[Funland] Ams có thể dừng tuyển sinh cấp 2

PhongFood

Xe điện
Những năm 85, 86 thì các cụ thi DH trong cuốn bộ đề thi thì phải. 3 môn Toán Lý Hóa hình như chỉ thi đề trong mấy cuốn ấy? Những năm đấy ăn còn chẳng đủ lấy đâu ra đi luyện thi nhỉ? Mà có luyện thì cũng chỉ ít học sinh ở HN, còn lại lấy đâu ra mà đi luyện thi DH.
Không có cái lò nào luyện được HS thi 3 môn 6 điểm lên 3 môn 20- 27 điểm trong 6 tháng. Nó là điều không tưởng cụ. :D

NNS

Xe ngựa
Các quận khác đúng chuẩn thiệt thòi thật. E bên long biên dân hàng không bay lượn suốt mà không có nổi 1 cái trường chuyên nào. Nghe chuyện học hành đúng kiểu nông thôn nghe hà nội kể chuyện :D
HK và HBT cũng chưa có 1 trường ptcs clc hay ptth chuyên nào thôi cụ

NNS

Xe ngựa
Q.CG nó nhất Hn từ thời e học cách đây 30 năm rồi. TX mãi về sau này khi các quan a ký bút cho chồng vô số cc dân đổ về mới vươn lên ngang ngửa CG.

Còn cấp thcs nếu xét tiêu chí đỗ chuyên cấp 3 thì CG nó nhất HN luôn. Ơ nhưng từ năm ngoái tăng gấp đôi chỉ tiêu chả biết có giữ nổi phong độ nữa ko?

LB có khi còn đỡ hơn HBT & HK. Méo j 2 quận cũ trung tâm mà chẳng có nổi 1 trường ra hồn. Nói tóm lại muốn chất lượng thì phải thi tuyển phải ko cụ?:D
trc ở HBT, khi thằng oắt nhà em hết tiểu học, nhìn quanh ko có trường ptcs nào tốt, ngoài Trưng Vương, Ngô Sỹ Liên thì đc coi lf tốt nhưng chỉ đc vài lớp chọn, còn lớp thường thì cũng xoàng vì cũng chỉ nhập học theo tuyến, mà trái tuyến chạy vô đâu vài K Mẽo, thế là em phải mua mịe nó 1 căn cc ở tạm để dạt sang TX, cho thằng oắt thi tay bo, đỗ thì chuyển nhà, toạch thì bán cc về học theo tuyến, may nó đỗ đc mấy trường, giờ nó học CG, 1 trường clc có học phí đc coi là rẻ nhất trong các trường, dĩ nhiên ko so với Ams2, hp siêu rẻ luôn

phuongmit

Xe cút kít
Vâng cụ, Ams3 thì là chuyên. Còn Ams2 đúng ra không hẳn là chuyên, mà là chọn lọc đầu vào thì có lẽ chính xác hơn. Vì cấp 2 chưa phân chuyên theo môn mà chỉ thiên hướng tự nhiên hay xã hội từ lớp 8 thôi ạ,

Chuyên sử thì chắc chắn là Ams3 ạ.

Thi vào Ams2 xét 2 môn Văn Toán thôi. Còn môn Anh chỉ mang tính tham khảo chứ không quyết định việc trượt đỗ cụ ạ. (Đó là thời F1 nhà em, không biết giờ có khác không)
Thanks cụ, đợt trc vợ e có nói Ams2 khi vào học sẽ thi để phân lớp chuyên, k biết có vụ này k hay nó là hình thức "thiên hướng tự nhiên hay xã hội từ lớp 8" như cụ nói. E vừa xem thì điểm đỗ Ams2 năm ngoái là 20.85 điểm, và thi 3 môn toán, văn và TA

phuongmit

Xe cút kít
trc ở HBT, khi thằng oắt nhà em hết tiểu học, nhìn quanh ko có trường ptcs nào tốt, ngoài Trưng Vương, Ngô Sỹ Liên thì đc coi lf tốt nhưng chỉ đc vài lớp chọn, còn lớp thường thì cũng xoàng vì cũng chỉ nhập học theo tuyến, mà trái tuyến chạy vô đâu vài K Mẽo, thế là em phải mua mịe nó 1 căn cc ở tạm để dạt sang TX, cho thằng oắt thi tay bo, đỗ thì chuyển nhà, toạch thì bán cc về học theo tuyến, may nó đỗ đc mấy trường, giờ nó học CG, 1 trường clc có học phí đc coi là rẻ nhất trong các trường, dĩ nhiên ko so với Ams2, hp siêu rẻ luôn
thằng nhà e năm nay cũng như anh lớn nhà cụ, LTV thi đầu tiên, biết kết quả sớm nhất, sau đỗ CLC khác thì học và bỏ cọc LTV. K đỗ đâu thì về trường làng. LTV năm nay cọc lên 15 củ rồi nhưng thi TX thì rất muốn mất 15 củ đó

• Vodka
Reactions: NNS

Koka2015

Xe tăng
Xếp hạng kỳ thi học sinh giỏi lớp 9, trường Ams2 có đội tuyển riêng, ko nằm trong quận này, sau khi trừ số giải của Ams 2 là 118 giải thì Cầu Giấy vẫn đứng đầu HN với 154 giải.
1. Cầu Giấy: 154
2. Đống Đa: 137
3. Thanh Xuân: 128
4. Ba Đình: 127
5. Hoàn Kiếm: 123
...
17. Hai Bà Trưng: 74

botom

Xe tăng
Thanks cụ, đợt trc vợ e có nói Ams2 khi vào học sẽ thi để phân lớp chuyên, k biết có vụ này k hay nó là hình thức "thiên hướng tự nhiên hay xã hội từ lớp 8" như cụ nói. E vừa xem thì điểm đỗ Ams2 năm ngoái là 20.85 điểm, và thi 3 môn toán, văn và TA
Ah thế thì khác thời F1 nhà em. Thời F1 nhà em tính điểm Toán Văn thôi ạ. Mỗi môn tối đa 15 điểm. Tùy từng năm mà điểm chuẩn khác nhau. Năm thằng con em điểm chuẩn là 14. Khá thấp vì đề quá khó, do năm đó thi hơn 4200 cháu, mà lấy có 200, nên họ ra đề rất khó.

Koka2015

Xe tăng
Ngô Sỹ Liên, Trưng Vương thuộc quận Hoàn Kiếm, hai trường này là trường điểm của quận. HBT chả có trường điểm nào nên thành tích ngày càng kém.

phuongmit

Xe cút kít
Ah thế thì khác thời F1 nhà em. Thời F1 nhà em tính điểm Toán Văn thôi ạ. Mỗi môn tối đa 15 điểm. Tùy từng năm mà điểm chuẩn khác nhau. Năm thằng con em điểm chuẩn là 14. Khá thấp vì đề quá khó, do năm đó thi hơn 4200 cháu, mà lấy có 200, nên họ ra đề rất khó.
E cũng biết là tỉ lệ chọi khốc liệt nên đợt trc thằng nhà e nói muốn thi Ams thì e cũng ủng hộ nhưng với tư thế trải nghiệm là chính thôi cụ ạ

tuyenmthn

Xe buýt
Học phí Ams2 là 550K/tháng, bằng học phí hệ THCS công lập của Hà Nội. Năm nào cuộc thi vào Ams2 cũng khốc liệt, số lượng tuyển có 180- 200 bạn, chia 5 lớp.

Mytv

Xe điện
Ngô Sỹ Liên, Trưng Vương thuộc quận Hoàn Kiếm, hai trường này là trường điểm của quận. HBT chả có trường điểm nào nên thành tích ngày càng kém.
Trường điểm j đâu cụ. Vẫn tuyển sinh theo tuyến. Chẳng qua 2 trường đó còn duy trì dc tí thành tích. Còn bên HBT thì có Lê Ngọc Hân cụ ạ cũng giống vây.

Koka2015

Xe tăng
Trường điểm j đâu cụ. Vẫn tuyển sinh theo tuyến. Chẳng qua 2 trường đó còn duy trì dc tí thành tích. Còn bên HBT thì có Lê Ngọc Hân cụ ạ cũng giống vây.
Em hiểu các trường này vẫn có lớp chọn (chấp nhận trái tuyến) dành cho các bạn có thành tích tốt, đạt nhiều giải ở cấp 1. Tương tự trường Giảng Võ - Ba Đình, Nguyễn Trường Tộ - Đống Đa.

FC Juventus

Xe buýt
Lớp 6&7 thì có phân lớp theo điểm đầu vào, có lớp đầu và có lớp cuối, đến lớp 8 là làm kiểm tra và phân lớp để định hướng thi chuyến c3 đấy cụ. Tất nhiên, việc phân lớp này nó không rõ như A1 của Arch hay C1 của ĐTĐ.

Điểm năm vừa rồi sau hạ 20.55, sau đó trước 5/9 có một số cháu chuyển về UMS lại có bổ sung, sau đó đến 15/1 vừa rồi lại bổ sung ạ.

NNS

Xe ngựa
Học phí Ams2 là 550K/tháng, bằng học phí hệ THCS công lập của Hà Nội. Năm nào cuộc thi vào Ams2 cũng khốc liệt, số lượng tuyển có 180- 200 bạn, chia 5 lớp.
e nghĩ sắp tới dừng Ams2 thì ko có đâu, mà nó sẽ chuyển Ams 2 thành trường clc, học phí sẽ ko còn rẻ như giờ nữa, sẽ ngang với Cg, Tx, NTT....

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em cũng ko biết đội "bỏ mẹ" nào (em đoán khéo đội dạy kỹ năng mềm cũng nên) cứ tuyên truyền về vụ học là đánh mất tuổi thơ ấy cụ.
Bọn Tây mà muốn giỏi và đứa giỏi cũng học vật lên vật xuống từ C1 chứ có phải ko đâu.
Mà cái bọn bé chỉ chơi lại đòi lớn lên chăm học nghe rất chi là... mơ mộng.
Bình thường mợ ơi. Em đây từ bé đến hết lớp 11 chẳng mấy khi học, ông bà cũng kệ. Cuối 11 tự xác định cần phải học thế là lao vào đua trong khi đám bạn học vượt (học thêm) trương trình cả rồi. Đành tự mua sách cũ về ôn lại. Nhưng mà tự học tự nỗ lực nó khác lắm, vào cực nhanh. Rồi cũng đỗ ở cái trường mà bao đứa ôn luyện từ lớp 5-6 cũng phải thèm.
Em ko có ý kiến về tuyển sinh Ams nhưng em ủng hộ để trẻ học vừa phải. Học lắm chỉ tổ là cỗ máy cho đứa dốt nó vận hành :))

Mytv

Xe điện
Em hiểu các trường này vẫn có lớp chọn (chấp nhận trái tuyến) dành cho các bạn có thành tích tốt, đạt nhiều giải ở cấp 1. Tương tự trường Giảng Võ - Ba Đình, Nguyễn Trường Tộ - Đống Đa.
Trái tuyến là chạy hết đó cụ. Còn lớp chọn thì ngầm hiểu với nhau thôi. Vd như TV thì dồn hết các con giỏi vào lớp H.
E chợt nghĩ liệu có phải do NSL, TV số hs trái tuyến vào nhiều ko nên còn giữ dc 1 chút thành tích. Chạy trái tuyến vào mấy cái trường kiểu này h giá cả nghe vãi cả linh hồn.

tuyenmthn

Xe buýt
Gớm IQ thấp , lười , không đầu tư có mà luyện gà = trời =))
Mình hoàn toàn nhất trí với bạn, IQ mà thấp thì càng nhồi nó càng không muốn học.
Trước mình cũng nghe nhiều người nói Gia đình có con học Ams toàn nhà giàu. Nhưng đi họp phụ huynh, sân đỗ ô tô bên ngoài còn đầy chỗ trống, còn sân để xe máy phía trong và tầng trệt thì chật kín. Học chuyên chọn, có thể sau các bạn học chuyên chưa chắc đã là những người xuất nhất nhưng chắc chắn cuộc sống sẽ không quá vất vả như mặt bằng chung của xã hội.
e nghĩ sắp tới dừng Ams2 thì ko có đâu, mà nó sẽ chuyển Ams 2 thành trường clc, học phí sẽ ko còn rẻ như giờ nữa, sẽ ngang với Cg, Tx, NTT....
Trường đang tiến hành cải tạo nâng cấp. Chuyển Ams 2 thành trường cấp 2 chất lượng cao trực thuộc Sở GD quản lý thì em nghĩ là không đâu. 200 học sinh, nếu học phí thu như THCS CG thì mỗi năm cũng thêm được bao nhiêu đâu, trong khi tiếng tăm sẽ mất đi tương đối và không còn nhiều học sinh thi đấu vào nữa.
Học sinh học Ams2, luôn tự hào vì là AMSER, nên từ lớp 6 các bạn ấy đã xác định cày bằng được để vào Ams 3 rồi, đấy là động lực lớn nhất để các bạn ấy tự học. Lên Cấp 2, em quá nhàn vì trẻ con nhà em nó có tính tự học cao, không cần kèm nữa.

phuongmit

Xe cút kít
Dừng tuyển sinh thì chắc k phải rồi, ngừng thế thì khối 6 năm tới k có hs à. Nhưng e vẫn chưa hiểu nguyên nhân của văn bản lần này: có phải vì bao năm nay Ams vẫn tạo ngầm tạo ra lớp chuyên trong trường và giờ bị tuýt còi là do việc đó k.

Dream Thai

Xe điện
Không có cái lò nào luyện được HS thi 3 môn 6 điểm lên 3 môn 20- 27 điểm trong 6 tháng. Nó là điều không tưởng cụ. :D
Cụ chắc ko trải qua giai đoạn đó ko hiểu đâu.
Học pt bình thường, ko quen với đề thi DH gặp là shock luôn, ngồi cắn bút thôi.
Học theo bộ đề 6 tháng là quen dần, e thi 2 trường KTQD 23₫ và GTVT 25₫, E vẫn nhớ điểm từng môn KTQD, còn GTVT thì ko nhớ. Vừa về kỷ niệm 30 ra trường đây ạ (cụ ko tin nữa thì e gửi bằng TN cho cụ nhé)

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Bình thường mợ ơi. Em đây từ bé đến hết lớp 11 chẳng mấy khi học, ông bà cũng kệ. Cuối 11 tự xác định cần phải học thế là lao vào đua trong khi đám bạn học vượt (học thêm) trương trình cả rồi. Đành tự mua sách cũ về ôn lại. Nhưng mà tự học tự nỗ lực nó khác lắm, vào cực nhanh. Rồi cũng đỗ ở cái trường mà bao đứa ôn luyện từ lớp 5-6 cũng phải thèm.
Em ko có ý kiến về tuyển sinh Ams nhưng em ủng hộ để trẻ học vừa phải. Học lắm chỉ tổ là cỗ máy cho đứa dốt nó vận hành :))
Em lại ngc cụ, em lười từ bé, học nhàn quá nên tinh tướng. Sau ra đời tự ý thức mãi chưa chữa đc tính chủ quan, lười và khó nhận sai 😢
Em cũng ủng hộ học hành vừa sức, ko phải lúc nào cũng học mà cân đối chơ, học và làm, nhưng nên có môi trường có tí thử thách, ko thì lại nhàn cư vi bất thiện ấy ạ.