2830km, HN - Hội An - Kon Tum, Fiat, chuyện núi đồi thảo nguyên mây trời biển cả

tungson01

Xe đạp
Gia đình kiểu mẫu,thật hạnh phúc.Nhưng cụ chủ nghiện thuốc lá nặng lắm rồi,em nhìn thấy rồi nhé

ShiLan

Xe máy
Tây Nguyên, mơ về tiếng cồng chiêng cao vút bay lên từ những dãy núi thấp thoáng, mơ em gái "da nâu mắt sáng vóc dáng hiền hòa", mơ ly cafe sóng sánh nghiêng vẽ cả hương mây trời chao đảo...

Không nhiều thời gian để ở sâu Tây Nguyên, nhưng những gì đặc trưng Tây Nguyên cũng vẫn luôn hiện diện đâu đây

1 hàng ăn ở Kon Tum. Bố Cò gặp bác Điền, bạn bố. Bác nói bố Cò là người đầu tiên đến Kon Tum thăm bác. Ăn trưa xong bác phải đi Pleiku ngay để thu mua cao su vì kế hoạch công ty là đi từ sáng nay rồi. Trước khi đi còn tặng bố Cò mấy gói A ma kông hị hị

Cafe Eva. Ngắm 1 không gian Tây Nguyên thu nhỏ với những chiếc đệm vải thô nhiều màu. Uống thứ cafe đậm đặc 4k/côc (hình như thế), vào wireless, update status và nhìn bọn trẻ con chạy nhắng lên sờ mó mọi thứ

Cảm ơn Kon Tum đã cho chúng tôi 1 chiều bình yên như thế

wine

Xe tăng
Ôi cafe Eva, những tưởng năm kia có 1 vụ cháy quán cafe ở Kontum là Eva, nhưng hóa ra không phải, ngày trước làm trong Kontum, ngày nào em cũng ra đó nhâm nhi. Gia đình có chuyến đi tuyệt quá đấy ạ.

ShiLan

Xe máy

Tạm biệt góc nhỏ Eva xanh yên bình, chúng tớ lại lên đường. Chinh phục những con đường đất đỏ

Chúng tớ vào 1 bản nhỏ bên đường chơi

Cò Sẻ chạy ra ngó, cái nhà gì mà to thế. Rồi hứng lên kéo cờ chí choét

Đi qua mấy ngôi nhà trong bản, mẹ bảo Cò Sẻ chia kẹo cho các bạn. Vì không có thời gian nhiều để làm quen, nên Sẻ chưa quen các bạn lắm. Khi về xem lại ảnh này, Sẻ bảo mẹ: mẹ ơi con sợ bà này. Chắc nhìn bạn ngồi bệt dưới đất chơi, mặt mũi nhiều đất, bụi, nên Sẻ tưởng là bà cụ già.

Rồi Sẻ lại hỏi tiếp: mẹ ơi thế chị này đi chân đất à, cả bạn này nữa
Mẹ:có thể các bạn ấy không đủ tiền mua dép, hoặc dép đã đứt rồi mà chưa mua lại được
Cò: ơ, sao không bán kẹo của con cho í, mà mua dép

Cò ơi lần sau thì nhớ mang cho kẹo các bạn nhiều nhiều thì mới đủ tiền đổi dép nhá. Lần sau bố mẹ cũng sẽ cố gắng dành nhiều thời gian hơn, để Cò Sẻ từ từ chơi và làm quen với các bạn, biết về cuộc sống của các bạn, và biết đấy là những em bé trạc tuổi mình, chứ không phải bà cụ già

Bên cầu treo Konklor

"Em bé Tây Nguyên" dãi nắng dầm sương tóc tai bay ngược giữa con đường đất đỏ hihi

Nhà thờ gỗ Kon tum

Và những mái nhà rông thấp thoáng

Lòng tràn đầy tơ vương mảnh đất cao nguyên xinh đẹp, chúng tớ đã phải đấu tranh mãi giữa đi tiếp hay về. Nhấn ga thêm là Pleiku, Buôn Ma Thuột, rồi vắt 1 tí là lên Đà Lạt, xuống Mũi Né, nhảy vào Sài Gòn.

Đi hay về đi hay về đi hay về.

Cuối cùng chúng tớ, giang hồ ta chỉ giang hồ vặt, một tiếng cơm sôi cũng nhớ nhà. Thực ra nhà thì không nhớ lắm đâu, vì em Fiat thân yêu đã cõng cả nhà trên lưng rồi (à sau chuyến đi này, bạn giai tớ bỗng nảy sinh tình cảm khá nồng thắm với em í: bảo gái hơi xấu tí mà chịu khó, còng cõng phục vụ anh, anh thương). Nhưng tính toán 1 hồi thì chúng tớ thấy quay về là hợp lý nhất.

Hẹn 1 cung Tây Nguyên nữa vào dịp sớm nhất có thể.

(Hẹn chưa chót đầu môi, bạn giai tớ quay xe phóng 1 mạch từ Kon Tum về Huế. Để rồi sáng hôm sau lại đổ rầm cái lòng tương tư với Huế. Ôi xự Huệ mộng mơ)

rfs

Xe điện
Nhà cụ Vịt có chuyến đi hay quá. Chúc mừng nhá, vừa mới gặp cả nhà hôm rồi off Thành Nam.

Khi nào có chuyến đi khác ới đi cùng nhá. Thanks!

ShiLan

Xe máy
Buổi sáng đi lòng vòng ở Huế. Chúng tớ len vào những con đường nhỏ đặc trưng xứ Huế. Đường bé, không có vỉa hè, nhà nào cũng có cổng và tường rào thấp. Những giàn hoa xanh mướt leo ngả ngớn lối đi. Các bà các cô ngồi quanh hiên buổi sớm dọn dẹp lặt vặt hay buôn chuyện cùng nhau. Đường tĩnh lặng. Vài hàng quán bé. Ẩn mình và không khoa trương. Loanh quoanh rẽ loanh quoanh chui phố, thi thoảng lại song hành cùng 1 góc tường thành cũ. Đôi khi bỏ quên.

Ghé Đại Nội cho Cò và Sẻ biết nơi vua, hoàng hậu, công chúa, ... sinh sống và thiết triều. Cò không thể nghĩ rằng lại có 1 cái cung điện mà xấu đến thế hihi, vì thi thoảng bạn ấy cũng tự phong mình là hoàng tử, bố là vua, mẹ là hoàng hậu, và Sẻ thì suốt ngày làm công chúa hồng trong disney. Ờ hóa ra nhà của vua, đôi khi cũng không đẹp bằng nhà mình bây giờ nhỉ. Nhưng mà nhiều cái hay.

(đang đi thì gặp chàng hoàng tử với công chúa tí hon nào kia hihi)

Lần này chúng tớ chơi Huế chỉ có thế, rồi bạn giai tớ quay tít thò lò tay lái, chúng tớ đi 1 mạch về nhà. Ánh sáng, hoàng hôn và bóng tối làm bạn đồng hành

Cuối đường Pháp Vân khi cổng Hà Nội mở ra không thể chối cãi, ngoái lại đằng sau con đường lùi tít sau cửa kính, tớ đã thấy cuồng chân.

Hẹn gặp lại nhé những cung đường

ShiLan

Xe máy
Kết thúc topic mây trời, em ké thêm 1 post cho ngày sinh nhật bạn Cò nhà em

Sinh nhật Cò 5 tuổi, ông bà ngoại lên chơi. Cả nhà được dịp tụ tập.

Trước ngày sinh nhật, Cò và Nhím bò lê ra tô cánh bướm và dơi để chuẩn bị cho trò chơi dơi bắt bướm. Đến tận tối khuya hơn 11h vẫn chưa xong. Các bạn ấy vừa tô vừa nói: hôm nay mà 1 ngày vất vả, để chuẩn bị cho ngày mai đi chơi mẹ nhỉ. Con thích tô lắm mẹ ạ. Con sẽ thức thâu đêm luôn :-*.

Mở màn của ngày vui chơi tưng bừng hôm sau là các bạn ấy được vẽ mặt. Cò và Nhím đã chọn sẵn mặt người nhện và bướm rồi nên các bạn ấy xung phong vẽ đầu tiên. Sau đó mẹ phải vẽ rồi mới dụ được Sẻ vẽ cùng. Chuối thì chỉ cho vẽ rồng lên cánh tay mà thôi

Mở màn và trong lúc chờ những người khác vẽ thì các bạn ấy ra chơi đi trên đu

Chuối và Sẻ thi nhau thả lá khô xuống suối

Rồi chơi trò dơi bắt bướm. Đây là trò chơi ở lớp FasTracKids của Cò. Bướm sẽ đứng trên, chạy theo đường zíc zắc, dơi ở dưới, có nhiệm vụ chạy đuổi theo bắt bướm. Từ tối qua Cò đã xung phong tô màu cho con dơi của chính mình. Tuyền 1 tông đen ngả dần qua xám. Cò, đương nhiên nhận vai trò dơi. Chuối, Nhím, Sẻ đều là bướm.

Nhưng lạ 1 cái là bướm trốn kẻ săn lùng mà chả chịu chạy zíc zắc gì cả, dơi lại càng lạ hơn chả chịu bắt bướm, cứ nhắng lên chạy đua cùng

Có bạn bướm nhỏ còn luôn luôn chạy quá đà, vượt tổ đích cả km, chạy thẳng tuốt về đám mía xa tít mù khơi. Rồi quay lại thấy đồng bọn ở tít thịt *** bên dưới, cười đắc chí ngỏng cổ báo về con thắng rồi mẹ ạ

Lại có bạn bướm xanh thi thoảng lại bỏ đàn, đi thơ thẩn, thi thoảng nhìn về các bạn cười rít lên

Chạy hết đoạn đường đua quy định thì các bạn ấy lăn ra cười vì ai cũng về đích hết, ai cũng sung sướng niềm vui chiến thắng. Ôi 1 cuộc chiến thắng hỗn loạn luật

Rồi cũng có nước mắt và hờn giận. Khi bạn bướm nhỏ đề ra luật chơi mà chả ai nghe theo. Bạn í ngồi gục mặt xuống cỏ rất chi làm người ta bối rối. Cả đám lại xúm vào nựng hỏi bạn í bây giờ chơi lại theo luật bạn í đề ra, không biết bạn có cho cả đám cái hân hạnh được nghe bạn í miêu tả lại bằng cái lối kể đầy đủ thân bài kết luận cả tiếng đồng hồ của bạn í không

Lộn xộn thế nào mà may quá bạn í nhảy vèo sang đồng í chơi nhảy bao tải khi thấy đống bao màu sắc bác Trang mang ra. Ôi cái trò này các bạn í cũng chơi quá ư là hăng say luôn.

Các bạn í còn phát minh thêm ra trò truy tìm kẻ trộm nữa chứ. Truy tìm kiểu gì mà cả kẻ trộm lẫn siêu nhân đều cười ầm ầm và nhảy tưng tưng

Rồi chơi trò bập bênh nữa. Trò này Chuối và Sẻ khoái nhất. Chơi say mê bao nhiêu là lâu

Đổi trò các bạn ấy lại leo lên nhà rông
ngồi làm dáng thế này này

Xong rồi đi xem hoạt hình quay tay và lồng tiếng trực tiếp hihi

Cuối buổi mẹ hỏi các bạn ấy là chơi có vui không, thì cả 4 cái miệng đều đồng thanh vui lắm ạ thích lắm ạ

Bonus thêm cái ảnh gia đình có trẻ con 5 tuổi. Ồi, 5 tuổi là người ta lớn lắm rồi, chững chạc đàng hoàng tiếp chuyện bố lắm rồi, ai như Sẻ vừa nói chuyện vừa bày trò làm nũng

Hihi, ra về, người 5 tuổi chững chạc đường hoàng ấy bảo mẹ: Mẹ ơi sang năm mẹ lại tổ chức sinh nhật cho con ở chỗ này (tức là chơi những trò này) nhé

Và chúng mình cùng nói: Happy birthday to Cò, nhỉ

Chum

Xe tải
Chuẩn quá, điểm 10 cho chất lượng! Gia đình văn hóa! Fiat muôn năm!

Fiatvuong

Xe tải
Để em làm cái đơn bá cáo bác Đầu Trọc tặng bằng khen gia đình Fiat văn hóa!

ninhcd

Xe tăng
E add lại mai có time đọc típ, Vốt cho Nhà Cụ Vịt, phê quá cụ ơi

abc_cad

Xe tăng
Nhà mợ có chuyến đi thú vị ghê. Chúc mừng nhà mợ.

ShiLan

Xe máy
Về nhà được vài bữa, em lại cuồng chân đi.

Vừa xuống biển rồi, giờ em thèm lên rừng. Giá ước có mái nhà gianh với 1 con trâu 2 con gà 3 con lợn bản với mấy cô vợ mèo thì thú, nhỉ

ShiLan

Xe máy
Ước vậy thì chẳng lẽ gì em ko đi ăn cái Tết độc lập người Mèo

Ngày Tết, thường chỉ nhộn nhịp trong 1 phiên. Nhưng phiên này lại kéo dài từ chiều tối hôm trước rồi vắt cả sang hôm sau.

Những bước chân rộn rịp hội

"Em mặc áo dài, gội đầu bồ kết, mềm lưỡi nhả vài lời đoan trang là thành tiểu thư..." Câu ca của thiếu nữ Bắc điêu ngoa trộn tí ti xảo trá, nếu gia giảm chút hương vị cũng sẽ thành đặc trưng của thiếu nữ, bất kể vùng miền. Ấy là bởi, đời con gái, xoay quanh gương lược.

Những nếp váy tinh tươm còn như cứng dấu hồ chàm có nhẽ đã khẽ động cựa từ những góc rương hòm thầm kín sâu xa nhất từ bảo bao ngày trước, chờ sáng nay nở bung giũ nắng hớn hở xòe trước mỗi mái hiên nhà. Rồi dập dìu từ muôn ngả đường chấp chới tụ về chợ hội.

Màu sắc, theo chân các cô gái Thái, Mèo, Lào cũng hớn hở phô phang cái bản ngã của mình hơn bao giờ hết. Đỏ, xanh, vàng, hồng, trắng cứ rừng rực phô mình.

Đi giữa váy xống tung xòe mới tinh tươm, lòng ta cũng như nô nức hội

ta cũng lang thang nhìn ngó hàng hóa tí ti

nhấc lên đặt xuống ướm ướm thử thử

ta ngồi đây mơ về 1 bầy vợ con màu sắc kề bên

ta gặp 1 chiến hữu chắc có lẽ đã nốc rượu hết của cả cái bản Lóng Sập này, cứ tay bắt mặt mừng ôm riết lấy ta mừng mừng tủi tủi

rồi ta ngó ngó xem xem chỉ chỉ trỏ trỏ 1 đám bắt vợ

ta thầm ước giá mà úm ba la ta hóa chàng trai kia, buộc đai khoác áo bước những bước thanh xuân tìm kiếm nghênh ngang lùng sục chọn lựa rồi cầm tay kéo áo lôi đi bất cứ 1 bóng áo hồng nào mà ta ưng mắt. ta sẽ như thể ngựa hoang trên đồi. ta sẽ chiếm hữu và chung tình và sinh con đẻ cái và truyền lại những giống nòi hoang dại. để rồi con gái ta lại lúi húi hòm xiểng váy xống tím tím hồng hồng mỗi ngày hội đến. con trai ta lại tìm kiếm nghênh ngang.

ôi cái bụng người Kinh sao bây giờ nhiều luật lệ quá thể linh tinh trói buộc

anh cu chàng liếc thấy 1 em gái, xông vào cầm tay lôi đi

em gái dùng dằng giẫy ra, hẳn là thấy ko ưng cái bụng

theo tập tục, cu chàng phải bỏ để em chạy thoát. những bước chân con gái chạy ngượng ngùng

ta rời chợ, lòng lơn tơn niềm vui tết

Fiatvuong

Xe tải
Nhà cụ Vịt cho kể tiếp câu chuyện này đê.

ShiLan

Xe máy
Nhà em đang mơ tiếp chuyến Lũng Cú mùa lúa chín, nên phải đi bơm hơi con Fiat này tí, ước gì thổi phù phát lắp được cho nó thêm cái cầu nữa, thì nẻo đường nảo 3 nước Đông Dương cũng chấp tất khè khè.

Chờ tị tối nay em viết hầu các cụ ná

ShiLan

Xe máy
Sáng nay Hà Nội mùa thu,

Tớ đi ngang qua gánh hàng cốm rong nhặt mấy hạt cốm giữa thúng hàng giắt lá sen và rơm xanh, nhịp bước chân đi ngân nga câu hát: "Mùa cốm xanh về thơm bàn tay nhỏ, cốm xưa vỉa hè thơm bước chân qua"

Tối nay về nhìn folder ảnh Mộc Châu, lòng dạ chân tay đầu tóc tớ ngân nga câu nhạc về 1 mùa nướng thơm tho giữa thung lũng đầy hoa trái

Cò với Nhím cứ xoắn tít hết cả lên để chăm lo cho cái bếp lửa cùng bầy đàn cá suối cơm lam của các bạn ấy. Các bạn ấy kều bếp thoáng ra, châm củi đưa vào, lật giở cá mú. Chăm chú và điệu nghệ

Rồi chúng tớ ngồi thưởng thức bữa tiệc nướng giữa thung lũng thơm ngát như thế này này

Quanh quanh là núi bốn bề. Mà là đỉnh núi mây mờ che khuất nhé. Vì thung lũng lưng chừng núi mà. Ngay sau lưng tớ là dòng thác chảy rầm rầm còn trước sau phải trái là suối róc róc, tóc tách

Rừng đào mận bạt ngàn trải đến chân núi

Và thưa thớt đây đó cây trái mọc dại. Sẻ hứng chí quyết tâm cao độ để hái được quả na mọc thấp này

Ngồi Hà Nội, lòng tớ lại mơ, về 1 thung lũng tươi xanh bạt ngàn cây trái...

ShiLan

Xe máy
Chúng tớ vào bản chơi. Bản nằm tách biệt bên đường qua 1 con suối thấp, rải suốt theo 1 nửa mặt núi. Đường vào bản đẹp lắm, cứ suối suối mây mây cây lá cỏ hoa xanh rập rờn

Chúng tớ chạy tớn lên từ nhà này sang nhà khác

Và lạ lùng quá thể trước 1 bầy lợn ủn ỉn da đen bé hơn cả con gà trống bên cạnh. Lại còn dũi *** ăn cỏ tranh với gà nữa chứ hihi

Rồi chúng tớ xin phép vào 1 nhà chơi

1 gian bếp ấm cúng. Không đun nấu gì mà ấm khói. Nắng xiên nhẹ qua vách. Dãy thịt xiên hun khói treo lủng lẳng vàng ruôm. Vài quả bí ngô tròn tẹt nằm xanh vàng lốm đốm bếp. Dăm chiếc ghế thấp tãi mời gọi.

Vậy ra những bạn gái váy xòe sống trong những ngôi bản làng như thế. Chúng tớ rời bản mà lòng hồ hởi quá chừng.

Hẹn gặp lại nhé những mái nhà gỗ dốc đẹp xinh