[Funland] Em hỏi về lối đi của đất Hà Nội

Khongdanhvong

Xe điện
Ngõ như này thì phần nhà vệ sinh đang xây lấn chiếm trên đất ngõ của nhà nước cụ nhé. Trừ khi từ đó đến nay có biện động gì ko thì ko rõ. Nếu ko có biến động gì, cụ cứ mạnh dạn phá cái vệ sinh đấy mở cửa nhà mình ra. Nên làm nhanh gọn trong 1 buổi tối cuối tuần để hàng xóm có báo phường thì cũng ko kịp đến. Đến sáng thứ 2 xuống đến nơi thì xong xuôi sạch sẽ. Lập cái biên bản, yêu cầu giữ nguyên hiện trạng rồi đi về nộp tí phạt là xong.
Cái nhà vs đó tồn tại trước sổ này cụ ạ. Em cũng hiểu sao lại như thế, hơi mập mờ.

moonlife

Xe container
Cái nhà vs đó tồn tại trước sổ này cụ ạ. Em cũng hiểu sao lại như thế, hơi mập mờ.
E biết là mập mờ ạ vì còn liên quan đến chính quyền từ ngày trước. Thế nên mới khuyên cụ làm mọi thứ trong 1 ngày đêm ngày CN.
Còn mắt e nhìn sổ + hiện trạng cụ vẽ như kia là mấy cái vệ sinh + bếp đó là lấn chiếm trên đất ngõ rồi. Chính quyền mắt nhắm mắt mở cho qua.

Khongdanhvong

Xe điện
E biết là mập mờ ạ vì còn liên quan đến chính quyền từ ngày trước. Thế nên mới khuyên cụ làm mọi thứ trong 1 ngày đêm ngày CN.
Còn mắt e nhìn sổ + hiện trạng cụ vẽ như kia là mấy cái vệ sinh + bếp đó là lấn chiếm trên đất ngõ rồi. Chính quyền mắt nhắm mắt mở cho qua.
Không hẳn thế. Vì trong giấy tờ thuế nhà em ghi vị trí 4, trong khi nếu nhà em giáp luôn ngõ ghi trên sổ tính vị trí 3 thôi, vì đường lớn -> ngõ em vẽ bên trái -> ngõ đi ghi trên sổ. Nếu nhà em không giáp ngõ đi, mà phải đi qua mũi tên vào thì là vị trí 4.

moonlife

Xe container
Không hẳn thế. Vì trong giấy tờ thuế nhà em ghi vị trí 4, trong khi nếu nhà em giáp luôn ngõ ghi trên sổ tính vị trí 3 thôi, vì đường lớn -> ngõ em vẽ bên trái -> ngõ đi ghi trên sổ. Nếu nhà em không giáp ngõ đi, mà phải đi qua mũi tên vào thì là vị trí 4.
Ko liên quan cụ nhé.

zaiwaz123

Xe điện
Bỏ ngay ý định đó đi không dễ ăn đâu, cứ thử động vào xem, một là mất tiền hai là mất máu, các cụ cứ tưởng của giời ơi ai lấy cũng được ư?
Chính quyền thì chẳng ai dại gì a,b,c vào ba cái việc linh tinh đó cả vớ vẩn lại vào kho, vào lò...

Fan gentra

Xe điện
cụ thử đánh tiếng hỏi mua lối đi đó với ông tổ trưởng tổ dân phố xem sao ..khi họp nhóm đó ổng nói hộ mình .mỗi nhà được 1 ít tiền ...ko cũng khó đấy kakaa..chứ làm được thì chủ cũ đã ko phải cắt đất làm đường vào cho cụ ..

Khongdanhvong

Xe điện
Bỏ ngay ý định đó đi không dễ ăn đâu, cứ thử động vào xem, một là mất tiền hai là mất máu, các cụ cứ tưởng của giời ơi ai lấy cũng được ư?
Chính quyền thì chẳng ai dại gì a,b,c vào ba cái việc linh tinh đó cả vớ vẩn lại vào kho, vào lò...
Sao cụ phản ứng mạnh thế 😄.
Em mà chiếm thì em lên đây hỏi làm gì. Em đang hỏi thủ tục để mở lối chính thức, em mở làm lối đi chứ có chiếm riêng đâu, nó là ngõ đi chung mà. Bây giờ khoanh đất để trống còn ngõ thì bé, em thấy giữ chỉ để không và không của ai, trong khi lối đi thì lại thiếu. Dân mình cũng hơi lạ ạ, là em thì em xin tí rồi ok mở luôn 🙂

moonlife

Xe container
Vậy ạ, vậy xác định vị trí tính thuế là như thế nào thế cụ?
Ý e là việc tính thuế nó ko liên quan đâu.
Việc của cụ là mở lối đi. Nếu xác định chiến đấu cụ làm theo cách trên của em. Còn để hài hòa thì cụ làm kiểu đặt vấn đề thuê lại của ngõ như e nói ban đầu, rồi dần dần nó thành cái sân của nhà cụ. Sau dần dần vài năm cụ phá tường sau.

zaiwaz123

Xe điện
Đến sáng thứ 2 xuống đến nơi thì xong xuôi sạch sẽ. Lập cái biên bản, yêu cầu giữ nguyên hiện trạng rồi đi về nộp tí phạt là xong.
Cái thằng có ô số 3 chắc nó để yên cho làm...Nhà cụ có cái ô số 3 đó cụ có để yên không hay phải trả tiền cho cụ?

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xe container
Cái thằng có ô số 3 chắc nó để yên cho làm...Nhà cụ có cái ô số 3 đó cụ có để yên không hay phải trả tiền cho cụ?
Theo lời chủ thớt tả thì ô 3 đang bỏ hoang ( wc chung thời xưa). Giờ có đập hay chiếm cũng ko ảnh hưởng đến ai. Còn trường hợp đang là sở hữu của 1 người khác, bất kể giấy tờ viết tay hay kể cả ko có giấy tờ mà họ cầm chìa khoá mở ra đóng vào hàng ngày thì lại là chuyện rất khác.

zaiwaz123

Xe điện
Theo lời chủ thớt tả thì ô 3 đang bỏ hoang ( wc chung thời xưa). Giờ có đập hay chiếm cũng ko ảnh hưởng đến ai. Còn trường hợp đang là sở hữu của 1 người khác, bất kể giấy tờ viết tay hay kể cả ko có giấy tờ mà họ cầm chìa khoá mở ra đóng vào hàng ngày thì lại là chuyện rất khác.
Nếu thế thì nuốt rồi việc gì phải lên đây hỏi nữa cụ.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ có vẻ đang nghi ngờ em âm mưu gì đó 🤣. Đa nghi tào tháo quá.
Em hỏi vì em không biết cách, đơn giản vậy thôi. Còn nó là nhà vệ sinh thì chuẩn luôn vì em mua từ lúc nhà vs đó chưa bị đập, nhưng bỏ hoang không ai dùng. Tường bao ngăn nhà vs đó với miếng nhà em là do chính chủ cũ xây luôn, mà nhà em không dám đập. Đất mà có giấy tờ thì họ xây làm kho lâu rồi.

moonlife

Xe container
Kể cả vô chủ, thì nó vẫn có lịch sử của nó, vẫn có người quản lý kể cả là tổ trưởng tổ dân phố hoặc 1 hộ nào gần đấy. Nuốt sao dễ thế đc cụ? Nhất là nhà cụ này chia từ 1 mảnh to, chắc mới mua về ở đấy sau này thôi chứ ko phải dân gốc ở đấy. Nãy cụ ấy có nói sổ đỏ còn cấp sau sự tồn tại của mấy cái chuồng chim kia cơ mà.

hungnm.hd

Xe đạp
Cụ gặp địa chính phường hỏi xem

Khongdanhvong

Xe điện
Nói như cụ thì khả năng đó là wc chung cả ngõ/khu. Như vậy nó cũng khá giống kiểu ngõ chung, nếu muốn đập đi trổ cửa thì cụ phải được cả ngõ/khu đồng ý. Việc này làm được nếu ngõ ít nhà + cụ có quan hệ tốt và cũng phải bỏ ra chút tiền.
Nhưng em e là khó, vì chủ nhà đã phải hiến đất của mình ra để làm ngõ cho nhà cụ, bèo nhèo cũng phải 2-3m2 tính ra cũng tiền trăm triệu chứ ko ít - thay vì làm cửa cho mảnh của cụ đi qua ô 3 đó --> Chứng tỏ nó cũng khó hoặc tốn tiền nhiều hơn.

Cách thứ 2 là cụ học chủ nhà, cứ tự ý mà đập rồi lên phường đút tiền.
Khi mua miếng này, lúc đầu nhà chủ không tách lối kia đâu, vì là cụ nhà em mua không hỏi kỹ, khi nộp lên thì được phê duyệt tách mà không cần chia lối riêng đấy. Nhưng em thấy không ổn nên đấu tranh yêu cầu mở lối riêng em bỏ thêm tiền đấy cụ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này động vào chắc cũng liên đới mấy nhà liền kề. Họ ok = ok. Còn ko thì hay ăn đơn từ, treo niêu.
Trước e làm 1 hs ở ngõ 55 HHT, nhà này bị ngăn 1 bức tường với ngõ to > 3.5m, đành đi ngõ <2m.
Theo e quan sát thì chắc chỉ vì "ko thích cho đi". Khá đáng tiếc

Khongdanhvong

Xe điện
Cái này động vào chắc cũng liên đới mấy nhà liền kề. Họ ok = ok. Còn ko thì hay ăn đơn từ, treo niêu.
Trước e làm 1 hs ở ngõ 55 HHT, nhà này bị ngăn 1 bức tường với ngõ to > 3.5m, đành đi ngõ <2m.
Đúng rồi ạ. Sao chỗ đó họ không đồng ý bán hả cụ? Kiểu giữ cũng chẳng để làm gì mà bán cho thì lo người ta được ra đường lớn hay sao.
Chỗ em thì em nghe nói do các cụ cao tuổi không đồng ý chứ giới trẻ không giữ. Nhưng nhà em từ khi mua cũng chưa hỏi, chắc em phải hỏi xem sao đã.

clessking

Xe buýt
Ở HN này việc mặt sau nhà bị xây tường bít là bình thường, thậm chí rất nhiều với nhà 2 mặt ngõ.
Tuy nhiên muốn đập cũng khó vì liên quan đến nhiều nhà, đòi ủng hộ hết cũng khó. VD như em, nếu nhà cụ cho em 5 triệu em cũng chẳng đồng ý (nhất là nhà cụ ở đầu ngõ). Vì 5 tr chẳng đáng j mà nhà cụ mở cửa nó sẽ kéo theo việc để xe cộ chắn lối đi ảnh hưởng đến e hàng ngày. Trừ khi cụ gấu quá cứ làm thì e chịu 😁

Khongdanhvong

Xe điện
Ở HN này việc mặt sau nhà bị xây tường bít là bình thường, thậm chí rất nhiều với nhà 2 mặt ngõ.
Tuy nhiên muốn đập cũng khó vì liên quan đến nhiều nhà, đòi ủng hộ hết cũng khó. VD như em, nếu nhà cụ cho em 5 triệu em cũng chẳng đồng ý (nhất là nhà cụ ở đầu ngõ). Vì 5 tr chẳng đáng j mà nhà cụ mở cửa nó sẽ kéo theo việc để xe cộ chắn lối đi ảnh hưởng đến e hàng ngày. Trừ khi cụ gấu quá cứ làm thì e chịu 😁
Đấy là mở ra cửa nhà cụ sẽ gây ảnh hưởng, dù ảnh hưởng không nhiều. Khoanh 3 chỗ nhà em không có nhà nào mở cửa ra đấy cả, toàn tường nhà kín hết, không ảnh hưởng bất kỳ ai luôn ấy.