2830km, HN - Hội An - Kon Tum, Fiat, chuyện núi đồi thảo nguyên mây trời biển cả

ShiLan

Xe máy
Hội An,

Sáng sáng chiều chiều đi bơi

tối tối cafe

thi thoảng cuồng chân chạy lên Bà Nà

Chỉnh sửa cuối:

ShiLan

Xe máy
Chơi mãi rồi cũng đến ngày về. 7h hơn mọi người đã lục tục check out để ra tàu và máy bay. Vẫn theo thói quen dậy muộn, cả nhà Cò đón bình minh đâu đấy lúc 9h hơn. Ngồi bên bể bơi ăn sáng, đón gió sông, ngửi mùi biển, buôn chuyện với những nhà check out cuối cùng rồi gần trưa, tèn ten, mình cũng lên đường thôi.

Chiều đi từ Đà Nẵng vào Hội An, mẹ Cò trổ tài xế xịn, đường phẳng lì vắng tanh cỡ 20km mà vừa đi vừa chiên vừa tráng đâu gần tiếng mới vào tới nơi. Sau nghe kể lại từ Đà Nẵng bạn Minh nhà bác Hùng ham vui chạy lên xe đi cùng Cò trước, nhà bác Hùng xuất phát sau, 1 lúc sau thì đuổi kịp Fiat, thấy đi là lạ cà giựt cà giựt đã ngạc nhiên, vượt ngang thấy mẹ Cò lái bác suýt nhảy xuống giựt bạn Minh lôi khỏi tay lái mẹ Cò hehe.

Giờ trở ra, được ngồi bên ghế phải, nhìn biển, những hàng phi lao, cồn cát, resort, hàng rào, những ngôi nhà thấp lần lượt lùi dần. Mới là giữa tuần. Vậy là về à. Lòng cứ thấy sao sao.

Dừng ngắm lại biển Mỹ Khê. Biển xanh. Trời xanh. Bờ cây xanh. Đảo núi xanh xa xanh.

Sang bên kia sông Hàn, lòng vòng phố Đà Nẵng, nhìn cầu quay xa xa.

Rồi vợ quay sang chồng. Chồng nhìn sang vợ. (chả ai nói ra mà hiểu nhau qua đỗi haha).

- Chồng tặc lưỡi: em nghiên cứu đi, xem quanh đây có chỗ nào hay không.

- Vợ (chỉ chờ có thế, mắt sáng bừng): Buôn Ma Thuột anh ạ

- (Hăm hở) Để anh tra

- (Hơi xấu hổ, tần ngần thú thật): Nhưng hơi xa anh ạ. Hay Pleiku

- Ừ, BMT 600, Pleiku 300. Pleiku nhé.

Rồi xe nhà tớ quay cái vèo 180 độ, thay vào ra Bắc bọn chúng tớ phía Nam thẳng tiến. Rời khỏi quốc lộ 1A, hành trình đường 14 vẽ ra với bát ngát cây xanh và núi thấp. Những cây cầu, dòng sông, bản làng với tên gọi Đắk abc Đắk xyz...

Thử thách tay lái với cung đèo lò xo hơn 3km

Tây Nguyên bắt đầu hiện ra với những mảng màu đất đỏ

Núi thấp rất gần mà mây xà hết đỉnh

Những mảng màu xanh của tầng lớp núi

Đi từ Đà Nẵng hơn 2h. Khoảng 4h vượt đèo lò xo. Đường vắng quanh co, xung quanh mình chỉ là mây và núi thấp lẫn trong những vệt nắng vàng cam đậm. Ráng chiều nơi núi non lại thêm màu đất đỏ tạo cảm giác hoàng hôn rất gần. Thị xã Đắk Glei gần nhất cách khoảng 30km. Có thể chỉ 30p nữa bóng tối sẽ buông xuống toàn bộ núi non mây trời. Trải nghiệm hòan toàn mới trong việc đi đường núi chiều về, nên đã thầm tính toán 1 chặng nghỉ đêm Đắk Glei.

Những cuộc điện thoại đường dài về HN chia sẻ cung đường càng khiến định hình rõ hơn hình ảnh của chính mình lúc ấy: 1 xe, 1 cung đường vắng và bạt ngàn hoàng hôn núi chuẩn bị rút lui.

5h, chạm ngõ Đắk Glei

Bỏ lại sau lưng những cung đèo ngoắc ngoắt vắng tanh và lớp lớp núi miệng chìa ra đến tận cửa xe, thị trấn hiện ra cùng làng xóm, mái nhà và đám trẻ nô đùa nơi bãi đất phẳng. Lòng thấy rộn niềm vui

isabinh

Xe điện
Nhóc thứ 2 nhà em mà được 3 tuổi là em làm phát xiên vịt lun, em đi xiên vịt 1 lần rồi nhưng toàn cắm đầu chạy nên chả biết j mấy

ShiLan

Xe máy
isabinh: úi giời ơi em nhìn chữ ký của cụ mà giật nảy người hehe

ảnh này chủ yếu bạn giai ngồi bên trái em chụp đấy. đường đèo mà tay lái tay chụp ặc

em ngồi bên cạnh làm phanh với còi :D

bao giờ nhóc thứ 2 nhà cụ được 3 tuổi, thì ới nhà em mí nhá hí hí

MussoTD

Xe buýt
Nhà bác đi vui quá. Nhà em mới đi vào đến Hội An rồi quay ra, chưa đi tiếp được. Mà sao bác thông thạo đường sá thế nhỉ? Em là chịu đấy!

ShiLan

Xe máy
Em cũng chỉ 1 cái điện thoại vào mạng và 1 quyển bản đồ giao thông đường bộ thôi cụ ợ. Thế nên lúc chạng vạng cũng ko rõ khi nào trời tối, trước mắt là đoạn đường thế nào. Cứ vừa đi vừa tính vậy.

Cung bậc cảm xúc cũng nhiều hihi

ShiLan

Xe máy
Và từ đây Tây Nguyên mở toang trước mắt

ShiLan

Xe máy
Dân cư, làng xóm, sông nước, những mảng màu đất đỏ rực

Và những con đường vồng lên tít tắp mời gọi chân đi

Bóng dáng xe chở gỗ khắp nơi

Đến Plei Kần lúc 6h chiều. Phố núi chiều mùa hè 6h trời vẫn còn sáng rõ

Lượn 1 vòng định hình phố xá

Ăn tối xong và kế hoạch đi thẳng Kon tum thay đổi, quyết định ngủ lại, chuẩn bị cho ngày mai đi thăm cột mốc Đông Dương, nơi 1 con gà gáy cả 3 nước nghe thấy

Con_Ra_Ga_Vao

Xe tăng
Lâu lắm mới thấy mợ vung keyboard viết tiếp nhỉ. Em bồ kết quả ảnh này nhất đấy

ShiLan

Xe máy
Máy em cùi, ko lột tả hết được 3 khúc cua vồng liên tục của đường. Nhìn mà ôi thôi chỉ muốn phóng ga đi mãi.

CIB

Xe điện
Gia đình cụ thật tuyệt. Em đang mơ về chuyến đi như nhà cụ đới, mời cụ (b)

ShiLan

Xe máy
Cảm ơn vodka của các cụ nhiều nhiều

Cụ tranhainam: ớ nhà em đỗ là rón rén dưới chân dốc mà đỗ, cấm có trèo lên đỉnh bao giờ
===============================================================

Buổi sáng, phố núi lẫn trong mây. Núi thật thấp nên mây cũng thật gần

Chúng tớ đi thăm cửa khẩu Bờ Y

Thăm cột mốc Đông dương. Lối nhỏ phía trước là đường dẫn vào cột mốc

Và tạm biệt Plei Kần, chúng tớ thẳng tiến Kon Tum

ShiLan

Xe máy
Nếu như có 1 buổi sáng, bạn tỉnh dậy và thấy xung quanh mình bồng bềnh là mây. Dường như mây của cả dương gian này đều được gom lại thả bồng bềnh về đây. Trôi lơ lửng trên đầu bạn. Dưới rất thấp nền trời xanh ngắt trên đầu. Thì có nhẽ, ấy chính là bạn đang ở Tây Nguyên.

Và nếu bạn đang ở trong 1 chiếc xe nhỏ, phải trái trước sau là lốc nhốc những người thân mến nhất, phía trước con đường tít tắp cong vồng, thì bạn có như tôi, hát ca lên, lắc lư và nhấn ga đi tiếp mãi

Ồ trời Tây Nguyên xanh
Hồ trong nước xanh
Trường Sơn xa xanh
Ngút ngàn cây xanh

Những con đường đất đỏ
Chạy vòng trên cao nguyên

Những năm dài
thương
nhớ

Đời người, đôi khi là tập hợp những khoảng khắc thần tiên như thế

namcuifTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Trẻ con cho đi từ sớm cũng quen ngay. Nhà em với 2 thằng nhóc, 9 tuổi với 2 tuổi rưỡi, cũng làm một chuyến gần 3000 km tháng 7 vừa rồi, lên xe bọn nhóc cứ chí chóe với nhau, vui ra phết

longphamhoai

Xe tăng
Văn của mợ hay, ảnh chụp cũng đẹp.... nghe văn hay và cảnh đẹp thì ai cũng mê. Chúc mừng gia đình Cụ-mợ (chim-chóc) có chuyên đi đáng nhớ, thật hạnh phúc. Mợ dành thời gian chia sẻ trải nghiệm nhanh lên nhé.

o to be

Xe máy
mợ không pót tiếp đi à, đang hay quá

ShiLan

Xe máy
Cụ namcuif vừa đi 3000km về là đi đâu đới, kể cho bọn em hóng với
Bọn trẻ con nhà em cũng cứ lên xe là chí chóe chơi với nhau rồi chia chác ăn uống hoặc là lăn ra ngủ, mình hóng chuyện chúng nó cũng buồn cười :D
Cảm ơn lời động viên, lời chúc của các cụ. Em túc tiệp ạ

========================

Tây Nguyên, 2 bên đường đi là những rừng cao su bạt ngàn. Cò và Sẻ thơ thẩn vào chơi cả tiếng đồng hồ. Các bạn ấy ngồi ngó những giọt cao su rơi xuống bát hứng mủ. Thi nhau đếm từng giọt. Cò đã biết thêm 1 loại nguyên liệu mới. Và biết rằng phải qua rất nhiều quá trình để từ nguyên liệu thô nhất trở thành sản phẩm dùng được. Đặc biệt dễ nhớ khi nhìn mủ cao su trắng loãng lại cho ra thành phẩm là cái lốp ô tô đen xì của bố.

Hội chứng cao su đến mấy tuần sau, khi trên đường cứ thấy chỗ nào nhiều cây Sẻ lại hét ầm lên: nhìn kìa, cây cao su mẹ ơi

Chỉnh sửa cuối: