[Funland] Lý do gì Elantra 2.0 AT lại chiến thắng Civic E?

Xe Thánh

Xì hơi lốp
Chính vì cvt nó rẻ nên ông honda lắp tất cho các dòng xe, thông thường với đk VN nếu thay dầu đúng chuẩn thì ít khi cvt nó hỏng. Mà nếu có hỏng vào hãng thay tầm 180tr, nhưng nếu ra ngoài thay mỗi steel belt thì chỉ 20tr là lại chạy ok, tuy nhiên sẽ ko còn mượt nữa do mặt côn xước nhiều giảm hiệu suất bám dính mà bị trượt nhiều hơn. Ở VN chưa thấy gara nào láng mặt còn của cvt. Với các dòng xe nhỏ thì chạy cvt là hợp lý, còn như crv thì chạy chán lắm, ra đường trường 5 người mà đạp ga thì ôi thôi nó cứ bò từ từ luyện tính kiên trì :=)
Y xì con Mg5 cụ ạ, xe hạng C form dáng thể thao máy 1.5 mà đạp lút ga máy nó gào lên nhưng vọt rất từ từ.

Xe Thánh

Xì hơi lốp
Nói thế chắc cụ chưa lái Civic rồi, So với bim thì k dám so nhưng nếu đủ trải nghiệm sẽ thấy nó trội hoàn toàn xe phổ thông :D
Thì nó cũng là 1 con xe cỏ phổ thông thôi cụ, trội hơn món ngáo giá thì chuẩn. Ở Mỹ Civic rẻ hơn Elantra/Mazda3

Xe Thánh

Xì hơi lốp
Con máy 1.5 vitec của honda cũng ngon đấy cụ, nó đạt 119hp là coi như mạnh nhất dòng 1.5 NA, ko con máy nào vượt qua được đâu. Còn máy 1.5 vitec turbo của honda cũng là loại máy đời mới, nó thiên về tiết kiện nhiên liệu. Nói chung là honda còn chịu khó đầu tư làm máy mới, ông Toy mới là cổ lỗ, dùng toàn máy cách đây 20 năm. Mazda thì máy skyactive cũng nhiều nâng cấp qua các bản G,X... nhưng yếu xìu, thiết kế thì mãi một kiểu, ko còn đột phá nữa, tuy nhiên phần đông dân mình lại thích vì giá nó hợp lý và nguồn gốc nhật
Honda nó ngáo giá nhưng cũng có cái hay là ít người đi nên nhìn đỡ nhàm, chứ mở mắt ra là nhan nhản ông hoàng dịch vụ Vios, Accent. Hơn tí thì Cerayo, Elantra, Mazda3.

Xperia ZZ

Xe tăng
Civic em chưa chạy, em chỉ đc chạy thử con CRV 2020 của bạn e, xe mới cứng chạy đc hơn 1 vạn. Ui chao, em ko nghĩ là lái con CRV ni nó lại chán như rứa. Máy thì gõ turbo, hộp số cùi bắp, chạy cứ lì lì chẳng có xí hứng thú mô hết. Có 2 cái em chấm ok là hệ thống treo tốt và vô lăng đầm chính xác.

bmwp0wer

Xe tăng
CVT nó ko chịu được momen xoẵn cao, dưới 300Nm thì còn ok chứ cao hơn là nó trượt luôn. Nên các hãng xe đức ko bao giờ dùng cvt, chỉ có mấy anh nhật là thích thôi. Tucson 1.6 turbo chỉ cho 178hp còn thua máy 1.5 vitec turbo nhà honda là 190hp. Nhưng đi tuc turbo nó khác nhiều lắm, nhất là spot mode, hộp số DCT nó khác hẳn thằng cvt luôn. Ra đường trường ăn nhau chỗ vượt xe nhanh và an toàn, đạp phát chỉ 2-3s là qua chứ ko phải lấy đà thì có ngày tèo. còn trong phố mấy khi chạy được 50 đâu tính làm gì
Thấy nhiều cụ chê nhà honda 1.5 và cvt yếu chậm em thấy hơi lạ. Với lại các cụ ko cho ttin các cụ đã đi xe gì, đang đi xe gì và cảm nhận so sánh với 1.5t cvt ntn, kết luận yếu.
Em từng sử dụng bmw 325i 192hp 6 xilanh. Vin A 228hp hộp số 8 cấp zf. E mới lấy crv 1.5 cvt, chạy cao tốc đạp lên 120 cũng bt, ko so với 2 con trên đc nhưng ko yếu, cơ bản đủ khỏe để chơi. Chém thì nó cũng nên có dẫn chứng tham chiếu.

VinhTranATV

Xe tải
E đi civic thấy vụ ồn là khó chịu. Còn đâu mọi thứ e thấy ổn. Thêm vụ thước lái bị lỗi, e thay1 lần trong hạn bảo hành xong đến khi hết bảo hành lại có vđ, giờ thay hết hơn 2 chục nên e kệ.

DCCHA

Xe buýt
Theo em lý do thắng là vì Elantra nhiều đèn. Gì chứ VN làm xe cứ nhiều đèn, nhiều thứ lung tung kể hết ra là bán rất nhanh. Còn khung gầm ko quan trọng lắm đâu.

DCCHA

Xe buýt
Nói thế chắc cụ chưa lái Civic rồi, So với bim thì k dám so nhưng nếu đủ trải nghiệm sẽ thấy nó trội hoàn toàn xe phổ thông :D
Cụ không thuyết phục đc đâu. Ở VN có nhiều hội nhóm, cá nhân lạ lắm. Santa Fe gọi là SUV xếp chung mâm với Ford Everest, Fortuner và Pajero Sport cơ mà.

Kurumavn

Xe tải
Thấy nhiều cụ chê nhà honda 1.5 và cvt yếu chậm em thấy hơi lạ. Với lại các cụ ko cho ttin các cụ đã đi xe gì, đang đi xe gì và cảm nhận so sánh với 1.5t cvt ntn, kết luận yếu.
Em từng sử dụng bmw 325i 192hp 6 xilanh. Vin A 228hp hộp số 8 cấp zf. E mới lấy crv 1.5 cvt, chạy cao tốc đạp lên 120 cũng bt, ko so với 2 con trên đc nhưng ko yếu, cơ bản đủ khỏe để chơi. Chém thì nó cũng nên có dẫn chứng tham chiếu.
Em có dẫn chứng là so với con tuc turbo1.6 nhà huyndai 178hp hộp số ly hợp kép. Quan trọng là lúc vượt xe thì đạp nó ko vọt dải tốc độ 50-80, còn trên cao tốc chạy 100 hay 120 thì chẳng mấy xe đạp mà vọt tiếp ngoài mấy dòng spot car.
Trong khi ông crv bản L 4w mà giá 1,3 tỏi, chưa thấy hãng nào làm 4wd mà dùng cvt cả, tiết kiệm thì cho dòng bt thôi, chứ ai lại chơi cả xe tiền tỷ. Về cảm giác lái thì cvr gần như tốt nhất mấy dòng này là điều khách quan ko phủ nhận

Chỉnh sửa cuối:

Lãng khách 179

Xe buýt
Mượn câu nói của cụ nào đó trên review xe Youtube: "Nếu mua xe để đi đua, chạy một mình không phải chở ai thì mua Civic. Còn mua xe để chở cả gia đình thì mua..."
Ai thần thánh Honda, Toy thì cứ tiếp tục thần thánh. Việc gì đâu cứ lôi ra rồi chê người không cùng quan điểm mình ?

Kurumavn

Xe tải
Mượn câu nói của cụ nào đó trên review xe Youtube: "Nếu mua xe để đi đua, chạy một mình không phải chở ai thì mua Civic. Còn mua xe để chở cả gia đình thì mua..."
Ai thần thánh Honda, Toy thì cứ tiếp tục thần thánh. Việc gì đâu cứ lôi ra rồi chê người không cùng quan điểm mình ?
Civic là xe chạy hay nhất phân khúc mà, với xác xe nhẹ và máy 190hp thì cvt nó mạnh chẳng kém mấy anh đức. Giá nó mà bán bằng elantra hay mazda 3 thì lại tranh nhau mua, tuy nhiên honda ko cần bán nhiều xe mà vẫn đạt lợi nhuận cao. 1 civic = 3 elantra thì cần bán 500 xe bằng ko kia 1500 rồi

Chỉnh sửa cuối:

Kegiaumathl

Xe máy
E thấy bảo cái hộp số CVT của civic hay hỏng lắm. Thế là đủ để ng biết tí ti k muốn chọn rồi.

Killer13

Xe tăng
Con Civic E trang bị sơ sài quá, chưa cần biết cảm giác lái thế nào chứ lên ngồi thử xe là đã không muốn mua rồi, nghe thêm cái giá nữa là muốn chửi sale luôn.

Hanamlut

Xe buýt
số đông đâu có nghĩa là đúng =))
ở vn con xe phải đáp ứng được rất nhiều tiêu chí để bán chạy: đẹp, rẻ, rộng, nhiều options.....
cái giá trị của civic là rộng, lái hay nó đi vào ngách hẹp thôi
với e đó là cái hay của honda, ra đường ít đụng hàng
Đúng ạ: số đông chưa chắc là đúng. Đặc biệt là bình chọn trên mạng, có thưởng. Chẳng hạn, xe Vin hầu như thắng trong bình chọn, nhưng người mua không nhiều. Trong những cuộc bình chọn dạng này, hãng nào muốn thắng thì sẽ cho đội mình bình chọn trước. Khi anh chọn sau, muốn đúng, muốn có giải thì theo số đông thì khả năng đúng, trúng sẽ cao.

tienaka

Xe điện
em lái cả 2 rồi và cuối cùng chốt elantra sport 1.6 tubor :D
civic hơn cái thương hiệu với tay lái mềm mại hơn, còn lại chẳng có gì hơn
(cảm nhận cá nhân sau khi đi hai bản cao cấp nhất của hai dòng năm 2021)

muca

Xe tăng
em lái cả 2 rồi và cuối cùng chốt elantra sport 1.6 tubor :D
civic hơn cái thương hiệu với tay lái mềm mại hơn, còn lại chẳng có gì hơn
(cảm nhận cá nhân sau khi đi hai bản cao cấp nhất của hai dòng năm 2021)
Úi, elantra 1.6 Tubor thì nó lại khác, ngang phân rồi. Chúc mừng cụ!

nghichnham

Xe tăng
Anh em xe cỏ đang thảo luận về cỏ mà lại đc vài cụ mang ra so cỏ với cây (bmw) thì chứng tỏ cỏ nó cũng ra gì đấy.