[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

phuongmit

Xe cút kít
Mình hoàn toàn nhất trí với bạn, IQ mà thấp thì càng nhồi nó càng không muốn học.
Trước mình cũng nghe nhiều người nói Gia đình có con học Ams toàn nhà giàu. Nhưng đi họp phụ huynh, sân đỗ ô tô bên ngoài còn đầy chỗ trống, còn sân để xe máy phía trong và tầng trệt thì chật kín. Học chuyên chọn, có thể sau các bạn học chuyên chưa chắc đã là những người xuất nhất nhưng chắc chắn cuộc sống sẽ không quá vất vả như mặt bằng chung của xã hội.

Trường đang tiến hành cải tạo nâng cấp. Chuyển Ams 2 thành trường cấp 2 chất lượng cao trực thuộc Sở GD quản lý thì em nghĩ là không đâu. 200 học sinh, nếu học phí thu như THCS CG thì mỗi năm cũng thêm được bao nhiêu đâu, trong khi tiếng tăm sẽ mất đi tương đối và không còn nhiều học sinh thi đấu vào nữa.
Học sinh học Ams2, luôn tự hào vì là AMSER, nên từ lớp 6 các bạn ấy đã xác định cày bằng được để vào Ams 3 rồi, đấy là động lực lớn nhất để các bạn ấy tự học. Lên Cấp 2, em quá nhàn vì trẻ con nhà em nó có tính tự học cao, không cần kèm nữa.
E nghĩ chuyển thành CLC thì mọi thứ cũng thay đổi theo cụ ạ. Tăng số lượng tuyển sinh đầu vào, 4 năm sau trường sẽ đông và khoản thu cũng sẽ tăng lên tương đối so với bây giờ

Smile1102

Xe container
Mình hoàn toàn nhất trí với bạn, IQ mà thấp thì càng nhồi nó càng không muốn học.
Trước mình cũng nghe nhiều người nói Gia đình có con học Ams toàn nhà giàu. Nhưng đi họp phụ huynh, sân đỗ ô tô bên ngoài còn đầy chỗ trống, còn sân để xe máy phía trong và tầng trệt thì chật kín. Học chuyên chọn, có thể sau các bạn học chuyên chưa chắc đã là những người xuất nhất nhưng chắc chắn cuộc sống sẽ không quá vất vả như mặt bằng chung của xã hội.

Trường đang tiến hành cải tạo nâng cấp. Chuyển Ams 2 thành trường cấp 2 chất lượng cao trực thuộc Sở GD quản lý thì em nghĩ là không đâu. 200 học sinh, nếu học phí thu như THCS CG thì mỗi năm cũng thêm được bao nhiêu đâu, trong khi tiếng tăm sẽ mất đi tương đối và không còn nhiều học sinh thi đấu vào nữa.
Học sinh học Ams2, luôn tự hào vì là AMSER, nên từ lớp 6 các bạn ấy đã xác định cày bằng được để vào Ams 3 rồi, đấy là động lực lớn nhất để các bạn ấy tự học. Lên Cấp 2, em quá nhàn vì trẻ con nhà em nó có tính tự học cao, không cần kèm nữa.
Con em cả 2 đều tự học, em chưa ngồi với chúng nó bao giờ.
Nhưng bạn lớn C3 thấy tự do quá nên ngại.
Nghe mấy cụ nói lại thấy hay hay, Ams thì sát vách nhà em.
Con em học đều cũng tạm, ko biết thi Ams có đỗ ko vì gần như ko học thêm gì cả.

PhongFood

Xe điện
Cụ chắc ko trải qua giai đoạn đó ko hiểu đâu.
Học pt bình thường, ko quen với đề thi DH gặp là shock luôn, ngồi cắn bút thôi.
Học theo bộ đề 6 tháng là quen dần, e thi 2 trường KTQD 23₫ và GTVT 25₫, E vẫn nhớ điểm từng môn KTQD, còn GTVT thì ko nhớ. Vừa về kỷ niệm 30 ra trường đây ạ (cụ ko tin nữa thì e gửi bằng TN cho cụ nhé)

View attachment 8402600
Em không nói cụ không học ĐH. Chỉ bàn về logic. Cụ thi 1 môn 6 điểm ôn 6 tháng đỗ ĐH thì không có gì để bàn.
Nhưng cụ nói thi 2 điểm/môn tức cụ đang mất gốc. Đã mất gốc thì không thể cày 6 tháng 3 môn từ 2 lên 8 điểm được. Chỉ có thể cụ nhớ nhầm.

trc ở HBT, khi thằng oắt nhà em hết tiểu học, nhìn quanh ko có trường ptcs nào tốt, ngoài Trưng Vương, Ngô Sỹ Liên thì đc coi lf tốt nhưng chỉ đc vài lớp chọn, còn lớp thường thì cũng xoàng vì cũng chỉ nhập học theo tuyến, mà trái tuyến chạy vô đâu vài K Mẽo, thế là em phải mua mịe nó 1 căn cc ở tạm để dạt sang TX, cho thằng oắt thi tay bo, đỗ thì chuyển nhà, toạch thì bán cc về học theo tuyến, may nó đỗ đc mấy trường, giờ nó học CG, 1 trường clc có học phí đc coi là rẻ nhất trong các trường, dĩ nhiên ko so với Ams2, hp siêu rẻ luôn
Năm nay cụ nào bắt trước cụ mua cc cầu giấy mà trường nó không tuyển nữa thì đúng thiệt đơn thiệt kép
Em không nói cụ không học ĐH. Chỉ bàn về logic. Cụ thi 1 môn 6 điểm ôn 6 tháng đỗ ĐH thì không có gì để bàn.
Nhưng cụ nói thi 2 điểm/môn tức cụ đang mất gốc. Đã mất gốc thì không thể cày 6 tháng 3 môn từ 2 lên 8 điểm được. Chỉ có thể cụ nhớ nhầm.
Trước thi theo bộ đề cụ học cấp 3 học sinh giỏi mà bị 2 điểm là bình thường cụ nhé. E thi toán bên kinh tế quốc dân 9đ sang bên bách khoa thì được 3 điểm mà e ôn nát cả cái bộ đề luôn

Dream Thai

Xe điện
Em lại ngc cụ, em lười từ bé, học nhàn quá nên tinh tướng. Sau ra đời tự ý thức mãi chưa chữa đc tính chủ quan, lười và khó nhận sai 😢
Em cũng ủng hộ học hành vừa sức, ko phải lúc nào cũng học mà cân đối chơ, học và làm, nhưng nên có môi trường có tí thử thách, ko thì lại nhàn cư vi bất thiện ấy ạ.
E cũng lười giống mợ, lúc nào nước đến cổ mới học cố, biết là ko tốt nhưng ko sửa dc
Thôi trả thớt về mục đích chính, lan man thành lạc đề :)

PhongFood

Xe điện
Năm nay cụ nào bắt trước cụ mua cc cầu giấy mà trường nó không tuyển nữa thì đúng thiệt đơn thiệt kép

Trước thi theo bộ đề cụ học cấp 3 học sinh giỏi mà bị 2 điểm là bình thường cụ nhé. E thi toán bên kinh tế quốc dân 9đ sang bên bách khoa thì được 3 điểm mà e ôn nát cả cái bộ đề luôn
Thời đó BK, XD, GT, KT đều nặng đô. Cụ ấy thi GT được 25₫ không phải dạng vừa. Em dự lâu cụ ấy nhớ nhầm hoặc nói quá tí.

Dream Thai

Xe điện

Cụ làm e nhớ về quá khứ, em toán KTQD đây, thi vào điêm max , nhưng chỉ dám nhận khá về toán thôi, vì biết nhiều cao thủ hơn mình :)

NNS

Xe ngựa

những năm 89-91 thì quả mấy trường toán B, bộ môn cơ bản ko mạnh như Thương mại, ngoại thương, ktqd thì láy mẹ nó y hệt bộ đề, còn các trường mạnh, thường là trường kỹ thuật như Xd, Bk, Gt .... nó tự ra đề và thường đề nó chả liên quan éo gì đến .... SGK và chương trình học ở Ptth cả, mà lạ cái thời đó chả ai lấy điểu đó làm lạ cả, coi như chuyện bình thường, thế mới tài :))

NNS

Xe ngựa
Thời đó BK, XD, GT, KT đều nặng đô. Cụ ấy thi GT được 25₫ không phải dạng vừa. Em dự lâu cụ ấy nhớ nhầm hoặc nói quá tí.
24 điểm Gt hay xd thời đó là đc 1 suất học bổng nước ngoài rồi, sức mấy ở trường:))

Smile1102

Xe container
E cũng lười giống mợ, lúc nào nước đến cổ mới học cố, biết là ko tốt nhưng ko sửa dc

Thôi trả thớt về mục đích chính, lan man thành lạc đề :)
Đấy cái tính chủ quan ko chữa đc, vậy mới nói ko phải hỏng nhưng vẫn phí ạ.
Nên con em em phải vứt vào môi trường nhìn quanh đứa nào cũng giỏi, lơ mơ phát là tạch để chúng nó có tí cố gắng. Dù nhà em cũng ko crazy chuyên chọn nhưng chưa kiếm đc môi trường phù hợp hơn :(

Dream Thai

Xe điện
những năm 89-91 thì quả mấy trường toán B, bộ môn cơ bản ko mạnh như Thương mại, ngoại thương, ktqd thì láy mẹ nó y hệt bộ đề, còn các trường mạnh, thường là trường kỹ thuật như Xd, Bk, Gt .... nó tự ra đề và thường đề nó chả liên quan éo gì đến .... SGK và chương trình học ở Ptth cả, mà lạ cái thời đó chả ai lấy điểu đó làm lạ cả, coi như chuyện bình thường, thế mới tài :))
Mấy thầy ra đề là từ BK, SP. Kiểu đề càng khó càng thể hiện đẳng cấp :)

Dream Thai

Xe điện
24 điểm Gt hay xd thời đó là đc 1 suất học bổng nước ngoài rồi, sức mấy ở trường:))
Gt năm e thi 27 28đ mới đủ đi nn cụ a, mà e thi lại nên càng ko được
Hồi đó còn tính hệ số vùng miền nữa, e lúc đó đang chuyển khẩu ra HN, nên bị tính HN, mất toi 25% học bổng :(

Vâng cụ, Ams3 thì là chuyên. Còn Ams2 đúng ra không hẳn là chuyên, mà là chọn lọc đầu vào thì có lẽ chính xác hơn. Vì cấp 2 chưa phân chuyên theo môn mà chỉ thiên hướng tự nhiên hay xã hội từ lớp 8 thôi ạ,

Chuyên sử thì chắc chắn là Ams3 ạ.

Thi vào Ams2 xét 2 môn Văn Toán thôi. Còn môn Anh chỉ mang tính tham khảo chứ không quyết định việc trượt đỗ cụ ạ. (Đó là thời F1 nhà em, không biết giờ có khác không)
chuyên mấy môn tự nhiên thì nghe có lý ... chuyên sử chuyên địa nghe nà tháy pùn cừi rồi :))

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em lại ngc cụ, em lười từ bé, học nhàn quá nên tinh tướng. Sau ra đời tự ý thức mãi chưa chữa đc tính chủ quan, lười và khó nhận sai 😢
Em cũng ủng hộ học hành vừa sức, ko phải lúc nào cũng học mà cân đối chơ, học và làm, nhưng nên có môi trường có tí thử thách, ko thì lại nhàn cư vi bất thiện ấy ạ.
Cái nhàn mà mợ nghĩ chỉ là ý nghĩ chủ quan thôi. Trẻ con nó luôn tìm cái gì đó để hoạt động chứ ko phải có xu hướng"thiền" như người già. Cái hoạt động đó có thể vô bổ như xem youtube, lướt mạng hay chơi game mà theo quan điểm của "người lớn" mà vô bổ hoặc có hại. Nhưng theo em, đó cũng là 1 cách học mà vui của chúng

Hồi đấy cái đề của học viện kỹ thuật quân sự là đánh đố nhất, học theo sgk chắc chẳng giải được câu nào
Cụ làm e nhớ về quá khứ, em toán KTQD đây, thi vào điêm max , nhưng chỉ dám nhận khá về toán thôi, vì biết nhiều cao thủ hơn mình :)
Thời e KTQD thì cứ ôn ở lò của bà vk ông hiệu phó trong khu tập thể giáo viên ngay chợ đồng tâm auto đỗ không cần học trường chuyên lớp chọn.
:)) Thôi e cũng xin phép ngừng lan man, lạc đề

mldinhanhinh

Xe tải
Em cũng ko biết đội "bỏ mẹ" nào (em đoán khéo đội dạy kỹ năng mềm cũng nên) cứ tuyên truyền về vụ học là đánh mất tuổi thơ ấy cụ.
Bọn Tây mà muốn giỏi và đứa giỏi cũng học vật lên vật xuống từ C1 chứ có phải ko đâu.
Mà cái bọn bé chỉ chơi lại đòi lớn lên chăm học nghe rất chi là... mơ mộng.
Vâng. Cụ chuẩn ạ.

Nó cũng như quy chuẩn của 1 số người có tư duy chỉ mong "việc nhẹ, lương cao" =))

2_Speed

Xe hơi
Có tin chính thức chưa các cụ. Gd cháu em đang lo

Thanh An Audio

Đi bộ
Dừng cũng được. Vấn đề là cải cách sao cho tiến bộ giống phương tây.

Dream Thai

Xe điện
Con em cả 2 đều tự học, em chưa ngồi với chúng nó bao giờ.
Nhưng bạn lớn C3 thấy tự do quá nên ngại.
Nghe mấy cụ nói lại thấy hay hay, Ams thì sát vách nhà em.
Con em học đều cũng tạm, ko biết thi Ams có đỗ ko vì gần như ko học thêm gì cả.
Ôi e chắc hàng xóm với mợ, ams cách nhà e có con dao quăng :)