[Funland] Ai đi lên từ số 0 mới hiểu !

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Gớm 15% đã là j. Năm 11 12 đất kẹp nát tờ rim mà NH nó thúc cho toàn hơn 20% vào mồm. Nói chung làm j thì làm. Ko giết ngừoi cướp của lừa đào mà kiếm dc xèng đều giỏi hết. Ơ nhưng giá cả đang bị thổi cao quá các cụ nhẹ nhẹ lại chút cho bọn trẻ còn cơ hội mua nhà:D
đoạn đó e cũng bị mất 1 mớ, vừa bị lưa đảo mua vịt zời
vwaf bi kẹp trym hơn tỷ, may ma cuối năm 2012 trả nợ dc hết

Anita Emi

Xe điện
Vào thớt đọc thấy nhiều cụ cứ bỉ bôi BĐS hoặc bảo giầu nhanh abc hay có vài năm là x3-x4. Xin lỗi các cụ chứ trên đời này chả có cái gì không đổ mồ hôi, sôi nước mắt mà kiếm được nhiều tiền đâu, em mà biết được thì mấy năm rồi lãi suất thấp đến nhà thờ tổ tiên em cũng mang đi cầm cố để mua. Nhiều khi tưởng ngon nhưng bập vào nó mắc đủ bề từ giá rổ, tiến độ, pháp lý, quy hoạch, tranh chấp, ... khéo lỗ vỡ mẹt luôn ấy. Đến mình đi làm quần quật bán lưng cho đất, bán mặt cho trời kiếm được mấy đồng lương còn khó thế nào thì buôn vàng, buôn chứng hay buôn BĐS nó còn khó và cực gấp trăm lần, em thật ~o)
nhiều cụ cứ hô là bds giàu nhanh
chắc chưa hiểu cảm giác đất bị kẹp trym mà ls bank nó thúc vào lưng 15% đâu
Em nghĩ là có hai nguyên nhân.
Một là thua lỗ thì không ai kể, thắng thì mới khoe. Vậy nên ta thường được nghe các câu chuyện x3, x4 từ kinh doanh bđs, chứ ít khi được nghe chuyện kẹp trim. Trong khi số kẹp trim cũng rất nhiều :))

Hai là tâm lý trâu buộc ghét trâu ăn. Số người tham gia kinh doanh được vào thị trường bđs khá ít, phần lớn là chỉ đủ khả năng mua cái nhà để ở thôi. Không tham gia được chỉ đứng ngoài rồi lại thấy bọn trong ăn bằng lần, mình thì khó khăn vất vả... nên cảm xúc là căm phẫn.

draqv

Xe máy
Nay e ngồi đọc bài báo thấy nói về việc vợ chồng trẻ bươn trải nơi đô thị, thu nhập cũng ko đến nỗi tệ (40 triệu/ tháng) nhưng gia đình 2 bên đều ko có điều kiện. Họ gắn bó đi lên từ con số 0, trừ chi phí mỗi tháng để dành được khoảng 20 - 30% thu nhập, nhưng số ấy mà để mua nhà Hà Nội chắc phải 50 năm. Đó là tính theo giá nhà hiện tại, chứ 50 năm nữa thì cuộc chạy đua giữa lương và giá lại càng xa vời.
Đọc bài mà thấy bản thân mình trong đó, trước 2 vc e thu nhập cũng đc, bươn chải mãi mới mua đc căn hộ nho nhỏ & 1 khoản tiết kiệm. May mắn là bán được căn hộ trước covid đúng vài tuần. Thế là mặc kệ cách ly gom góp, vay thêm ít mua được 1 lô Gleximco giá có hơn 35 tr/m2. Ơn trời nó mới vừa x4 nên nhà e bán vội để gom cùng chút ít tiết kiệm để dành mua được 1 căn nhà đất ngõ ô tô trong quận nội thành tiện học hành đi lại sau vài năm thuê nhà găm BDS.
Ngồi trong căn nhà mà phải mất đến gần 15 năm trời mới có thể chạm tới, lại đọc được bài báo em bất giác nghẹn ngào. Những người đi lên từ số 0 như vợ chồng e để đạt được 1 khối tài sản lên đến hàng chục tỷ đồng thực sự khó vô cùng, đó là cả 1 sự nỗ lực không ngừng và may mắn ko ít. Xưa giờ để làm nên 20 tỷ từ số vốn 10 tỷ bao giờ cũng dễ dàng hơn rất rất nhiều từ con số 0 mà lên được 10 tỷ.
Em thấy mình may mắn, và đời con em ít nhất nó cũng có chút bột để gột được nên hồ sau này, chứ xuất phát điểm từ số 0 trong xã hội hiện tại gần như rất khó để đạt được thành tựu nếu ko muốn nói là bế tắc.
Cuối tuần hơi lan man, các cụ mợ thông cảm :D
Các cháu giờ từ tay trắng đi lên nhanh hơn cụ ạ.

Dacia90

Xe tăng
làm gì có chuyện 10tr dân
Hn bét nhất phải 15tr
riêng cái quận Hoàng mai của a Thản chắc cũng phải 3 tr dân rồi cụ
Cụ cảm giác đông đúc chật chội do hạ tầng khu trung tâm kém, mật độ dân cao khoảng 2400 dân/km vuông. Thực ra dân số Hà nội là khoảng 8,5 triệu sinh sống trên 12 quận, 17 huyện và 1 thị xã đấy.
Sau này nếu Hà nội phát triển tốt hạ tầng giao thông, giãn dân ra các quận huyện xa thì cụ sẽ thấy cảnh chen chúc nhau ở các ga tàu trung tâm vào lúc đi học, đi làm và giờ tan tầm.
Amsterdam cũng chỉ gần 1 triệu dân, lúc nào cũng đầy người ngoài đường, khách du lịch là chính. Berlin (3,8 triệu dân), hamburg (1,9 triệu dân) lúc nào cũng ngồn ngộn người, do mật độ đi lại bằng phương tiện công cộng nhiều nên thấy vậy thôi.

PDlong

Xe điện
Đúng rồi. Giờ em bán 110m2 của em ở quê ( đang cho thuê 5 triệu/ tháng) cũng đc tầm 5 tỷ. Vậy là mua đc chung cư trung cấp hoặc nhà đất nhỏ rồi
Có ai dám bán đất quê ông bà tổ tiên để lại để mua cc ko cụ

Quê bầm

Xe điện
không bàn về thớt của cụ chủ. Nhưng qua kiến thức em thấy của bản thân; việc các em/ cháu 9x, gen Z cứ so bì, phàn nàn rằng các anh , chú 6 x, 7x, 8x hồi xưa dễ sống hơn - mua nhà dễ hơn do giá nhà / đất hồi xưa nó rẻ. EM THẤY RẰNG ĐÓ LÀ SUY NGHĨ KÉM CỦA NHỮNG KẺ LƯỜI.
Nhà đất thời những năm 90, 200x nó rẻ, nhưng các cụ 7-8x có gì sau lưng hay phải tự thân bươn chải. Trừ 1 số người như em có sẵn nhà ở TP của ô bà già thì ko nói. Thời đó làm sao trông chờ ô bà bán 1 phần đất ở quê góp tiền mua chung cư VÌ giá đất ở quê lúc đó QUÁ RẺ, gần như ko góp gì được. (đất nông thôn thời đó, cứ 50 k - 100k / m2, bán đi cả ngàn m2 mới góp thêm được 100tr, trong khi giá 1 căn hộ tập thể loại nhỏ tầm năm 2001 đã trên 100 tr).
trong khi đó, qua nhiều lần sốt, giá đất ở nông thôn tăng rất nhanh so với TP. Bố mẹ bán khoảng 100-200 m 2 đã có thể góp được 1/2 -- 1/3 căn chung cư rồi.
thế nên đừng than vãn
Cuối 9x đầu 2x em trọ chỗ Đại La, bà chủ trọ đất rộng bẩu em là đất của bà nếu bán cỡ 3 chỉ cỡ triệu rưỡi/m2 cố đi cày đi về mang tiền bà bán cho 40m mà dựng nhà lấy vợ, em nghe đúng kiểu chửi em lúc đó rồi vì lương em lúc đó có mỗi 5-600k/tháng-D

Diep1979

Xe container
Đời cua cua máy, đời cáy cáy bò
Cứ chúc mừng cụ chủ đã

Xe 01

Xe máy
Nay e ngồi đọc bài báo thấy nói về việc vợ chồng trẻ bươn trải nơi đô thị, thu nhập cũng ko đến nỗi tệ (40 triệu/ tháng) nhưng gia đình 2 bên đều ko có điều kiện. Họ gắn bó đi lên từ con số 0, trừ chi phí mỗi tháng để dành được khoảng 20 - 30% thu nhập, nhưng số ấy mà để mua nhà Hà Nội chắc phải 50 năm. Đó là tính theo giá nhà hiện tại, chứ 50 năm nữa thì cuộc chạy đua giữa lương và giá lại càng xa vời.
Đọc bài mà thấy bản thân mình trong đó, trước 2 vc e thu nhập cũng đc, bươn chải mãi mới mua đc căn hộ nho nhỏ & 1 khoản tiết kiệm. May mắn là bán được căn hộ trước covid đúng vài tuần. Thế là mặc kệ cách ly gom góp, vay thêm ít mua được 1 lô Gleximco giá có hơn 35 tr/m2. Ơn trời nó mới vừa x4 nên nhà e bán vội để gom cùng chút ít tiết kiệm để dành mua được 1 căn nhà đất ngõ ô tô trong quận nội thành tiện học hành đi lại sau vài năm thuê nhà găm BDS.
Ngồi trong căn nhà mà phải mất đến gần 15 năm trời mới có thể chạm tới, lại đọc được bài báo em bất giác nghẹn ngào. Những người đi lên từ số 0 như vợ chồng e để đạt được 1 khối tài sản lên đến hàng chục tỷ đồng thực sự khó vô cùng, đó là cả 1 sự nỗ lực không ngừng và may mắn ko ít. Xưa giờ để làm nên 20 tỷ từ số vốn 10 tỷ bao giờ cũng dễ dàng hơn rất rất nhiều từ con số 0 mà lên được 10 tỷ.
Em thấy mình may mắn, và đời con em ít nhất nó cũng có chút bột để gột được nên hồ sau này, chứ xuất phát điểm từ số 0 trong xã hội hiện tại gần như rất khó để đạt được thành tựu nếu ko muốn nói là bế tắc.
Cụ mua Gleximco từ năm 2020 đến giờ x 4

Jonhy

Xe buýt
Em cũng đi lên từ con số 0 nên em hiểu cảm giác của cụ chủ. Nhặt nhạnh từ vài trăm nghìn để lên đến 1-2 chục tỏi nó mệt mỏi và mất thời gian lắm các cụ ơi vì em nhặt rồi em biết. Các cụ cứ chê bai ngta giàu vì đất chắc toàn GATO với cụ chủ. Không phải ai cũng đủ khả năng với đầu óc để kinh doanh như mấy cụ đâu nên các cụ bớt bớt đi. Miễn sao người ta kiếm được tiền mà không vi phạm pháp luật hay không phải ngửa tay xin tiền bố mẹ thì có gì mà các cụ chê bôi như kiểu người ta đi ăn cắp ăn trộm không bằng 😬
Nhưng mà cụ chủ bảo từ 2020 đến giờ gele X4 thì hơi ảo. Cũng năm đấy em tìm ở gele khu D liền kề 120m2 cả nhà cả đất xây thô khoảng hơn 6 tỷ mà giờ 24 tỷ rồi cơ ah 🥵

Chỉnh sửa cuối:

Sakai Việt Nam

Xe điện
Em trộm của Gấu 8 cây vàng đi buôn từ 2013 đến giờ. Để tối về em nhẩm xem nhân được mấy lần rồi

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em trộm của Gấu 8 cây vàng đi buôn từ 2013 đến giờ. Để tối về em nhẩm xem nhân được mấy lần rồi
Thường với mô hình như cụ em dự thêm 2 con số 0 vào sau 10 năm là vừa chuẩn. Cụ đỡ phải nhẩm nhiều làm gì.
P/S Nếu em tính chưa tới, mong cụ bỏ quá :) .

Sakai Việt Nam

Xe điện
Thường với mô hình như cụ em dự thêm 2 con số 0 vào sau 10 năm là vừa chuẩn. Cụ đỡ phải nhẩm nhiều làm gì.
P/S Nếu em tính chưa tới, mong cụ bỏ quá :) .
Để em tính xem nào
Cách 1: 8 + 2 số 0 = vẫn là 8. ?????
Cách 2: 8 thêm 2 số 0 vào sau là 800, nhân với giá vàng hôm nay trung bình 80.000.000/cây. Để nhẩm nhanh ta lấy 8 cây nhân với 8 = 64 rồi đêm thêm 9 số 0 vào phía sau = 64.000.000.000 ???
Ối bỏ mẹ, mải làm đề hệ để ý, vẫn tưởng mình nghèo nên vẫn cofe 25k theo cách tính 1.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Để em tính xem nào
Cách 1: 8 + 2 số 0 = vẫn là 8. ?????
Cách 2: 8 thêm 2 số 0 vào sau là 800, nhân với giá vàng hôm nay trung bình 80.000.000/cây. Để nhẩm nhanh ta lấy 8 cây nhân với 8 = 64 rồi đêm thêm 9 số 0 vào phía sau = 64.000.000.000 ???
Ối bỏ mẹ, mải làm đề hệ để ý, vẫn tưởng mình nghèo nên vẫn cofe 25k theo cách tính 1.
Cụ cứ giả đò. Với sản phẩm, mô hình hoạt động + lịch sử thích đầu tư rủi ro của cụ+ sử dụng hệ số đòn bẩy cao từ bank thì X100 sau 10 năm em e hơi thiệt cho cụ. Khả năng cao phải thêm hệ số 3 đến 10.0 nữa chứ chẳng đùa :))

Xe 01

Xe máy
Đọc câu chuyện của các bác thấy nhiều người thành công và rất gian nan. Nhưng em chắc gian nan lăn lộn cộng may mắn hơn các bác một chút.
Năm 2005 em học đại học ra trường tay trắng, bố mẹ dồn tiền mua cho con xe máy Jupiter để đi làm. Lương ko đủ tiêu nhưng em lăn vào làm tư vấn chứng khoán rồi môi giới chứng khoán và 2008 mua được 1 mảnh đất nhỏ 53m2 bên Đông Anh. Chứng khoán xuống em qua làm vàng tài khoản lúc chính phủ chưa cấm các sàn ở Việt Nam hoạt động. Đến 2009 mua được căn chung cư 108m2 ở CT1 Văn Khê Hà Đông.
Thị trường khó khăn mất vài năm em lăn lộn kiếm tiền và vay ngân hàng mua 1 căn Biệt Thự 216m2 bên Vinhomes Riverside vào cuối 2011.
Thời gian 2012 thị trường chứng khoán bắt đầu hồi phục em quay lại đầu tư từ số vốn 300 triệu, đến 2014 em trả hết nợ vay và dư ra được ít tiền nên em đặt mua căn chung cư lô góc tầng 10 diện tích 110m2 tại Vinhomes Gardenia Mỹ Đình.
Lúc này đất bắt đầu sốt em qua Đông Anh và Hoài Đức lướt sóng đất nền. Hồi đó giá đất rất rẻ và giá tăng liên tục, em toàn ôm tiền cọc rồi lướt và vốn tăng lên em mua các lô to từ 500m2 đến hơn 1000m2 rồi chia nhỏ ra bán tức phân lô bán nền.
Đến 2016 gom lại được hơn 30 tỷ thì em mua 1 căn liền kề bên Vinhomes Theharmony và 3 lô biệt thự của dự án Erowindow Riverpark bên Đông Hội. Khi ấy đóng theo tiến độ giá biệt thự bên Erowindow bán biệt thự ngoại giao giá từ 20 đến 22 triệu/m2 em mua chênh 1 triệu/m2 qua các suất ngoại giao. Diện tích các lô từ 140 ---> 155m2.
Em tiếp tục đánh chứng khoán và làm đất Hà Nội đến 2017 thì rút đi các tỉnh và gom mua từ Nha Trang, Long An...về Quảng Ninh. Sóng đất ở Nha Trang, Quảng Ninh rất lớn hồi đó ăn được khá nhanh. Thời điểm đó em tạo group Bigpump trên Telegram để tham gia ôm và tạo sóng các altcoin trên sàn Binance và kiếm được một khoản kha khá.
Đến 2019 em về ôm đất thổ cư ở gần các khu công nghiệp Bắc Giang và Phú Thọ, Thái Nguyên... đồng thời cho người đi gom đất mặt biển ở Sầm Sơn Thanh Hóa khi đó chưa làm đường Duyên Hải giá đất còn rất rẻ vì Sầm Sơn bấy giờ mới vừa lên Thành Phố. Em ôm thêm hàng của Vin, Sun, Văn Phú...
Đến 2021 thị trường chứng khoán cuối sóng em làm được vài trận lớn. Có lẽ mọi người đánh chứng khoán khi ấy ai cũng biết về em.
Đến giờ em giữ được khoảng 170 lô đất to có và nhỏ cũng nhiều. Lô giá trị nhất khoảng 120 tỷ và lô ít tiền nhất khoảng 1,7 tỷ
Trên sàn chứng khoán thì năm nay cổ phiếu em đầu tư đang góp 4/7 mã đã có sức tăng mạnh nhất tam sàn. Các bác thử đoán xem em đã đang ôm những mã cổ phiếu nào nhé !
Cụ có con cháu gì với Bà Trương Mỹ Lan ko đấy

Sakai Việt Nam

Xe điện
Cụ cứ giả đò. Với sản phẩm, mô hình hoạt động của cụ + lịch sử thích đầu tư rủi ro của cụ+ sử dụng hệ số đòn bẩy cao từ bank thì X100 sau 10 năm em e hơi thiệt cho cụ. Khả năng cao phải thêm hệ số 3 đến 10.0 nữa chứ chẳng đùa :))
Giai đoạn đầu đúng là em có dùng đòn bẩy từ ngân hàng nhiều với huy động góp vốn ủy thác cầm hàng. sau mấy năm quay cuồng gò dòng tiền cũng mệt mỏi + đợt covid vừa rồi em rút hết tiền về, giờ tập chung quay vòng tiền mặt thôi, chậm lại vài năm để thở

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Giai đoạn đầu đúng là em có dùng đòn bẩy từ ngân hàng nhiều với huy động góp vốn ủy thác cầm hàng. sau mấy năm quay cuồng gò dòng tiền cũng mệt mỏi + đợt covid vừa rồi em rút hết tiền về, giờ tập chung quay vòng tiền mặt thôi, chậm lại vài năm để thở
Chúc mừng cụ. Vậy là cụ đã vượt qua giai đoạn bán mạng để tăng trưởng :) . Giờ là giai đoạn tiết chế dòng tiền theo nhu cầu và tiền mặt dư ra 1 mớ (vậy cần gì phải trả lãi NH nữa)

Vomoicuoi

Xe tăng
Đúng là cả nỗ lực và may mắn mới có được thật. Có người họ cũng nỗ lực lắm nhưng toàn ko gặp may thì biết làm sao được. Nhưng lắm lúc nghĩ cũng buồn, đất nước này chả có gì ngoài chuyện thổi giá đất đai, v.vv . Quan chức tù tội cũng chủ yếu dính tới đất đai, khoáng sản. Chả nhẽ hơn 100 triệu dân mà ko có ngành công nghiệp hay nông nghiệp gì là mũi nhọn hay sao? Mà bao năm vẫn thế

Chỉnh sửa cuối:

Sakai Việt Nam

Xe điện
Chúc mừng cụ. Vậy là cụ đã vượt qua giai đoạn bán mạng để tăng trưởng :) . Giờ là giai đoạn tiết chế dòng tiền theo nhu cầu và tiền mặt dư ra 1 mớ (vậy cần gì phải trả lãi NH nữa)
Vâng. Giờ vẫn bài cũ : chia các quỹ nhưng theo cách mới.
- đầu tư dài hạn: nhà đất => thế chấp ngân hàng làm hạn mức tín dụng dự phòng vay ngắn hạn theo thương vụ khi cần, bù đắp lạm phát mất giá tiền, cho thuê tạo thu nhập thụ động. Tương lai có thể bổ xung thêm việc cho vay vốn ủy thác cầm hàng cho những doanh nghiệp có thị trường, có nguồn hàng nhưng thiếu vốn, giống mình ngày xưa
- tiền mặt: chia nhiều sổ tiết kiệm, gửi nhiều kỳ Hạn theo kế hoạch kinh doanh. Dùng hạn mức tín chấp để phát hành LC, hàng về rút sổ thanh toán.
- Quỹ đấu tư nghiên cứu phát triển: trích lập từ lợi nhuận hàng năm đầu tư nghiên cứu phát triển sản phẩm, nâng cấp hệ thống thống tin, quản trị, con người.
- Quỹ giáo dục: trích lập hàng năm để riêng căn cứ theo đội tuổi của con cái và mục tiêu đầu tư: đại học, du học, đào tạo nghề nghiệp
- quỹ rủi ro, hưu trí: để riêng 1 khoản phù hợp ngay từ đầu. Hàng năm trích lợi nhuận bổ xung
- Tiền lương: trả lương đúng đủ cho bản thân, đảm bảo tiền lương chỉ trả thoải mái nhu cầu gia đình
- Chia cổ phần doanh nghiệp: hưởng cổ tức hàng năm. Bổ xung và quỹ hưu trí. Khi con cái đủ lớn nếu tham gia vào doanh nghiệp thì chia cổ phần, trả lương để hưởng thu nhập. Một phần cổ phần dùng để trả cổ tức thưởng hàng năm cho cán bộ gắn bó lâu năm.

các quỹ có thể linh hoạt duy động cho sản xuất kinh doanh ngắn hạn, rủi ro thấp. Thu về lại trả gốc về các quỹ, lợi nhuận tạo ra từ quỹ chia 50/50. 50% bổ xung vào quỹ. 50% bổ xung vào vốn lưu động

Chỉnh sửa cuối: