[Funland] Amway, Vision, kinh doanh đa cấp - những lời cảnh báo và những bài học

Ngong_Hankang

Xe tăng
Nghề nào cũng có trạng nguyên,tinh hoa của nghề đó (câu này quen quen) nên nếu cụ Ngong ở vào hàng Diamon của AW(Đa cấp nói chung) thì cũng nên nhân cơ hội này mà phát dương quang cho nghề của mình.Cụ cứ trình bày rõ ràng ưu thế của cách làm giàu này so với cách truyền thống chẳng hạn,nếu nó ko coi là bí mật,mà bí mật thì cũng nên giải mật đi thôi vì cái miệng của 80% người làm AW vỡ mộng (như cụ đã nói) có sức mạnh gấp vạn lần cái mạng XH ấy cụ vì dân mình thích kiểu truyền tai lại người thật việc thật.
Tuy nhiên,để cho công bằng giữa 2 bên ( anti đa cấp - đa cấp) nên chăng phải kéo về cùng một mặt bằng tiêu chí đánh giá mới là công bằng.Được ko các cụ???

PS: Em thực sự mong có một cuộc thảo luận nghiêm túc về việc này.
ẤY chết. Em dù đã có thẻ AW nhưng em tranh luận đây là trên cơ sở khách quan cụ ạ. Không phiến diện hay với tư cách là người AW bảo vệ AW đâu nhé. Cái này phân định rõ ràng cụ ạ.
Tuy nhiên, em biết gì, tìm hiểu được gì thì tranh luận vậy chứ đâu dám nói biết hết hay là người tiềm năng gì vì em đã làm đâu dù có thẻ, có mã số là có quyền được làm rồi.(nộp 250k và có thẻ roài:P)

Tranh luận ở đây thì có thời gian sẽ vào tranh luận chứ em cũng đang nghèo kiết xác, cũng phải đi cày kiếm bát cháo đổ mồm chứ. Nhưng nếu tranh luận nghiêm túc và thẳng thắn thì em hứa sẽ tranh luận đầy đủ và công bằng trên góc độ đa chiều với tất cả các comménntt của các cụ mợ. Biết đến đâu nói đến đấy, chưa biết thì tìm hiểu thêm cũng là một cách học. Biết đâu qua tranh luận em lại biết được thêm góc khuất nào của nó không tốt để em nhận ra em té kịp thời cũng là cái tốt cho em mà:)

Về vấn đề công bằng giữa anti đa cấp - đa cấp thì chưa nói đến vì ngay cái từ Đa cấp cũng chưa thấy ai hiểu đúng nghĩa của nó. Giải thích được kỹ cái này cho rõ ràng mới nói chuyện tiếp được ạ.

Còn em không dám nói về tổng quan đa cấp vì tổng thể nó nhiều kiến thức và nhiều dạng lắm, em chưa nghiên cứu kỹ được. Em chỉ biết đôi chút về Amway thì em tranh luận tí thôi cụ. Về AW thôi nhé, các cty khác em chịu vì em thấy AW nó đáp ứng đầy đủ và có khi conbf thừa các điều kiên mà luật pháp nước ta cho phép:)

CÒn nói đến công bằng thì em nói thật cái thực tế là chắc may ra chỉ có em dám ngồi đây tranh luận với vô số cụ đang chém AW thôi chứ làm gì có ai dám. Tất nhiên đã dám nói thì phải dám làm và dám làm thì dám chịu. Sai thì nhận, đúng thì phải tranh luận đến cùng. Tất nhiên mọi tranh luận phải lozic và có luận chứng , so sánh cụ thể.
Em chỉ sợ Mod xóa thớt thôi chứ hôm nọ em đã lập 1 thớt rồi nhưng cũng bị Mod xóa do có một số cụ/mợ chả biết do đa cấp nó chén của các cụ ấy cái gì hay bị đa cấp nó lừa rồi nên mới phản ứng dữ, các ý kiến hay có đệm nọ kia, hơi tục tí nên bị ben thớt chăng:D

Chỉnh sửa cuối:

ninhkent

Xe tăng
Em có thẻ amway mà chưa gặp dc em chân dài nào, toàn đực rựa thôi ạ. Các cụ chỉ giáo cho e với.
Cụ ra mấy phố đa cấp chỗ nguyễn chí thanh, trần duy hưng, nguyễn khánh toàn.. GIơ thẻ ra khu vực nhiều e út đứng ấy, cụ sẽ lên cấp Diamond :D :D :D

Kia DVD 5.1

Xe tăng
E xin lỗi trước nếu có cụ/mợ nào tham gia hoạt động đa cấp nhá!
Với e:
1. Bán hàng đa cấp
2. Bán BH nhân thọ
=>> LỪA ĐẢO
Trong nhà e có đứa e họ(con bà cô ruột) phải gọi là có tố chất này. Tham gia hết thảy từ BH nhân thọ đến các loại đa cấp các Cty. Giờ mỗi khi gia đình tụ họp giỗ chạp, cứ nói đến tên nó là cả họ từ già đến trẻ đều lắc đầu ngao ngán:(. Là bởi vì nó đi gây án 1 vòng khắp các gia đình trong họ rồi ạ :(. Riêng nhà e cũng dính 2 cái hợp đồng BH và 1 lũ tảo xoắn tảo xuỵt ...khỉ gió mà toi gì đó. Mà nó toàn nhè vào lúc e vắng nhà đến tỉ tê mẹ e :(. Mà nó có cái bệnh gặp thanh niên con các bác các cô là nó lảng, nó chỉ nhằm khi vắng thanh niên là nó lân la tỉ tê các cụ :( vãi cả nó
Xin lỗi chứ đời có nhiều dạng lừa đảo. Lừa đảo mà lừa được thiên hạ, lừa được người ngoài thì còn có 1 tý gọi là bản lĩnh giang hồ!
Chứ loại lừa đảo theo kiểu, gà què ăn quẩn cối xay kiểu này thì e nói thật: 90% mọi người thôi đành thở dài cho qua vì dù gì nó cũng dính tí dây mơ rễ má họ hàng. Chứ phải người ngoài e tin là nát mặt!
Giờ mà có ẻm đa cấp nào mà đến(chấp cả chân rài đến cổ) tỉ tê e á, xin lỗi e cho nát...1 số thứ luôn =))
Chuẩn luôn cụ, bên ngoại em có bà cô út em ông già vợ.. cũng loay hoay đủ nghề mà không làm gì ra hồn, về sau đành chọn cái nghề mà XH lên án đó.. Mỗi lần về quê có công có việc là thấy túm vào chỗ bà già, trẻ nhỏ để hót như khiếu. Chẳng biết kết quả thế nào nhưng dần bị mọi người xa lánh, giờ về quê cứ xà vào chỗ nào là mọi người tránh như tránh hủi. Cay nhất là dỗ ngon, dỗ ngọt bà mẹ vợ em mua bảo hiểm dù biết rằng chị mình chẳng có tiền và tức cái là lừa bảo: mỗi năm chỉ đóng có mấy trăm nghìn thôi.. sau lật lọng bảo em nhầm là mỗi tháng thành mỗi năm. Em bực mình lên éo có cô cháu gì hết gọi mắng cho một trận, *** khôn ngoan thì ra ngoài mà lừa, ai lại cứ nhắm người nhà lừa mới đau.
Không biết là kinh doanh đa cấp sẽ đem đến cho người ta sự giàu sang, phú quý gì chẳng biết nhưng cái trước mắt là: mất tình cảm, anh em bạn bè, hàng xóm, láng giềng.. dần rồi mọi người xa lánh nhìn với ánh mắt dè chừng, khinh bỉ, cảnh giác. Cổ nhân có câu "mua danh 3 vạn, bán danh 3 đồng", giả dụ nhiều tiền (em toàn thấy chém gió thôi chứ chưa tận mắt chứng kiến) mà chọn cái nghề thất đức, bạc bẽo như thế liệu có đáng không??

T90i

Xe buýt
80% làm cho AW thất bại (@Ngỗng Hankang), có nghĩa là tỉ lệ thành công chỉ có 20% đổ lại, thế này vác tiền đi đánh lô đỡ phải trình bày :D

dtch

Xe buýt
Mợ Ngỗng trước khi mở thớt đại chiến thì gửi giúp thông tin người tham gia BHĐC của cụ cho cháu nhé. Tốt nhất scan cái thẻ của cụ luôn. Luật (NĐ 110) bảo là trước khi tuyên truyền thì phải xuất trình thẻ mà, nhớ ko?

Ngong_Hankang

Xe tăng
Ặc..46 cụ đang nghía..Hót quá ạ.:))
Tâm lý tò mò vưỡn ngự trị ở người Việt như một điều tất yếu của ý thức hệ:)

Ngong_Hankang

Xe tăng
Mợ Ngỗng trước khi mở thớt đại chiến thì gửi giúp thông tin người tham gia BHĐC của cụ cho cháu nhé. Tốt nhất scan cái thẻ của cụ luôn. Luật (NĐ 110) bảo là trước khi tuyên truyền thì phải xuất trình thẻ mà, nhớ ko?
Cháu chả tuyên truyền gì cả cụ. Chém gió mà. Cụ muốn thì cứ đến quán cf Dế, BT4, Mỹ Đình 2 em đưa cụ chụp thoải con gà mái cụ nhé. Em mời cụ cf miễn phí luôn. Biết đâu em lại lừa được cụ vào AW ấy chứ :))

dtch

Xe buýt
Cụ cứ gửi đi, rồi "tuyên truyền" hay "chém gió" thì để "cấp trên" người ta đánh giá với cháu. Biết đâu người ta chỉ bắt cụ rút kinh nghiệm thôi, chứ chắc gì đã đuổi hay cắt hợp đồng :)

locpham.info

Xe buýt
Em cũng từng bị giống cụ, toàn anh em với nhau, chán ông đa cấp này quá.

tan_tro007

Xe buýt
Tôi cám ơn những người đã ngáng đường tôi, nhờ họ mà ý chí và nghị lực của tôi ngày càng thêm vững vàng.

Tôi biết ơn những người đã nói xấu tôi, chính họ đã dạy tôi cách đứng vững trên dư luận.

Tôi cám ơn những người đã lừa dối tôi, chính họ đã làm tôi giàu kinh nghiệm hơn trong cuộc sống.

Tôi biết ơn những người đã từ chối tôi, vì họ đã giúp tôi rèn luyện được tinh thần lạc quan và luôn hy vọng.
(Sưu tầm trên net)

Lý thuyết thôi nhưng em thấy đúng

Và xin lỗi nếu động chạm đến cụ nào nhé. Đây là theo em nghĩ thôi. Có thể đúng có thể sai.

Có 5 loại người:
-Giỏi và dám làm là người đáng kính.
-Không giỏi nhưng dám làm là người đáng yêu.
-Không giỏi, không dám làm là người bi ai.
-Giỏi và không dám làm la người đáng thương.
-Không giỏi, không dám làm lại còn bảo người khác không làm là người đáng ghét !
Tất cả những cái này em cũng đã được nghe trong môi trường KDDC truyền tai lại như cụ đang nói bên trên.chắc cụ cũng lôi tài liệu ra gõi lại thôi chứ em ít tin là cụ tự viết ra hay nhớ tất cả thứ tự ,và khi em cũng có buổi bạn bè mập mờ lôi đi như oánh "hàng nóng" hay "lạnh" ấy,phần vì ngại bạn nhiệt tình chứ chả phải tò mò mong cho mình trúng số đổi đời .

Phải chăng tất cả lời lẽ đó là dập khuân??? những lời hay ý đẹp,những bước đi cho kế hoạch cụ thể,chuẩn bị những câu hỏi cho người chưa tham gia và những câu trả lời theo Barem của người chưa vào tham gia sẽ hỏi gì???...
Em thấy môi trường này chỉ dạy cho người ta thu hoạch (choáng ngợp thu nhập trước rồi mới tham gia và bước sau mới biết là tham gia rồi sẽ phải làm gì!!!) ít có sự sáng tạo trong nghề hay CV ... Vì ai cũng chỉ nói đi nói lại cái lý thuyết truyền tai đó thuộc làu , và người thực sự hiểu mình đang nói ra cái gì cho người khác nghe thì lại cực kỳ hiếm.!
-Môi trường nào cũng tốt và ai trưởng thành đều phải có nghị lực,em không có thành kiến."Nghề nào cũng có tinh hoa" nhưng cái nghề này em không thấy có thanh lọc,ví dụ để làm NV họ phải qua những bài test rồi đào tạo rồi thi tuyển .... khi nào đạt được họ mới cấp chứng chỉ tại một đơn vị thứ 2 bên ngoài cấp.
Còn đây những là All in one và chỉ quan trọng là số lượng và càng nhiều càng tốt :( và cái lợi được đề cao và nhồi nhét tiếp cái bảng thu nhập khủng và những đãi ngộ ???
--> Để thành công người ta làm gì thì mặc miễn là "Lôi kéo" Bán hàng bằng mọi giá kẻ cả họ có những gia cảnh đặc biệt khó khăn, hoặc biết khi người ta đứng giữa chuyện gia đình người tham gia bất hòa nếu theo KD ĐC để được việc cho bản thân. " Đó là lý thuyết phải trơ để thành công"
-Người bị lôi kéo tham gia luôn được tuyến trên vẽ cho viễn cảnh là làm giả ăn thật, để họ bắt đầu vào trong một ảo giác - mơ hồ và phi thực tế.

Chỉnh sửa cuối:
Cơ mà....không thấy cụ chủ vào nhỉ? Hay em gái cụ chủ chính là.......cụ chủ? :))

autobahn-hanoi

Xe tăng
kinh nghiệm của em đối với người nhà chơi amway ạ (chia sẻ thôi nhé, các kụ đừng mắng): em tôn trọng công việc của mỗi người, nên gửi em qua email, em sẽ nghiên cứu, anh em gặp nhau thì đừng amway em. Sân tennis của em có 2 bạn làm amway, anh em nghiêm cấm amway ở sân đấy. Ta cứ thẳng thắn thôi, các bạn ấy cũng làm việc của mình, ta k mua hàng, có ai bắt ép được ta đâu.

ninhkent

Xe tăng
Cháu chả tuyên truyền gì cả cụ. Chém gió mà. Cụ muốn thì cứ đến quán cf Dế, BT4, Mỹ Đình 2 em đưa cụ chụp thoải con gà mái cụ nhé. Em mời cụ cf miễn phí luôn. Biết đâu em lại lừa được cụ vào AW ấy chứ :))
Quán cafe này khả năng e sẽ ko vào đó uống nữa, cụ đừng nói đến quán nào nữa nhé. :D :D :D :D

kiến càng

Xe tải
Tìm giải pháp: Bắt cọp thì phải vào hang cọp, cụ chủ còn lăn tăn gì. Anh hùng bàn phím thì có bao giờ ngừng gõ :D

Ngong_Hankang

Xe tăng
Mợ Ngỗng ợ, cháu đã từng tham gia lập biên bản cái nhà máy ở Đồng Nai về chuyện nguyên liệu còn date 3 tháng mà sản xuất ra sản phẩm date 1 năm, nên mợ khỏi nỏ mồm về chất lượng sản phẩm với cháu đi.

Mợ quá nhỏ bé để cháu mất công track ra và bảo bạn How cháu xem xem thế nào thôi. Uống bia thế mất vui.

(còn nếu mợ thật sự tự tin, và đỡ việc cho cháu, thì vứt giúp cái code, số cmnd và full name mợ vào mật thư, cháu sẽ gửi cho các bạn í kèm theo những nội dung cụ pót ở đây và đề nghị trả lời xem có thuộc phạm vi được phép của các nhà phân phối ko nhá. Cháu hứa là vui lắm đấy)
CHáu thì cháu chả tin cụ đâu ạ. Cụ nói thì có dẫn chứng cụ thể cái biên bản đó cụ ạ:)
Cụ làm bạn với cả chú How thì oai roài. Cụ lập biên bản mà nó vẫn có đầy đủ chứng nhận về chất lượng, về chứng chỉ nọ kia thì cháu nghĩ nếu cụ có nói thật đi chăng nữa thì chắc cụ cũng chén của chúng nó ối tiền bẩn để nó có cái chứng chỉ, cái chất lượng được in trên bao bì ấy ạ. Đấy là cháu giả sử.

Ở đây là tranh luận về một mô hình kinh doanh cụ nhé. Cụ có nhã hứng thì sang bên thớt kia tranh luận công bằng với em nếu cụ đủ kiến thức hơn em. Sai em nhận và học hỏi thêm ở cụ. Chứ cụ đừng thả ra một câu chả dẫn chứng, chả có gì làm cơ sở như đúng rồi rồi phán em quá nhỏ bé. Trẻ ranh nó cũng phán được và em cũng phán lại được cụ mà:D. Đấy là em cũng nói giả sử thôi.

Cụ không tham gia tranh luận thì thôi chứ đã tham gia thì phải có luận chứng. Dám nói thì dám làm, bằng chứng cụ thể, cơ sở pháp lý, phân tích lô zícc hẳn hoi cụ nhé. Trên này anh hùng bàn phím và chém gió nheièuu lắm nên em ứ tin cụ đâu:). Cụ đưa ra được thì em tin mà:D

Còn nếu cụ muốn biết mã số, thẻ thì bên thớt kia của cụ Lý bò em đã nói, cứ đến quán em, em mời cf và đưa luôn cho cụ xem. Tự nhiên em lại mất tiền đi scan và PM cho cụ làm gì? Vớ vẩn cụ lại bảo em thích cụ thì Sói em nó giết em à:))

Xin lỗi cụ chủ thớt em lại làm loãng topic của cụ.
P/S: cụ chủ thớt muốn gặp gương thất bại thì PM cho em, em cho cụ số hoặc cho cụ địa chỉ để gặp người đó nhé. Thất bại thảm hại luôn ấy cụ nhưng ngu thì chết thôi ạ. :)

NV318

Xe tăng
kinh nghiệm của em đối với người nhà chơi amway ạ (chia sẻ thôi nhé, các kụ đừng mắng): em tôn trọng công việc của mỗi người, nên gửi em qua email, em sẽ nghiên cứu, anh em gặp nhau thì đừng amway em. Sân tennis của em có 2 bạn làm amway, anh em nghiêm cấm amway ở sân đấy. Ta cứ thẳng thắn thôi, các bạn ấy cũng làm việc của mình, ta k mua hàng, có ai bắt ép được ta đâu.
Cụ giống em, em kể chuyện của em.

Có quả bạn gái học cùng ngày xưa. lâu rồi không gặp thế mà nó mò ra số, gọi điện hỏi thăm lăng nhăng. Em thì thật thà, cho địa chỉ cty. Vào một ngày đẹp trời, nó lặn lội đến thăm em. Ba hoa xích tốc, hỏi han nhau một hồi bạn ấy nói tớ đanglàm cho một tập đoàn lớn của Mỹ, vị trí tốt, thu nhập tốt, có cơ hội nên muốn chia sẻ với bạn bè. Tập đoàn sẽ cung cấp vốn, đào tạo..... và lợi nhuận là của bạn. Mặt hàng mà tập đoàn đang kinh doanh rất đa dạng, lãi suất hấp dẫn và quan trọng là thị trường rất lớn..bla bla.

Ối cha mẹ ơi, đời em chưa thấy có cái tập đoàn gì mà nó tốt đến vậy. Em chọc cho 1 lúc thì lòi ra cái ông Am Guây này, thế là chốt luôn, từ giờ nếu gặp nhau, nói đến Am Guây thì quit luôn, khỏi gặp nhé. Từ đó em không bị làm phiền nữa.

Dundungqn79

Xe hơi
nhà mềnh có ông bạn quen cũng tham gia vào, bỏ cả chức giám đôc công ty để lo làm đa cấp, giờ thì tèo roài, hic

autobahn-hanoi

Xe tăng
Chuẩn luôn cụ, bên ngoại em có bà cô út em ông già vợ.. cũng loay hoay đủ nghề mà không làm gì ra hồn, về sau đành chọn cái nghề mà XH lên án đó.. Mỗi lần về quê có công có việc là thấy túm vào chỗ bà già, trẻ nhỏ để hót như khiếu. Chẳng biết kết quả thế nào nhưng dần bị mọi người xa lánh, giờ về quê cứ xà vào chỗ nào là mọi người tránh như tránh hủi. Cay nhất là dỗ ngon, dỗ ngọt bà mẹ vợ em mua bảo hiểm dù biết rằng chị mình chẳng có tiền và tức cái là lừa bảo: mỗi năm chỉ đóng có mấy trăm nghìn thôi.. sau lật lọng bảo em nhầm là mỗi tháng thành mỗi năm. Em bực mình lên éo có cô cháu gì hết gọi mắng cho một trận, *** khôn ngoan thì ra ngoài mà lừa, ai lại cứ nhắm người nhà lừa mới đau.
Không biết là kinh doanh đa cấp sẽ đem đến cho người ta sự giàu sang, phú quý gì chẳng biết nhưng cái trước mắt là: mất tình cảm, anh em bạn bè, hàng xóm, láng giềng.. dần rồi mọi người xa lánh nhìn với ánh mắt dè chừng, khinh bỉ, cảnh giác. Cổ nhân có câu "mua danh 3 vạn, bán danh 3 đồng", giả dụ nhiều tiền (em toàn thấy chém gió thôi chứ chưa tận mắt chứng kiến) mà chọn cái nghề thất đức, bạc bẽo như thế liệu có đáng không??
hehe,các kụ sai lý thuyết amway và BHNT rồi ạ: đứa bạn em bảo, các ông phải cám ơn tôi, những thứ ưu việt nhất tôi để dành cho họ hàng thân thích và bạn bè gần gũi.... khi nào hết, tôi mới đến người quen và người không quen.