Nếu anh đến Nhật Bản trước cả mặt trời...

MagnusL6

Xe hơi
Chuyện thứ 3: Mùa mưa. Dạy sếp

Công ty em làm việc nằm ở Himeji, một thành phố yên tĩnh, dễ thương và trong lành, nơi có thành cổ Himeji nổi tiếng

Khác với đa phần các công ty Nhật khác, công ty du lịch nhỏ em từng làm khi ở Nhật rất chi là dân chủ, nhân viên hòa đồng, yêu sếp như cha (lúc nào không có sếp mới nói xấu ;)) ). Bởi vậy, ngoài những khuôn vàng thước ngọc em được sếp và các đồng nghiệp chỉ bảo, cũng có lúc em "dạy" lại sếp, như thế này.

Chuyện xảy ra vào một ngày mùa mưa. Người Nhật gọi là Mai Vũ còn em gọi nó là mùa lép nhép. May mà bên này đường sá đủ sạch để không đến nỗi mỗi bước chân là bùn văng tận tóc chứ không chắc em bỏ xứ bay về Việt Nam tắm mưa rào cho sạch.
Cái giống giời mưa bao giờ cũng làm em buồn ngủ
. Và buồn ngủ nhất trong ngày là quãng 2-3 giờ chiều. Chao ôi là mê mẩn ríu díp! Mắt mũi miệng hoạt động chả cái nào ra cái nào. Tai trở nên nghễnh ngãng miệng thôi tía lia mắt lờ đờ chó khói… Mà, đúng cái lúc cam go ấy thì em lại rất hay phải đi gặp khách hàng cùng sếp.

Nghĩa là: sếp lặng lẽ lái xe.
Còn, em lặng lẽ ngủ!

Cứ im lặng như vậy khoảng 15-20 phút thì đến trạm soát vé đường cao tốc và em thức dậy. Như được một “bi” đúng khi đang “vật”, sau giấc ngủ ngắn nhưng sâu, em trở lại tỉnh như sáo non và tán phét như sáo bà.

Sếp khen: “Mày lúc nào cũng thật đúng lúc (?!) Sắp đi ngang qua dinh cơ Sếp lớn rồi đấy! Dậy, dụi mắt cho kỹ mà xem nhá!”
Và đó là dinh cơ Sếp lớn. Nếu sếp không phét em thì dinh cơ Sếp lớn quả kinh hoàng!

Như thế này này: (em không biết chụp panorama nên chụp được mỗi cái cổng mà không thể hiện được độ dài rộng của khuôn viên)

Một khuôn viên lớn um tùm rập rạp cây cổ kính, tường bao kiểu Nhật cổ, ngói xám trầm mặc và kiến trúc Nhật đặc sệt khiến khung cảnh toát ra vẻ uy nghi, đẹp đẽ và sang trọng. Nghe nói tổ tiên nhà Sếp lớn cũng dòng dõi lắm. Em mắt chứ A mồm chữ O ồ à ngắm nghía, tiện mồm khoe tí kiến thức về kiến trúc và hội họa trừu tượng.

Sếp lặng lẽ nghe em ba hoa một hồi, quay sang hỏi: “Mày có mơ làm chủ dinh cơ ấy không?”
Chả biết em có nên hiểu ý nghĩa giáo dục của câu hỏi đó là: “Mày có định lợi dụng tuổi trẻ và sắc đẹp (?) để kiếm tí tài sản lơn lớn để sau này dưỡng già không?” hay không. Nhưng em cứ cu cú. Và cay cay. Cái thói người Việt ta cứ đi đâu là để ấn tượng về sự thèm thuồng thiếu thốn đến đó. Bực nhưng ứ tránh được. Em lơ đễnh nhìn ra ngoài, bỏ mặc sếp ngồi đần mặt với câu hỏi rơi tũm vào khoảng không. Chắc sau khi tỉnh lại khỏi cơn đần, sếp thầm rủa em ngu như
vì không hiểu câu hỏi của sếp.

Em đột nhiên hỏi sếp đã bao giờ nhìn thấy con kiến chưa?
Sếp bảo: rồi, tất nhiên.
Em lại hỏi sếp đã nhìn thấy con kiến tha mồi chưa?
Sếp bảo: rồi, cũng tất nhiên.
Em hỏi nữa là sếp thấy nó tha mồi to cỡ nào?
Sếp bảo: cỡ hạt đậu đỏ nhỏ.
Em hỏi sếp thấy nó tha cái bánh pizza chưa?
Sếp cười phá lên
bảo chưa nhìn thấy, chỉ tưởng tượng ra sau khi nghe em hỏi thôi.

Em lặng im không hỏi nữa. Cái cười thoải mái của sếp bị ngáng một thanh im lặng to vật theo chiều ngang khiến miệng sếp không đóng vào được cũng chả mở ra được tiếp. Chắc sếp đang bực bội thắc mắc không hiểu hôm nay em ăn nhằm thứ gì mà toàn hành động theo kiểu “móc lốp” sếp thế.

Em nhẩn nha kể. Rằng thì là em từng làm thí nghiệm trên một con kiến về việc ta nên mang vác bao nhiêu cho vừa sức mình.
Cho con kiến một vụn bánh bằng đầu tăm, nó mừng rỡ xơi sạch ngay!
Cho con kiến một hạt đậu ướp đường, nó lượng sức ăn một chặp không hết được, nó hì hụi tha về tổ.
Cho con kiến một góc bánh gato, nó thấy chả nói mình nó mà cả họ nó ăn chưa chắc đã hết, nó về tổ gọi cả họ nó ra tha về.

Còn, khi thấy con kiến đói đang lang thang tìm mồi, bỗng ta mở lượng từ bi hơi thái quá mà ban cho nó nguyên một cái bánh pizza cho một mình nó thì:
Tẹt! con kiến chết bẹp dí dưới cái bánh
Cái bánh bị bẩn vì dính cái xác con kiến
Kết cục: trở nên vô dụng tất! Cả cái bánh và con kiến đều chả dùng được vào việc gì.
Vì thế, em nói với sếp rằng:
Khi ta chỉ là một con kiến, ta đừng đòi ăn cả một cái bánh pizza
Khi em chỉ là một đứa cha vơ chú váo lang thang học khôn ở cái xứ này thì đừng vội đòi xe ngon nhà to tiền nhiều quần áo đẹp mỹ phẩm thơm phức. Mà chỉ nên mơ ước mình học được tí khôn của thiên hạ mỗi ngày để mình đỡ ngu đi đôi chút mà thôi, nói gì mơ làm chủ cả dinh cơ to như cái khách sạn thế!
Sếp đừng xúi em bắt chước con ếch bò, bằng cái nắm tay trẻ con mà lại đòi vụt trở nên to như con bò, kết cục chỉ là nổ banh xác ra thôi!

Sếp xin lỗi vì hình như làm em tự ái, Nhưng em đoan chắc trong lòng sếp đang vừa thắc mức vừa tưng tức với câu hỏi: “Quái, hay hôm nay nó ăn nhầm thuốc súng? Mở mồm là muốn chiến nhau rồi!”
Chắc tại mùa mưa. Mà em thì ghét mưa – ghét cay ghét đắng!

Chỉnh sửa cuối:

LongSukebe

Xe tải
Ơ, em mở thớt bằng việc hạ cánh ở Narita (sân bay quốc tế của Tokyo) mà cụ?! Sau khi ở Tokyo khoảng 1 tuần, em về ở Osaka là chính, nhưng di chuyển giữa Tokyo với Osaka rất nhiều do công việc + do đi chơi ạ. Vì thế, các sự kiện ở Tokyo và Osaka đan xen nhau. Anyway, em kể chuyện dông dài chứ không chuyên nghề viết nên chắc lộn xộn chút, cụ ạ!
Nếu cụ đi từ Tokyo về Osaka thì có thêm lựa chọn là cứ lên tàu Shinkansen, làm 1 giấc 2.5h đồng hồ là tới! (*) Chúc cụ thượng lộ bình an!
Bắt giò mợ gái xinh đẹp nhé. Đi từ Tokyo đến Osaka = cái tàu Shinkansen chỉ mất có 1h45 phút thôi nhá. Nhà em đi mấy lần rồi, hồi đó vé tận 2Man2 một chiều. Không biết bây giờ là bao nhiêu, chắc là hạ. Mà không khéo bây h nó cần tận 2,5h cũng nên, chắc đi chậm cho an toàn. Mợ xác nhận lại nhé

zuken

Xe đạp
quá hay , tiếp đi bác ơi

Primera

Xe tăng
Bắt giò mợ gái xinh đẹp nhé. Đi từ Tokyo đến Osaka = cái tàu Shinkansen chỉ mất có 1h45 phút thôi nhá. Nhà em đi mấy lần rồi, hồi đó vé tận 2Man2 một chiều. Không biết bây giờ là bao nhiêu, chắc là hạ. Mà không khéo bây h nó cần tận 2,5h cũng nên, chắc đi chậm cho an toàn. Mợ xác nhận lại nhé

Em đi Kyoto-Tokyo tàu Shinkansen Nozomi là loại nhanh nhất rồi, cũng mất 2h15', giá vé 12.700Y năm 2008.

Cùng là Shinkansen, nhưng tuỳ giờ chạy trong ngày mà có mấy loại Hikari, Kodama, Nozomi, mấy loại này tốc độ khác nhau, số ga dừng lại cũng khác nhau.

Vài thông tin:

Tokyo and Osaka are connected with each other by the JR Tokaido Shinkansen. Nozomi trains require about 155 minutes to reach Shin-Osaka Station from Tokyo. Hikari trains are roughly 20 minutes slower than the nozomi, while kodama trains take about four hours.

The regular one way fare from Tokyo to Osaka is 13,240 Yen by non-reserved seat on any train, around 13,500 Yen by reserved seat on kodama or hikari trains and around 13,800 Yen by reserved seat on a nozomi train. The Japan Rail Pass is valid on hikari and kodama trains, but not on nozomi trains.

Chỉnh sửa cuối:

MagnusL6

Xe hơi
Kính cụ!
Shinkansen - theo em biết - cũng có 1 số loại khác nhau, ít nhất có 3 loại: のぞみ(NOZOMI)、 ひかり(HIKARI)、 こだま(KODAMA), mỗi loại có vận tốc, giá tiền, thời gian chạy khác nhau!
Nếu đi vào năm 2009 thì thời gian nó như này ạ:

ひかり412号(Hikari số hiệu tàu 412):新大阪 (Ga Shin-Osaka) 10:13->13:10東京 (Ga Tokyo)
のぞみ78号 (Nozomi số hiệu tàu 78):新大阪 (Ga Shin-Osaka) 10:17->12:53東京 (Ga Tokyo)
のぞみ10号 (Nozomi số hiệu tàu 10):新大阪 (Ga Shin-Osaka) 10:37->13:13東京 (Ga Tokyo)
ひかり368号(Hikari số hiệu tàu 368):新大阪 (Ga Shin-Osaka) 10:40->13:40東京 (Ga Tokyo)
のぞみ12号 (Nozomi số hiệu tàu 12):新大阪 (Ga Shin-Osaka) 11:00->13:33東京 (Ga Tokyo)
Em hay đi bằng 2 loại này. Theo cộng trừ của em thì không có chuyến nào em đã đi mà lại ít hơn 2h đồng hồ cả. Hình như cái loại Kodama thì em đi có 1 lần, lại là đi công tác cùng 1 đoàn khách nên không nhớ gì thời gian cả!
Về giá tiền, 2man2 là vé nguyên gốc. Em thì hay đi chơi, tự bỏ tiền túi ra nên có biết cách mua vé rẻ ở khu trung tâm Osaka, giá rẻ đi cực nhiều, nếu em nhớ không nhầm thì chỉ còn gìa nửa giá nguyên gốc thôi cụ ạ! Loại vé này không fix chỗ ngồi nên thường phải đến ga thật sớm để có được chỗ ngồi, nếu đến muộn thì đứng thôi chứ không sao ạ! :D
Cụ thử check lại xem cụ đã xài loại nào nha! ;)
Anyway, để mò mẫm như một dân bản địa chính hiệu, em còn có 1 hình thức đi từ Tokyo về Osaka và ngược lại bằng Yakou-basu (xe buýt đi đêm). Cái này chống chỉ định cho các cụ già và không thích cảm giác phượt!

Chỉnh sửa cuối:

Evitcotravel

Xe đạp
ui, em là em thích cái câu chuyện thứ 3 ghê lắm cơ. Sếp hay ho quá. hehe. Công ty ý hay cung cấp land cho bên nào ở Việt Nam hả mợ?

MagnusL6

Xe hơi
ui, em là em thích cái câu chuyện thứ 3 ghê lắm cơ. Sếp hay ho quá. hehe. Công ty ý hay cung cấp land cho bên nào ở Việt Nam hả mợ?
Công ty ý không cung cấp land cho bên nào ở Việt Nam cả cụ ạ! Họ làm du lịch nội địa của Nhật ạ!

danngoc

Xe tăng
Ngu si hưởng thái bình các cụ ạ

KunKon

Xe hơi
Chị ơi chị viết tiếp đi. Em thích đọc bài của chị lắm ạ.
Một người phụ nữ dịu dàng, yêu chồng và chắc chắn là thương con rồi!

MagnusL6

Xe hơi
Chị ơi chị viết tiếp đi. Em thích đọc bài của chị lắm ạ.
Một người phụ nữ dịu dàng, yêu chồng và chắc chắn là thương con rồi!
Hie hie, cảm ơn mợ (?) đã động viên và kiên nhẫn vào đọc mấy bài nói nhảm của em.
Vụ yêu chồng thì đành phải chịu rồi, thương con thì phụ nữ bình thường ai chả thế, riêng vụ dịu dàng thì chắc em không dám nhận do tính khiêm tốn bẩm sinh ạ! :))

bo_vang

Xe tải
Văn của kụ thật hay, em cũng chơi với vài ông bạn JP sống ở VN cũng thấy họ chân thành, tử tế lắm. Tkiu kụ cho ae mãn nhãn, mãn nhĩ... :P

KunKon

Xe hơi
Hie hie, cảm ơn mợ (?) đã động viên và kiên nhẫn vào đọc mấy bài nói nhảm của em.
Vụ yêu chồng thì đành phải chịu rồi, thương con thì phụ nữ bình thường ai chả thế, riêng vụ dịu dàng thì chắc em không dám nhận do tính khiêm tốn bẩm sinh ạ! :))
Cái hỏi chấm trong ngoặc ấy ạ. Em xin trả lời là mợ gọi đúng em rồi ợ.
Đọc mấy bài của mợ em thấy rất hay và có ý nghĩa. Em cũng mơ ước sau này được đến Nhật 1 lần. Nhưng có lẽ "mơ ước chỉ là mơ ước thôi" mợ ạ, hic hic.

MagnusL6

Xe hơi
Câu chuyện thứ 4: Biwako - hồ lớn nhất Nhật Bản

Em đến hồ Biwa-ko vào một ngày mưa gió.
Mưa phủ một lớp pha lê lạnh ngắt bên ngoài cửa kính xe.

Từ 081026 Biwako Gió vi vút một điệu nhạc buồn. Cảnh vật bàng bạc phôi pha...

Từ 081026 Biwako Hồ Biwa mênh mang lạnh một nõi buồn rộng hơn chính nó. Những cánh buồn trắng chơ vơ trong biển mây xám bạc.

Từ 081026 Biwako Gió vi vút... Vi vút... Mọi việc trôi qua... Trôi qua... Nỗi buồn trôi qua... Trôi qua... Niềm vui phôi pha... Phôi pha...

Em vào viếng chùa. Ngôi chùa tĩch mịch cổ kính càng thêm phần u tịch dưới làn mưa mờ mịt...

Từ 081026 Biwako Những hành lang dài, hun hút gió, thổi qua lịch sử thăng trầm, cuốn đi mọi ái ố hỉ nộ bi ai oán... Vi vu... Vi vu...

Từ 081026 Biwako Những tán cây đẫm ướt, loang lổ những vũng nước mưa trong veo

Từ 081026 Biwako Tiếng chuông văng vẳng như thực như hư, hoà vào tiếng mưa rơi tí tách bên hiên chùa, mùi hương thoát tục ngan ngát thấm vào không gian và thời gian... Nhẹ bẫng một màu Thiền...
Em cầu cho kiếp luân hồi, con người ai cũng vinh phúc trải đủ ái ố hỉ nộ trên đời, để thấy mình đang sống... Rồi tất cả cũng theo gió trôi đi... Trôi đi... Vi vu... Vi vu... Phôi phai...
Phôi phai...

Từ 081026 Biwako Chợt thấm thía một điều: đừng chờ đợi để mang lại hạnh phúc cho ai đó. Cuộc sống vốn hữu hạn - cả may và rủi đều đến bất ngờ. Rút tiền đánh xoạch tậu hai chiếc vòng-cổ-ngọc-trai-thiên-nhiên-hồ-Biwa-to-nhất-nước-Nhật-đẹp-nhất-cửa-hàng tặng cho hai bà Mẹ.

Em sẽ tặng Mẹ chồng:

Từ 081026 BiwakoCòn đây em dành tặng Mẹ mình:

Từ 081026 Biwako Biết chắc sẽ bị mắng: "phải chín chắn lên chứ, tiên nong tung phá thế àh? Bla bla bla... x1000 lần" Nhưng thấy hạnh phúc từ bây giờ...
Hạnh phúc đến mức muốn tung hết niềm vui co thế gian này í.

Nhưng Em vẫn giữ lại cho mình - riêng mình một điều bí mật
À không
Một Khu-vườn-bí-mật
Khoá rất kỹ - dư lày:

Evitcotravel

Xe đạp
Công ty ý không cung cấp land cho bên nào ở Việt Nam cả cụ ạ! Họ làm du lịch nội địa của Nhật ạ!
hehe, thế chừng nào qua JB xin mợ chỉ giáo ạ. By the way, về khoản giới tính thì em ...giống mợ nhé.

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cái này ở Thiên đường Bali cụ ợ, Safari Park. Cụ rảnh thì ghé entry này em có viết đấy đủ đấy:

http://vn.360plus.yahoo.com/vudangquangtung/article?mid=3816

ko ngờ lại gặp người quen ở đây, bác Tùng này trước học cấp II và III trường Chu Văn An thì phải, giờ không biết bác còn làm ở TTXVN ko, hôm nào rảnh mời bác và bà xã người Nhật Bổn lên nhà hàng em uống nước nói chuyện nhá (b)

MagnusL6

Xe hơi
Thưa các cụ,
Tình hình là lần đầu tiên em thử post 2 bài trong box yêu thích là box "Câu chuyện các chuyến đi" này. Tuy nhiên, em thấy bị ném đá khá ác, đặc biệt bên thớt "Sex show ở đất nước chùa vàng". Em tuổi nghề còn non, tay lái còn chưa vững, chắc nhà em phải xin phép các cụ ở đây!
Chúc các cụ ở lại vui vẻ! :x

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Mợ là người có tâm hồn đấy... chúc mợ sẽ có cuộc sống vui vẻ, thanh thản, đầm ấm, hạnh phúc ;))

Thuxe

Xe tải
Haizzz. con gái HD thông minh, đa cảm nên dễ tự ái quá.:-$