AMERICAN TRIP-Us Open,DC,Lái xe Infiniti từ Los Angeles tới Las Vesgas,Grand Canyon

4banhteam

Xe tải
Vâng, đói thì ăn, lúc nào hứng thì lại ra chơi game đua...

Và cuối cùng, chiều hôm đó, em chốt hạ bằng tour lái chiếc Nissan Altima... rồi sau đó về rửa tắm sạch sẽ, thơm tho chuẩn bị dự tiệc bên bờ biển mộng mơ. Nghe bảo beer, rượu uống thoải mái, đò ăn thì xuống biển xúc lên, nướng... xơi luôn...

BYE BYE BYE. EM VỀ ĐI TIỆC THOAI....

4banhteam

Xe tải
Buổi tiệc chia tay sự kiện Nisan360 diễn ra trong không khí thật lãng mạn, bên ven bờ biển Crystal Cove State Park, Newport Beach, Cali. Tiếng sóng, tiếng gió xen lẫn những giai điệu đồng quê, không còn nhận ra đâu là chủ, là khách. Bạn phục vụ ôm ông media lắc lư... Cạnh đó là những gia đình đang thể hiện những cử âu yếm. Lòng dâng trào nỗi nhớ khôn tả. Chợt giật mình khi điệu nhạc chào cờ của các nv một quán kế bên, nhìn lên thấy niềm tự hào của họ trước quốc kỳ. Dải cát mịn in bóng những cánh chim hoà bình. Một anh official bên cạnh chiếc muscle car đứng gìn giữ bình yên, an toàn cho thực khách...

Ôi cali. Nơi đầu tiên em đến mà muốn có cảm giác ở lại...

Hôm đó, đang là Sinh nhật của ông bạn ở VN... và ngày mai là SN ông ấy ở Mỹ. Vâng, Một SN rất đặc biệt, tới 48h liền...

... Cạnh đó là những gia đình đang thể hiện những cử âu yếm. Lòng dâng trào nỗi nhớ khôn tả.

Chợt giật mình khi điệu nhạc chào cờ của các nv một quán kế bên, nhìn lên thấy niềm tự hào của họ trước quốc kỳ.

Dải cát mịn in bóng những cánh chim hoà bình.

Một anh official bên cạnh chiếc muscle car đứng gìn giữ bình yên, an toàn cho thực khách...

Ôi cali. Nơi đầu tiên em đến mà muốn có cảm giác ở lại...

TẠM BIỆT NHÉ!

MAI EM ÔM CHIẾC NÀY ĐI LAS VEGAS OÁNH BẠC THÔI

Chỉnh sửa cuối:

tran_tien

Xe hơi
Một lèo 15 trang, thú vị lắm cụ ạ

4banhteam

Xe tải
Kính thưa các cụ, phần tiếp theo là nhưng trải nghiệm cá nhân đã chuẩn bị trước. Chúng em rời California để đi vào sa mạc, đến với tiểu bang Nevada và tới thăm thành phố Las Vegas. Mục đích qua Las chính của chúng em để đi thăm Hoover Dam và Grand Canyon. Tuy nhiên, ở Las Vegas, chúng em cũng có đủ thời gian để cảm nhận đc nơi nổi tiếng về các sòng bạc do các công ty Mỹ khai thác công khai và được pháp luật cho phép.

Quãng đường Từ Los Angeles đi Las Vegas dài khoảng 436km, mất hơn bốn xe chạy xe đi xuyên qua sa mạc mênh mông, bát ngát là cát trắng... Nơi đây chỉ tồn tại được vài loài cây cỏ có sức sinh tồn mãnh liệt...

Em xin kính các cụ một ly vodka trước khi chia sẻ những Kinh nghiệm ít ỏi mà bản thân em đã trải qua về bằng lái, thuê xe, chạy xe... cũng như lịch trình... Hy vọng, đó sẽ là những thông tin hữu ích cho những các cụ, các bác, các anh/chị, em... nếu có chương trình du lịch, trải nghiệm qua cung đường này trong tương lai...

Bởi nếu ra, có kinh nghiệm thì chúng em đã ko phải bỏ qua Death Valley[-(, vì nó nằm ngay trên tuyến đường mà chúng em ko được tỏ từ trước và kinh nghiệm hơn nữa, chúng em còn có những trải nghiệm sau vô lăng/chụp hình trên con đường mà em ko nghĩ đó là đường ở trên trái đất...

Nhưng trước hết, xin kính các cụ những khoảnh khắc vội vàng qua ô cửa kính...

Live to ride

Hummer Limousine

Hyundai Elantra

Nissan Navara

Mer GLK

Ranger Rover...

Honda Civic...

Chỉnh sửa cuối:

korandovinhyen

Xe container
Đất nước của họ rộng lớn quá, và hình như núi non của họ không cao và hiểm trỏ như ở miền Trung và miền Bắc VN. Những vùng chắc con người ko ở được đâu cụ nhỉ, vì em thấy toàn sa mạc.

4banhteam

Xe tải
Hành trình tự thuê xe rồi tự lái trên đất Mỹ đã được chúng tôi chuẩn bị kỹ lưỡng tại Việt Nam. Từ việc chuẩn bị bằng lái xe quốc tế mà chúng tôi đăng ký với Hiệp hội ôtô quốc tế (International Automobile Association) thông qua trang web http://idl-iaa.com/idlapp. Và việc có bằng lái quốc tế đã tạo thuận lợi cho chúng tôi từ việc thuê xe đến những việc liên quan khi cần xuất trình bằng lái.

Thực tế, ở Mỹ, bằng VN có thể sử dụng trong vòng 30 ngày, tuy nhiên, bằng của em vẫn là bằng cũ, ko có tiếng Anh, nên đường nào cũng phải dịch thuật cho tiện. Nhưng việc làm cái bằng quốc tế là thực sự hữu ích và tiện dụng với chi phí quá hợp lý nên chúng em làm.

Để được cấp bằng lái quốc tế, bạn chỉ cần vào địa chỉ web http://idl-iaa.com/idlapp và khai theo mẫu có sẵn (gồm các thông tin chi tiết về cá nhân, thông tin về bằng lái xe gốc của bạn, gửi kèm theo file ảnh chân dung và file scan bằng lái xe gốc.

Thời hạn bằng lái quốc tế bạn có thể chọn từ 1 năm tới 10 năm, cao nhất cho thời hạn 10 năm là 50 USD. Bằng này sau đó sẽ được gửi về địa chỉ của bạn – bạn sẽ tùy chọn hình thức và thời gian gửi: nhanh nhất, gửi bảo đảm hay gửi thường với các mức phí khác nhau. Nhưng tóm lại, chi phí nhiều nhất cũng không tới 100 USD cho một lần làm bằng lái xe quốc tế nhưng sẽ vô cùng hữu ích khi bạn muốn tận hưởng cảm giác phiêu lãng trên những cung đường tuyệt mỹ trên thế giới.

Nhưng nên lưu ý rằng, đi kèm với Bằng lái xe quốc tế này, bạn vẫn phải trình bằng lái xe gốc mới có hiệu lực. Bằng lái xe quốc tế, thực chất là bản dịch bằng lái Việt Nam của bạn ra ngôn ngữ quốc tế (tiếng Anh) để khi ra nước ngoài, bạn xuất trình nó thì chính quyền sở tại hiểu được nội dung ghi trong bằng gốc Việt Nam.

Trong suốt sự kiện, nhiều lúc cần trưng diện bằng thì chúng em đều nhận được từ Perfect

Chỉnh sửa cuối:

4banhteam

Xe tải
Chuyện thuê xe ở Mỹ rất đơn giản, có nhiều hãng nổi tiếng khắp thế giới để bạn chọn như Enterprise, Hertz, Evis… và chúng em đã chọn Hertz. Chỉ cần vào địa chỉ www.hertz.com, lựa chọn xe, thực hiện thanh toán bằng các loại thẻ thanh toán quốc tế như visa, master… là sẽ nhận được ID xác nhận qua email về điểm nhận xe và các dịch vụ liên quan như bảo hiểm khi lưu hành, cứu hộ khẩn cấp…

Thuê xe và xác nhận qua email rất tiện dụng, nhưng khi đến điểm nhận xe tại số 9000 Airport Blvd, Los Angeles, chúng em lại khá ngỡ ngàng. Bỡ ngỡ từ việc giao tiếp với nhân viên qua cây kiểu như cây ATM, có chức năng video call và thanh toán qua thẻ. Khi kết nối được với nhân viên phục vụ, chúng em chỉ cần đưa số ID đã xác nhận qua email, cùng với việc xuất trình bằng lái, mua thêm các gói dịch vụ bảo hiểm, cứu hộ khẩn cấp (dứt khoát phải mua bảo hiểm ạ)… và quẹt thẻ visa thanh toán.

Riêng vụ thẻ Visa em có chút rắc rối nên cũng chia sẻ: em dùng thẻ teckcombank, vàng hẳn hoi, mà ko đc chấp nhật. CHuyển qua cái City bank, loại visa là thẻ em dùng để backup. Cũng ko chấp nhận. Cuối cùng phải Dùng credit card của HSBC thì ok... Mà mấy cái vụ credit card này em dính mấy lần rồi, em thấy HSBC là thuận tiện mà chả có rắc rối nào cả...

Tóm lại chiếc sedan hạng sang Infiniti G37 phiên bản 2011 thuộc quyền sở hữu của chúng em trong vòng 24 giờ, không giới hạn số km với giá 325$. Tại chúng em máu nên mới thuê con này, (mà sau cũng thấy sướng thật bởi vì nó an toàn và chạy ngon), giá thực tế chỉ 150$, nhưng bị tích thêm 100$ cái phí return và bla bla... các dịch vụ nên lên tới 325$. Còn các dòng xe bình dân chỉ cỡ 50, 60$ ngày và ko mất phí return...

Dịch vụ thuê xe nhanh của Hertz

Trình bằng lái quốc tế là perfect ở đây ợ...

Xe có ô thửa theo số, chìa khoá sẵn trong xe, chỉ việc ra xe, xếp đồ và lên đường...

Đủ các loại xe sang, tha hồ chọn

Khi ra cửa, gặp đúng bác người VIệt kiểm tra lần cuối, vui lắm...

GPS theo các tuỳ chon: Đường Nhanh nhất, thoáng nhất và cảnh đẹp nhất... hí hí. Bọn em chọn đường có nhiều hót gơ nhất:D

4banhteam

Xe tải
Nhân việc thuê xe, em xin mô tả chút khi trả xe khi đến Las vegas trước khi chia sẻ thông tin chạy trên đường. Trong GPS của hertz đã lập trình sắn. Chỉ cần chọn return car là hiển thị ra các điểm và mình chọn

Em đổ đầy xăng theo hiện trạng ban đầu (vì khi nhận xe bao giờ cũng đầy, nhớ phải giả lại đầy chớ ko thì họ phạt cho vỡ mẹt) rồi chạy đến điểm GPS hướng dẫn, để chìa khoá lại trong xe... Còn một số điểm trả xe tại ks thì cần lấy chìa khoá ra khỏi xe, có cái hộp ở gần đó, có giấy ghi lại thông tin km,.. rồi bỏ chìa khoá vào thùng là xong. Tóm lại, nhận và trả xe em ko thấy vn đâu cả, kể ra cũng hơi buồn...>:P

Em cẩn thận chụp lại ảnh tình trạng xe trc khi trả. Cái này là em cứ cẩn tắc vô áy náy ạ vì họ giữ cái thông tin credit card của mình rồi... nhỡ có sai sót thì đối chứng phát.

Trên đường ra khỏi hertz, định thuê tiếp chú này mai chạy, nhưng ông bị ông bạn em gàn... hè hè...^:)^

Chỉnh sửa cuối:

4banhteam

Xe tải
Trước khi tự lái xe, chúng em cẩn thận hỏi ông bạn của bạn sống ở Virginia truyền kinh nghiệm khi bị police ở bển tuýt lại là như thế này:

- Khi nghe còi police hú sau đuôi, giảm tốc độ, quan sát rồi tấp vào lề đường. Dứt khoát phải ngồi yên trên xe, Hạ hết kính bên lái xuống, đặt hai tay trên vô lăng. Chờ các anh hỏi và trả lời. Đừng dại mở cửa xe, bước xuống là ăn quả bẻ tay...

- Khi xưng hô thì một anh Official, hai anh official... Hi hi. Cũng thích nịnh gớm.

- Tuyệt đối đừng nghĩ chuyện đưa $$$ hối lộ, vì trên mỗi xe của Police luôn có camera ghi lại toàn bộ quá trình làm việc.

- Trường hợp vi phạm, họ cũng rất con người, nếu gặp những lỗi rất nhẹ, họ cũng có thể rất nhân văn, vì mình là khách du lịch mà.

- Trường hợp bị ghi ticket. Không có nghĩa là mình vi phạm luật. Có cơ hội ra toà đối chất với các anh ấy. Nếu mình chứng minh đúng thì khỏi nộp phạt. Còn nếu mình sai thì lúc đó, mình đã vi phạm luật giao thông và phải nộp phạt.

Chúng em uôn chấp hành luật ATGT nên hông bị dính quả ticket nào như cụ trong hình. Mà đi suốt ko thấy các chốt xxx. Nhưng khi có lỗi thì một phát là hú hú hú, zô lề...

Hình ảnh được ghi lại trên tuyến đường xuyên sa mạc Neveda từ LA qua LAX. Thông tin được một bạn sống tại Mỹ chia sẻ.

4banhteam

Xe tải
Thuê xe bên đó hay thế cụ nhể, không phải quay lại nơi thuê trả. Như vậy tính ra rẻ cụ nhỉ?
Dạ đúng vậy cụ ah. Họ giữ cái thông tin credit card của mình rồi nên ko chạy đi đâu đc ạ. Hertz nó có ở khắp nơi và hợp tác với các bãi đỗ ks, sbay... Nên tiện lắm

Chỉnh sửa cuối:

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Một chuyến đi quá mỹ mãn. Chúc cụ có thêm nhiều chuyến như thế này giúp anh em được dịp mở mang.

Cheers

PS: cụ cho em hỏi: official hay là officer ạ ?

4banhteam

Xe tải
Đất nước của họ rộng lớn quá, và hình như núi non của họ không cao và hiểm trỏ như ở miền Trung và miền Bắc VN. Những vùng chắc con người ko ở được đâu cụ nhỉ, vì em thấy toàn sa mạc.
Thực ra điều kiện cũng khắc nghiệt lắm cụ ah. Nhưng từ nghị lực, họ đều chinh phục được cụ ạ. Em sẽ nhắc tới vấn đề này trong phần nói về Hoover đạp, kỳ kích của người Mỹ ạ.

Vẫn có các tiểu thị trấn sinh sống ở hai ven đường cụ ơi.

4banhteam

Xe tải
Có lẽ ông bạn em chẳng bao giờ quên được cái sinh nhật tròn 31 tuổi nhỉ! Có quá nhiều điều thú vị của những kẻ lữ hành tiếp tục hành trình từ LA đi LAS VEGAS, NEVEDA.

- Việc điều khiển trên đường free way hơi khoai ở đoạn ra/vào mấy cái EXIT. Khi chuyển làn sợ nhất điểm mù trên gương chiếu hậu. G37X đời cũ nên không có cảnh báo điểm mù. Thôi thì dùng cảnh báo bằng CƠM vậy. Ông lái, mỗi khi chuyển làn thì ông bên cạnh ngoái lại nhìn. OK, sang thôi... Đi mới biết cảnh báo điểm mù và chệch làm rất hữu ích và an toàn... Nghe bảo Infiniti đời mới đều có hết. Kinh nghiệm cho lần sau thuê xe...

- Đường từ LA qua LAX mặt đường không được đẹp, thậm chí là khá xấu. Nhưng hai bên đường thì đem lại nhiều cảm xúc. Cơ mà bác tài xế của ks căn dặn, đây anh hùng núp bắn tốc độ nhiều lắm đó. Đừng thấy vắng mà đi nhanh quá. Ăn phát ticket thì mấy trăm $ luôn.

- Dừng chân bên SUMMIT INN CAFE. Chả biết ở đâu nữa, thấy đói thì dừng, tìm cái nhét vào cho no bụng. Kỷ niệm là đây, Sinh nhật cô chủ quán lần thứ 30 đúng vào ngày sinh nhật tuổi 31 của ông bạn. Ồ rê. Bánh này, lời chúc này, vỗ tay này, fb này... để trao nhau...

Sinh nhật của ông bạn trùng ngày với cô chủ quán summit cafe trên đất Mỹ

Chất Mỹ

mashall

Xe đạp
hic, đọc bài của cụ cứ như được hòa mình vào nước MỸ vậy, chân thành cảm ơn cụ rất nhiều, cụ đã thực hiện được ước mơ của rất nhiều người, có thể nói người có tiền đi MỸ cũng nhiều, nhưng để có những trải nghiệm như cụ lại hoàn toàn khác, chúc cụ sức khỏe và tiếp tục cho chúng em mở mang thêm, cụ cho em hỏi bài này đã hết chưa hay cụ vẫn tiếp tục cập nhật, cụ cứ cho nhiều ảnh lên đi, chúng em véo cằm cụ, vodka cụ

4banhteam

Xe tải
Tới địa phận Nevada, con đường xuyên qua sa mạc trải dài như không có điểm kết, lúc chập chùng, lúc quanh co qua những con đèo rộng bát ngát. Hai bên là vẻ đẹp hoang dã của sa mạc càng tạo thêm sự phấn khích cho người cầm lái. Những người thường xuyên lái xe trên xa lộ băng qua sa mạc Nevada bây giờ có lẽ ít ai để ý đến những người đã làm công việc xẻ núi, bạt đồi, và san bằng những thung lũng để kiến tạo một xa lộ hấp dẫn bậc nhất thế giới cho thời nay.

Chúng em chỉ biết chìm đắm trong cảm xúc bên những bản nhạc đồng quê rộn ràng vang lên trong khoang xe. Em xin kính các cụ bằng những hình ảnh dù chỉ là thể hiện một phần rất nhỏ, rất nhỏ về vẻ đẹp của nevada...