[Funland] " An Cư Lạc Nghiệp " và ÁP LỰC nợ quá lớn khi mua nhà !!! :( :(

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thằng bạn e được ông già chia gia tài cho 1 tỷ, vay bank thêm 500 mua cái nhà bé bé ở cách trung tâm SG tầm gần 20km. Được vài tháng có người trả 1.8 tỷ. Bán đi, trả cho bank tí tiền lãi rồi lại vay lại. Mua cái nhag khác ngon hơn gần 2.5 tỷ. Ở tầm 1 năm lại bán được gần 3 tỷ. Lại trả rồi vay lại. Quất căn 3.5 tỷ. Cứ vậy, 1 vòng tròn. 2 năm đổi nhà 3 lần. Giờ lại rao bán nhà tiếp thôi. Nói chuyện toàn nhà cửa tỷ này tỷ nọ, nghe váng hết cả đầu. Chủ thớt học hỏi làm theo xem thế nào. Mà thu nhập hàng tháng nó tầm 25tr. Vk thì làm thêm lặt vặt, ko đáng kể
Anh bạn này xu hướng là tăng vay nợ thôi chứ bán căn 3 tỷ xong cầm 3 tỷ xem có mua lại được căn tương đương ?

Em Bé Mông To

Xe máy
Em cũng rơi vào hoàn cảnh như cụ chủ. Nhưng em chỉ 1 mình xoay xở gánh vác. Nhiều đêm lên giường đi ngủ nhắm mắt vào tiền lãi nó nảy số trong đầu mà sợ ko nhắm đc mắt Nhiều lúc túng quẫn ko biết làm thế nào chỉ muốn thăng... áp lực đồng tiền là quá lớn!

Chỉnh sửa cuối:

Joker86

Xe buýt
3 tỷ trong đó có phải gốc hết đâu, xem vay bao nhiêu đã.
Muốn làm cách này thì mình lúc nào cũng trong tâm thế sẽ dọn nhà đi cả. Như thằng bạn e, nhà xửa nó cũng chẳng mua sắm gì nhiều, đồ dùng cá nhân thì cứ để gọn gàng, cần là dọn. Quan trọng là hàng tháng thu nhập đủ để trả cái nợ ngân hàng hàng tháng, đủ gồng cho đến khi cái nhà lên được mức giá mình mong muốn. Chơi kiểu này thì chỉ cần sơ suất xảy ra vấn đề cần tiền thì căng b-)b-)b-)

kvboto

Xe container
Hế hế, trả góp 30 năm anh gì đang bán ý, có áp lực lắm đâu,....

Tôi Dại Dột

Xe đạp
E kể nhà e để cụ lấy động lực. e mua căn nhà đầu tiên giá 1ty khi trong nhà chỉ có 1/10 giá trị nhà,9/10 là vay NH và ng thân. Sau 2,5 năm e trả hết.e lại bán căn đó lãi 500 và mua căn khác 2ty,lại vay 500. Sau 2 năm e trả đc hết. Căn này h bán chắc đc 2,3ty. E đang tính xem có nên bán căn này mua căn 3.3ty ko hay mua oto,vừa thích mua oto lại vừa thích có nhà mới thế mới mệt :D
Bác có nguồn thu nào mà ổn thế ạ?bình thường em nghe nói chung cư thì mua song bán ra thường mất giá lắm mà bác

Hạnh Lux

Xe buýt
Chia sẻ cùng các cụ, em đang mua trả góp 1 căn ở Hà Nội nhưng hàng tháng số tiền lãi gần bằng 1 tháng lương của em, lương vk thì tầm 6-7tr. Bé nhà em đang ở quê cùng ông bà ( chị phí nuôi bé ông bà lo vì ông vẫn đi làm nhà nước lương cũng ổn ạ), em nghĩ nếu 3-4 tháng bé ra đi học thì chi phí lớn nên đang tính bán nhà trả hết nợ dư ra 1 khoản rồi về quê làm việc ( quê em cách Hà Nội 200km). Cụ nào đã theo hướng này cho em 1 lời khuyên được không ạ
Đi Thuê và dùng số tiền đó đầu tư phù hợp hơn

Thor123

Xe đạp
Thằng bạn e được ông già chia gia tài cho 1 tỷ, vay bank thêm 500 mua cái nhà bé bé ở cách trung tâm SG tầm gần 20km. Được vài tháng có người trả 1.8 tỷ. Bán đi, trả cho bank tí tiền lãi rồi lại vay lại. Mua cái nhag khác ngon hơn gần 2.5 tỷ. Ở tầm 1 năm lại bán được gần 3 tỷ. Lại trả rồi vay lại. Quất căn 3.5 tỷ. Cứ vậy, 1 vòng tròn. 2 năm đổi nhà 3 lần. Giờ lại rao bán nhà tiếp thôi. Nói chuyện toàn nhà cửa tỷ này tỷ nọ, nghe váng hết cả đầu. Chủ thớt học hỏi làm theo xem thế nào. Mà thu nhập hàng tháng nó tầm 25tr. Vk thì làm thêm lặt vặt, ko đáng kể
có khi ông ấy không bán cái căn đầu tiên mà để yên ấy giờ nó cũng 3 tỷ. 😁

newmtc

Xe tăng
Em thấy nợ khi mua nhà có cái hay của nó, nếu ko nợ chắc em ko tiết kiệm được nhiều tiền thế :))))
đến lúc cụ có nhà người khác đã đi vài chục nước! mỗi nguoi 1 quan điểm

Trục

Xe ba gác
- Trong Văn hóa phương đông chúng ta,một trong những tư tưởng từ bao đời nay " AN CƯ LẠC NGHIỆP" đã găm vào tư tưởng của lớp lớp thế hệ. Nhưng,đến thời điểm hiện tại với một xã hội mở và một thế giới phẳng. Liệu tư tưởng "AN CƯ LẠC NGHIỆP" có còn là một tư tưởng đúng nữa không?
-Vợ chồng mới lấy nhau được 2 năm,cũng vì cố AN CƯ để lập nghiệp mà hiện tại phải chịu áp lực quá lớn.Gần như mọi tâm trí,cuộc sống chỉ xoay vòng theo hướng đi làm=> tích lương => trả nợ=>đi làm. Thật sự với những người trẻ như tụi em,sóng gió cuộc đời chưa trải, giờ đối mặt với một khối nợ khổng lồ so với mức lương.mọi thứ gần như bị bóp nghẹt.Người ta cứ bảo Hôn nhân là mồ chôn tình yêu,nhưng em nghĩ mồ chôn tình yêu đó là lỗi lo cơm áo gạo tiền mà người trẻ phải đối mặt vì lần đầu xa vòng tay của bố mẹ...!!!
***Các Cụ,Các Bác,Các huynh cho em xin chút kinh nghiệm của cuộc đời từng trải để em có thêm động lực để chiến đấu với cuộc sống này ạ.
Em CámƠn!!!
Tiền vay để mua nhà thì an cư cái giề mà an cư. ;))

ocean1

Xe tăng
Em bị chủ nhà làm khó dễ khi thuê, nên tức và sợ quá, ra mua nhà luôn. Nhờ thế nên em có được căn nhà tự mình làm chủ. Khỏi sợ ai làm khó dễ hay đuổi nhà .

Dangminhquan

Xe điện
Em cũng rơi vào hoàn cảnh như cụ chủ. Nhưng em chỉ 1 mình xoay xở gánh vác. Nhiều đêm lên giường đi ngủ nhắm mắt vào tiền lãi nó nảy số trong đầu mà phát sợ. Nhiều lúc túng quẫn ko biết làm thế nào chỉ muốn thăng... áp lực đồng tiền là quá lớn!
Trường hợp cụ là vay vượt quá khả năng chi trả.Nếu mọi cách không gồng được thì giải pháp là cắt lỗ,bán trả nợ thu hồi gốc về thôi.

thinhtd

Xe container
- Trong Văn hóa phương đông chúng ta,một trong những tư tưởng từ bao đời nay " AN CƯ LẠC NGHIỆP" đã găm vào tư tưởng của lớp lớp thế hệ. Nhưng,đến thời điểm hiện tại với một xã hội mở và một thế giới phẳng. Liệu tư tưởng "AN CƯ LẠC NGHIỆP" có còn là một tư tưởng đúng nữa không?
-Vợ chồng mới lấy nhau được 2 năm,cũng vì cố AN CƯ để lập nghiệp mà hiện tại phải chịu áp lực quá lớn.Gần như mọi tâm trí,cuộc sống chỉ xoay vòng theo hướng đi làm=> tích lương => trả nợ=>đi làm. Thật sự với những người trẻ như tụi em,sóng gió cuộc đời chưa trải, giờ đối mặt với một khối nợ khổng lồ so với mức lương.mọi thứ gần như bị bóp nghẹt.Người ta cứ bảo Hôn nhân là mồ chôn tình yêu,nhưng em nghĩ mồ chôn tình yêu đó là lỗi lo cơm áo gạo tiền mà người trẻ phải đối mặt vì lần đầu xa vòng tay của bố mẹ...!!!
***Các Cụ,Các Bác,Các huynh cho em xin chút kinh nghiệm của cuộc đời từng trải để em có thêm động lực để chiến đấu với cuộc sống này ạ.
Em CámƠn!!!
Em chọn lấy vợ mà bố vợ cho nhà. ;))

Năm 2016-2018 e có dính chút “đánh bắt xa bờ” ...góp tiền mua nhà, mua xe cho gái rồi bị đá :)))

vợ e chấp nhận cưu mang, nhưng với điều kiện là để vợ em kiểm soát hết tiền bạc...và các cụ có biết cách kiểm soát của vợ em là gì không ? Vợ em đi mua nhà....trong túi T3/2019 2 vc có đúng 200 tr :(

mua căn đầu tiên chung cư Vinhomes T3/2019- Căn thứ 2 6/2019 và căn thứ 3 thì 4/2020...sau khi ngồi nhẩm thì 2 Vc tiết kiệm được 1 con số khá to to...cháu chưa từng nghĩ tới. Chung cư trả góp có cái hay là cho đóng từng đợt 1, khiến cho các cụ hết muốn tiêu Sài hoang phí...Rất may là thu nhập của Cháu cùng vợ trong khoảng thời gian trên đều khá tốt ( >60 tr mỗi ng). Nhưng cách làm của vợ cháu quá mạo hiểm, vì gần như tất cả thời gian 2 Vc chỉ là dành vào việc kiếm tiền :( Đỡ cãi nhau, mà cháu bận quá hết muốn la cà gái gú luôn :(
Trừ tiền sinh hoạt, tằn tiện lắm năm để may đc 1 tỷ, mua 3 cái nhà bét cũng 5 7 tỷ, chả hiểu nhà cụ tính kiểu gì :-??

tieunhupha

Xe điện
Với người đủ năng lực tài chính thì đây cũng là một kênh để đỡ tiêu tiền.
Nhưng với nhiều người không đủ mà vẫn muốn an cư lạc nghiệp thì thật sự là áp lực rất lớn. Cứ tới ngày đóng lãi bank gọi nhắc là thấy phải xoay tiền là mệt rồi
An cư thì cũng phải xem phương án nào hợp với mình chứ cụ thấy nhà người ta ăn khoai cũng vác mai đi đào thì chết. Nhà người ta tiền nhiều thì người ta an cư ở trung tâm, ở khu cao cấp, mình tiền ít thì ra ngoại thành hoặc khu bình dân hơn thôi chứ.

Tiger Hunter

Xe container
Kiếm tiền gửi tk lấy lãi thuê nhà. Chừng nào thấy tạm đủ, thiếu 1 ít thôi, thì hãy mua nhà. Vay nhiều quá khả năng trả nợ hàng tháng thì mới áp lực.

chomchom2020

Xe hơi
Năm 2016-2018 e có dính chút “đánh bắt xa bờ” ...góp tiền mua nhà, mua xe cho gái rồi bị đá :)))

vợ e chấp nhận cưu mang, nhưng với điều kiện là để vợ em kiểm soát hết tiền bạc...và các cụ có biết cách kiểm soát của vợ em là gì không ? Vợ em đi mua nhà....trong túi T3/2019 2 vc có đúng 200 tr :(

mua căn đầu tiên chung cư Vinhomes T3/2019- Căn thứ 2 6/2019 và căn thứ 3 thì 4/2020...sau khi ngồi nhẩm thì 2 Vc tiết kiệm được 1 con số khá to to...cháu chưa từng nghĩ tới. Chung cư trả góp có cái hay là cho đóng từng đợt 1, khiến cho các cụ hết muốn tiêu Sài hoang phí...Rất may là thu nhập của Cháu cùng vợ trong khoảng thời gian trên đều khá tốt ( >60 tr mỗi ng). Nhưng cách làm của vợ cháu quá mạo hiểm, vì gần như tất cả thời gian 2 Vc chỉ là dành vào việc kiếm tiền :( Đỡ cãi nhau, mà cháu bận quá hết muốn la cà gái gú luôn :(
e ngưỡng mộ vc cụ quá.