[Funland] Amway, Vision, kinh doanh đa cấp - những lời cảnh báo và những bài học

12122012

Xe buýt
em bị 2 đứa BHĐC gọi điện thoại ong hết cả đầu.

Mitomxoan

Xe tăng
Nó kháy em 2 bằng, chứ ko phải nó, mà cái này em trước đã từng nói chuyện với thủ lĩnh Amway của Thailand, Malaysia, bọn đấy income khủng.
Bạn em cũng làm amway, đã go diamond thành công. Nhưng em đếch có "năng khiếu" nên vẫn nghèo, nên bị nó chê, và nó đang muốn đổi đời vì cái này.

Amway là hàng tiêu dùng là chủ yếu, chất lượng rất tốt, chỉ là giá cả không hợp với thu nhập của số đông nhân dân nên em cũng ko làm được.

Còn bọn Vision này, toàn bán thực phẩm chức năng, nhằm vào "bệnh nhân", thậm chí nhân viên bán hàng kê đơn như bác sỹ, em haizzzz.
Em đánh giá là vô đạo đức "unethical" cho case của bọn Vision... Vì giá của nó.....trên giời luôn....

Vấn đề là vợ chồng nó hục hoặc vì chuyện này, thậm chí dọa bỏ nhau, mà nó vẫn không sợ, thế mới gay go, nói thật em mà là chồng nó em cho nó "đi viện" lâu rồi, nhưng nó là em em, em chưa biết phải làm gì :)
Em nghĩ là cụ ko khuyên giải được cho em cụ đâu ợ. Em thấy cụ có mùi PR cho Amway. =)) =)) =))

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Cháu đang điên hết cả người, chả là có con em ở quê, ko hiểu nghe rủ rê ở đâu cứ nằng nặc đòi bỏ chống con đi làm bán hàng đa cấp Vision.
Rồi nó lại còn bảo em anh chả biết gì, không biết kiếm tiền dù 2 bằng Thạc sỹ nên vẫn nghèo :)

Nó hôm nay nhất quyết đòi xuống HN để nộp tiền làm bán hàng đa cấp, mà chồng nó không cho đi, bảo đi thì chặt chân, thế mà nó vẫn lén lút đi, các cụ bảo em bây giờ xử lý thế nào với nó? Mà bọn Vision em tìm hiểu là bọn bán thực phẩm chức năng, toàn đi bán cho bệnh nhân hòng chữa bệnh, nó còn định bắt em mua luôn thuốc của nó cho cụ nhà em dùng vì bệnh...ung thư, hix...Nó bảo thuốc đó chữa được ung thư, kekekkee

Cả tối e nghĩ vẫn chưa ra giải pháp xử lý cái vụ này, các cụ có cao kiến giúp em với..

Tks

đuổi ngay nó ra khỏi cửa, không tiếp!

Mitomxoan

Xe tăng
Em cũng có bà chị cũng dính vào away cứ đt cho em suốt mời tham gia này nọ . Thế rồi ko hiểu sao sau 6 tháng tham gia away bà ấy chấm dứt đc ngay ko vương vấn đa cấp nữa nữa chứ
Có dạo em cũng gặp 1 thằng Amway lân la làm quen. Gọi điện dự hội thảo vẽ bánh cho em ăn (nhưng may em chưa ăn). Đến hôm nhà em đang có tang cứ gọi điện í éo. Em đá con mèo nhà nó cái từ hôm đấy thấy ko gọi nữa :D

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Chắc em cụ lại thần tượng cái thằng gì ở Tuyên Quang chứ gì, mấy thằng Vision này toàn lừa đảo, thực phẩm chức với năng nhiều người dại nên mới mấy năm cá nhân nó giàu nứt đố đổ vách như vậy. Với em bọn này là bọn giòi chuyên ăn bẩn trên thân thể người bệnh8-x

duonghasc

Xe hơi
đã vào các cuộc hội thảo của chúng nó thì không thoát được đâu
cứ nghe thằng chồng nó cụ ạ

nhlinh

Xe máy
Để em nó làm một thời gian vậy cụ à. Có tâm huyết lắm 1 năm là giỏi, chỉ có bảo họ hàng cô bác đừng mua ủng hộ là được. Chuyện vợ chồng mâu thuẫn là lẽ thường mà - quan trọng phải vượt qua được giai đoạn này ạ!

aime_nqt

Xe buýt
Cứ phải cho đi một thời gian cho sáng ra, cuộc đời không phải là mơ

Hoa Mận

Xe hơi
Lại mấy vụ đa cấp, mê muội hết rồi.

le dauphin

Xe hơi
99 % làm lợi cho 1 % còn lại . Nếu có lòng tin sẽ rơi vào 1% thì cứ làm ạ

My Hao

Xe điện
Mấy thằng trùm đa cấp này mà vào thời loạn là thành lãnh tụ đới. Công nhận tuyên truyền quá siêu đẳng.

bimbim2010

Xe buýt
làm theo cách của ch nó đi cụ + trả về nơi sản xuất .

Mr Winter

Xe tăng
Em có bà chị tự nhiên đâm đầu vào đa cấp, nói mãi chả nghe, giờ em chán chả thèm nói nữa, xem tham gia được bao lâu.

tintucvn

Xe tăng
em nghĩ chẳng có gì đâu cụ ah
Đi làm thời gian, không bán được hàng là đào thải thôi
Em lúc mới ra trường đói quá cũng từng bán bảo hiểm, sau phải out và cạch hết rồi :D

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
khâu mồm nó vào là nó ko chém được cụ ợ. không chém được thì bán cho ai nhở, hí hí

2buy

Xe buýt
Nhà cháu có họ hàng ở Hòa bình, đang rộ lên bán hàng đa cấp. Có bà thím, vay tiền đi kinh doanh đa cấp, vào đóng 7 triệu, người giới thiệu đc 3 triệu, 4 triệu là của hội. Ai cũng ham tiền, cố gắng lôi kéo thêm người thân tham gia để đc trích khoản 3 triệu đó. Rồi lại còn vay tiền mua hàng để được thăng hạng. Loạn hết cả. Ông chú dọa ly dị, chia đôi tài sản, cho bà thím thích làm gì thì làm, bà thím gật đầu cái rụp, chê ông chú ko biết tính toán, đầu óc hạn chế, ly dị cho nhanh. Thế là tan nát gia đình!

12122012

Xe buýt
Cháu đang điên hết cả người, chả là có con em ở quê, ko hiểu nghe rủ rê ở đâu cứ nằng nặc đòi bỏ chống con đi làm bán hàng đa cấp Vision.
Rồi nó lại còn bảo em anh chả biết gì, không biết kiếm tiền dù 2 bằng Thạc sỹ nên vẫn nghèo :)

Nó hôm nay nhất quyết đòi xuống HN để nộp tiền làm bán hàng đa cấp, mà chồng nó không cho đi, bảo đi thì chặt chân, thế mà nó vẫn lén lút đi, các cụ bảo em bây giờ xử lý thế nào với nó? Mà bọn Vision em tìm hiểu là bọn bán thực phẩm chức năng, toàn đi bán cho bệnh nhân hòng chữa bệnh, nó còn định bắt em mua luôn thuốc của nó cho cụ nhà em dùng vì bệnh...ung thư, hix...Nó bảo thuốc đó chữa được ung thư, kekekkee

Cả tối e nghĩ vẫn chưa ra giải pháp xử lý cái vụ này, các cụ có cao kiến giúp em với..

Tks
cụ update xem sau 1 năm con em cụ đã có diamond chưa ợ.

mrbear

Xe buýt
Lỗ hổng bán hàng đa cấp của diễn giả Trần Đăng Khoa

Tôi không nghĩ bản thân mô hình bán hàng đa cấp là xấu, nhưng trên thế giới và đặt biệt là ở Việt Nam, mô hình này đa được rất nhiều tổ chức lừa đảo tận dụng triệt để kiếm lợi bất chính, đẩy nhiều người thiếu hiểu biết vào những hoàn cảnh thương tâm. Mặc dù nhà nước cũng có những nỗ lực để quản lý nhưng xem ra luật vẫn còn những lỗ hổng để các tổ chức lừa đảo tiếp tục khai thác.

Hiện tại có một số tổ chức bán hàng đa cấp mời tôi tham gia, nhưng tôi không tham gia vì tôi thấy còn những kẽ hở, chứ không phải vì tôi nghĩ bán hàng đa cấp là xấu. Cho nên, qua đề tài thảo luận này, tôi mong muốn chúng ta cùng chỉ ra những lỗ hổng của cả luật và hệ thống bán hàng đa cấp. Từ đó hy vọng rằng, các các nhà làm luật sẽ có một bộ luật chặt chẽ hơn về quản lý bán hàng đa cấp, tạo điều kiện cho các công ty bán hàng đa cấp mong muốn kinh doanh chân chính ra đời và phát triển dựa trên nền tảng luật pháp chặt chẽ.

Dựa trên thông tin cập nhật từ báo An Ninh Thủ Đô, tôi có một vài suy nghĩ sau đây. Mong các bạn/anh/chị có hiểu biết các quy luật kinh tế và suy nghĩ thấu đáo cùng góp ý thêm.

===

(ANTĐ 21/08/2013) Bộ Công Thương vừa trình Chính phủ Dự thảo Nghị định Quản lý bán hàng đa cấp thay thế Nghị định 110 ngày 24-8-2005 về quản lý hoạt động bán hàng đa cấp. Theo đó, các hành vi BỊ CẤM bán hàng đa cấp gồm:

1. Yêu cầu người muốn tham gia phải đặt cọc hoặc đóng một khoản tiền nhất định để được quyền tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp. => Lỗ hổng?

2. Yêu cầu người muốn tham gia phải mua một số lượng hàng hoá dưới bất kỳ hình thức nào để được quyền tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp. => Lỗ hổng?

3. Yêu cầu người tham gia hội nghị, hội thảo, khoá đào tạo phải trả tiền hoặc trả bất kỳ khoản phí nào, trừ chi phí hợp lý để mua tài liệu đào tạo. => Lỗ hổng: Có thể in tài liệu đẹp và nâng chi phí tài liệu gấp nhiều lần.

4. Cho người tham gia nhận tiền hoa hồng, tiền thưởng, lợi ích kinh tế khác từ việc dụ dỗ người khác tham gia bán hàng đa cấp.
=> Lỗ hổng: Trong trường hợp bán hàng không được (ví dụ vì có quá nhiều người cạnh tranh bán cùng một mặt hàng với mình, trong cùng một thị trường giới hạn), bí lối bán hàng, một số người sẽ tự động có khuynh hướng lấy việc dụ dỗ người khác tham gia để từ đó nhận tiền từ công sức lao động của tuyến dưới
=> Làm bùng nổ số lượng người tham gia cạnh tranh bán cùng một mặt hàng.
=> Việc bán hàng ngày càng khó khăn hơn do cạnh tranh lớn.
=> Thành viên cố gắng mở rộng bán hàng không được, lại bí lối, lại chuyển sang cố gắng dụ dỗ thêm người.
=> Tạo thành cái vòng luẩn quẩn mà ở đó số lượng hàng bán không được nhiều hơn, vì thị trường giới hạn, nhưng số người cạnh tranh trong cùng thị trường tăng với cấp số nhân.

5. Công ty bán hàng đa cấp sẽ phải có vốn pháp định là 10 tỉ đồng; phải ký quỹ 5 tỉ đồng thay vì 3 tỉ đồng như hiện nay.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net