoạch. Vẫn nên dành các khoản thu nhập đột xuất cho việc đi chơi, du lịch (có nhiều đi xa, có ít đi gần, không có thì ra ngoại thành dã ngoại cũng được nhưng vẫn nên đi để F1 nó yêu đời và mình cũng xả stress). Riêng thu nhập cứng thì phải để ra 1 khoản cố định trả nợ theo kế hoạch để đảm bảo vạn bất đắc dĩ mới chậm nợ của các cảm kết cho khoản vay tín chấp, người nhà. Em từng chứng kiến những năm đầu 200x có người nhà vợ em cực giỏi để dành tiền dù đồng luơng giáo viên rất thấp mà chi tiêu vẫn đủ món :)

Chỉnh sửa cuối:

Zin_3_cau

Xe tăng
Em nghĩ tới đây bỏ cái hộ khẩu đi thì dần dần lớp trẻ sẽ cũng nghĩ khác.

nói chung là nuôi ngân hàng hết

Dangminhquan

Xe điện
Cái vòng luẩn quẩn của bđs là thế, nếu thu nhập ko cao thì cái này như cái thòng lọng vào cổ, vợ e cãi nhau xuốt vì mỗi lần nói đến chuyện đổi nhà, mỗi lần đổi là 1 lần nợ, nợ may thì năm hoặc 2 năm là hết, đen thì cả chục năm, mọi chi tiêu đều bị bóp, nghĩ cho cùng đời sống mấy tý, đời cua cua máy đời cáy cáy đào tội éo gì bố mẹ cày cực khổ để cho con cái?
Nói như cụ thế thôi chứ thực ra có dám làm thế với con mình không lại là chuyện khác.Như em chắc không làm như vậy được,con cái yên bề thì em mới yên tâm mà thụ hưởng được.

Dangminhquan

Xe điện
cái vô lý là bđs nó tăng giá nhanh quá, nếu để dành thì không bao giờ đủ... nếu mua trước (trả dần) như ở phương tây thì khó ông cụ trẻ nào dám kéo cày ...
.
chuyện đời:
2 anh cụ người Mỹ và người tàu đang đứng đợi vào thiên đường tán gẫu:
anh tàu: mịa may quá, tao trước lúc chết cũng để dành đủ tiền để mua cái nhà cho thằng con tao
anh Mỹ: mịa, tao cũng may vãi đá.i, trước lúc chết thì tao trả xong cái nhà mua trả góp từ lúc tao còn trẻ.
Vậy anh Mỹ cũng kịp để lại di sản cho thằng con rồi còn gì.Đâu khác gì nhau.?

matizvan2009

Xe ba gác
Vậy anh Mỹ cũng kịp để lại di sản cho thằng con rồi còn gì.Đâu khác gì nhau.?
vâng, nhưng anh Mỹ ấy được ở cái nhà đàng hoàng từ hồi trẻ còn anh tàu thì ở cái nhà xập xệ, đến già mới để được tiền thì thăng lên thiên đường cmnr

NDDY

Xe tải
Em vừa chạy đi chạy lại làm cái sơ yếu lý lịch để hoàn thiện hồ sơ nhân sự rồi mới thấm câu an cư lạc nghiệp.
Đến khi nào mà mấy vụ hộ khẩu các kiểu nghỉ hết đi rồi câu này mới ko đúng. Chứ tầm này em vẫn thấy đúng.
Mỗi lần chuyển chỗ đặt lưng là 1 lần chạy cả loạt giấy tờ hành chính. Đến khổ.

Dangminhquan

Xe điện
Thằng bạn e được ông già chia gia tài cho 1 tỷ, vay bank thêm 500 mua cái nhà bé bé ở cách trung tâm SG tầm gần 20km. Được vài tháng có người trả 1.8 tỷ. Bán đi, trả cho bank tí tiền lãi rồi lại vay lại. Mua cái nhag khác ngon hơn gần 2.5 tỷ. Ở tầm 1 năm lại bán được gần 3 tỷ. Lại trả rồi vay lại. Quất căn 3.5 tỷ. Cứ vậy, 1 vòng tròn. 2 năm đổi nhà 3 lần. Giờ lại rao bán nhà tiếp thôi. Nói chuyện toàn nhà cửa tỷ này tỷ nọ, nghe váng hết cả đầu. Chủ thớt học hỏi làm theo xem thế nào. Mà thu nhập hàng tháng nó tầm 25tr. Vk thì làm thêm lặt vặt, ko đáng kể
Vậy anh ta mua cái nhà 3.5 tỷ thì sơ sơ nợ cũng 1 tỷ 8 rồi cụ. Chứ 3.5 tỷ đâu phải của anh ta tất đâu.

Joker86

Xe buýt
Vậy anh ta mua cái nhà 3.5 tỷ thì sơ sơ nợ cũng 1 tỷ 8 rồi cụ. Chứ 3.5 tỷ đâu phải của anh ta tất đâu.
Nhưng chỉ cần bán đc nhà, trừ lãi bank ra thì vẫn lời, tài sản lại tăng lên. Cứ quay vòng vòng vậy đó, chẳng mấy chốc mà lên đại gia. Chứ ngồi cắm cúi đi làm rồi trả nợ thì căng lắm. Nhà đất nên ko sợ mất giá. Quan trọng là có số vốn ban đầu 1 tỷ từ nhà tài trợ ông bố :D :D :D

Dangminhquan

Xe điện
vâng, nhưng anh Mỹ ấy được ở cái nhà đàng hoàng từ hồi trẻ còn anh tàu thì ở cái nhà xập xệ, đến già mới để được tiền thì thăng lên thiên đường cmnr
À hiểu ý cụ.Vậy phương án là mua trước mà hưởng thụ thôi.