[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

LaziCat

Xe lăn
Cả tuần nay tự nhiên bà xã nổi hứng dọn nhà.
Bao nhiêu đồ của em có nguy cơ bị vứt sạch, cũng bao nhiêu đồ khác tự nhiên chẳng thấy đâu.
Không thành thói quen, nhưng những thứ em hay dùng thường để những chỗ tiện, dễ tìm. Nhưng bị xe dịch là lúc cần không thấy chỉ còn cách chạy đi mua. Ở trong HN bây giờ cũng tiện, lười mới phải dắt 2B ra, còn không cứ lững thững cũng chỉ mất hơn chục phút một chút nên dễ hơn đi lục để tìm!
Chắc mợ nhà muốn thay đổi không gian sống một chút thôi. Vụ bị vứt đồ vẫn còn sử dụng em thấy có khả năng món đồ đó của cụ lâu lâu mới dùng một lần. Nên để không bị vợ vứt nhầm đồ nữa thì cụ cứ phân loại theo tần suất sử dụng. Những món đồ ít sử dụng đôi khi nhìn ngứa mắt hay vứt đi nhưng lúc cần đến thì lại không có, bực mình lắm :D mà để bên ngoài thì nó bừa bộn, lại ngứa mắt. Nên ta lại công cuộc hộp, thùng hoá cụ ạ. Cái nào ít sử dụng xếp vào hộp dán nhãn bên ngoài rồi xếp gọn trong kho. Khi cần sử dụng thì cứ cái hộp đó lôi ra thôi.

Cocuavt

Xe hơi
Đồ gang này rửa xong còn phải lau khô mới cất cụ ạ, nên yên tâm không có nước. Em cũng chơi gang em biết - cơ mà em ít xiền nên gang thô thôi, còn cầu kỳ hơn gang tráng men.
Em cũng đang ấp ủ 1 em nồi gang này để về kho cá. Nghe mợ tả như rửa cầu kỳ như này chắc em bỏ quá

Vinhhht12

Xe buýt
Mợ cứ áp dụng triết lý 5S của Nhật triệt để vào . Đảm bảo nhà cửa ngon lành ngay .
Chào các cụ mợ! Hôm nay em mạo muội mở thớt mong được cùng các cụ các mợ chia sẻ việc sắp xếp nhà cửa sao cho luôn gọn gàng, ngăn nắp để nhà không phải chỉ là nơi để về mà còn là nơi ta gửi gắm bao nhiêu yêu thương và khát vọng một tổ luôn ấm bình yên, vui vẻ.

Thời con gái em từng đọc một câu chuyện trên báo Phụ nữ kể về cặp vợ chồng nọ ly hôn chỉ vì mỗi sáng người chồng đánh răng luôn nặn kem từ đầu tuýp còn người vợ thì nặn từ đáy tuýp (Thời đó tuýp kem đánh răng được làm vỏ nhôm hay chất liệu gì đó em không nhớ rõ nhưng loại này nếu bóp vào tuýp nó sẽ không đàn hồi như tuýp kem đánh răng bằng nhựa bây giờ). Em cứ thắc mắc mãi: tại sao chỉ có chuyện cỏn con thế mà cũng ly hôn. Sau này em tự chiêm nghiệm thấy mâu thuẫn vợ chồng nhiều khi xuất phát từ cái nếp ăn, nếp ở hàng ngày chứ không phải từ những vấn đề lớn lao. Nếu người vợ gọn gàng, sạch sẽ mà ở với người chồng lười biếng, nhếch nhác hoặc ngược lại người chồng ngăn nắp, chỉn chu nhưng lại gặp người vợ lôi thôi, luộm thuộm thì mâu thuẫn sẽ sớm phát sinh.

Việc chăm sóc, dọn dẹp nhà cửa không phải của riêng ai trong tất cả các trường hợp: hai vợ chồng đều đi làm, vợ ở nhà làm nội trợ - chồng đi làm, chồng ở nhà - vợ đi làm... Tất nhiên có thể trừ những trường hợp 1 trong hai bên mắc chứng OCD nhìn đâu cũng thấy ngứa ngáy chân tay muốn dọn cái này, dẹp cái kia và cảm thấy không an tâm khi người khác làm :(( hoặc những trường hợp các cụ mợ đơn thân thì phải làm tất ăn cả. Cho nên em hy vọng ở thớt này chúng ta sẽ cùng nhau lan toả những kinh nghiệm hay, những chia sẻ hữu ích để cuộc sống tích cực hơn đặc biệt là các cụ - những người xưa nay luôn nghĩ việc chăm sóc dọn dẹp nhà cửa là của phụ nữ!
"Có một nơi để về, đó là nhà. Có những người để yêu thương, đó là gia đình. Có được cả hai, đó là hạnh phúc."

LaziCat

Xe lăn
Nhà em đang như 1 trại hè với 7 đứa, chúng nó chọc phá, bày vẽ ra khủng khiếp. Nguyên chuyện can thiệp mấy đứa trai đánh nhau đã hết thời gian. Còn mấy đứa gái thì nó vẽ ko thiếu chỗ nào.
Chán chả buồn dọn nữa.
Nhà có trẻ nhỏ thì không tránh được cụ ạ. Khi bọn nhóc nhà em còn bé cũng thích vẽ bậy lên tường, em cho vẽ thoải mái nhưng chỉ ở phạm vi 1 khu vực nào đó chứ không phải vẽ khắp nhà. Vài tháng lại mua ít sơn trắng lăn lên bức tường ấy cho tụi nhóc vẽ tiếp. Chỉ khắt khe với việc đồ chơi bày ra xong thì phải dọn cất vào đúng kệ chứ không đc ném lung tung khắp nhà, bát ăn xong phải tự mang vào bồn rửa để gọn qua 1 bên. Hai đứa nhóc nhà em nó chỉ thích xếp lego và mỗi đứa sẽ có ngăn kệ riêng. Ai muốn mượn đồ chơi của ai thì phải hỏi và đc đồng ý mới đc lấy chơi. Vậy mà thi thoảng vẫn inh ỏi nhà vì kiện cáo 😂

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em đã từng ngưỡng mộ bếp nhà người Mỹ, sạch như lau như li, sắp xếp như tranh vẽ. Hỏi thì vỡ lẽ ra là cả năm họ chỉ nấu ăn độ chục lần, còn thì ăn bánh sandwich.

Cũng có nhiều chị em rất chăm chỉ dọn dẹp, em coi như thần tượng luôn.

just for fun

Xe lăn
Một nguyên tắc nữa là như NN tinh giảm biên chế ý mợ, "hai ra một vào" hoặc ít ra là "một ra một vào", nếu ko có bỏ món đồ nào cũ bỏ đi thì sẽ ko mang món mới nào về.

Trước đây em hay giữ quần áo giày dép lại vì nghĩ tiếc, lúc mua đắt mà mình ko dùng mấy, nhưng h thì thôi, ko dùng nhắm mắt vứt đi, thậm chí đến hôm sau là quên luôn mình đã từng có nó.

Tủ quần aó thì em chỉ có chút kinh nghiệm nhỏ là nếu làm tủ hay vào nhà mới thì nên để đủ chỗ treo đồ, phân loại theo độ dài, đừng tiếc tiền mua phụ kiện cơ bản vì mình sẽ dùng rất lâu dài, nên để ngăn kéo hơn là ngăn gấp vì dễ kéo ra, tránh để quên đồ bên trong.

Tủ bếp cũng thế, ko cần mua hết nhưng nói chung vẫn nên mua các phụ kiện cơ bản, rất gọn và nhìn sạch mắt. Em thích mặt bàn bếp, mặt bàn ăn, mặt bàn uống nước lúc nào cũng phải trống trơn nên mọi thứ có thể sẽ cho hết vào tủ.
uh, nhìn thấy nhiều mợ đam mê mua nồi niêu song chảo mà thấy mình chả nữ tính gì cả. trước nhà nghèo mua có 3 cái nồi 3 cỡ, hàng lởm. Mỗi lần đi qua hàng gia dụng là đứng ngắm ngía ước ao, sau có điều kiện hơn 1 chút thì sắm hẳn 2 bộ nồi Đức, nhưng thực sự rất ít khi dùng đến, đợt rồi mang về quê cho bớt cũng chỉ giữ lại 4 cái 4 size, 1 nồi hầm, 1 nồi to để luộc gà nên cất gọn hết được trong tủ bếp. Bát đũa cùng chỉ để ra vừa đủ dùng còn lại thì cất hết. Trước ở Nhật, chỉ có 1 nồi cơm điện, 1 cái đĩa, 2 cái bát, 1 cái tô, 1 cái nồi, 1 cái chảo mà cũng tươm tất ra phết.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
uh, nhìn thấy nhiều mợ đam mê mua nồi niêu song chảo mà thấy mình chả nữ tính gì cả. trước nhà nghèo mua có 3 cái nồi 3 cỡ, hàng lởm. Mỗi lần đi qua hàng gia dụng là đứng ngắm ngía ước ao, au có điều kiện thì sắm hẳn 2 bộ nồi Đức, nhưng thực sự rất ít khi dùng đến, đợt rồi mang về quê cho bớt cũng chỉ giữ lại 4 cái 4 size, 1 nồi hầm, 1 nồi to để luộc gà nên cất gọn hết được trong tủ bếp. Bát đũa cùng chỉ để ra vừa đủ dùng còn lại thì cất hết. Trước ở Nhật, chỉ có 1 nồi cơm điện, 1 cái đĩa, 2 cái bát, 1 cái tô, 1 cái nồi, 1 cái chảo mà cũng tươm tất ra phết.
Nồi của mợ vậy là bằng số lượng của em, thực ra mình cũng không cần hơn mà. Ăn bữa nào xong bữa đó. Em mua 1 bộ 5 cái 4 size ở 1 bạn bán đồ inox xuất khẩu từ 2012, hàng tốt, 1 quý 1 lần cọ bằng cif lại sạch bóng.
Em cũng chỉ có 1 cái nồi gang nhỏ và 1 cái chảo gang thôi, nồi để nấu cơm cháy và hầm kho gì đó vừa 1 bữa, chảo để rán. Thừa hơn thì cũng ko biêt để làm gì.
H mốt khoe bếp và nồi hàng hiệu mà mợ, em đã thấy nhiều cái bếp đến mấy chục cái nồi, ít là dăm bộ Creuset hay Staub, chỉ khác size và màu.

LaziCat

Xe lăn
Em cũng đang ấp ủ 1 em nồi gang này để về kho cá. Nghe mợ tả như rửa cầu kỳ như này chắc em bỏ quá
Ô! Nồi gang em đã dùng hơn chục năm nay, và đây là cái nồi đầu tiên trong sự nghiệp nghiện nồi gang:

Về dùng đồ: em phá số hai chắc không ai số 1 đâu ạ cho nên cụ/ mợ cứ dùng thoải mái. Em chỉ lưu ý vài điểm sau:
- Nồi gang kho cá nên mua nồi của staub vì gang staub đa phần tráng men màu đen nên nó không bị xỉn màu như lòng nồi tráng men sứ của Le.
- Khi có cặn bám: không dùng cọ sắt để đánh cho sạch. Chỉ cần ngâm nước lạnh độ hai tiếng sau đó cọ rửa nhẹ nhàng là nó sẽ bong sạch cặn. Trường hợp cặn bám quá chắc khi kho bị cháy đáy nồi thì thời gian ngâm nước lâu hơn để nó bở ra.
- Rửa xong để khô rồi cất đi như bao loại nồi niêu khác thôi chứ đâu cần lau. Cái nồi mình mua nó để nó phục vụ mình mà mình lại chăm nó kỹ thế thì khác nào mình phục vụ nó 😅. Em cũng chịu, k làm đc thế!

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc mợ nhà muốn thay đổi không gian sống một chút thôi. Vụ bị vứt đồ vẫn còn sử dụng em thấy có khả năng món đồ đó của cụ lâu lâu mới dùng một lần. Nên để không bị vợ vứt nhầm đồ nữa thì cụ cứ phân loại theo tần suất sử dụng. Những món đồ ít sử dụng đôi khi nhìn ngứa mắt hay vứt đi nhưng lúc cần đến thì lại không có, bực mình lắm :D mà để bên ngoài thì nó bừa bộn, lại ngứa mắt. Nên ta lại công cuộc hộp, thùng hoá cụ ạ. Cái nào ít sử dụng xếp vào hộp dán nhãn bên ngoài rồi xếp gọn trong kho. Khi cần sử dụng thì cứ cái hộp đó lôi ra thôi.
"Thùng hóa"?
Nhà em thì em là người duy nhất chỉ có 1 cái tủ, quần áo em mặc hàng ngày thì chỉ mùa đông mới áo dài, áo ấm còn mùa hè chủ yếu quần cộc, áo phông. Dép 1 đôi (chẳng còn nhớ bao nhiêu thuổi), giầy cũng rất hiếm khi xỏ tới,...!
Còn mấy cái đồ sửa chữa, máy móc thì thích nhiều thứ nên cũng không thể để lẫn với nhau được. Nhưng thứ nào vào chỗ của thứ ấy, có vài năm sau không động đến, nhưng cứ cần mà chưa bị ai đổi chỗ là em lấy được!

sakai_yo

Xe lăn
Gang tráng men như của mợ thớt không cầu kỳ đâu cụ, rửa xong làm khô luôn là được. Cầu kỳ là gang thô cơ ạ. Gang tráng men thì đắt gấp nhiều lần gang thô, gang thô chỉ rán với làm bit tết thôi, không kho hay nấu canh được.

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Nồi của mợ vậy là bằng số lượng của em, thực ra mình cũng không cần hơn mà. Ăn bữa nào xong bữa đó. Em mua 1 bộ 5 cái 4 size ở 1 bạn bán đồ inox xuất khẩu từ 2012, hàng tốt, 1 quý 1 lần cọ bằng cif lại sạch bóng.
Em cũng chỉ có 1 cái nồi gang nhỏ và 1 cái chảo gang thôi, nồi để nấu cơm cháy và hầm kho gì đó vừa 1 bữa, chảo để rán. Thừa hơn thì cũng ko biêt để làm gì.
H mốt khoe bếp và nồi hàng hiệu mà mợ, em đã thấy nhiều cái bếp đến mấy chục cái nồi, ít là dăm bộ Creuset hay Staub, chỉ khác size và màu.
uh, nhìn thấy nhiều mợ đam mê mua nồi niêu song chảo mà thấy mình chả nữ tính gì cả. trước nhà nghèo mua có 3 cái nồi 3 cỡ, hàng lởm. Mỗi lần đi qua hàng gia dụng là đứng ngắm ngía ước ao, au có điều kiện thì sắm hẳn 2 bộ nồi Đức, nhưng thực sự rất ít khi dùng đến, đợt rồi mang về quê cho bớt cũng chỉ giữ lại 4 cái 4 size, 1 nồi hầm, 1 nồi to để luộc gà nên cất gọn hết được trong tủ bếp. Bát đũa cùng chỉ để ra vừa đủ dùng còn lại thì cất hết. Trước ở Nhật, chỉ có 1 nồi cơm điện, 1 cái đĩa, 2 cái bát, 1 cái tô, 1 cái nồi, 1 cái chảo mà cũng tươm tất ra phết.
Em nghĩ cái việc mua sắm quần áo, giày dép, trang sức hay nồi niêu này nọ nó tuỳ theo đam mê và sở thích của mỗi người phụ nữ. Ngoài đam mê ra nó cũng tuỳ vào nhu cầu sử dụng của mỗi người, mỗi nhà. Em thì mê hết, từ quần áo, giày dép đến nồi niêu. Em lên đây là chia sẻ kinh nghiệm và học hỏi thêm chứ không khoe khoang gì cả. Em đam mê bếp núc và nấu ăn nên từ khi ở VN chưa ai biết cái nồi chiên không dầu là gì thì em và hội bạn ham ăn giống nhau đã hò nhau mua từ trời Âu về dùng. Nồi gang em dùng hơn chục năm rồi và e chỉ mua mẫu nào em thực sự thích + phù hợp với nhu cầu ăn uống nhà mình. Trong đám chị em bạn dì em là đứa có kệ nồi khiêm tốn nhất và bọn em chả khoe ở đâu bao giờ cả. Bọn em thấy nó thực sự hữu ích và nó tạo thêm niềm vui khi chăm chút bữa ăn cho gia đình. Dạo gần đây phong trào mua nồi gang khá rầm rộ, em nghĩ một phần do đời sống kinh tế khá lên, người ta không chỉ muốn ăn ngon mà còn muốn ăn chất lượng, ăn đẹp. Cũng có nhiều người mua theo phong trào, điều kiện kinh tế khá giả và họ mua cả mớ nồi để khoe là chính, nấu là phụ, có đôi khi còn k biết cái nồi ấy nấu món gì sẽ phù hợp. Bọn em đọc cũng chỉ cười thôi! Nhưng tiền của thiên hạ người ta thích mua gì khoe gì là quyền của người ta! Chán khoe nhà, khoe sổ đỏ, khoe xe, khoe hàng hiệu thì khoe bếp khoe nồi... cũng là cách để tự làm mình vui :D

Pumzen

Xe ba gác
Món ngăn nắp gọn gàng nhà cháu được rèn luyện từ hồi đi lính với những năm tháng ở bên trời Tây lông đã thành nếp rồi. Tuy nhiên lũ F1 thì ngược lại với nhà cháu, mặc dù hàng ngày vẫn nhắc nhở thậm chí cao bá quát nhưng chỉ được 1-2 hôm lại như cũ.

LaziCat

Xe lăn
"Thùng hóa"?
Nhà em thì em là người duy nhất chỉ có 1 cái tủ, quần áo em mặc hàng ngày thì chỉ mùa đông mới áo dài, áo ấm còn mùa hè chủ yếu quần cộc, áo phông. Dép 1 đôi (chẳng còn nhớ bao nhiêu thuổi), giầy cũng rất hiếm khi xỏ tới,...!
Còn mấy cái đồ sửa chữa, máy móc thì thích nhiều thứ nên cũng không thể để lẫn với nhau được. Nhưng thứ nào vào chỗ của thứ ấy, có vài năm sau không động đến, nhưng cứ cần mà chưa bị ai đổi chỗ là em lấy được!
Mấy món đồ ít dùng như dụng cụ sửa chữa em thường cho vào hộp nhỏ phân theo loại, xếp vào kho để lúc cần dùng thì lấy ra thôi ạ chứ không phải ném hết vào 1 cái thùng to rồi khi cần lại đào bới xới lộn mất thời gian lại bực mình 😂

LaziCat

Xe lăn
Món ngăn nắp gọn gàng nhà cháu được rèn luyện từ hồi đi lính với những năm tháng ở bên trời Tây lông đã thành nếp rồi. Tuy nhiên lũ F1 thì ngược lại với nhà cháu, mặc dù hàng ngày vẫn nhắc nhở thậm chí cao bá quát nhưng chỉ được 1-2 hôm lại như cũ.
Phòng ngủ gọn gàng ấm cúng quá ạ 😊

LaziCat

Xe lăn
Em đã từng ngưỡng mộ bếp nhà người Mỹ, sạch như lau như li, sắp xếp như tranh vẽ. Hỏi thì vỡ lẽ ra là cả năm họ chỉ nấu ăn độ chục lần, còn thì ăn bánh sandwich.

Cũng có nhiều chị em rất chăm chỉ dọn dẹp, em coi như thần tượng luôn.
Dạo này em nấu ăn ngày hai bữa vì bọn trẻ con đang nghỉ hè, ở nhà cả ngày. Nấu xong là lau dọn sạch sẽ luôn nên không thấy ngại gì cả. Có hai nơi em luôn tự tay làm trong nhà: cái bếp + phòng ngủ của em. Còn các việc dọn dẹp khác như lau nhà, lau kệ, tủ, cọ nhà vs... thì phải nhờ bác giúp việc 😅

LaziCat

Xe lăn
Em dùng cái Artichoke đó đc tầm chục lần rồi cất rõ kỹ, đợi xong khoá cử tạ rồi mới dùng thường xuyên được :D
Dùng quen là không cần học nâng tạ nữa mợ ạ 🤣🤣🤣

LaziCat

Xe lăn

just for fun

Xe lăn
Em nghĩ cái việc mua sắm quần áo, giày dép, trang sức hay nồi niêu này nọ nó tuỳ theo đam mê và sở thích của mỗi người phụ nữ. Ngoài đam mê ra nó cũng tuỳ vào nhu cầu sử dụng của mỗi người, mỗi nhà. Em thì mê hết, từ quần áo, giày dép đến nồi niêu. Em lên đây là chia sẻ kinh nghiệm và học hỏi thêm chứ không khoe khoang gì cả. Em đam mê bếp núc và nấu ăn nên từ khi ở VN chưa ai biết cái nồi chiên không dầu là gì thì em và hội bạn ham ăn giống nhau đã hò nhau mua từ trời Âu về dùng. Nồi gang em dùng hơn chục năm rồi và e chỉ mua mẫu nào em thực sự thích + phù hợp với nhu cầu ăn uống nhà mình. Trong đám chị em bạn dì em là đứa có kệ nồi khiêm tốn nhất và bọn em chả khoe ở đâu bao giờ cả. Bọn em thấy nó thực sự hữu ích và nó tạo thêm niềm vui khi chăm chút bữa ăn cho gia đình. Dạo gần đây phong trào mua nồi gang khá rầm rộ, em nghĩ một phần do đời sống kinh tế khá lên, người ta không chỉ muốn ăn ngon mà còn muốn ăn chất lượng, ăn đẹp. Cũng có nhiều người mua theo phong trào, điều kiện kinh tế khá giả và họ mua cả mớ nồi để khoe là chính, nấu là phụ, có đôi khi còn k biết cái nồi ấy nấu món gì sẽ phù hợp. Bọn em đọc cũng chỉ cười thôi! Nhưng tiền của thiên hạ người ta thích mua gì khoe gì là quyền của người ta! Chán khoe nhà, khoe sổ đỏ, khoe xe, khoe hàng hiệu thì khoe bếp khoe nồi... cũng là cách để tự làm mình vui :D
Xin lỗi vì để mợ hiểu nhầm ạ, cháu ko có ý xấu gì đâu mà ngược lại, đam mê nấu nướng, đồ bếp là nữ tính đó ạ.