[Funland] Vấn đề ở cổ họng khám mãi không ra bệnh

LêBinh208

Đi bộ
Xin chào! Em là người mới, vấn đề này em cũng đang bị mọi người ạ. Cách đây 2 tháng tình cờ em có soi gương thì thấy trong họng nổi những hạt nhỏ, tròn bóng màu hồng đỏ. Em lên hỏi chị google thì toàn là ra ung thư vòm họng. Sợ quá e chạy ngay ra đa khoa Đà Nẵng khám ngay. Bs chuyên khoa TMH vừa nghe thấy e trình bày là đã cười khẩy rồi cho đi siêu âm tuyến giáp. Kết quả bình thường rồi bs kết luận chỉ bị viêm họng hạt thôi, chắc chắn k phải utvh đâu rồi cho thuốc viêm họng về uống. E về uống theo đơn bs nhưng vẫn chưa yên tâm. Cả tháng sau e lo lắng stress mất ngủ các kiểu, nổi hạch ở cổ, rồi còn cả hiện tượng nuốt lụp cụp ở cổ họng nữa, sợ chết các cụ ạ :((. Quyết định đi khám 1 lần nữa. Lần này e xin bs cho chụp MRI vùng mặt cổ, chụp cả CT phần đầu luôn. Nói chung là chụp hết. Xong kết quả thì vẫn bt ạ. Nói chung là chưa phát hiện ung thư. Lần này thì e yên tâm hơn hẳn. Ngủ ngon hơn nhưng mấy ngày nay nuốt ở cổ vẫn còn lụp cụp. Để vài tuần nữa k hết e lại tiếp tục đi khám lại. Chia sẻ cho các cụ câu chuyện của em như thế ạ :))))

tiennv.kd

Xe tải
Em nghe các cụ kể mà em cũng sợ quá, em cũng rất hay bị liên quan đến họng nên cũng hãi!

TruongHai84

Xe máy
Xin chào! Em là người mới, vấn đề này em cũng đang bị mọi người ạ. Cách đây 2 tháng tình cờ em có soi gương thì thấy trong họng nổi những hạt nhỏ, tròn bóng màu hồng đỏ. Em lên hỏi chị google thì toàn là ra ung thư vòm họng. Sợ quá e chạy ngay ra đa khoa Đà Nẵng khám ngay. Bs chuyên khoa TMH vừa nghe thấy e trình bày là đã cười khẩy rồi cho đi siêu âm tuyến giáp. Kết quả bình thường rồi bs kết luận chỉ bị viêm họng hạt thôi, chắc chắn k phải utvh đâu rồi cho thuốc viêm họng về uống. E về uống theo đơn bs nhưng vẫn chưa yên tâm. Cả tháng sau e lo lắng stress mất ngủ các kiểu, nổi hạch ở cổ, rồi còn cả hiện tượng nuốt lụp cụp ở cổ họng nữa, sợ chết các cụ ạ :((. Quyết định đi khám 1 lần nữa. Lần này e xin bs cho chụp MRI vùng mặt cổ, chụp cả CT phần đầu luôn. Nói chung là chụp hết. Xong kết quả thì vẫn bt ạ. Nói chung là chưa phát hiện ung thư. Lần này thì e yên tâm hơn hẳn. Ngủ ngon hơn nhưng mấy ngày nay nuốt ở cổ vẫn còn lụp cụp. Để vài tuần nữa k hết e lại tiếp tục đi khám lại. Chia sẻ cho các cụ câu chuyện của em như thế ạ :))))
Cứ nghe đến hạch nổi là sợ cụ nhỉ.
Mẹ người bạn em đi khám đầu tiên là thấy hiện tượng đau gì ấy và có hạch nổi ở cổ, đến bệnh viện phát hiện utvh. Hic.

thầy mộc

Xe tăng
em lại nghĩ khác, có thể do vừa rồi cụ ăn uống và nghỉ ngơi chưa ổn, những hạt đó nên suy nghĩ do dư axit dạ dày trào ngược lên,..
em nhắc lại do axit dạ dày trào ngược lúc đầu chưa có biểu hiện của đau , viêm dạ dày, chỉ khi nào lượng axit tăng quá cao, các tổ chức mô cơ, và chất nhầy trong dạ dày không đỡ được lúc đó mới gây viêm.
khi viêm họng nhẹ 90% cccm đi uống thuốc tây,bs hỏi thì 100% không đau dạ dày, bs an tâm kê thêm mấy thứ coticoid .
lúc này mới là lúc chữa vào chứ không phải là chữa khỏi...viết dài quá , bác kiểm tra da dạy trào ngược, chức năng gan, em nghĩ ổn.

monster12

Đi bộ
Xin chào các cụ, em gặp 1 vấn đề ở cổ họng suốt hơn 3 tháng nay muốn nhờ các cụ tư vấn: Cổ họng em nhìn bên ngoài vẫn thấy bình thường nhưng khi nuốt nước bọt và ăn uống thì thấy có tiếng kêu tực tực chỗ đầu cuống họng bên trái - tức là nằm dưới cằm, giống như có cái gì đó cạ vào sợi gân gây ra tiếng động vậy, khi em đặt tay vào có thể thấy phần xương đó mỗi khi cổ họng kêu và nó bị giật mạnh, còn không có tiếng kêu thì nó chuyển động nhẹ nhàng như bên phải. Chỗ đó vướng, khô dát và bận, em có nhiều đờm trắng.
Đi nội soi bác sỹ khám nhiều viện như ĐH Y, K Hà Nội, Thu Cúc, Hồng Ngọc kết luận viêm họng, trào ngược dạ dày và em tưởng tượng ra chỗ vướng đó, bác sỹ không nghe em giải thích. :( Riêng viện An Việt thì kết luận có u nang thanh thiệt, viêm họng và trào ngược, đã điều trị thuốc về trào ngược dạ dày nhưng không khỏi. E bị stress, trào ngược ngày càng tăng.
Xin hỏi các cụ vị trí đó chỉ nội soi ra bệnh hay phải chụp mri, chụp x-quang để tìm nguyên nhân tại sao phát ra tiếng kêu ạ? U nang vị trí đó có ảnh hưởng đến tiếng kêu tực tực như trên không? Có cụ nào biết chỗ nào khám chữa TMH tốt ới em vơi ah.
Thanks các cụ đọc bài!
em bị y cụ mà mới được 3-4 hôm, ko biết h phải sao nữa

bodi

Xe tăng
bao nhiêu tuổi rồi đã đến 4 sọi chưa

bodi

Xe tăng
17 không sợ đâu viêm họng thôi, đi đốt đi

Thanhnkv

Đi bộ
Có thể là triệu chứng từ bệnh khác : ví dụ viêm nhiễm khuẩn đường tiết niệu, bệnh mề đay, dạ dày trào ngược.....

Theo tôi nên đến bv TMH lấy thuốc uống chữa triệu chứng, sau đó cụ đi kiểm tra máu xem thế nào đã

Alan D

Đi bộ
Hơi nan giải , tuy nhiên cụ phải điều trị được các chứng như trào ngược, như vậy trào ngược giảm thì tự nhiên họng đỡ, các tổ chức thiệt hầu không phải sinh da những tổ chức chống lại dịch axit trong dạ dày , thì cảm giác đó dần hết .
Nhưng phải mất thời gian .
Cần tư vấn kỹ bạn cứ gọi mình .
Thân ái .
Thầy cho e xin sđt được không e cũng bị giống hệt ntn , stress vì cái cổ họng 5-6 tháng nay rồi , kèm thêm thường xuyên có máu tươi trong nước bọt . Mất ăn mất ngủ thầy ah . Mong thầy cứu vớt đời em huhu

thầy mộc

Xe tăng
Thầy cho e xin sđt được không e cũng bị giống hệt ntn , stress vì cái cổ họng 5-6 tháng nay rồi , kèm thêm thường xuyên có máu tươi trong nước bọt . Mất ăn mất ngủ thầy ah . Mong thầy cứu vớt đời em huhu
VÂNG LÃO .0912 5959 36

HnKhangKhangHn

Xe tăng
E thì cứ uống lạnh là y như rằng viêm họng ho luôn , bất kể mùa hè hay đông mới khổ chứ .

Nhat Nam 810

Đi bộ
Em bị y chang anh chủ thớt. Bỗng dưng 3 tuần nay nuốt nước miếng là kêu ực ực như có gì mắc, sờ vào bên trái nuốt xuống là nó kêu lên. Không đau nhưng mà khó chịu. Họng thì có đờm ít lâu lâu cứ khẹt khẹt. E đi khám thì chỉ siêu âm và xét nghiệm máu thì thấy bình thường. Rồi họ cho uống thuốc viêm họng thôi. E cũng k đau dạ dày. E năm nay 22 tuổi. Bác chủ tình hình sao rồi cho e xin ít thông tin với. Nếu có fb cho em xin để tiện trao đổi.

Ngonghinh

Xe tăng
Cứ nghe đến hạch nổi là sợ cụ nhỉ.
Mẹ người bạn em đi khám đầu tiên là thấy hiện tượng đau gì ấy và có hạch nổi ở cổ, đến bệnh viện phát hiện utvh. Hic.
Nhà cháu thấy nhiều người bị bênh tuyến giáp có những u nhìn rất ghê, ko hiểu sau nó có phát triển thành ung thư ko ạ

Hoàng A Mã

Xe điện
Đó là gai lưỡi, ai chả có

haucafe

Xe buýt
Em cũng bị như Cụ chủ thớt, em đoán là cuống lưỡi có vấn đề ạ, vì nguyên nhân của Em bị là do có 1 lần Em cạo lưỡi và cố lè ra hết cỡ, sau phát đó là dính luôn :(