[Funland] Những mẩu chuyện vui, buồn của một cựu binh.

angkorwat

Xe điện

Nó vẫn là hàng cụ Goắt oánh về từ MC mà. Như nhau thôi
Vâng, có lẽ cũng từ liên hợp các xí nghiệp gạch ngói Phật sơn mà ra cả. Cũng chẳng có gì lạ khi TQ là công xưởng của thế giới. Cảm thấy ưng mắt, tiện dụng, phù hợp thì mua dùng thôi.

Sói nhỏ

Chã!
Em lại vào xếp gạch hóng cụ angkorwat biên phần tiếp theo ạ.

angkorwat

Xe điện
Em lại vào xếp gạch hóng cụ angkorwat biên phần tiếp theo ạ.
Từng bước đường hành quân từ 1976 đến 1988 vậy là hết rồi cụ. Trường Sơn - Tây Ninh - Thủ Đức - Campuchia. Mỗi nơi một vài kỷ niệm buồn có, vui có...
Giờ còn chăng cũng chỉ vài trận đánh đánh nhỏ lẻ trên đường công tác hay kỷ niệm về những đồng đội đã bỏ mình trên chiến trường K thôi. Những thằng bạn vui vẻ chia tay rồi cắp súng nhảy lên xe và không bao giờ trở lại 😢

Sói nhỏ

Chã!
Từng bước đường hành quân từ 1976 đến 1988 vậy là hết rồi cụ. Trường Sơn - Tây Ninh - Thủ Đức - Campuchia. Mỗi nơi một vài kỷ niệm buồn có, vui có...
Giờ còn chăng cũng chỉ vài trận đánh đánh nhỏ lẻ trên đường công tác hay kỷ niệm về những đồng đội đã bỏ mình trên chiến trường K thôi. Những thằng bạn vui vẻ chia tay rồi cắp súng nhảy lên xe và không bao giờ trở lại 😢
những câu truyện nhỏ lẻ đấy mà cụ biên đều tay có khi thêm vài chương nữa đấy ạ.

omavn

Xe tải
Bây giờ cụ chỉ biên lại hậu sau này của các cụ bà thôi là được rồi (sơ sơ em tính khoảng 5 bà cụ :D)

thunder

Xe tải
Câu chuyện của cụ với cô Mến làm em liên tưởng đến bộ phim Lưỡi Dao , cốt chuyện cũng na ná như vậy . Có cụ nào còn nhớ bộ phim đó không ?
Cô bé trong phim không biết chữ, còn cô Mến chữ nghĩa đầy.
Hồi xưa xem phim xong em nhờ hàng sách cũ tìm giúp quyển... Kinh nghiệm chống đặc công CS. Trước đó đã thấy nhắc đến quyển này trong tiểu thuyết Sao Mai của Dũng Hà. :)

angkorwat

Xe điện
Bây giờ cụ chỉ biên lại hậu sau này của các cụ bà thôi là được rồi (sơ sơ em tính khoảng 5 bà cụ :D)
Làm gì mà nhiều vậy cụ. Có bà Bs và bà giáo thôi. Nói vậy mang tiếng chết. 10 năm trời lang thang dọc chiều dài đất nước như vậy là quá ít và nghiêm túc lắm rồi. Xứng đáng là quân nhân cách mạng đứng dưới lá cờ vinh quang của tổ quốc 😀

minhmo

Xe cút kít
Làm gì mà nhiều vậy cụ. Có bà Bs và bà giáo thôi. Nói vậy mang tiếng chết. 10 năm trời lang thang dọc chiều dài đất nước như vậy là quá ít và nghiêm túc lắm rồi. Xứng đáng là quân nhân cách mạng đứng dưới lá cờ vinh quang của tổ quốc 😀
Em tưởng Cụ anh phục vụ trong quân ngũ 12 năm nhỉ?
Đang đọc bon bon, cụ anh biên chuyện nhỏ lẻ cũng được, em ngồi hóng tiếp.

Cạnh khoé gì nhau thế???
Tưởng cụ ra nước ngoài hành nghề rồi? Nước ta giờ hỏa táng nhiều nên công việc cũng hẻo cụ nhể. :D

angkorwat

Xe điện
Em tưởng Cụ anh phục vụ trong quân ngũ 12 năm nhỉ?
Đang đọc bon bon, cụ anh biên chuyện nhỏ lẻ cũng được, em ngồi hóng tiếp.

Tưởng cụ ra nước ngoài hành nghề rồi? Nước ta giờ hỏa táng nhiều nên công việc cũng hẻo cụ nhể. :D
10 năm thôi cụ. Từ 1976 đến cuối 1985. Từ 1985 đến 1988 em vẫn ở Campuchia nhưng ăn lương dân sự bên UB hợp tác với Campuchia rồi.

Đào Tử Thi

Xe container
Giữa cái thời buổi BĐS đắt đỏ này em đang chuẩn bị bảo vệ luận án tiến sỹ ở đại học Old Trafford về đề tài "táng đứng" và "Hải Táng" nhé.

minhmo

Xe cút kít
10 năm thôi cụ. Từ 1976 đến cuối 1985. Từ 1985 đến 1988 em vẫn ở Campuchia nhưng ăn lương dân sự bên UB hợp tác với Campuchia rồi.
Vậy là từ năm 1985 - 1988 là Cụ anh có lương, còn 10 năm trước đó chỉ là phụ cấp? Tình tiết này em chưa rõ lắm.

Giữa cái thời buổi BĐS đắt đỏ này em đang chuẩn bị bảo vệ luận án tiến sỹ ở đại học Old Trafford về đề tài "táng đứng" và "Hải Táng" nhé.
Cụ thật là yêu nghề, luôn quyết tâm và hết mình với nghề.:-bd:D

angkorwat

Xe điện
Vậy là từ năm 1985 - 1988 là Cụ anh có lương, còn 10 năm trước đó chỉ là phụ cấp? Tình tiết này em chưa rõ lắm.

Cụ thật là yêu nghề, luôn quyết tâm và hết mình với nghề.:-bd:D
Vâng, lương cán bộ nhà nước đó. Lúc đó lương phiên dịch được 56 đồng / tháng.
Còn ở lính thì : Binh nhì 5 đồng, binh nhất 6 đồng, hạ sĩ 8 đồng, trung sĩ 11 đồng. Nếu là cán bộ cấp tiểu đội thì thêm vài đồng.
Ví dụ : khi ở Thủ Đức em là hạ sĩ - tiểu đội trưởng thì được 8 đồng + 3 đồng tiểu độii trưởng nữa. Tổng 11 đồng / tháng. Cô Mến rủ đi cafe chẳng hết hồn à ?😂😂😂

Namuda

Xe máy
Cụ xứng đáng là người quân nhân cách mạng, rất nghiêm túc thực hiện những gì mà tổ quốc giao phó. 10 năm là bộ đội cụ quen có bà bs và bà giáo như vậy là được rồi. Còn 3 năm ra quân còn lại cụ xem có quen cô nào nữa thì kể nốt đi ạ. Chúng cháu hóng lắm.:D:D:D

T_ furygan

Xe tải
Không biết cụ bà Mến giờ ở đâu trên đất Mỹ? Em cứ dự sợi dây chuyền ấy giờ cụ bà vẫn đeo và một ngày nào đó hy vong cụ bà gặp lại cụ chủ :D
Như Titanic cụ nhỉ
Klq nhưng vàng hôm nay lên hơn 90tr, không biết cụ bà Mến đọc xong có ra bán phứt sợi dây chuyền không các cụ nhỉ.

Cai banh xe

Xe buýt
Hồi đó cũng mơ ước làm tướng chỉ huy đánh trận lắm. Thời còn học phổ thông em rất thích môn sử. Ngồi hàng giờ vẽ lại bản đồ các trận đánh của cha ông ta hồi xưa. Hồi lớp 4-5 đã đọc đi đọc lại cuốn sách dầy cộp " Tìm hiểu thiên tài quân sự của Nguyễn Huệ"
Đã từng nhiều lần có danh sách đưa đi học sĩ quan từ khi huấn luyện tân binh xong. Nhưng số phận không may mắn do lý lịch không tốt. Dân tư sản cũ, không có người nhà tham gia cách mạng. Dù ông nội cũng đóng góp rất nhiều tiền của cho cuộc kháng chiến chống Pháp. Ngay cái nhà số 5 Lê Hồng Phong hiện nay ( trước là phố Tôn Thất Thuyết ) cũng là nhà ông nội đã hiến cho nhà nước. Ngôi nhà vẫn nguyên vẹn từ trước đến giờ.😢
Em cũng tầm tuổi đó, đọc đi đọc lại, bác ạ. Mê kinh khủng, giờ vẫn nhớ

angkorwat

Xe điện
Như Titanic cụ nhỉ
Klq nhưng vàng hôm nay lên hơn 90tr, không biết cụ bà Mến đọc xong có ra bán phứt sợi dây chuyền không các cụ nhỉ.
Chắc là không bán đâu. Lúc được tặng sợi dây cô ta cảm động lắm.
Trước khi em quay lại Phnom Penh tối hôm đó ba anh em họ còn lên 606 Trần Hưng Đạo uống cafe với em đến 11h đêm mà. Cũng chỉ là cuộc chia tay giữ những người bạn. Nên em không kể nốt vì gõ dài rồi, nhưng em ghi nhận và rất trân trọng tình cảm của họ đối với mình. Anh Hai chỉ dặn một câu :
- Chiến trường khốc liệt. Súng đạn không có mắt, chú cố gắng giữ mạng còn trở về với gia đình.
Cô Mến thì nói :
- Anh hứa là phải sống và trở về nghe.
Em chỉ bảo :
- Tất nhiên, nếu không chết tôi sẽ về ở bên đó làm chi.😀

Phè Văn Phỡn

Xe buýt
Nay em lượn qua quán bia ngay cái bảo tàng Phòng không- Không quân đầu phố LTT nhà cụ mà không thấy cụ nào đeo kính mặc áo grap cưỡi PCX ngồi đón khách cả :))

angkorwat

Xe điện
Nay em lượn qua quán bia ngay cái bảo tàng Phòng không- Không quân đầu phố LTT nhà cụ mà không thấy cụ nào đeo kính mặc áo grap cưỡi PCX ngồi đón khách cả :))
Em không bao giờ mặc đồ Grab, thi thoảng chạy chơi cho khỏe người thôi. Cụ thấy ông nào mặc bộ gabadin xanh Tô châu ( kiểu của bộ đội hồi xưa) chạy PCX màu vàng đồng thì hú. Đúng em đó, nhưng không đứng ở bảo tàng không quân. Em hay ngồi uống cafe ở Nguyễn Viết Xuân.