Ae vào cho cảm nhận nhớt đã dùng cho scooter nào !!!

Dương Phong

Xe tải
Em cũng thấy bảo hành chả có ý nghĩa mấy vì nếu ko chịu tốn $ thì chả bao h nó làm cẩn thận cho mình cả, cơ mà em cũng có ý định mang xe ra mấy tiệm xe quen bảo dưỡng vì thấy ông anh bảo vào hãng thì hay bị chém giá thay phụ tùng lắm, đắt lòi mắt :))
Nhưng trên diễn đàn có bác bảo mang ra ngoài bảo dưỡng ko yên tâm bằng trong hãng, mấy chú thợ ngoài ko hiểu xe Pi cứ chọc chọc ko cẩn thận chữa lợn lành thành lợn què nên em hơi hãi :D
Bác cho em lời khuyên đc ko, bảo dưỡng bảo trì trong hãng hay ở ngoài, nếu trong hãng thì nên đến trung tâm bảo dưỡng nào thợ làm ăn cẩn thận một tý??
Bảo dưỡng tốt nhất nên vào hãng,mình cũng thử đem ra hàng rồi,bọn nó chọc toét ra,lắp lại sai nữa =.=.Hãng thì mình mới thử qua topcom với xuân cầu thôi,về bd thì bọn topcom làm ăn chuyên nghiệp hơn,làm đủ option khoảng 3 tiếng còn XC thì thợ giỏi hơn nhưng đem đến bd nó ko kiểm tra đầy đủ như topcom.Tốt nhất khi bd thì qua topcom còn khi hỏng hóc thì qua XC.
@kasay&minhpham: Các dòng của Pi nhất là Lib thì tuyệt đối các bác ko nên dùng mobil 1 gold nhé,vì độ nhớt là 0w-40 nên đi rất nóng máy,chỉ phù hợp cho SH,PS thôi,tốt nhất nên dùng dầu như trong chỉ định của hãng sx,ko fải dầu nào có giá đổ vào cũng tốt cho máy đâu ợ.E đã từng đi Agip,shell utral,motul 300 thì thấy agip đi nóng,shell cũng vậy chỉ duy nhất motul 300v hiện h là tốt nhất cho lib thôi^^

tatuto_shop

Xe tăng
Theo em mấy cái nhớt quảng cáo là chạy được nhiều KM cũng không hẳn đã tốt đâu, xe để cỡ 6 tháng không thay dầu kể cả không đi đến lúc tháo ra kiểu gì cũng thấy cặn nữa là xe đi hàng ngày. với lại cái số Km đấy nó cũng là một hàm vô số biến vì điều kiện hoạt động mỗi mùa nó khác nhau, mỗi nơi khác nhau, mỗi người đi khác nhau, giao thông mỗi lúc nó cũng khác nhau. Trong HDSD của xe Dream thái ngày ghi là thay dầu mỗi 4000km hoặc 4 tháng, nhưng nếu xe chạy 1 mạch 500km (hay 750km gì đó) thì phải thay luôn. nên cách tốt nhất là khi thấy đã đi được nhiều nhiều Km sau khi thay dầu rồi thì thỉnh thoảng cỡ 100-200km mình tự kiểm tra thôi.
để 6 tháng mà không đi dầu vẫn có cặn là dầu gốc khoáng thôi cụ ạ, PCX của ông già mua mới cứng, thay dầu tổng hợp vào, đợt vừa rồi để đắp chiếu vài tháng mới đem ra đi, được 1 vài trăm km cẩn thận ra thay dầu thấy trong vắt luôn, mầu vàng của sell advance ultra vẫn còn nguyên kể cả độ nhớt, thế là mất toi lọ sell advance ultra khác vì chả nhẽ bảo thợ đổ lại dầu cũ vào:((
Con Vespa S cũng mua mới cứng và đổ dầu motul 300v vào, đi xà xã được khoảng 2000km, thấy nhiều diễn đàn khen Sell Ultra, cũng xả Motul 300v ra để thay Sell đi cho êm, cũng thấy dầu nguyên mầu xanh lét của Motul 300v, chứng tỏ dầu chưa biến chất và vì là xe mới nên máy vẫn rất sạch, thợ thay dầu sờ thử chả có tí cặn nào mà độ nhớt còn nguyên, cứ lẩm bẩm bảo mình nhà giầu không mà chơi hoang thế???
Thực chất trong dầu tổng hợp cao cấp của Motul 300v, Sell Advance Ultra, đặc biệt Mobil 1 Gold của USA đều có phụ gia làm sạch máy, nên trong quá trình xe chạy, phụ gia có nhiệm vụ lôi kéo các chất cặn bám trong máy làm nó lơ lửng trong dầu, và khi xả dầu, cặn bẩn sẽ trôi ra cùng dầu nhớt, vì vậy máy luôn sạch và đạt hiệu quả tối ưu khi chuyển động, dầu gốc khoáng không có các phụ gia này, nên ngay trong dầu cũng đã có cặn rồi...

Chỉnh sửa cuối:

Dương Phong

Xe tải
để 6 tháng mà không đi dầu vẫn có cặn là dầu gốc khoáng thôi cụ ạ, PCX của ông già mua mới cứng, thay dầu tổng hợp vào, đợt vừa rồi để đắp chiếu vài tháng mới đem ra đi, được 1 vài trăm km cẩn thận ra thay dầu thấy trong vắt luôn, mầu vàng của sell advance ultra vẫn còn nguyên kể cả độ nhớt, thế là mất toi lọ sell advance ultra khác vì chả nhẽ bảo thợ đổ lại dầu cũ vào:((
Sak,cụ thay phí thế,cụ cứ tính số km đi đc từ khi thay dầu rồi đến khoảng vài k km thay là đẹp,mới đi 1 vài trăm km có để cả năm thì dầu trong máy nó vẫn còn tốt như lúc đầu mà :))

tatuto_shop

Xe tăng
Sak,cụ thay phí thế,cụ cứ tính số km đi đc từ khi thay dầu rồi đến khoảng vài k km thay là đẹp,mới đi 1 vài trăm km có để cả năm thì dầu trong máy nó vẫn còn tốt như lúc đầu mà :))
thì cũng tại vì xe đắp chiếu lâu quá, cũng không nhớ số km trước khi thay chiếu (thấy công tơ mét hiện khoảng 4500km) nên cẩn thận cứ đi thay cho ông già đi cho sướng, ai ngờ đâu dầu vẫn mới nguyên xi, vấn đề là mình muốn chứng minh cho cụ kia hiểu là không phải cứ đổ dầu vào máy kể cả không đi cũng có cặn, vấn đề là dầu gốc khoáng hay dầu tổng hợp, cái gì cũng có cái giá trị của nó, mình thấy dầu đắt tiền như Motul 300v, Sell Ultra đi cực mát máy, từ ngày thay các loại dầu này, cốp xe không còn nóng như lò viba do bị hấp nhiệt từ cái máy nó tỏa lên...

Chỉnh sửa cuối:

minhpham1712

Xe hơi
thì cũng tại vì xe đắp chiếu lâu quá, cũng không nhớ số km trước khi thay chiếu (thấy công tơ mét hiện khoảng 4500km) nên cẩn thận cứ đi thay cho ông già đi cho sướng, ai ngờ đâu dầu vẫn mới nguyên xi, vấn đề là mình muốn chứng minh cho cụ kia hiểu là không phải cứ đổ dầu vào máy kể cả không đi cũng có cặn, vấn đề là dầu gốc khoáng hay dầu tổng hợp, cái gì cũng có cái giá trị của nó, mình thấy dầu đắt tiền như Motul 300v, Sell Ultra đi cực mát máy, từ ngày thay các loại dầu này, cốp xe không còn nóng như lò viba do bị hấp nhiệt từ cái máy nó tỏa lên...
Kinh nghiệm của bác rất hữu ích với em, em cũng đang băn khoăn muốn thay dầu khác cho con Vespa của em ; dùng dầu Agip của hãng máy nhanh nóng quá đi mất. Có lẽ em sẽ thay Motul 300V theo lời khuyên của bác xem sao, xem máy có mát ko chứ h chạy Agip có tý mà nóng kinh :D
À bác có biết chỗ nào bán dầu Motul 300V đảm bảo chất lượng mà giá cả mềm tý ko ạ, chỗ Mr Oil trên muare bán đắt quá ạ, 1 chai Motul 300V những 430K, hix :D

tatuto_shop

Xe tăng
Kinh nghiệm của bác rất hữu ích với em, em cũng đang băn khoăn muốn thay dầu khác cho con Vespa của em ; dùng dầu Agip của hãng máy nhanh nóng quá đi mất. Có lẽ em sẽ thay Motul 300V theo lời khuyên của bác xem sao, xem máy có mát ko chứ h chạy Agip có tý mà nóng kinh :D
À bác có biết chỗ nào bán dầu Motul 300V đảm bảo chất lượng mà giá cả mềm tý ko ạ, chỗ Mr Oil trên muare bán đắt quá ạ, 1 chai Motul 300V những 430K, hix :D
Bạn có thể vào đây tham khảo nhé: http://muare.vn/oto-xemay-Moto/3986332, Motul 300v ở đây bán rẻ hơn 50k so với Mr Oil
Trích: "Dầu xe máy
Shell Advance Ultra SM - Jaso MA2 - 10W40 : 270,000 SX năm 2011 mới nhất vừa về ( các nơi khác bán hàng cũ năm 2010, dầu này cực đỉnh chạy Nouv LX nhà mình sướng êm kinh)
Mobil1 Gold SN - Jaso MA2 - 0W40 : 320,000
Motul 300V Factory Line : 380,000
Motul H tech 100 4T : 230,000
Motul Scooter Power LE Tổng hợp SL Jaso MB : 0,8L : 130,000
1 L : 165,000
=====
Dầu lap AGIP 1 lit cực đỉnh : 170,000 đ dùng cho 5 lần thay lap, cực kỳ kinh tế"

Bản thân mình từng nhiều lần thay Agip City Hi tech, đi ít thì cũng OK nhưng nếu đi nhiều thì không gì bằng Sell Ultra (của Malay) or Motul 300v (của Pháp), nhất là SH, thay Motul 300v vào thì chạy sướng kinh! Nên mua luôn chai Agip Gear Oil (Dầu hộp số dùng cho cả năm luôn), mua thêm 1 cái xi lanh loại 50cc để mỗi lần thay hút ra cho tiện, sẽ thấy xe bạn khác hoàn toàn!

Chỉnh sửa cuối:

mptb85

Xe tải
Cám ơn bác đã tư vấn ạ, bác có biết cửa hàng bảo dưỡng nào của Pi làm ăn cẩn thận, tỷ mỷ ko ạ??
Mình vào topcom trần duy hưng, ở đó thợ rất nhiệt tình, nhanh nhẹn và cẩn thận, mấy e nhân viên thì xinh, vào đó mình cứ như là ông hoàng ấy, cực sướng lun, có đắt thêm ít tiền cũng khoái...đúng là mua xe của pi có đắt nhưng cũng bõ, xe thì đẹp, chăm sóc khách hàng thì tốt, nhân viên thì toàn e xinh, tư vấn nhiệt tình, chứ không như mấy cái bọn Hon Da, xe thì xấu mà làm ăn như mún đuổi khách vậy...đúng là khồ hối hận khi đã mua xe của Pi, kể cả xe có đểu, đi 2 năm xong rùi vứt cũng vẫn khoái hơn, đi 2 năm vứt đi mua 4 bánh là vừa. Chứ mấy cái bác suốt ngày Hon đa thì cả đời cũng chỉ đi HD mà thôi...hix hix...

tatuto_shop

Xe tăng
Mình vào topcom trần duy hưng, ở đó thợ rất nhiệt tình, nhanh nhẹn và cẩn thận, mấy e nhân viên thì xinh, vào đó mình cứ như là ông hoàng ấy, cực sướng lun, có đắt thêm ít tiền cũng khoái...đúng là mua xe của pi có đắt nhưng cũng bõ, xe thì đẹp, chăm sóc khách hàng thì tốt, nhân viên thì toàn e xinh, tư vấn nhiệt tình, chứ không như mấy cái bọn Hon Da, xe thì xấu mà làm ăn như mún đuổi khách vậy...đúng là khồ hối hận khi đã mua xe của Pi, kể cả xe có đểu, đi 2 năm xong rùi vứt cũng vẫn khoái hơn, đi 2 năm vứt đi mua 4 bánh là vừa. Chứ mấy cái bác suốt ngày Hon đa thì cả đời cũng chỉ đi HD mà thôi...hix hix...
Cái vụ bảo dưỡng xe thì mình không bàn đến, cái vụ đi xe 2 năm xong vứt đi mình cũng không dám bàn tới, nhưng đồng ý với cụ là mình đã quên rồi cái thời ăn chắc mặc bền, hãy mua cái gì theo mình thích kể cả nó không bền, rồi khấu hao đi để đươc tận hưởng cái mới theo thời đại mới, chỉ cần cố gắng kiếm tiền, cái gì mình cũng sẽ có:P

mptb85

Xe tải
Cái vụ bảo dưỡng xe thì mình không bàn đến, cái vụ đi xe 2 năm xong vứt đi mình cũng không dám bàn tới, nhưng đồng ý với cụ là mình đã quên rồi cái thời ăn chắc mặc bền, hãy mua cái gì theo mình thích kể cả nó không bền, rồi khấu hao đi để đươc tận hưởng cái mới theo thời đại mới, chỉ cần cố gắng kiếm tiền, cái gì mình cũng sẽ có:P

Khoái nhất câu Tận hưởng cái mới theo thời đại mới của bác. Nói thật nhé, bây giờ các SP cạnh tranh nhau, NTD được lợi, mình phải biết lựa chọn, khi mình vào Head hon da với showrum Pi thấy 2 thái độ phục vụ khác nhau,
-nói về giá cả còn bực mình hơn, 1 chiếc AB giá có hơn 30tr, thế mà có người phải mua với giá gần 50tr, vừa mua vừa bị chửi nữa, Vào Pi thì nhân viên xinh đẹp, nhiệt tình, tiếp mình như ôg hoàng lun
-Về chất lượng thì ai cũng biết, của bền tại người, xe HD mà không giữ gìn thì đi 2 năm rùi cũng vứt...

koduockhoc

Xe hơi
Em xin hỏi 1 câu là nhớt lap thì nên dùng motul hoặc shell ..bác nào có tên sản phẩm cụ thể share cho e với ah..))

mptb85

Xe tải
Em xin hỏi 1 câu là nhớt lap thì nên dùng motul hoặc shell ..bác nào có tên sản phẩm cụ thể share cho e với ah..))
Nhớt láp thấy bảo Agip gear oil là ngon nhứt, cụ làm một chai 1l về dùng dần, vừa rẻ, vừa tốt...

vkd

Xe buýt
Tất nhiên là Motul là đỉnh rồi cụ ak . Kể cả nước làm mát cũng đỉnh luôn . Cụ chơi dầu máy motul300v , dầu lap motul . nưứoc mát motul thì quá tuyệt vời

Dương Phong

Xe tải
Tất nhiên là Motul là đỉnh rồi cụ ak . Kể cả nước làm mát cũng đỉnh luôn . Cụ chơi dầu máy motul300v , dầu lap motul . nưứoc mát motul thì quá tuyệt vời
Nhưng láp motul thì lại quá mắc-->ko kinh tế,1 chai motul gear box 1l là 490k rồi,mắc gấp đôi agip =.=

bravochan

Xe buýt
Chơi dòng này thì quá đỉnh luôn rồi cụ, mỗi tội phù hợp với cụ nào có tiền. E thì trung thành với bộ đôi AGIP City và AGIP GEAR OIL.

SpeedLimit

Xe máy
Motul 300v giờ bao tiền hả các cụ?

cupheu

Xe tăng
bên Mroil thì là 430k còn chỗ khác là 380k thì phải :))

koduockhoc

Xe hơi
thanks các cụ..nhớt lap thì xem xét 2 loại nêu trên chắc đều ok..riêng dầu máy chắc em cố xài motul 300v lâu dài =))

minhpham1712

Xe hơi
Motul 300V 430K 1 chai đắt vãi xoài :D em chắc ko kham nổi
Chắc phải chuyển hướng xài motul scooter với motul htech 100 chứ chơi 300V chắc qua 1 năm tiền đổ xăng cho vợ hai cũng chả đủ vì tiêu hết lương vào Motul 300V mất rồi =))

Chỉnh sửa cuối:

bravochan

Xe buýt
Motul 300V 430K 1 chai đắt vãi xoài :D em chắc ko kham nổi
Chắc phải chuyển hướng xài motul scooter với motul htech 100 chứ chơi 300V chắc qua 1 năm tiền đổ xăng cho vợ hai cũng chả đủ vì tiêu hết lương vào Motul 300V mất rồi =))
Bên TQD có 380k cụ nhé. Cũng ko đắt so là mấy đâu cụ, vì 380k cụ đi được 4500km trong khi đó cụ chơi dầu giá rẻ chỉ chơi được 2000-3000km.

lhitvietnam

Xe máy
Xe em thì dùng loại 5W, mà loại này bên ngoài cũng không nhiều chỗ bán nên em cứ vào hãng thay loại Agrip 5W.