Thảo luận Vinfast ạ!

BMW_X7

Xe điện
Đúng như cụ nói
1 phần nữa là các tp lớn như hn hay hcm thì nhiều khi đội taxi tranh sạc cả của ng dùng :D
2 năm nữa mà xe điện nhiều hơn, trong khi hạ tầng ko đáp ứng kịp trụ sạc, lúc đó đi canh me chờ đến lượt sạc mới ngại, mà trò đó ko bỏ xe lại được vì sợ mất lượt, xong mùa xe mà mất điện với thiếu điện nữa thì thấy mệt nữa.
giống như mình đi xa mà điện thoại còn ít pin ấy, cái tâm lý lo hết pin nó cứ thấp thỏm ko yên, em ghét cái cảm giác đó

nissantiida

Xe điện
2 năm nữa mà xe điện nhiều hơn, trong khi hạ tầng ko đáp ứng kịp trụ sạc, lúc đó đi canh me chờ đến lượt sạc mới ngại, mà trò đó ko bỏ xe lại được vì sợ mất lượt, xong mùa xe mà mất điện với thiếu điện nữa thì thấy mệt nữa.
giống như mình đi xa mà điện thoại còn ít pin ấy, cái tâm lý lo hết pin nó cứ thấp thỏm ko yên, em ghét cái cảm giác đó
Ngay câu đầu đã thấy khó rồi khỏi cần suy luận thêm cụ ạ :)).
Mà nếu thế thật thì có khi Vinfast phải vững tài chính rồi, dư sức làm thêm trụ sạc nhanh.

Junying1607

Xe tải
Cả bài dài có mỗi đoạn này là có giá trị:

Công nghiệp phụ trợ cho ngành công nghiệp ô tô mà ko tốt, chuyên môn ko nắm vững, sp toàn phải đi thuê nc ngoài thì về lâu dài khó mà cạnh tranh lắm. Thị trường nội địa lại nhỏ, biết đến bao giờ mới đến điểm hòa vốn cho cái nhà máy ở Hải Phòng kìa. Lại còn dự định xây nhà máy ở chỗ này chỗ nọ trong khi cò ko tiến. Phi vụ cắm cờ Mỹ (IPO qua đường SPAC) đã dẫn đến hệ quả phải công bố báo cáo tài chính, lộ ra tình hình lỗ và nợ chồng chất (nợ 8.2 tỉ $, tức là 200 nghìn tỉ đồng).

Mạnh liệt tiêu tiền như công tử Bạc Liêu thế này thì tồn tại càng lâu càng chảy máu ngoại tệ ra nước ngoài. Tinh thần Việt đem đặt ko đúng chỗ thế này thì chỉ lãng phí nguồn lực của dân ta.
May là Vinfast họ có những con người không giống cụ. Tất cả các khó khăn đó ai cũng biết. Vin họ lại ý thức hơn ai hết. Họ công bố tất tật lỗ ròng trong báo cáo gửi SEC.
Nhưng bước đầu đó là điều ko thể tránh khỏi.
Hiện nay xe điện là xu thế và các hãng xuất phát điểm như nhau, ko bị chênh trăm năm cơ khí như xe xăng. Nếu ko làm nhanh thì lại tụt trăm năm nữa hả ?
Nếu Vin mà tư duy phát triển đủ phụ trợ và đủ điều kiện mới sản xuất thì sẽ thành Vinaxuki thứ 2.
Đi tắt đón đầu, và phát triển dần từng điều kiện 1. Mới là đúng đắn.
Sản phẩm của họ vẫn tốt đó thôi.

BMW_X7

Xe điện
Ngay câu đầu đã thấy khó rồi khỏi cần suy luận thêm cụ ạ :)).
Mà nếu thế thật thì có khi Vinfast phải vững tài chính rồi, dư sức làm thêm trụ sạc nhanh.
dư sức làm thêm trụ thì cái đó là đúng, nhưng diện tích đất để cụ đặt được trụ sạc và để xe để được thì lại là chuyện khác cụ ạ
cụ phải có trung tâm vào đó đông vui, chứ giữa đồng không mông quanh mà ra cắm sạc, rồi ngồi hút thuốc vặt chờ thì toi, thường sẽ vào các trung tâm thương mại mua sắm trong lúc chờ sạc, mà các trung tâm đâu cón nhiều đất để thế.
thêm nữa có thì lúc đó tính thêm tiền để xe, quá tội
còn giờ họ có sạc nhanh chính hãng để sạc ở nhà rồi, ai để xe trong sân thì tiện
em đi đổ xăng còn ngại trả xuống xe, giờ nghĩ đi xe điện lại xuống mở nắp, kéo dây, cắm dây, ngại kinh, nhất là hôm đi siêu thị thấy trời mưa, các bác xe điện đội ô ra cắm sạc, xong nách kẹp ô để mở, cắm, ngại kinh
lười như em chắc xe điện ko hợp.

deverlex

Xe buýt
Em đi đường càng ngày càng thấy xe Vinfast nhiều lên. Không như một số không nhỏ các cụ trên này, em mong Vinfast thành công.
em thấy VF5 ngày càng nhiều, nhiều hơn VF8, hi vọng VF6 và VF7 giá mềm hơn cũng sẽ sớm nhiều hơn

ZippoVND

Xe máy
Nhiều cụ cứ anti xe điện , em mặc dù đi xe xăng nhưng rất cảm ơn các cụ đi xe điện .
6 triệu xe máy và 1 triệu oto xả khói hàng ngày ở HN thì không khí nào chịu nổi .
Các chất tiêu biểu trong khói xe phổ biến như carbon dioxide (CO2), carbon monoxide (CO), nitric oxides (NO, NO2), sulfur dioxide, benzen… toàn chất gây ung thư về lâu dài nếu hít phải nhiều .
Vì sao Nauy là nước xuất khẩu dầu mỏ top thế giới mà nó chuyển đổi gần 90% phương tiện giao thông thành xe điện , vì nó để ý tới sức khỏe của thế hệ sau này , đang phá bỏ rất nhiều trạm xăng để xây trụ xạc .
Việt Nam do thuế thu từ bán xăng dầu quá lớn nên chưa muốn chuyển đổi sớm , càng chậm thì chất lượng không khí ngày càng tệ , tỷ lệ bệnh tật , ung thư tăng lên hàng ngày . Bắc Kinh ngày xưa cũng vậy , giờ nó điện khí hóa giao thông , chất lượng môi trường thay đổi rõ rệt .

Chỉnh sửa cuối:

Arsephan

Xe tăng
Nhiều cụ cứ anti xe điện , em mặc dù đi xe xăng nhưng rất cảm ơn các cụ đi xe điện .
6 triệu xe máy và 1 triệu oto xả khói hàng ngày ở HN thì không khí nào chịu nổi .
Các chất tiêu biểu trong khói xe phổ biến như carbon dioxide (CO2), carbon monoxide (CO), nitric oxides (NO, NO2), sulfur dioxide, benzen… toàn chất gây ung thư về lâu dài nếu hít phải nhiều .
Vì sao Nauy là nước xuất khẩu dầu mỏ top thế giới mà nó chuyển đổi gần 90% phương tiện giao thông thành xe điện , vì nó để ý tới sức khỏe của thế hệ sau này , đang phá bỏ rất nhiều trạm xăng để xây trụ xạc .
Việt Nam do thuế thu từ bán xăng dầu quá lớn nên chưa muốn chuyển đổi sớm , càng chậm thì chất lượng không khí ngày càng tệ , tỷ lệ bệnh tật , ung thư tăng lên hàng ngày . Bắc Kinh ngày xưa cũng vậy , giờ nó điện khí hóa giao thông , chất lượng môi trường thay đổi rõ rệt .
Vấn đề mình thích nhất khi đi xe điện là KHÔNG ẢNH HƯỞNG ĐẾN NGƯỜI XUNG QUANH, khi đỗ dừng đèn đỏ, những người đi xe máy xung quanh không phải ngửi khói bụi, hơi nóng từ xe mình. Vì vậy, kể cả khi đi xe xăng, mình luôn để i-Stop. 1 lần đi xe máy và dừng sau xe buyt điện của Vin, thấy thật sự ý nghĩa.

poiuy

Xe cút kít
Cứ bán được xe, xe chạy trên đường chứ không phải đắp chiếu thì sẽ có tiền trồng cột xạc và nuôi trung tâm bảo dưỡng. Chúng phải song hành với nhau chứ không thể cái trước cái sau được.

doctor103

Xe điện
Mạnh vì gạo, bạo vì tiền, a V cũng táo bạo lắm, dù có thế nào cũng trân trọng a vì những gì đã làm được cho VN
a V được lợi bao nhiêu từ các dự án có vị trí đẹp ở nhiều nơi trên toàn quốc thì cũng có trách nhiệm tạo dựng thương hiệu cho quốc gia, âu cũng là hợp lý, với cả tiền nhiều để làm gì :))

nghkhuong92

Xe máy
Mình đi du học Trung Quốc, qua đó ng ta cũng ngưỡng mộ ông Vượng thành công với VinFast nhiều lắm, cũng có chút tự hào

cocsku

Xe cút kít
Các thành phố ở VN thì ô nhiễm không khí, tiếng ồn chủ yếu là do xe máy chiếm tỷ trọng lớn. Vinfast và các hãng xe điện làm sao thay thế được đám xe máy xăng phành phành điếc tai và khói mù mịt kia đi thì tốt quá!

Đi Jây

Xe buýt
May là Vinfast họ có những con người không giống cụ. Tất cả các khó khăn đó ai cũng biết. Vin họ lại ý thức hơn ai hết. Họ công bố tất tật lỗ ròng trong báo cáo gửi SEC.
Nhưng bước đầu đó là điều ko thể tránh khỏi.
Hiện nay xe điện là xu thế và các hãng xuất phát điểm như nhau, ko bị chênh trăm năm cơ khí như xe xăng. Nếu ko làm nhanh thì lại tụt trăm năm nữa hả ?
Nếu Vin mà tư duy phát triển đủ phụ trợ và đủ điều kiện mới sản xuất thì sẽ thành Vinaxuki thứ 2.
Đi tắt đón đầu, và phát triển dần từng điều kiện 1. Mới là đúng đắn.
Sản phẩm của họ vẫn tốt đó thôi.
Muốn đi tắt đón đầu mà ko khả năng chạy nhanh hơn bọn đi trước thì dễ thành đi tắt vỡ đầu lắm.

Số tiền thua lỗ nếu ko rót vào đây mà đem đầu tư vào thế mạnh của ta thì còn rút ngắn đc khoảng cách. Chứ cục tiền đó đốt đi thì còn tụt xa hơn người ta vài ba trăm năm ấy chứ.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Em ngại nhất khoản đợi sạc các cụ ạ. Đi làm về tranh thủ 20 phút để tập thể dục mà đợi sạc lâu mất đời nó buổi tập.

Easy girl

Xe tăng
đi tắt đón đầu kiểu đẻ một đứa mất 9 tháng lâu quá cưới luôn 9 vợ ép đẻ trong 1 tháng à cụ 😬
Muốn đi tắt đón đầu mà ko khả năng chạy nhanh hơn bọn đi trước thì dễ thành đi tắt vỡ đầu lắm.

Số tiền thua lỗ nếu ko rót vào đây mà đem đầu tư vào thế mạnh của ta thì còn rút ngắn đc khoảng cách. Chứ cục tiền đó đốt đi thì còn tụt xa hơn người ta vài ba trăm năm ấy chứ.

ducnv1406

Đi bộ
Em cũng đang thích mua xe VF nhưng nguồn tiền là của gia đình và ông già và bà chị phản đối, mấy hôm nóng lại nghe thông tin xe VF nhường điều hòa cho hệ thống làm mát pin nên càng khó thuyết phục hơn.
Vụ pin nóng vẫn chưa xử lý được đúng không các bác? thấy bẩu mỗi VF5 là không bị mà con này em thấy xấu nhất :D