Xuyên Việt: Sắp đi xuyên Việt

@Hoankiem: vậy thì đoạn Quảng Nam - Quảng Trị em đi đường 1 cho lành bác nhỉ, với lại ghé Huế luôn kẻo bác Gấu cắt tiết em :) Em ngại cái màn trời tối mà tắt đường do sạt lở thì oải lắm. Bác nhớ cho em các địa chỉ đỏ nhé ;)
Đoạn Phan thiết - Bình châu - Bà rịa - SG hôm trước bác Hailuadichat chỉ em đã đi thử rồi, kỳ này sẽ chiến thử đoạn cặp biển Tuy hoà - Đại lãnh xem sao.
Cảm ơn bác lần nữa.

@Cam: bác mà hù nữa là em thụt, không có ảnh làm phóng sự post lên cho bác xem đâu đấy :P

cam3333

Xe tăng
bác 6, e hù bác chi nè ? e đã từng lăm lóc trên các cung đường gần gần như thế..

eo ôi, hai bên đường toàn cây với cây, đi gần cả tiếng đồng hồ không bóng người, nói bậy chứ muốn dừng đi toa lét mà cũng không dám... căng thẳng lắm, lúc nào cũng nghĩ nhỡ gặp thổ phỉ thì.... lạy ông....

hoankiem nói:
Hì, để tối em về em đưa các địa chỉ ăn ở trên đường nhé. Ngon bổ rẻ, thú rừng thú đồng..... :)
Bác HK ui, bác nhớ vụ này hộ em nhé, 1 phần quan trọng của chuyến đi đấy :) :) :) Cảm ơn bác trước .

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Bác 6 định vác Mondeo đi xuyên Việt àh, Dzữ!
Chủ nhật tuần sau em đang muốn lên Đà Lạt 1 cái mà chưa đi lần nào, ko biết có bác nào méu ko ta làm 1 chiến, thứ 7 đi - khuya CN vìa

mr. smith

[Tịch thu bằng lái]
Gửi bác 6 (SonTT nhờ nhắn)

Hắn cáo lỗi với bác vì không tham gia đi xuyên Việt cùng bác trong chuyến đi tới (3 - 7/10) vì lý do cá nhân.
Hắn chúc các bác khoẻ, thượng lộ bình an và có nhiều thành công mới ở nơi mới. Có duyên hẳn sẽ còn gặp lại.

@Nexus : huhu, dữ gì đâu bác ui, bị triệt buộc phải đi mà, nên sẵn tranh thủ làm 1 chuyến luôn .

@Smith: cảm ơn bác đã chuyển lời nhắn, bác cho em gửi lời cảm ơn đến bác SonTT nhé .

cam3333

Xe tăng
khi nào bác 6 đi Mông to vào đến Biên Hoà, nhớ a lô e ra dẫn đoàn nhé... thượng lộ bình an...

hoankiem

Xe hơi
mltr6 nói:
Bác HK ui, bác nhớ vụ này hộ em nhé, 1 phần quan trọng của chuyến đi đấy :) :) :) Cảm ơn bác trước .

Em nhớ chứ. Hic, mạng ở nhà em lắp của việt tèo. Gọi mà chưa thấy đến sửa.

Thứ nhất:

Đường cho Sedan đi nhé

- Hà Nội - QL1A, qua Phủ Lý, Thanh Hoá, đến ngã ba Diễn Châu, rẽ phải QL7 hướng đi Đô Lương.
- Đô lương theo QL7 đi thẳng đến Khai Sơn, rẽ trái vào đường Hồ Chí Minh ( đường 15 )
- Thẳng đường Hồ Chí Minh qua Phố Châu, Vụ Quang, Hương Khê, đến ngã ba Khe gát.
- Lấy đường Hồ Chí Minh Tây Hướng đi Khe Sanh, ( đi khoảng 20 km ) gặp đường 20, rẽ trái về Xuân Sơn ( có 2 cái barie kiểm lâm vào rừng Quốc gia lúc vào và lúc ra, bác cứ dừng xe họ sẽ mở cửa)
- Từ Xuân Sơn theo đường Hồ Chí Minh Đông đi Cam Lộ.
- Đến Cam Lộ rẽ phải theo đường 9 đi hướng Khe Sanh, đến Cầu Dakrong rẽ trái vào lại đường Hồ Chí Minh đi tiếp đến A Lưới.
- Đến A Lưới, đi theo đường 49 về Huế, theo QL1A đi Đà nẵng.
- Từ Đà nẵng, đến ngã tư Hoà Vang lấy đường 14B đi Thạch Mỹ.
- Đến Thạch Mỹ, rẽ trái theo đường Hồ Chí Minh ( đường 14 ) đi Pleikần ( Ngọc Hồi )
- Cứ thế đi tiếp Kontum, Pleicu, Buôn Mê Thuột, rồi về Sài gòn theo QL 14 đến Chơn Thành rẽ trái theo đường 13 qua Thủ Dầu Một về Sài gòn.

( Bác có quyển bản đồ giao thông mới là xong hết ). Các chặng trên sedan đi được, vài đoạn đang sửa nhưng vẫn đi tốt.

Xung quanh thị trấn mới có sóng điện thoại, Vinaphone với Viettel, Viettel có khi có nhiều hơn.

Đường cũng ít xxx, chỉ có đoạn xung quanh Ban mê , đoạn 1A Huế - Đà Nẵng là có thôi. Còn thì đường thẳng chạy được 100km thoải mái, đường đèo thì bác cứ 50-70km vô tư.

ăn ngủ dọc đường: Các phòng đều có máy lạnh, nước nóng, tivi, 2 giường loại 1.2m - 1.6m, có thể ở 4 người.

Xuân Sơn: K.S Mini gần Động Phong Nha, giá 120-150k
ăn tại nhà hàng Tứ Quý, đường Cô Tám, Đồng Hới, các loại đồ ăn đặc sản Quảng Bình, hơi giống Huế, ông chủ là lính Quảng Trị, con nhà tư sản giầu nhất Đồng Hới trước 54, nhiều chuyện để nói lắm. Hoặc quán nổi trên sông Nhật Lệ.

A Lưới,: Tiệm ăn ở giữa đoạn đường đôi, em quên mất tên, nhưng bác cứ thấy nhiều xe thì vào.

Huế: Chắc khỏi bàn rồi, lần vừa rồi em ngồi nhậu với bác Gấu ở Hoàng Anh ( qua cầu mới 15 Phạm Văn Đôngf) Bác Gấu nhỉ. Khách sạn Đồng Lợi phố Phạm Ngũ Lão, giá 180k.

Pleikần: Khách sạn Indochina, ( đối diện chợ ), giá 120k. ăn ở quán Ngọc Hồi. Chủ quán tên Gáo... vui cực, bác cứ ghé rồi biết.

Chư sê: Quán Cheo Reo, 906 Hùng Vương.

Ban Mê Thuột: Quán Hai Lúa, đường Lê Thánh Tôn ( gần loạt quán phố cà phê ). Khách sạn Thiên Mã, 50 Hai Bà Trưng, 150k.

Thêm một số địa chỉ ăn ở nếu bác định tạt ngang ngửa:

Tuy Hoà: Sao Mai, đường Độc lập, ven biển
Sa Huỳnh: Ngọc Thành
Đá Nhảy: Quán đối diện K.S Đá Nhảy.
Đà Lạt : Lẩu Hoàng Lan, Phan Đình Phùng.
KS: Long Vương - Đà Lạt, ngay sát chợ, giá 160k.
KS: Đông Á - 540 Phan Chu Trinh Tam Kỳ giá 150k
KS: Thiên Lý - Anh Sơn - Hà Tĩnh, 120k.

Đồ ăn, ven biển thì gọi đồ biển: giá từ 20k -50k/ đĩa. Ghẹ giá 70k/kg. Rừng thì có các loại thú rừng, phổ biến là Nai , Nhím, Chồn, Heo rừng, Giá đĩa từ 20-40k. Ngoài ra nếu hàng có thì có thêm sìa, chim các loại... và một số đồ nữa, nhưng tuỳ ngày.

Tạm vậy bác nhá. Đó là thông tin sơ sơ về chuyến em mới đi nhất. Thông tin cập nhất nhất.

Chúc bác lên đường trở về bình an.

Chỉnh sửa cuối:

6xenon

Xe tải
mltr6 nói:
@Nexus : huhu, dữ gì đâu bác ui, bị triệt buộc phải đi mà, nên sẵn tranh thủ làm 1 chuyến luôn .

@Smith: cảm ơn bác đã chuyển lời nhắn, bác cho em gửi lời cảm ơn đến bác SonTT nhé .
vậy là bác 6 vẫn quyết dứt áo ra đi đấy à...

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
zippo nói:
Các bác có cao kiến gì giúp em không. Sắp tới có em bác, Awake sẽ đi xuyên Việt (dĩ nhiên đôi ngả đôi đường), các bác có kinh nghiệm gì giúp em với.
Chúc bác thượng lộ bình an, đi đến nơi về đến chốn, đi đường thấy có gì hay thì chụp ảnh cho anh em xem với, còn ko thì thôi, nhớ mua quà về tặng em nhé bác, nhớ đừng giả vờ quên nghe bác zippo:-))

Cảm ơn bác HK nhiều nhiều ! Em sẽ in ra luôn mang theo chuyến đợt này, đi đúng tuyến này, măm măm ở những quán này :):):)

@6Xenon: cảm ơn bác, nhưng không có cách chọn lựa khác bác ạ , mong gặp lại bác .

Chắc chắn rồi bác, em sẽ ghé qua Huế (b) với bác và bác Gấu (còn bác nào nữa không nhỉ? ). Hẹn gặp bác .

xe_gi_cung_duoc

Xe đạp
hôm qua nhà @dkasia điện thoại về cho em từ cửa khẩu Bờ Y (Kon Tum), tình hình đường xá trên Trường Sơn rất oải (cả bên ta và bên Lào) nên để chắc ăn cứ bò 1A bác 6 ạ. Mưa bão thế này mà...+o(

trường hợp của Sịa, thì hắn phải vòng từ đường 14 qua ngả An Khê xuống lại 1A để đi Đông Hà - Lao Bảo - Savanakhet (đầu tiên dự định đi qua cửa khẩu Bờ Y)

Chỉnh sửa cuối:

songlam

Xe buýt
Các bác lưu ý là bão số 6 sắp đổ vào miền Trung...Cũng chưa biết được như thế nào nên cứ QLộ 1 cho ăn chắc các bác ạ.

Huhu xui cho Lan rồi :(:(:(, em cũng theo dõi liên tục, nghe nói bão này ảnh hưởng đến tận 2.10 mới hết, chắc lại phải bỏ kế hoạch Tây nguyên, đi QL1 rồi .... Cảm ơn các bác .

hoankiem

Xe hơi
mltr6 nói:
Huhu xui cho Lan rồi :(:(:(, em cũng theo dõi liên tục, nghe nói bão này ảnh hưởng đến tận 2.10 mới hết, chắc lại phải bỏ kế hoạch Tây nguyên, đi QL1 rồi .... Cảm ơn các bác .
Hì hì, bác ơi, theo dõi cần thận, Chứ bão mà đi QL1 cũng kô tốt đâu. Hôm rồi em chạy trước bão có 1 ngày mà đoạn QL1 thấy đáng sợ nhất. Đi qua Phan Thiết mưa tối trời tối đất, nước ngập có đoạn 60cm, có lúc đỗ trên cầu ngó nghiêng. Không dám chạy tiếp. Sau chạy vội thoát kịp. Dung dăng dung dẻ cái đoạn Nha Trang, Tuy Hoà . Tới Quãng Ngãi lại bị. Về đến Tam Kỳ lại thêm một trận nữa. Hôm sau leo vội lên đường Trường Sơn. Về Hà nội xem các bản tin, hoá ra số mình vẫn may mà tránh được ngập. Bác 6 xem kỹ tình hình bão lũ. không thì hoãn lại hẳn vài ngày. Chứ đường 1A mưa lũ lớn cũng nguy hiểm lắm.

Bác xegicungduoc. Em ngạc nhiên khi thấy có bác định đi xe qua cửa khẩu Bờ Y. Bên Lào đi tiếp 120km đường cực khó mới đến thị trấn đầu tiên. Dân Lào vùng biên còn vòng qua Việt nam rồi đi xuống Lao Bảo về lại Savanakhet cho nó lành cơ mà bác.

Thứ 6 tuần sau, 6/10 e cũng lại chạy Trường Sơn ( các đường ngang thôi ) và xuyên Việt tiếp. Hì hì, hy vọng là hết bão

Chỉnh sửa cuối:

TungRau

Xe tăng
@hoankiem: Nếu bác có thời gian và rảnh rỗi bác có thể lập 1 topic Xuyên Việt được không ?

Đại loại là điểm đi, cung đường, quán xá , kinh nghiệm theo từng đoạn .v.v. được không ạ ?

Kinh nghiệm của bác là cái quý nhất mà mấy đứa lơ ngơ như em cần đấy.

Em mời rượu ảo bác trước nhé, nếu có dịp gặp bác sẽ có rượu thật sau (b)

@Hoankiem: Khổ thân em lâu lâu mới đi 1 lần, gần đây nhất em dính 1 đoạn Quảng bình - Huế nước mới mấp mé mặt đường là đã kinh lắm rồi . Em sẽ theo dõi thật kỹ, nếu không còn cách nào khác lại đành gửi tàu, còn em bay vậy :(( cảm ơn bác . (Chiều nay bác ra 65 em nhé ;) )