[Funland] Amway, Vision, kinh doanh đa cấp - những lời cảnh báo và những bài học

Emesco

Xe điện
Bịt mấy lỗ trên thì còn gọi gì là đa cấp
Tóm lại là CẤM

tieunhilang

Xe điện
Nhà thơ thiếu nhi nói về chính sách: Hổng với chả không hổng.
Yêu cầu người muốn tham gia phải đặt cọc hoặc đóng một khoản tiền nhất định để được quyền tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp. => Lỗ hổng?

2. Yêu cầu người muốn tham gia phải mua một số lượng hàng hoá dưới bất kỳ hình thức nào để được quyền tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp. => Lỗ hổng?

3. Yêu cầu người tham gia hội nghị, hội thảo, khoá đào tạo phải trả tiền hoặc trả bất kỳ khoản phí nào, trừ chi phí hợp lý để mua tài liệu đào tạo. => Lỗ hổng: Có thể in tài liệu đẹp và nâng chi phí tài liệu gấp nhiều lần.
Mình không tham gia đa cấp nhưng có biết 1 chút về Luật
1, Hổng gì? Bạn có quyền tham gia hay không cơ mà.
2, Bạn có quyền mua hay không?
3, Tham gia hội thảo phải đóng tiền? À, thế lấy cái gì bù đắp chi phí nhỉ?

Nói chung, chỉ có người lừa người thôi, hầu hết như là người tham lam muốn nhiều tiền mà không lao động mới dính bẫy của bọn đa cấp. Cái này xin phép mình nói 1 câu: Đáng đời.

coway

Xe tải
Website
coway.divivu.com
Em cũng không ưa các bán hàng này mặc dù nghe nói ở Mỹ cách bán hàng này rất phát triển.
Nhưng theo em hiểu cái kiểu khi có đại lý cấp dưới rồi nếu mình không bán được mà đại lý do mình mở bán được hàng thì mình vẫn được hoa hồng!!!
Như vậy không tuân theo quy luật Tiền - Hàng - Tiền, mình không làm mà có ăn thì điều này là không hợp lý.

mrbear

Xe buýt
Nếu Cụ/Mợ nào mà đi nghe về bán hàng đa cấp. Cấp trên nói rất hay nhưng khi gập hỏi vài câu về khách hàng thì bó tay ko trả lời đc. Em gập thằng cấp trên và muốn tham gia bán hàng, em có hỏi là khách hàng của em là ai, cấp trên nói thế nhà em có họ hàng nhà em có mấy người, bên Bố Mẹ và anh chị em bạn bè, Em trả lời Bố em con 1, Mẹ em con 1, Em cũng con 1. Họ hàng ko có ai, Bạn bè Bè bạn. Em trả lời xong cấp trên kêu có chút việc gập lại sau nhá. cách đây 8 năm nghĩ lại cậu đấy mà phì cười.

Xe máy
Nghe mấy ông/bà bên đa cấp nổ thì thôi rùi...

mrbear

Xe buýt

nhadatuytin

Xe container
bán hàng đa cấp là 1 hình thức KD tiên tiến nhưng nó hợp với 1 xã hội văn minh, phát triển cơ...ở đó họ sống thượng tôn pháp luật...
Chứ VN mình toàn làm ăn chụp giật, lừa đảo lẫn nhau...thì có luật giời cũng lách được hết...Tóm lại theo như bác nào đó nói hiện nay cấm là chuẩn...
30-50 năm nữa mở lại cũng được....;))

xetho77

Xe tăng
Em cứ thấy đa cấp là em tới gần (vì họ là khách hàng của em) =))

Vulcan V70

Xe trâu
He he, bên cạnh nhà em trứoc có VP của công ty bán hàng đa cấp của bên Dầu khí. Các ang chị ấy hẹn gà non ở quán cafe bên cạnh rồi thuyết giảng thì thôi rồi cứ rùng phần phật.

học trò

Xe hơi
Số tiền bỏ ra để sử dụng sản phẩm đa cấp bị đẩy lên một cách vượt xa so với giá trị sử dụng thật. Hôm trước em thấy có cụ nào đấy bên chợ giời rao mấy lọ nước ép hoa quả từ mỹ, giá hơn 2 tiệu - Em cứ làm bài toán là với 2tr đấy em có thể mua hoa quả về ép được đến cả trăm lít (fun thế) chứ đừng nói là có 1 lít như thế. Vậy số tiền đấy bị đẩy vào đâu, có xứng không?
Em là rất rất ghét đa cấp!

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không ưa các bán hàng này mặc dù nghe nói ở Mỹ cách bán hàng này rất phát triển.
Nhưng theo em hiểu cái kiểu khi có đại lý cấp dưới rồi nếu mình không bán được mà đại lý do mình mở bán được hàng thì mình vẫn được hoa hồng!!!
Như vậy không tuân theo quy luật Tiền - Hàng - Tiền, mình không làm mà có ăn thì điều này là không hợp lý.

Lý thuyết là thế nhưng thực tế có mà đói rã họng ra. :D
HOA HỒNG THÀNH TÍCH của Amway: Được phân theo mức độ phần trăm như sau: Doanh số được tính theo điểm: 1PV = 15.000vnd. Việc quy đổi giá trị điểm này do Công ty Amway quy định, giá trị quy đổi này có thể thay đổi. Đây là căn cứ để tính hoa hồng thành tích. Nhưng ở đây tôi quy ra tiền Việt Nam luôn cho dễ hiểu.
Doanh số được tính cho bạn sẽ là căn cứ để xác định bạn ở mức phần trăm nào theo sơ đồ trả thưởng. Doanh số này được cộng dồn của tất cả những NPP nằm trong tuyến của bạn (từ bạn trở xuống cho đến người mới nhất trong tuyến của bạn), và chỉ tính trong 1 tháng, tháng nào tính tháng đó.
- D.số nhóm của bạn đạt trong khoảng (từ 9 triệu đồng -> dưới 18 triệu đồng) --> Bạn ở mức 6%.
- D.số nhóm của bạn đạt trong khoảng (từ 18 triệu đồng -> dưới 36 triệu đồng) --> Bạn ở mức 9%.
- D.số nhóm của bạn đạt trong khoảng (từ 36 triệu đồng -> dưới 60 triệu đồng) --> Bạn ở mức 12%.
- D.số nhóm của bạn đạt trong khoảng (từ 60 triệu đồng -> dưới 105 triệu đồng) --> Bạn ở mức 15%.
- D.số nhóm của bạn đạt trong khoảng (từ 105 triệu dồng -> dưới 150 triệu đồng) --> Bạn ở mức 18%.
- D.số nhóm của bạn đạt trong khoảng (từ 150 triệu đồng trở lên thì Bạn ở mức 21%.
*) Cách tính như sau:
Trên mỗi đơn vị sản phẩm bán ra Amway luôn trả ngược lại hệ thống người tiêu dùng là 21%. doanh số toàn nhóm của bạn đạt ở mức phần trăm nào theo bảng quy định trên thì Amway trả thưởng về cho nhóm của bạn bấy nhiêu phần trăm, nhưng tối đa cho hoa hồng thành tích là 21%. Giá thiết bạn đã thiết lập được 3 nhóm ngừoi tiêu dùng là A, B, C. Trong đó nhóm A có doanh số tiêu thụ trong tháng là 7 triệu đồng, nhóm B là 12 triệu đồng và nhóm C tiêu thụ hết 18 triệu đồng.
Như vậy tổng doanh số của 3 nhóm A + B + C = được tính là doanh số của bạn = 7 + 12 + 18 = 37 triệu.
Đối chiếu theo bảng quy định mức phần trăm ở trên thì:
+ bạn ở mức 12%.
+ A ở mức 0%.
+ B ở mức 6%.
+ C ở mức 9%
* Bạn nhận được như sau: Lấy mức phần trăm của bạn trừ cho mức phần trăm của từng nhóm trong tuyến của bạn sẽ ra phần trăm chênh lệch mà bạn được hưởng.
- Chênh lệnh % từ A là: 12% - 0% = 12% x D.số của A = 12% x 7 triệu = 840 ngàn đồng (1).
- Chênh lệch % từ B là: 12% - 6% = 6% x D.số của B = 6% x 12 triệu = 720 ngàn đồng (2).
- Chênh lệch % từ C là: 12% - 9% = 3% x D.số của C = 3% x 18 triệu = 540 ngàn đồng (3).

=> Cộng (1) + (2) + (3) = 2,1 triệu là hoa hồng chênh lệch bạn hưởng thụ động gián tiếp từ hệ thống tiêu thụ mà bạn đã thiết lập được.

Qua ví dụ trên bạn thấy là bạn chỉ có thiết lập được 3 người bạn và bạn giúp cho 3 người (A,B,C) này họ cũng chia sẻ giúp đỡ người khác như bạn và sau một thời gian (nhanh hay chậm là do chúng ta) bạn đã có thu nhập thụ động 2,1 triệu/tháng.

Chỉnh sửa cuối:

hah2005

Xe tăng
Nghề ngồi mát ăn bát vàng mà các cụ cứ chê :)) em mà gặp thể loại này em cũng té xa, sợ phải nghe lắm

Chỉnh sửa cuối:

tiendat

Xe tải
Trần Đăng Khoa nào?????

sonbatrieu

Xe tăng
AM=GARAGE AUTO SƠN BÀ TRIỆU 315 NGUYỄN KHOÁI. HN
Em toàn gọi bọn này là bọn làm giàu k khó . Chỉ cần đi lừa họ hàng bạn bè là mình có tiền nói chúng là em rất ghét bọn này

sonbatrieu

Xe tăng
AM=GARAGE AUTO SƠN BÀ TRIỆU 315 NGUYỄN KHOÁI. HN
Nghe mấy thằng thuyết trình thì có mà cua trong lỗ cũng phải chui ra . Nhưng mà phải công nhận bọn này ăn nói rát giỏi .

Inox75

Xe tăng
Cháu dị ứng với bọn này, gặp cháu là lượn nhanh cho nó sạch nước.