[Funland] ☕ Chia sẻ kinh nghiệm sắp xếp nhà cửa gọn gàng 🏨🏘

Phammie

Xe hơi
E vừa vào phòng của 2 đứa nhóc "xin phép" bọn nó mở ngăn tủ quần áo ra xem thì thấy thế này:
- Ngăn tủ của con gái:

Con bé này nó cẩn thận tới mức vật dụng cá nhân như dụng cun rửa mặt, đánh răng nó dùng xong lau khô rồi cất luôn vào tủ của mình 😩. Em nói mãi không được nên thôi kệ nó vậy😂
- Ngăn tủ của con trai: cũng khá gọn gàng dù phân loại quần áo chưa ổn lắm 😂. Mà thôi, với một đứa luôn lơ đễnh, hay quên, bừa bãi như nó thì cái ngăn tủ này cũng là kỳ tích rồi 😢
Hai bé nhà mợ ý thức tốt quá!
Chuyện nhà cửa mà mọi thành viên trong gia đình đều có ý thức và cùng chung lối sống thì thực sự quá tuyệt vời, còn không thì đúng là "trời không chịu đất thì đất phải chịu trời" nếu không muốn giải tán.

Với đồng chí nào lười gấp quần áo thì em đề nghị cuộn, áp dụng cho tất, quần, áo nhóc, đồ phông nam đồng bộ. Cuộn tròn từng cái, từng đôi và sắp vào khay. Với quần áo gấp thì xếp vào khay theo chiều đứng, thay vì nằm để được nhiều đồ cũng như lựa dễ hơn.

LaziCat

Xe lăn
Em vào để học hỏi thêm. Nhiều bí quyết của mợ khá hay.

Nhìn gọn gàng cũng thích nhưng nói thật ở với người quá gọn, kiểu sắp xếp đồ ko được phép chệch từng cm thì khá là áp lực. Em thích gọn gàng sạch sẽ ở mức độ vừa phải. Đôi khi phòng ngủ chăn chiếu ngủ xong phải gấp gọn như bộ đội em thấy cũng hơi trống trải ko ấm áp. Hoặc đến nhà ai chơi mà họ quá gọn gàng sạch sẽ cũng ko thoải mái lắm. Kkk

Em thì thích kiểu sống tối giản, ít đồ đạc, dọn dẹp đỡ mất nhiều thời gian.
À, cái vụ chăn gối thì đơn giản lắm: ngủ dậy, ra khỏi giường gập đôi cái chăn để cuối giường, xếp cái gối thẳng lại là xong, đâu có cầu kỳ như "chú bộ đội" 😄. Tổng thời gian chắc 1 phút! Ví dụ ạ:

LaziCat

Xe lăn
Nhà em cũng có mấy cái giỏ đựng giống mợ ghê. Để trong tủ tiện mà cất đc nhiều đồ.
Em chỉ thích màu trắng nên mua khá nhiều khay, rổ nhựa trắng để bỏ đồ 😄. Thế là lại thêm một sở thích giống nhau nữa mợ nhỉ 😊

LaziCat

Xe lăn
Chắc em phải học mợ mua ít khay nhựa.
Phòng em có tủ áo 4 buồng áp trần (mỗi buồng rộng 1m2): 1 buồng để AQ chung hết mùa, mỗi người buồng AQ riêng, 1 buồng vali, túi sách, balo, các ngăn tầng cao để chăn, ga, gối. Em thấy thế là ổn rồi, còn bọn F1 nhà em nó để tùm lum trong tủ phòng nó, mở tủ nó ra mùa hè nhìn phát ngốt.
Chăn mùa đông + các loại quần áo đại hàn như áo phao để bớt tốn diện tích thì cụ sắm một ít túi và set hút chân không, cứ hết mùa xếp gọn từng bịch, hút chân không rồi xếp vào tủ. Cái này k áp dụng cho các loại áo vest, áo dạ đc nha 😁

pham minh

Xe container
Ko thực tế ở cái ngăn treo ở dưới :D lắm q.ao thế cái thanh ngang nó sẽ oằn ngay trong vòng dăm ngày ;)
Cái thanh ngang nó bằng cây thép ống thế kia oăn làm sao được. Cái ngăn tủ treo quần áo ,váy con mụ vợ nhà em cũng nhiều như vậy mà thanh ngang chỉ là một thanh gỗ tròn khoảng phi 40mm mà có sao đâu

LaziCat

Xe lăn
Hai bé nhà mợ ý thức tốt quá!
Chuyện nhà cửa mà mọi thành viên trong gia đình đều có ý thức và cùng chung lối sống thì thực sự quá tuyệt vời, còn không thì đúng là "trời không chịu đất thì đất phải chịu trời" nếu không muốn giải tán.

Với đồng chí nào lười gấp quần áo thì em đề nghị cuộn, áp dụng cho tất, quần, áo nhóc, đồ phông nam đồng bộ. Cuộn tròn từng cái, từng đôi và sắp vào khay. Với quần áo gấp thì xếp vào khay theo chiều đứng, thay vì nằm để được nhiều đồ cũng như lựa dễ hơn.
Em không dọn phòng của bọn nhóc và cũng không gay gắt nhưng chắc do nhắc nhở tới lui bên ngoài nên cũng hình thành chút thói quen của tụi nhỏ ở không gian riêng. Khi cần rổ chứa đồ tụi nhóc sẽ bảo mẹ mua cho nó 😁.
Lười gấp thì chỉ cần mấy cái khay nhựa, như của em xong rồi gập sơ qua bỏ theo từng loại thì khi bới tung lên nó cũng sẽ không hổ lố hay rơi rớt ra ngoài tủ. Tóm lại em thấy công cuộc khay, rổ hoá khá tiện lợi và ổn😊

banmotnucuoi

Xe lăn
Em Mỗi lần dọn nhà là lại lôi ông chồng dọn cùng,và em có nguyên tắc là đồ dùng ở đâu là đặt nguyên vị trí đó khi dùng xong,lệch cái là em nói luôn nên ông biết tính rồi cũng không dám lôi thôi
Bí quyết của vợ em là dạy con từ thuở còn thơ, dạy chồng từ thuở bơ vơ mới về.
Nhiều ông cứ phàn nàn bị vợ mắng chứ như em lúc nào cũng nhà cửa gọn gàng nhà vệ sinh sạch bong kin kít vợ lấy gì ra để mà mắng em?

LaziCat

Xe lăn
Khó nhất để gọn gàng là những người sống cùng mình cũng phải chung ý thức. Như bọn trẻ hay bày bừa, mỗi tuần đến khi dọn em cho 15 phút tự dọn. Không dọn thì đồ gì của tụi nó lung tung cũng vào thùng rác hết. Dọn chuẩn là giống như ngôi nhà vừa chuyển đến, mọi thứ ở đúng vị trí của nọ và không có bất cứ vật nào thừa. Dọn một lần thật chuẩn ,chụp cái ảnh mẫu. Sau này dọn khi khu vực của ai dọn xong mà chưa giống ảnh mẫu thì dọn lại.
Hồi bọn nhóc nhà em còn nhỏ em đã từng ruột đau như cắt để hốt hết mớ đồ chơi lego của bọn nó đang lổn nhổn trên sàn nhà vào thùng rác chỉ vì nhắc mãi mà chơi xong không chịu cất vào thùng đồ chơi. Sau lần ấy thì không cần mẹ nhắc, cứ chơi xong là tự nhắc nhau dọn sạch không có mẹ vứt hết 😅

buicongchuc

Xe ba gác
Chăn mùa đông + các loại quần áo đại hàn như áo phao để bớt tốn diện tích thì cụ sắm một ít túi và set hút chân không, cứ hết mùa xếp gọn từng bịch, hút chân không rồi xếp vào tủ. Cái này k áp dụng cho các loại áo vest, áo dạ đc nha 😁
Vâng, nhà em vẫn dùng loại này mà. Nhà em phong cách tối giản nên cũng đỡ dọn dẹp.

cỏ và mây

Xe điện
Nồi đó tên là Avage của Le đấy mợ. Em cũng mê cái màu đấy. Do diện tích có hạn nên mỗi khi mua mẫu nồi nào e thường chọn màu và phiên bản hoặc signature hoặc màu đẹp 😊
Vâng ạ. Em tưởng cái nồi kia là nồi bí ngô của bọn staub, sau có đọc lại mợ viết là LC mà lười sửa quá. Em dạo này bớt OCD rồi ạ, đi làm về cơm nc dọn dẹp xong e đi ngủ sớm luôn cho khoẻ sáng mai mới dậy lau nhà cửa, e thấy dễ chịu hơn việc đang mệt nhoài vẫn cố mà lau xong cái nhà rồi mới đc ngủ :D. Góc tủ quần áo của mợ gọn gàng quá. Em loay hoay mãi với tủ quần áo tuần vừa rồi quyết định dọn 1 hôm chỉ giữ lại vài món đồ cơ bản dùng thường xuyên còn lại thì em giải tán hết cho thoáng. Quán triệt tinh thần k sắm sửa thêm nữa. Em vẫn hóng mợ sắp xếp nhà cửa tiếp để học tập ạ ^^

KA:18-78

Xe tăng
Cụ không làm được thì không có nghĩa người khác không làm được. Ảnh này hơi cũ rồi, hiện tại nó còn ngăn nắp hơn cụ ạ, và em có thể nhắm mắt cũng biết cái áo, quần đang ở vị trí nào trong tủ :D
Thế thì nên đi khám xem khả năng OCD cao đấy ạ...gọn là tốt nhưng OCD lại không tốt

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
E vừa vào phòng của 2 đứa nhóc "xin phép" bọn nó mở ngăn tủ quần áo ra xem thì thấy thế này:
- Ngăn tủ của con gái:

Con bé này nó cẩn thận tới mức vật dụng cá nhân như dụng cun rửa mặt, đánh răng nó dùng xong lau khô rồi cất luôn vào tủ của mình 😩. Em nói mãi không được nên thôi kệ nó vậy😂
- Ngăn tủ của con trai: cũng khá gọn gàng dù phân loại quần áo chưa ổn lắm 😂. Mà thôi, với một đứa luôn lơ đễnh, hay quên, bừa bãi như nó thì cái ngăn tủ này cũng là kỳ tích rồi 😢
Quá gọn gàng và sạch sẽ, chả bù cho cái chuồng heo của gái nhà em :((

Manhpđ

Xe tăng
À, cái vụ chăn gối thì đơn giản lắm: ngủ dậy, ra khỏi giường gập đôi cái chăn để cuối giường, xếp cái gối thẳng lại là xong, đâu có cầu kỳ như "chú bộ đội" 😄. Tổng thời gian chắc 1 phút! Ví dụ ạ:
Em ngủ dậy toàn lấy 2 chân đẩy đẩy cái chăn xuống cuối giường rồi kệ. ~X( ~X( ~X(
Tối chỉ việc kéo lên đắp hoy.chắc luộm thuộm nên tới giờ vẫn chưa có bận gấy.😥

dheIa

Xe điện
Thế thì nên đi khám xem khả năng OCD cao đấy ạ...gọn là tốt nhưng OCD lại không tốt
Con bé cháu em mới lớp 5, tuần trước vừa thì thào gọi cho em, lo là mẹ bị OCD.
Em mới hỏi sao con lại biết là OCD, nó bảo nó sợt mạng tìm hiểu, rồi kể hiện tượng của mẹ nó (là em gái em): đi làm về mệt mấy cũng phải lau xong 5 tầng nhà rồi mới chịu vào bếp. Lỡ đang lau nhà mà ai đi qua để lại vết chân thì thôi, kẻ kia dù là chồng hay con, cứ liệu mà quỳ xuống lau lại ko thì bay cái nóc giếng trời... Nghe cháu kể mà em cười chảy nước mắt 😂

Hai chị em em rất thân nhau mà tính tình khác nhau lắm ạ. E ko bừa bãi nhưng ne nét đến mức "bay nóc giếng trời" như nó thì em ko làm đc 😂

Muốn gọn gàng, cách tốt nhất là đừng sắm nhiều đồ đạc cả nhà ạ. Cái gì trong vòng 1 năm ko dùng đến thì giải tán. Cứ thu xếp sắp đặt thế nào để không gian trong phòng càng rộng càng thoáng càng tốt. Đồ đạc trong phòng cũng đừng diêm dúa cầu kỳ bèo nhèo này nọ. Cứ hãy là những thứ đơn giản, đường nét đơn giản là ổn...

"Đơn giản là sự tinh tế tối thượng" mà :D

Mytv

Xe điện
Đọc thớt mợ xong e khóc rưng rưng. Vì gần 20 năm việc lau dọn, sắp xếp nhà cửa toàn e làm. Bạn kia bạn ấy bảo e chẳng thấy làm sao cả, mỗi a thấy bẩn thôi:((

dheIa

Xe điện
Đọc thớt mợ xong e khóc rưng rưng. Vì gần 20 năm việc lau dọn, sắp xếp nhà cửa toàn e làm. Bạn kia bạn ấy bảo e chẳng thấy làm sao cả, mỗi a thấy bẩn thôi:((
Vợ dễ thương thế mà chê. Đúng là ko biết quý cái mình đang có :))