[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

X0000

Xe tăng
Đúng rồi, nhưng cụ nên tìm shop 4,8* - 5* để đặt ạ. "Đọc kỹ bình luận trước khi dùng" :D.
Cảm ơn mợ, nhà em hai vc mắt đều kém rồi, mà Gấu thì lên độ nhanh quá, nên thử mua cái này về "chữa" xem sao, không được thì cũng chả hại gì

MuathuHN252

Xe lăn
Có những việc mà em cảm thấy ko làm thì áy náy, mà làm thì em sợ ko đủ sức. Chẳng hạn, một bạn gái rất thân của em, coi nhau như ruột thịt. Bạn ấy sinh đôi không may cả 2 bé đều tự kỷ chậm phát triển. Bạn ấy nói xin nhà em nhận nuôi danh nghĩa một bé để xin đổi vận cho con. Có phải là muốn có thay đổi về mặt tâm linh thì gia đình em sẽ cần thắp hương gia tiên để xin nhận cháu phải không ạ? Em từ chối nhưng cũng thấy mình hèn 🥲🥲🥲. Em vẫn nghĩ về chuyện này chứ cũng ko bỏ ra khỏi đầu được ạ
Nếu là em thì em sẽ nhận, tuy nhiên chắc chắn ck em và bố ck em nếu biết sẽ ko đồng ý, và em ko thuyết phục được ck em theo ý em đâu. Nên có khi kết quả vẫn sẽ phải từ chối bạn, chỉ là hỗ trợ cách khác như mợ ZynZyn bảo thôi

Marance

Xe tăng
Lúc 0h03m em tắt máy ngủ 1 chút để chờ xem bóng đá. Thiêm thiếp được chút thì giật mình như ai kéo chân. Bật lại đthoai thì 0h16m.
Giờ em đang xem U23 đấu rồi.

bmw123456

Xe hơi
Hôm nọ em uống nước chè ở đường chùa võ- dương nội, hà đông, thấy có nhiều cối đá ngày xưa,các cụ tận dụng làm ghế đá. Nhìn mấy cối đá này, em lại nhớ đến " ngày xưa ". Kính các cụ thưởng lãm!

Phỗng new

Xe điện

Ỉn V

Xe buýt
Họ yêu cầu thì khả năng mình giúp được thì giúp thôi. Tại sao không giúp được trường hợp này ? Chỉ là trên danh nghĩa thôi mà.
Nếu là em thì em sẽ nhận, tuy nhiên chắc chắn ck em và bố ck em nếu biết sẽ ko đồng ý, và em ko thuyết phục được ck em theo ý em đâu. Nên có khi kết quả vẫn sẽ phải từ chối bạn, chỉ là hỗ trợ cách khác như mợ ZynZyn bảo thôi
Nếu nhận danh nghĩa em cũng nghĩ việc mình có một đứa con mà không nuôi ko chăm được. Em sợ nhiều cái rắc rối mà em ko vượt qua đc sự ích kỷ vì mình chắc chắn luôn giành tình yêu cho con ruột nhiều hơn.

CCB

Xe tải
Chuẩn cây Ngọc Bích rồi, em mua về được hơn tháng nay đang bị rụng lá xanh. Em nhổ lên xem toàn cành cắm đất, chưa có rễ.

Citronella

Xe buýt
Nếu nhận danh nghĩa em cũng nghĩ việc mình có một đứa con mà không nuôi ko chăm được. Em sợ nhiều cái rắc rối mà em ko vượt qua đc sự ích kỷ vì mình chắc chắn luôn giành tình yêu cho con ruột nhiều hơn.
Em không vodka được mợ vì máy không cho phép chứ mợ yên tâm là riêng trường hợp này em lại hiểu mợ. Mợ không muốn giả dối trong tình cảm và không muốn cả tổ tiên và thần linh chứng giám mình đồng ý hời hợt mà không thật lòng.

Em hiểu mợ vì em đã từng như hoàn cảnh cô bạn thân mợ. Thằng cu nhà em hồi bé quặt quẹo khó nuôi, có người cứ xui để nhờ nhà ai gia đình hạnh phúc, mạnh khỏe nhận làm bố mẹ nuôi thì giải được cho con. Nhưng xâu chuỗi lại em ngẫm con mình đủ bố đủ mẹ, tổ tiên, Thần linh, Trời Phật đã ghi tên nó trong gia phả gia đình mình rồi. Thế nên em không làm như thế.

Em vẫn lầm lũi nuôi con với câu động viên của mẹ em là “trẻ con nuôi lâu cũng lớn :) “. Ngoài ra em luôn xin các Ngài chở che cho thằng bé, còn em em xin hứa dạy dỗ con em nên người là người tử tế để giải bớt nghiệp cho con. Em không dám khoe nhưng cu cậu 20 tuổi rồi ạ, cũng chả hơn ai nhưng kém thì không kém, học hành, thể thao đầy đủ nên same same các bạn cùng trang lứa.

Em không muốn con em nhận thêm ai là bố mẹ mà họ cũng không chăm được con em mà con em không tròn đạo hiếu với bố mẹ nuôi thì quá lỗi cho đôi bên. Em đêm xem bóng đá VN nên sáng dậy vẫn lơ tơ mơ viết lung tung nên mợ tha thứ nhé!

Ỉn V

Xe buýt
Em không vodka được mợ vì máy không cho phép chứ mợ yên tâm là riêng trường hợp này em lại hiểu mợ. Mợ không muốn giả dối trong tình cảm và không muốn cả tổ tiên và thần linh chứng giám mình đồng ý hời hợt mà không thật lòng.

Em hiểu mợ vì em đã từng như hoàn cảnh cô bạn thân mợ. Thằng cu nhà em hồi bé quặt quẹo khó nuôi, có người cứ xui để nhờ nhà ai gia đình hạnh phúc, mạnh khỏe nhận làm bố mẹ nuôi thì giải được cho con. Nhưng xâu chuỗi lại em ngẫm con mình đủ bố đủ mẹ, tổ tiên, Thần linh, Trời Phật đã ghi tên nó trong gia phả gia đình mình rồi. Thế nên em không làm như thế.

Em vẫn lầm lũi nuôi con với câu động viên của mẹ em là “trẻ con nuôi lâu cũng lớn :) “. Ngoài ra em luôn xin các Ngài chở che cho thằng bé, còn em em xin hứa dạy dỗ con em nên người là người tử tế để giải bớt nghiệp cho con. Em không dám khoe nhưng cu cậu 20 tuổi rồi ạ, cũng chả hơn ai nhưng kém thì không kém, học hành, thể thao đầy đủ nên same same các bạn cùng trang lứa.

Em không muốn con em nhận thêm ai là bố mẹ mà họ cũng không chăm được con em mà con em không tròn đạo hiếu với bố mẹ nuôi thì quá lỗi cho đôi bên. Em đêm xem bóng đá VN nên sáng dậy vẫn lơ tơ mơ viết lung tung nên mợ tha thứ nhé!
Em cám ơn mợ ạ, bản thân có lỗi với bạn vì thực ra người gợi ra ý con nuôi lại là em đầu tiên ấy ạ. Em bộc phát nghĩ đến việc em nhận 1 đứa về nuôi cho đỡ gánh nặng nhà bạn ấy. Nhưng cuối cùng em ko vượt qua được. Giờ hai đứa cũng đỡ nhiều rồi, bạn ấy quá mạnh mẽ. Vợ chồng cãi nhau nhiều, tức lên chồng đòi bỏ đi. Nếu ly hôn nhất định 1 trong 2 ng nuôi cả chứ ko chịu mỗi đứa 1 người. Nhẫn nhịn cho qua. Khi mình cuộc sống ổn định nhìn người thân vất vả khó chịu lắm ạ. Đến nỗi mà em ko dám nói chuyện thoải mái như hồi trc với bạn ấy nữa. Vật chất em cũng tự thấy hào phóng nhưng thường xuyên vô tội vạ ko đúng người đúng tội. Em nhìn nhiều người lúc khá giả rất hào phóng nhưng đến giai đoạn sau thì rất khó khăn nên em phải kiềm chế kiểu như biết trân trọng và biết chi tiêu hơn.

Về vấn đề đổi vận khi nhận con nuôi các cụ mợ nào có kinh nghiệm cho em xin chia sẻ ạ

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện

Mợ chị hành xử như vậy là chuẩn. Con người ta sinh ra theo lá số tử vi vào ngày ấy giờ ấy, trong gia đình bố mẹ như vậy thì cũng đã an với các sao ở những cung Mệnh, cung Phúc đức, Phụ mẫu ấy rồi. Di cung hoán số có khác nào vải thưa che mắt Thánh ko...

Em chợt nhớ 1 câu chuyện mà em quan sát thấy về việc nhờ thầy xem đổi tuổi tiến lùi làm sao cốt để tránh cái hạn 49 - 53. Nhưng nào có tránh khỏi. Dùng mọi thủ đoạn để leo lên vị trí cao mà năng lực phẩm chất ko đủ để lãnh đạo, lèo lái, tất sẽ bị đào thải song vẫn đổ lỗi cho vận hạn. Mọi hình thức cầu cúng lễ lạt dùng bùa chú, có sự tác động của thầy bà âm binh, phần nhiều là cầu danh cầu lợi - như nhiều câu chuyện thật của nhiều cụ mợ đã chia sẻ - ngẫm ra đều đúng là ký giao ước với thế lực âm khuất mặt. Em tin, chỉ là vì chưa lường trước đc hậu quả lúc trả sẽ chua chát đắng cay nhường nào, thế nên nhiều người vẫn còn u mê tham sân si để tranh đoạt lắm.

CCB

Xe tải
Lúc 0h03m em tắt máy ngủ 1 chút để chờ xem bóng đá. Thiêm thiếp được chút thì giật mình như ai kéo chân. Bật lại đthoai thì 0h16m.
Giờ em đang xem U23 đấu rồi.
Chắc gấu kéo chân gạ làm tí, có gì mà cụ hoảng thế 😂

Mimeo

Xe điện
Chuẩn cây Ngọc Bích rồi, em mua về được hơn tháng nay đang bị rụng lá xanh. Em nhổ lên xem toàn cành cắm đất, chưa có rễ.
Cây này rễ nông, người ta ươm trồng cây mới bằng cách cắm cành xuống đất ẩm. Em cũng trồng bằng cách ấy hồi đầu tháng 2 vì em được cho 1 cành bé xíu con con thôi. May nhờ vào đúng dịp mùa xuân nên trộm vía đến nay là sau 3 tháng, cây đã nảy thêm mấy mầm mới trổ lá xanh non nhìn thích lắm :x Em đoán bên dưới nó ra rễ, bén đất rồi mới lên được mầm như vậy.

Tuy nhiên tác dụng cải thiện thị lực thì với cá nhân em là ko thấy tiến triển gì. Thôi thì trồng làm cảnh cùng đám cây lưỡi hổ, để bàn làm việc vừa phong thủy chiêu tài, vừa thanh lọc không khí vậy :)

CCB

Xe tải
Ngày nghỉ ở nhà uống trà - trông con và rót vodka cho các cm. Các cm chia sẻ những lời gan ruột thật là chân quý.
Mọi người thi nhau đi chơi, về quê. Em quê có bố mẹ già nên chỉ đợi dịp vợ con cùng nghỉ để về quê chơi với ông bà. Biết ông bà cứ ngày lễ tết kiểu gì cũng mong con cháu về chơi nên đầu giờ sáng nay em đã cho các cháu alo về báo với ông bà tình hình rồi.
Có kỳ nghỉ dài em cứ phải về quê thăm ông bà trước rồi mới đi chơi đâu thì đi.

CCB

Xe tải
Cây này rễ nông, người ta ươm trồng cây mới bằng cách cắm cành xuống đất ẩm. Em cũng trồng bằng cách ấy hồi đầu tháng 2 vì em được cho 1 cành bé xíu con con thôi. May nhờ vào đúng dịp mùa xuân nên trộm vía đến nay là sau 3 tháng, cây đã nảy thêm mấy mầm mới trổ lá xanh non nhìn thích lắm :x Em đoán bên dưới nó ra rễ, bén đất rồi mới lên được mầm như vậy.

Tuy nhiên tác dụng cải thiện thị lực thì với cá nhân em là ko thấy tiến triển gì. Thôi thì trồng làm cảnh cùng đám cây lưỡi hổ, để bàn làm việc vừa phong thủy chiêu tài, vừa thanh lọc không khí vậy :)
Vâng mợ! Em cũng trồng vài chậu sen đá để bàn, kệ làm cảnh chơi, có chậu cây ngọc bích nhỏ nhìn lá nó mướt mát cũng thích mắt.

datlui

Xe tăng
Cây này trong nam bộ họ trồng giá thể xơ dừa nhiều nên rất bí rễ cụ ạ.

cụ kiếm ít xỉ than trộn với đất cát bình thường rồi trồng, dùng chậu có nhiều lỗ thoát nước càng tốt. Chế độ tưới thì khi nào đất khô hẳn mới tưới lại, tưới đẫm. Loại cây này thường tưới 1 lần/tuần thôi. Cây nên để nơi thoáng, có gió luân chuyển thường xuyên để thoáng bộ lá.

trồng thoáng giá thể thì bộ rễ nhanh ra thôi, còn muốn tăng viện binh thì cụ ra các vườn bán vật tư lan, hỏi mua chai kích rễ, vè pha nước phun vào.

em trồng cây rất thích chơi bộ rễ, cứ rễ nhiều là em khoái 🤣

Soinho

Xe máy
Hôm vừa rồi em đi ngoài đường phố Sydney thấy cây ngọc bích này họ trồng rất nhiều trên vỉa hè, như kiểu cây trồng cho cảnh quan đường phố, toàn những cây thân lớn như cổ tay cổ chân ấy.

tamlinh

Xe tăng
Có những việc mà em cảm thấy ko làm thì áy náy, mà làm thì em sợ ko đủ sức. Chẳng hạn, một bạn gái rất thân của em, coi nhau như ruột thịt. Bạn ấy sinh đôi không may cả 2 bé đều tự kỷ chậm phát triển. Bạn ấy nói xin nhà em nhận nuôi danh nghĩa một bé để xin đổi vận cho con. Có phải là muốn có thay đổi về mặt tâm linh thì gia đình em sẽ cần thắp hương gia tiên để xin nhận cháu phải không ạ? Em từ chối nhưng cũng thấy mình hèn 🥲🥲🥲. Em vẫn nghĩ về chuyện này chứ cũng ko bỏ ra khỏi đầu được ạ
Mợ thật tốt bụng khi muốn giúp bạn nhưng không thể, nhưng việc nhận con nuôi danh nghĩa không ảnh hưởng đến đổi vận mà quàng thêm rắc rối cho hai bên.
Theo nhân duyên trời đất, người ta tu với nhay, có duyên phận với nhau nhiều kiếp mới được kết hợp nên duyên chồng/vợ, cha mẹ/con cái. Bạn mợ có 2 người con sinh đôi bị hoàn cảnh đều do duyên nghiệp tiền kiếp. Số phận đã sắp đặt Cha mẹ trao đi tình thương, con nhận lấy và ngược lại hai bên liên kết suốt cuộc đời để trả/vay những gì còn vương vấn trước kia.
- Bạn Mợ nhờ Mợ nhận con danh nghĩa, ý muốn con thay đổi cha mẹ để cải số cho con, nhưng thực chất con vẫn ở nhà cha mẹ, cha mẹ vẫn nuôi con, nhận con nên không có tác dụng gì, vì Trời đất làm gì cho các Mợ quyền thế Thiên hành đạo, Nói lộ cơ trời (bói toán tương lai) đã bị tội huống gì thay đổi số phận một ai, chưa kể việc giả nhận Mẹ/con chỉ có tác dụng tâm lý, ko có pháp lý của âm dương, ai công nhận. Trừ TH Mợ hiếm con Xin con nuôi thật.

Mợ từ chối do mình hiểu nguyên lý âm dương gt cho bạn biết. Dù Mợ nhận nuôi (danh nghĩa hay già đò) cũng ko tác dụng gì với cháu, mà mợ phải có trách nhiệm tinh thần với cháu suốt cuộc đời. Cháu giòng nào vẫn theo cửu huyền giòng đó.

Chuyện khác:
Có ông Anh quen, có người bố (đã mất) là con nuôi của 1 gđ, một giòng họ. Bố có vai là con trưởng của GĐ đó nhưng các đám giỗ Ông nội đều giỗ nhà cô (con ruột), em gái bố. Bố, mẹ và anh này không biết họ của cha ruột,tổ tiên nhà mình.
Em có thắc mắc: vậy theo luật của tâm linh : anh đó là con cháu của họ nào, thờ cúng , cầu siêu tháng 7 khấn họ nào? Họ ông nội ruột (ko biết) hay họ ông nội nuôi.

Được tâm linh trả lời như sau:
- Dưới đó, bên hai bên cửu huyền đêù muốn giành con cháu đó về họ nhà mình.
Bên họ Ruột vẫn muốn nhận con cháu ruột thịt máu mủ; Bên họ nuôi thì kêu đã nhận con, có công nuôi dưỡng.
- Nếu phân xử thì bên nuôi vẫn có lý hơn vì đã nuôi từ nhỏ, nhập vào họ mình, sanh con đẻ cháu tiếp nối. Họ kia khó giành được.
- Anh con ko biết mình gốc họ nào, nếu biết có thể khấn thờ cả hai họ. Nhưng do ko biết gốc gác nên thờ cúng khấn theo họ ông nội nuôi là tổ tiên mình.

- Dưới đó, bên cửu huyền họ Ruột vẫn muốn nhận con cháu về họ mình (sau khi mất)

tamlinh

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã chia sẻ chân thành ạ.
Nhiều khi mình làm từ thiện vì cộng đồng nhưng mình mới là người nhận được nhiều hơn vì tâm tĩnh hơn, cảm giác hạnh phúc hơn vì được chia sẻ dù ít hay nhiều cho những người yếu thế. Và đôi khi bản thân thấy hổ thẹn vì những người nghèo lại đang mang nhiều bệnh nặng mà họ có lòng tự trọng rất cao và ko muốn nhận sự bố thí, thương hại (có vẻ em dùng từ này ko chuẩn trong trường hợp này) của chúng ta đâu ạ. Phải động viên, chia sẻ chân thành nói mãi họ mới cầm cơ ạ.
Nói về từ thiện nhiều người chưa hiểu rõ về từ thiện và tạo phước, Em ngại trao đổi sâu vì người hiều hiểu thì hiểu, người ko hiêu thì cho là truyền bá, rao giảng này kia!
Thớt này là thớt tâm linh, chỉ tập trung vào những chuyện tâm linh từng gặp phải, mà đa phần là chuyện Các Cụ/Mợ gặp hiện tượng có ma, vong tác động nhẹ, còn những TH phá nặng, lên bờ xuống ruộng thì GĐ chắc ko có tg lên đây gõ phím đâu?

Vì sao ta làm từ thiện:
- Vì ta được giáo dục sống yêu thương Cộng đồng, theo đạo đức công dân các nước. vì tính nhân đạo (cái này phương tây phổ biến)
- Vì ta có lòng trắc ẩn, người có tính thương người, dễ mềm lòng; tự thấy thương, thấy tội nghiệp người khổ cực, khó khăn (xuất phát từ tình cảm, trong tim, đôi khi bị lợi dụng). Làm từ thiện không cầu lợi cá nhân, vì thích.
- Vì ta theo các tu sĩ giảng đạo: (Cha xứ, Sư thầy) theo lời khuyên của các tôn giáo để đi theo con tu, tạo phước.
- Vì ta theo phong trào- trend : hội nhóm, đi cho vui (niềm vui từ thiện, giao lưu cộng đồng), lấy tiếng,... (nhóm showbiz hay có).
- Vì ta nghĩ, biết làm từ thiện là có phước, sẽ được gia hộ nên hay làm từ thiện, cúng chừa, sư... để được phù hộ như là sự trao đổi vì lợi ích cá nhân: cầu xin giữ ghế, chạy chức, làm ăn phát đạt, gia đạo tốt đẹp.

Trong 5 cái trên: 3 cái đầu là tốt, cái thứ hai là nhiều phước nhất.
Cái thứ 4, 5 cũng có phước nhưng ít hoặc không có.

CCB

Xe tải
Cây này trong nam bộ họ trồng giá thể xơ dừa nhiều nên rất bí rễ cụ ạ.

cụ kiếm ít xỉ than trộn với đất cát bình thường rồi trồng, dùng chậu có nhiều lỗ thoát nước càng tốt. Chế độ tưới thì khi nào đất khô hẳn mới tưới lại, tưới đẫm. Loại cây này thường tưới 1 lần/tuần thôi. Cây nên để nơi thoáng, có gió luân chuyển thường xuyên để thoáng bộ lá.

trồng thoáng giá thể thì bộ rễ nhanh ra thôi, còn muốn tăng viện binh thì cụ ra các vườn bán vật tư lan, hỏi mua chai kích rễ, vè pha nước phun vào.

em trồng cây rất thích chơi bộ rễ, cứ rễ nhiều là em khoái 🤣
Vâng cụ! Đúng là giá thể sơ dừa luôn. Cụ onano69 cũng khuyên em như thế.