2830km, HN - Hội An - Kon Tum, Fiat, chuyện núi đồi thảo nguyên mây trời biển cả

NewCyberCafe

Xe tải
Văn lãng mạn. Mẫu nhí nhảnh. Album ảnh đẹp. Vodka một cái!
Nhà em cũng mong muốn có những chuyến rong ruổi tự do như nhà mợ.
Mợ có thể chia sẻ cho anh em chút kinh nghiệm, những điểm hài lòng, hoặc băn khoăn mắc mớ... về bố trí thời gian, chọn nơi nghỉ, ăn uống, thưởng thức đặc sản, thắng cảnh vùng miền nơi phi đội của mợ đã lướt qua thì tốt.
Giời hè nóng, nhìn nước ảnh xanh biếc chỉ muốn phi ngay ra khỏi phố xá. Em dự là nhà mợ dùng ống 18-135 trên D90, phỏng?

Ducwagon

Xe tăng
Hay quá, em vuốt cụ roài đấy, tiếp đi cụ... những chuyến đi mơ ước với nhiều người ---

ShiLan

Xe máy
Ôi vào uống vodka của các cụ các mợ em say bét nhè chè thiu rồi hihi, cảm ơn các cụ các mợ ná ná :D

Về thời gian đi lại, em thấy cũng tùy thói quen sinh hoạt từng nhà. Có nhà dậy được sớm, có nhà lại ngủ muộn. Có nhà lái được dài, nhà chạy 1 lúc lại nghỉ. Nhà em thì theo tinh thần: vui lên đi ngày mai có là cái gì, hihi nên cũng tùy hứng lắm.

VD với nhà em, bạn lái chính mà không phải giờ làm việc thì bình minh của bạn ấy sớm cũng phải 8h, ăn sáng, chơi bời các kiểu tại địa điểm ấy túc tắc 9, 10h nhà em mới lên đường. Thủ sẵn ít đồ ăn trưa nhẹ trên xe, tiện thì ăn chạy tiếp, hoặc thấy tầm trưa đi qua khu vực nào có hàng quán OK thì ghé vào ăn. Vừa chạy vừa chơi, chỗ nào đẹp ghé vào, rất chi là tùy hứng. Tối chỗ nào đẹp thì nghỉ sớm, đi dạo mát loanh quoanh, chỗ nào ko vừa ý thì đi tiếp, từ 5,6h tối đến 10,11h tối cũng đi được vài trăm km, chả thiếu chỗ hợp lý cho ta nghỉ các cụ nhỉ.

Về địa điểm, thì với tinh thần vui lên đi, địa điểm đâu có là cái gì :D nên nhà em cũng đi tùy hứng lắm. List các bãi biển đoạn từ HN - Đà Nẵng thì cứ 60-100km lại có 1 bãi, cứ la cà la cà, trăng lên thì ngủ trăng xuống thì dậy thôi. Mất điện thì khách sạn nào cũng có mát phát, ngủ 1 đêm thì cứ phòng ks mới, nhìn sạch sẽ là OK, mà biển thì khách sạn đầy rẫy ra nên nhà em cũng chả book biếc trước gì.

Đêm đầu tiên, nhà em chạy từ chiều ở HN vào, ngủ Cửa Lò. Phòng 300k cạnh biển, sạch sẽ thoải mái. Sáng bơi lội tí ti rồi lên xe.

Trưa đó em ăn ở Quảng Bình, có cái hàng gì mà em đi công tác vào hay ăn mà chả nhớ tên, cũng ngon bổ rẻ. Quảng Bình có cái thú chiều chiều ngồi bên đường bãi biển, dân cả thành phố đổ ra ngồi uống bia tán chuyện vui phết. Đông vui mà ko nhộm nhoạm. Ăn ngao nướng mỡ hành với trăm thứ bà rằn gì gì hàng rong đi qua nữa ấy. Bánh gì mà có 500-1000/ cái hihi. Lần đi cả đi lẫn về đều qua QB, QT buổi trưa lại vừa nghỉ ở 1 tỉnh bên cạnh nên nhà em ko dừng lại. Hẹn 1 lần nào đó lại tang tình với biển chiều QB.

Chiều tiếp, em định à ơi với em Lăng cô, kế hoạch là sáng chạy loanh quoanh đèo Hải Vân ngắm trời mây với mấy cái eo biển cong tớn nhìn chỉ muốn ích xì y zét. Mà bạn lái chính bảo lê tê phê sao mát ga qua phi thẳng vào Đà nẵng mới chết người hihi.

4 ngày sau nhà em nghỉ ngơi ở Cửa Đại. Ở Cửa Đại, bọn em ở River Beach Resort. Chỗ này thì có book trước. Đây coi như chặng nghỉ ngơi trọng điểm của toàn chuyến đi. Vài ngày trước và vài ngay sau sẽ là hành trình đi khám phá thì sẽ ko mệt và ko tẻ nhạt. Bọn em book theo đoàn công ty, giá 700/phòng. Chỗ này thì cứ ăn ngủ bơi bơi ngủ ăn và khám phá những vùng đệm xung quanh: núi non sông biển, Hội An, Bà Nà, Cù Lao Chàm... Ăn trong resort thì tiện, ăn các nhà hàng cạnh biển thì đồ tươi hơn. Chục cái nhà hàng to đùng cạnh biển, năm nào nhà em cũng oánh chén linh tinh thấy cũng tươi ngon... thế thế cả hihi :D

Túc tiệp sau của hành trình là những bài post tiếp của bọn em ạ.

echkep

Xe tải
Nhà cháu vuốt rồi nhé :) :-*

echkep

Xe tải
Ô hay sao cụ lại phải rửa bát? Nhà cháu ở nhà ko phải làm gì hết,chỉ có 2 việc cỏn con thôi: lau nhà với giặt quần áo 8-}

ShiLan

Xe máy
uống vodka say túy lúy giờ nhà em mới bò dậy được hihi

cụ NewCyber: cụ hỏi câu nào... dễ hơn tí được không, em low tech lắm hihi, máy thì D90, còn ống thì lúc chụp cảnh nghe phong phanh bạn lái chính bảo ống kit, còn lúc chụp bọn trẻ con là ống 85. Em nghe nhõn thế ko biết có 85 ích xì y zét gì nữa. Cái ống ngắn tụt thụt lụt chả kéo ra xoay vào gì được í.

============================================================

Chiều về đến Cửa Đại. Và lại dập dềnh dập dềnh.

một lần gặp trên phố biển
một lần như đã nên quen
mà rồi nào ai có hẹn
mà sao anh đến thăm em...

đường về nhà em phố biển.........

khi mà người ta chả kiếm được thêm 1 ai yêu mình. khi mà người ta không thể thay đổi bạn hành trình. và thậm chí người ta không thể thay đổi chính hành trình. thì người ta phải tìm cách làm cho mới hành trình. bằng cách thay đổi những cung đường mới. những phương tiện mới. 1 không gian mới. 1 hình ảnh mới.

vậy nên năm nào năm nào cũng gặp nhau trên biển Cửa Đại này, nhưng người ta cứ ngầy ngật như mới bước vào hẹn hò. lần này người ta làm em gái đang lúng liếng chờ yêu

(Mà sao anh hổng đến thăm em... Hay là từ lâu anh đã ...ngủ say vì xem uôn cúp ồi
)

Chỉnh sửa cuối:

ShiLan

Xe máy
cụ echkep: cụ giống bạn giai em nhờ, bạn giai em ở nhà cũng chỉ làm nhõn 2 việc í hihi

Con_Ra_Ga_Vao

Xe tăng
Đã có Cò, Sẻ em dự là sau đợt đi Cửa Đại về nhà mợ sẽ có Chích bông và năm sau sẽ có thớt 4830km rồi trở về sẽ có thêm Sáo sậu :)) Chúc mừng Vịt & Gấu trở về HN an toàn =D>

Chỉnh sửa cuối:

Ken09

Xe tải
Đã có Cò, Sẻ em dự là sau đợt đi Cửa Đại về nhà mợ sẽ có Chích bông và năm sau sẽ có thớt 4830km rồi trở về sẽ có thêm Sáo sậu :)) Chúc mừng Vịt & Gấu trở về HN an toàn =D>
Chích bông rồi đến Chào mào mới sang Sáo sậu chứ cụ =D>.
Bài của mợ hay, đọc xong thấy tay muốn ôm vô lăng chân muốn nhấn ga quá đi mất. Vodka mợ nhé (b)(b)(b)

ptd74

Xe tải
Ơ , chưa thấy KonTum mây xanh dưới chân :)

ShiLan

Xe máy
Đi chơi với em có khi là ngồi cả giờ trên biển nhìn 3 bạn đồng hành chí chóe nhau, ném cát, bắn súng thả diều. Mẫu hơi cá nhân 1 tí nhưng em muốn chia sẻ những khoảnh khắc ấy trong hành trình của mình với mọi người, chứ ko chỉ là việc chinh phục những con đường, cột mốc với ngắm hoa lá cỏ cây hihi. Những thú vui tủn mủn rất chi là đờn bà của bọn em thôi. Gấu nhà các cụ có đòi bớt đi vài trăm km, nghỉ thêm 1,2 bữa bên sông bên biển, thì các cụ cũng lưu ý xem chiều tí có hay hơn không ná.

Giờ em lại túc tiệp ở Cửa Đại thêm vài post nữa hì hì

=============================

Hành trình, có khi là những dải đường ngút ngàn cong lên vồng xuống, có khi lại là những phút giây nằm dài trên biển, ngó trời xanh mấy trắng, nắng xáp mặt và 3 bạn đồng hành chí chóe cạnh bên

Là lúc mặc cho bạn bé nhất cái váy màu xanh, nhìn bạn í xị má nhặt từng vảy ốc bé tí ti rồi bảo: Sẹ nhặt được bao nhiêu là TÔM này, rồi đổ cát từ vỏ "TÔM" xuống biển

hay khi bạn í chạy dưới nước, gió thổi tốc váy lên cứ như cô Ma di môn dô mũi tẹt trán dồ hihi

hay khi bạn í mặc bikini hồng cong tớn mông tẹt chạy nhắng lên trên cát

tommykp

Xe buýt
hay quá, chủ thớt cho biết tuyến đường chi tiết hơn 1 chút được ko? e cũng đang định đi một chuyến.

hay quá, chủ thớt cho biết tuyến đường chi tiết hơn 1 chút được ko? e cũng đang định đi một chuyến.
Em hóng hớt được là dư này:

-Hà Nội - Nam Định - Ninh Bình - Cửa Lò
-Cửa Lò - Đà Nẵng

-Đà Nẵng, Cửa Đại, Hội An, Bà Nà, Sơn Trà và loanh quanh

-Đà Nẵng - Pleikần (Quốc lộ 14B, đường Trường Sơn)
-Pleikần - Kontum
-Kontum - Huế
-Huế - Nam Định
-Nam Định - Hà Nội

Chỉnh sửa cuối:

KenBlock1102

Xe tăng
Cái kiểu hành văn nghe cuốn hút quá.nghe cứ như trẻ con nói chuyện ý. Lâu lắm mới có bài hay thế này.

Rồi khi các nhọc nhà em lớn như các nhóc nhà cụ, để không phải lo chuyện cháo sữa, ngủ nghỉ nữa, em sẽ làm 1 chuyến như cụ...đầy ngẫu hứng., chao ôi.,.,.,

Rồi khi các nhọc nhà em lớn như các nhóc nhà cụ, để không phải lo chuyện cháo sữa, ngủ nghỉ nữa, em sẽ làm 1 chuyến như cụ...đầy ngẫu hứng., chao ôi.,.,.,
Bắt đầu từ 1 tháng tuổi, 2 cái đứa ở trên đã lang thang với bọn em rồi, tất nhiên là loanh quanh 1-200km. Đi được cụ ạ.

ShiLan

Xe máy
Cụ CRGV với cụ Ken: có sức mà làm cái xe 8 chỗ ngồi chật trẻ con rồi cứ thế mà hát khúc tiếu ngạo giang hồ cũng thú các cụ nhỉ, đi đến đâu ịch 4 chai bia làm gôn cho bố con chúng chia phe phái oánh nhau, mình ngồi thổi sáo uống pepsi hí hí

==================================================

Chưa có đủ đội chia phe đá bóng thì chúng em oánh tay bo (à có súng thì gọi là súng bo hay gì nhỉ, em low tech gọi bừa hì hì)

Biết không, trong 1 cuộc nói chuyện nào đó, đang mơ màng kể: Cò abc, Cò xyz, trò chơi yêu thích nhất của Cò là patanh. Cò giật phắt lại phản đối: không, trò chơi yêu thích nhất của con là đánh nhau

Ờ, đi chơi thì phải chơi trò yêu thích. Trò yêu thích nhất thì đương nhiên không thể bỏ qua. Mà ra biển thì thủy chiến là lẽ đương nhiên nữa.

Nên trên biển mới xuất hiện 2 chiến binh, cầm tay nhau đi như này này. Ngầu chưa

Chiến binh cam nóng lòng đi tiếp đạn, chạy nhoằng phát ra biển, chiến binh hồng chạy nhắng cả lên đuổi theo

Hehe, đạn dược đây rồi, mênh mông

(Cái này mà là đạn sao ta??)

Aha, súng anh đã lên nòng

Bắt đầu dàn binh, èn en

vietran

Xe ba gác
Nhà mợ là nhất đới.
Chứ cháu thấy ít nhà được như nhà mợ.
Đi với thiên nhiên tự do mà xách theo cái chuồng gà rồi chui vào đới thì còn gì nữa.

Lio

Xe đạp
Oái oài oai! hay quá. Vodka cho lòng dũng cảm và tinh thần ham chơi của nhà cụ Vịt.