[Funland] Amway, Vision, kinh doanh đa cấp - những lời cảnh báo và những bài học

matizdo

Xe tăng
Thời trai trẻ em cũng bị dính một phát bán hàng đa cấp. Ngày đấy mẹ em bị suy thận độ 4, bị tim to có đứa nó bảo đi theo nó dẫn gặp giáo sư để hỏi, 2 mẹ con đèo nhau đến gặp ngay quả hội thảo về thực phẩm chức năng, mua cho nó cả mớ nó cho cái thẻ hội viên bảo giới thiệu người vào mua hàng nhưng em chẳng dám mời ai vì mẹ em uống vào chẳng thấy gì

Ngong_Hankang

Xe tăng
Quán cafe này khả năng e sẽ ko vào đó uống nữa, cụ đừng nói đến quán nào nữa nhé. :D :D :D :D
Đấy là việc của cụ mà. Có ai bắt cụ vào đâu vì đã bao giờ cụ vào đâu:P

taylailua

Xe buýt
Em chén gần chục em AW rồi mà mới mua có mấy chai nước rửa chén :))))

Trần Nam Vinh

Xe buýt
- Không giỏi nhưng dám lừa(người thân) là những người đáng khinh bỉ b-(

hiennn83

Xe tăng
Thôi xong ! lại tan nát một đời hoa rồi b-) Cụ chủ phải kiên quyết vào bảo e cụ chọn amw hay gia đình ? Nhà e phải ra tối hậu thư như vậy mới được cụ ợ! :))

Libor

Xe điện
- Khả năng là có thể nhầm vì hôm em ngồi cùng cụ Tuấn Anh ct OF ĐN ở đó thì thấy cụ ấy nói là quán của cụ và có điện thoại hỏi mà. Lúc đó em thì đang chén chú chén anh với mấy cụ khác.:)

.
Hi hi, em nhớ vụ đó roài, tất tật các cụ trong Đà Nẵng thế khỉ nào khi em vô đó có nhắn mời các cụ í ra quán đó giao lưu thì các cụ í lại cứ nghĩ là quán em mở :)) Sau đó có đt lại và em đính chính roài cụ nhá!
Cụ đừng mở thớt mới làm giề, cứ tranh luận ở đây cho nó xôm em bảo kê thớt này cho ạ! hic hic (lại mất tiền bảo kê oan rồi :)) )
Em thấy sản phẩm bên cụ có bao bì nhãn mác tương đối chuẩn nên rất muốn thử xem nó dư nào ạ! Vì thế dựa vào cái video trên em với cụ tranh luận chính về cái viên C này đi cụ ơi, cụ mà đưa ra dẫn chứng thực tế và khoa học hơn mà các cụ trên này thấy chuẩn thì em đảm bảo mua ào ào viên này ngay, em sẽ là người đầu tiên mua của cụ vài chục lọ ạ! Các cụ khác tránh ra để em tranh luận tý với cụ Ngỗng nhá! hic hic

1: Nói kiểu dân dã: Chất gì cũng cũng độc nếu sử dụng quá liều. Cụ lấy lọ iod kia ra để làm thí nghiệm em cho là ok...thôi thì em cứ dân dã em lập luận thôi, chả chơi lôi những bài hóa học vào đây làm gì vì bên cụ không công khai thành phần của viên C đó! nhưng nếu lật trái lại vấn đề nếu thuốc bên cụ nó cứ nhòm thấy iod ở đâu là nó xơi luôn đó thì người không uống nhầm phải lọ iod kia mà chỉ uống viên C của Am liệu có bị thuốc bên cụ nó xơi mất vi lượng iod cần thiết cho cơ thể không??? :))
PHP:
Một điều tra của Bộ Y tế cho thấy chỉ 21% người dân trong quá trình khảo sát là biết thiếu iốt làm chậm phát triển trí tuệ. 50% biết thiếu iốt gây đần độn và 90% nhận thức được thiếu iốt sẽ bị bướu cổ.
http://vietbao.vn/Suc-khoe/80-nguoi-dan-khong-biet-tac-dung-cua-iot/10930139/248/

2: Lý giải theo hướng khoa học: Phản ứng của thí nghiệm trên chắc chắn là phản ứng hóa học làm mất mầu iod ---> Phản ứng này làm iod đang ở dạng hợp chất có mầu đỏ chuyển về 1 hợp chất khác của iod không mầu và tan luôn trong nước (nó vẫn nằm trong đó chứ chưa chạy đi đâu ra khỏi cái cốc cụ nhá!) Vì vậy cụ cần chứng minh hợp chất iod ban đầu có hại với cơ thể ra sao? và sau khi tác dụng với thuốc của Am nó đã thành cái gì và tác dụng ra sao với cơ thể? :) (câu này cụ cần trả lời rõ ràng, cần thiết có cả phương trình hóa học để cho nó có tính thuyết phục cụ nhá! )

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Có 5 loại người:
-Giỏi và dám làm là người đáng kính.
-Không giỏi nhưng dám làm là người đáng yêu.
-Không giỏi, không dám làm là người bi ai.
-Giỏi và không dám làm la người đáng thương.
-Không giỏi, không dám làm lại còn bảo người khác không làm là người đáng ghét !

Em đi trà đá tí đây. :)
Cái đo đỏ của mợ phải chỉnh lại là "người liều lĩnh", " người hồ đồ" mới chuẩn.
Có ai k biết lái xe mà dám nhẩy lên lái xe giữa đường đông không, lúc ấy gọi là xe điên =))
Không có kiến thức nghe người khác xúi bẩy là điều hết sức nguy hiểm, cái này gọi là "người cực kỳ đán yêu" yêu đến mức bạn bè người thân lánh xa hơn hủi =)) (thành thật xin lỗi các bệnh nhân phong, chỉ là em dùng câu của người xưa thôi, chứ hủi bây giừo mọi người đều hiểu là bệnh về tĩnh mạch k lây lan, nhưng mấy em đa cấp lây kinh lắm)

thanhnamdinh

Xe tăng
Em có phân tích kỹ từng tí nhưng khá dài. Tối về em viết đầy đủ cụ nhé. Giờ em đi cv tí nhưng trước khi em đi em sẽ cho cụ một câu hỏi. Nếu cụ tự trả lời được câu hỏi này thì về cơ bản đã phân tích được cái phân tích của bạn ở trên mà cụ copy đưa lên đây:

- Hàng tháng gia đình cụ và mọi người dùng bao nhiêu tiền cho việc mua các thứ phục vụ nhu cầu tiêu dùng hàng ngày như: nước rửa bát, kem đánh răng, dầu gội đầu, sữa tắm, mỹ phẩm, các loại thuốc, vitamin, giặt giũ, chăm sóc da...?
- Những sản phẩm này là những sản phẩm phục vụ cho nhu cầu thiết yếu mà gia đình nào cũng phải dùng và các cụ mua ở đâu? Gia cả thế nào?
- Hàng ngày, hàng tháng các cụ mua sắm những đồ đó thì cái giá cả đó chênh lệch bao nhiêu so với giá nhà sản xuất và các cụ đang trả lãi cho ai? những khâu nào?(Không phải cty sx trả cho những khâu đó mà người tiêu dùng chúng ta phải trả đó nhé. Nhiều người đến giờ vẫn nói là nhà sx trả đấy)

Em chưa nói đến vấn đề đa cấp hay không đa cấp nhé. Em chỉ nói các sản phẩm đó các cụ đang mua theo cách kinh doanh truyền thống đấy nhé.

Trả lời được những câu hỏi này từ chính gia đình cụ thì cụ sẽ có câu trả lời. Em không biết gia đình cụ một tháng chi cho những khoản đó bao nhiêu nên cụ có thể tính được.

Và cuối cùng :

- Nếu cụ hàng ngày vẫn làm lợi cho người khác bằng cách dùng các sp đó(bắt buộc phải dùng mà, chả có ai không dùng cả) thì tại sao không mang số tiền chi cho những sản phẩm đó để mua cho người thân của mình? Làm lợi cho người trong gia đình mình.

Một phần thất bại của những người làm AW cũng là do sự phản đối và nhìn nhận chưa thấu đáo, không ủng hộ cho từ những người thân đấy ạ. Làm việc gì không quan trọng miễn sao đúng pháp luật và không lừa đảo. Ôí kẻ cướp trắng trên tay người khác thì vẫn được khối cụ tôn sùng đấy cụ ạ.

Thôi em đi chém gió trà đá tí đã. Tối về hầu chuyện các cụ tiếp. Trước có 1 topic em lập nhưng bị bay. Giờ cụ nào cứ lập một topic thẳng thắn để tranh luận về vấn đề này thì em sẵn sàng để cho tập trung. Xin lỗi cụ Lý đã làm loãng thớt của cụ.:)

P/S: Làm cái gì cũng vậy ạ. Đa cấp nó cũng là một nghề được công nhận. Nó cũng có thất bại và thành công. Trong truyền thống thì ông Tổng đại láy cũng phải bán được doanh thu hàng tỷ đồng mới có lợi nhuận vài chục triệu và ông bán buôn, bán lẻ cũng vậy. Sự phân tích cũng phải có cơ sở và có sự so sánh thì mới khách quan được. Ngay trong kinh doanh truyền thống thì 1 năm có hàng nghìn doanh nghiệp mở ra nhưng chỉ sau 5 năm thôi chắc chắn trong số 1000 doanh nghiệp mở ra đó may còn được 50 doanh nghiệp hoạt động hiệu quả và có lãi(5%). Đây là thực tế mà các cụ thừa biết. AW cũng vậy thôi.Làm gì có chuyện ai vào làm cũng thành công? Ai ảo tưởng thì thất bại và thất vong, ai nhìn nhận thấy đáo, biết phân tích thì nó cũng bình thường như mọi cací khác chỉ khác nhau bằng hình thức kinh doanh tiếp thị. Đơn giản vậy:)
em xin mạnh dạn trả lời cụ NGỖNG
1 > gia dình em 1 tháng chi phí cho các nhu yếu phẩm có 500k
2> những SP mà AW muốn hướng tới khách VIP (có tiền) như thuốc các loại thì cái này chưa có cơ quan nào kiểm định cấp giấy phép
em lấy ví dụ như cái máy CMC mà AW khám tự động ấy chỉ cần ép vào huyệt rồi ra lấy kết quả check tự động thì có khác gì như kiểu nhân bản xét nghiệm của BV hoài đức, 1 cái máy đấy mà khám ra hết tất cả bệnh thì em dự các giáo sư tiến sỹ cũng về chăn gà , và đại học y không phải thi lấy 29,5 điểm
nói như vậy để hiểu được muốn đạt được mục đích thì phải đi lôi kéo chứ 1 mình không thể nào đủ chi phí cho cái khoản , (khoán SP kia )

tauchien

Xe tăng
Tí sặc về cái thí nghiệm này đới...Vì xem cái thí nghiệm này của AW lại nhớ đến thí nghiệm vui của kênh Discovery, họ phân tích con người gồm các thành phần nước, carbon, canxi... Sau đó họ cân các chất trên đổ vào 1 cái thùng xem nó có hòa vào nhau thành 1 con người hay không...Thí nghiệm này nên đưa lên kênh giải trí thì hơn, thế mà vẫn bán đc hàng mới hài ...

Trần Nam Vinh

Xe buýt
lắm âm binh quá hehe ;))
e dự là choảng nhau to =))
p/s: choảng nhau là e góp viên gạch vì e cũng cay mũi đa cấp nhắm :bz
này thì gạch này

Ngong_Hankang

Xe tăng
Tất cả những cái này em cũng đã được nghe trong môi trường KDDC truyền tai lại như cụ đang nói bên trên.chắc cụ cũng lôi tài liệu ra gõi lại thôi chứ em ít tin là cụ tự viết ra hay nhớ tất cả thứ tự ,và khi em cũng có buổi bạn bè mập mờ lôi đi như oánh "hàng nóng" hay "lạnh" ấy,phần vì ngại bạn nhiệt tình chứ chả phải tò mò mong cho mình trúng số đổi đời .

Phải chăng tất cả lời lẽ đó là dập khuân??? những lời hay ý đẹp,những bước đi cho kế hoạch cụ thể,chuẩn bị những câu hỏi cho người chưa tham gia và những câu trả lời theo Barem của người chưa vào tham gia sẽ hỏi gì???...
Em thấy môi trường này chỉ dạy cho người ta thu hoạch (choáng ngợp thu nhập trước rồi mới tham gia và bước sau mới biết là tham gia rồi sẽ phải làm gì!!!) ít có sự sáng tạo trong nghề hay CV ... Vì ai cũng chỉ nói đi nói lại cái lý thuyết truyền tai đó thuộc làu , và người thực sự hiểu mình đang nói ra cái gì cho người khác nghe thì lại cực kỳ hiếm.!
-Môi trường nào cũng tốt và ai trưởng thành đều phải có nghị lực,em không có thành kiến."Nghề nào cũng có tinh hoa" nhưng cái nghề này em không thấy có thanh lọc,ví dụ để làm NV họ phải qua những bài test rồi đào tạo rồi thi tuyển .... khi nào đạt được họ mới cấp chứng chỉ tại một đơn vị thứ 2 bên ngoài cấp.
Còn đây những là All in one và chỉ quan trọng là số lượng và càng nhiều càng tốt :( và cái lợi được đề cao và nhồi nhét tiếp cái bảng thu nhập khủng và những đãi ngộ ???
--> Để thành công người ta làm gì thì mặc miễn là "Lôi kéo" Bán hàng bằng mọi giá kẻ cả họ có những gia cảnh đặc biệt khó khăn, hoặc biết khi người ta đứng giữa chuyện gia đình người tham gia bất hòa nếu theo KD ĐC để được việc cho bản thân. " Đó là lý thuyết phải trơ để thành công"
-Người bị lôi kéo tham gia luôn được tuyến trên vẽ cho viễn cảnh là làm giả ăn thật, để họ bắt đầu vào trong một ảo giác - mơ hồ và phi thực tế.
Em ghi rõ là nguồn trên Internet mà cụ? Cụ ko nhìn thấy à?
Em đã nói rõ là nó chỉ là lý thuyết nhưng em thấy đúng. Cụ có thấy nó đúng ko đã.:)
Em chưa được học hay được những người trong AW nói với em cái này. Em thấy trên FB thôi ạ. Nhưng thực tế thì em thấy cơ số người cứ đi khuyên bảo người khác làm theo những gì mình áp đặt rồi đến lúc thất bại lại trốn tránh trách nhiệm. Trước khi khuyên người khác quyết định một cái gì theo mình thì mình phải đảm bảo được tương lai cho họ khi họ thất bại nếu nghe theo mình.(đây là giả sử nếu thất bại) . Em thấy ở hầu hết chúng ta(kể cả em) thường rất nhiều lời khuyên và phung phí ban phát cho người khác những lời khuyên rất vô trách nhiệm. Bản thân mình chửa chắc đã biết hơn người nhưng lại cứ đi khuyên người. Thế mới lạ:P

dtch

Xe buýt
Em vừa xem lại cái clip. Nếu đúng là cái cụ chủ thớt chứng kiến thì cho em xin thời gian, địa điểm cụ thể em forward đến chỗ có thể bắt các bạn Amway giải trình về chuyện dám quảng cáo sản phẩm kiểu "thử nghiệm khoa học" ngu ngu dư lày

BG25

Xe điện
Nó bẩu giáo sư, bác sỹ, tiến sĩ, nhà văn, nhà giáo... các thể loại đều qua làm cho nó, chả cần học làm gì, tiền cứ chảy vào túi. Thế là các em, các cháu bỏ học, bỏ làm để đi theo làm NPP, để hướng tới cái gọi là tự do tài chính.
Nhưng nếu không học thì lấy đâu ra các nhà khoa học để mà AW tự hào là có bao nhiêu bằng phát minh sáng chế nhỉ?

vietran

Xe ba gác
- Không giỏi nhưng dám lừa(người thân) là những người đáng khinh bỉ b-(
Không có chuyên môn mà dám làm nếu luật pháp nghiêm bắt bỏ tù chứ chả chơi.
Mấy chú vắt mũi chưa sạch, cộng trừ còn chả xong mà dám bán mấy thứ cho người ta uống chả biết trong đó có gì, giá thì cắt cổ. Quả là đáng yêu quá =))

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cái đo đỏ của mợ phải chỉnh lại là "người liều lĩnh", " người hồ đồ" mới chuẩn.
Có ai k biết lái xe mà dám nhẩy lên lái xe giữa đường đông không, lúc ấy gọi là xe điên =))
Không có kiến thức nghe người khác xúi bẩy là điều hết sức nguy hiểm, cái này gọi là "người cực kỳ đán yêu" yêu đến mức bạn bè người thân lánh xa hơn hủi =)) (thành thật xin lỗi các bệnh nhân phong, chỉ là em dùng câu của người xưa thôi, chứ hủi bây giừo mọi người đều hiểu là bệnh về tĩnh mạch k lây lan, nhưng mấy em đa cấp lây kinh lắm)
Âý cụ lại không đọc kỹ mà đã phán xét là hồ đồ là ko đúng rồi.

Cái chỗ đỏ đỏ là không giở chứ ko phải không biết như cụ nói đâu cụ ạ.:))
Cái ví dụ về các bệnh nhân Phong thì em nghĩ nó cũng gần giống với cái nhìn về đa cấp bây giờ í mà cụ.:)
Những đúc kết này trên thế giới có hàng tỉ người phản biện rồi mà chưa phản biện được cụ ạ. Cụ lại muốn giỏi hơn cả tỉ người rồi:P

ks.dannh

Xe hơi
Lại nói về cái máy, cụ Ngỗng có thể cho cháu biết nguyên lý hoạt động, cơ chế phân tích số liệu của nó thế nào không ạ?
Còn mấy cái biểu đồ nó vẽ ra mà các cụ mợ bảo cháu là :Biểu đồ thể năng nó là cái gì không ợ?
Cháu là cháu máu rồi đấy, có khi đời cháu sinh ra để gặp AW, có khi cháu sắp có bước ngoặt lớn trong đời rồi.
8tr một cái máy, khám 15p thu 100k nếu là người không có thẻ, 50k với người có thẻ, cháu đầu tư ngay để kiếm cơm.

tan_tro007

Xe buýt
Em ghi rõ là nguồn trên Internet mà cụ? Cụ ko nhìn thấy à?
Em đã nói rõ là nó chỉ là lý thuyết nhưng em thấy đúng. Cụ có thấy nó đúng ko đã.:)
Em chưa được học hay được những người trong AW nói với em cái này. Em thấy trên FB thôi ạ. Nhưng thực tế thì em thấy cơ số người cứ đi khuyên bảo người khác làm theo những gì mình áp đặt rồi đến lúc thất bại lại trốn tránh trách nhiệm. Trước khi khuyên người khác quyết định một cái gì theo mình thì mình phải đảm bảo được tương lai cho họ khi họ thất bại nếu nghe theo mình.(đây là giả sử nếu thất bại) . Em thấy ở hầu hết chúng ta(kể cả em) thường rất nhiều lời khuyên và phung phí ban phát cho người khác những lời khuyên rất vô trách nhiệm. Bản thân mình chửa chắc đã biết hơn người nhưng lại cứ đi khuyên người. Thế mới lạ:P
em có thấy !
và lý thuyết cụ nói đúng
em serch google phát cũng ra;)) nhưng đây là các cụ phân tích hay nhìn nhận một vấn đề
trích dẫn cụ nó như một câu Cao dao - tục ngữ hay những lời "Sấm truyền" của các cụ để lại,để con cháu sau này đọc đi đọc lại khoái mà lấy tay vỗ tím đùi mà vẫn xuýt xoa vì nó hay quá ....[-X

nhưng thông thường trích dẫn là viết bài và trích nguồn thông tin để đăng bài

chứ trích dẫn để tranh luận thì máy móc quá.

-Nhưng phải công nhận em thích diễn đàn nhà ta có những bài viết hay từ thành viên ...vì đó là một mớ kiến thức tổng hợp và văn phong tùy biến dí dỏm của từng cụ
khi đó kiến thức mới rộng chứ giờ lâu lắm em chả đọc báo lá cải rồi

Chỉnh sửa cuối:

Ngong_Hankang

Xe tăng
Em vừa xem lại cái clip. Nếu đúng là cái cụ chủ thớt chứng kiến thì cho em xin thời gian, địa điểm cụ thể em forward đến chỗ có thể bắt các bạn Amway giải trình về chuyện dám quảng cáo sản phẩm kiểu "thử nghiệm khoa học" ngu ngu dư lày
Qua cái câu này thì em đã biết rõ cụ chả phải là nhân vật gì kinh khủng như cụ chém bên thớt kia. Cụ vào hẳn trang web của AW nó lập ra(do cái ông gì tên How hau gì đó bạn cụ mà cụ nói lúc nãy lập ra đó) nó đăng hẳn trên đó đấy cụ.Đấy là dang demo sản phẩm mẫu của cty đó đấy cụ. Bạn cụ tên How gì gì đó người gốc Hàn, quốc tịch Mã chỉ đạo đăng lên đấy mà cụ ko biết sao? ;))
Cụ chém thì cũng cần biết mình chém gì đã chứ chưa cần biết là giỏi đến đâu cụ ạ. Chmé, tranh luận để hiểu biết thêm cụ ạ. Qua đây cũng học hỏi thêm ối kiến thức cả về đối xử, ứng xử trên các diễn đàn đó cụ:)