[Funland] Tài liệu tự học tiếng Anh cho người mất gốc

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thời gian này em đã và đang quá bận rộn với nhiệm vụ mới, không thể luyện tập và tiếp tục duy trì được việc học nên tiếng Anh của em đã quay trở về trình độ i-tờ. Em muốn giới thiệu với các cụ mợ mất gốc như em (đã từng học ở trường nhưng chữ thầy trả cô, sai tùm lum và thậm chí là căm ghét tiếng Anh) đang có ý định tự học lại tiếng Anh một hệ thống tài liệu em đã từng học/ tham khảo, cùng những đánh giá ưu/ nhược điểm theo cảm quan cá nhân của em trước khi rơi vào quên lãng. Hi vọng những tài liệu này có thể giúp ích được phần nào cho quá trình học của các cụ mợ. Hầu hết các tài liệu này đều có thể tìm được ở hệ thống các nhà sách, Fahasa, Tiki hoặc hỏi cụ Google (máy tính của em đã ngỏm củ tỏi nên em không còn file nào nữa).

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đầu tiên, các cụ mợ cần 1 cuốn từ điển Anh - Việt khoảng 50.000 từ - đủ gọn nhẹ để không bị cảm giác áp lực và chán nản khi phải tra từ trong 1 cuốn sách dày cộp. 50.000 từ - cũng tương đối đủ cho các nhu cầu thông thường như giao tiếp cơ bản, đọc sách báo, xem phim,... Khi nào cần bập vào chuyên ngành (ví dụ kỹ thuật, xây dựng, y,...thì các cụ mợ sắm cuốn khác sau ạ). Từ điển em sử dụng là từ điển Oxford Anh - Việt, có đầy đủ phần phiên âm và dịch nghĩa (cuốn này em được thừa kế, tuổi thọ cao nên băng bó hơi tội nghiệp tí nhưng 30 năm vẫn chạy tốt ạ :D)

Trungpv

Xe tăng
món này có tuổi rồi phát âm chuẩn đc khó ghê. em nói tiếng anh cứ như tiếng việt :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đã tự học mà còn vừa đi làm vừa tự học thì rất nhanh nản, các cụ mợ có thể cài app trên điện thoại, vừa học vui vui những từ cơ bản vừa tạo thói quen học hàng ngày. App em giới thiệu là Duolingo - có 2 phiên bản miễn phí và trả phí. Với app này các cụ mợ có thể tạo nhóm thi đua nhau, đặt mục tiêu hàng ngày, học tiếng Anh qua tiếng Việt và học tiếng Việt qua Tiếng Anh. Là con cú xanh này ạ:

dongnat123

Xe container
Máy tính ngủm củ tỏi thì tài liệu bay màu hết rồi phỏng mợ thớt :))

Phè Văn Phỡn

Xe buýt
Đã tự học mà còn vừa đi làm vừa tự học thì rất nhanh nản, các cụ mợ có thể cài app trên điện thoại, vừa học vui vui những từ cơ bản vừa tạo thói quen học hàng ngày. App em giới thiệu là Duolingo - có 2 phiên bản miễn phí và trả phí. Với app này các cụ mợ có thể tạo nhóm thi đua nhau, đặt mục tiêu hàng ngày, học tiếng Anh qua tiếng Việt và học tiếng Việt qua Tiếng Anh. Là con cú xanh này ạ:
Con này nó dai hơn đỉa. Có đợt em bận cả tháng mà ngày nào nó cũng nhắc nhở bắt em học :))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Máy tính ngủm củ tỏi thì tài liệu bay màu hết rồi phỏng mợ thớt :))
File mềm hi sinh theo ổ cứng thôi Nát ạ. Quá nhiều nên em không đẩy lên drive được. Em tuy già nhưng cẩn thận và chưa bị lẫn, ngoài sổ thù vặt thì em còn có sổ ghi lại những tài liệu gì em đã học >:).

quy la tien

Xe điện
Em cũng muốn học lại, trước có biết tý chút, nay già thì kém nhất nhà rồi, chắc phải chịu khó thôi!

LeoMessi85

Xe buýt
đợt em tải con cú này về, có thời gian bận không vào app. Nó nhắc đi nhắc lại phát rồ cả người 8-}

món này có tuổi rồi phát âm chuẩn đc khó ghê. em nói tiếng anh cứ như tiếng việt :))
Có lần em đi du thuyền ngủ đêm ở Hạ Long với toàn khách tây.
Bữa tiệc chiều tà trên boong tàu có cậu đầu bếp, nói tiếng anh như gió, nó nghe và giao tiếp với tây rất ngon lành. Nhưng nó phát âm thì em là thằng mù tiếng anh em cũng phải phì cười.
Cứ nhìn nó nói em tí sặc nước.

Nhưng cuối cùng, mục đích giao tiếp để 2 bên hiểu được nhau rất ổn. Dù phát âm quá củ chuối, nhưng nó vẫn dẫn dắt được cả buổi giao lưu.
Em nghĩ ai học giao tiếp thông thường thì cứ mạnh mẽ mà học, phát âm có chỗ ko chuẩn mà vẫn giao tiếp đc là đc.

NiceMoon1

Xe tải
Các cụ mợ học lại thì luyện phát âm chuẩn 44 âm tiết TA để nói/ đọc cho hay hơn và cũng thấy thích hơn.
Luyện xong học hát cũng rất thích.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trước mắt chỉ cần phát âm đúng để thằng khác nó hiểu mình nói gì đã cụ ạ, chuyện nói hay như người bản xứ thì để sau đi ạ :D. Trên Youtube có rất nhiều kênh để học phát âm. Các cụ mợ có thể học British Accent qua BBC Learning English, hoặc để có động lực học mỗi ngày thì các cụ có thể vào kênh của em tóc vàng mắt xanh English with Lucy :D:
(Mới đầu các cụ mợ có thể bật phụ đề để hiểu nội dung clip)

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Phát âm chuẩn được ngoài lớn tuổi, còn cái năng khiếu nữa ợ. E 6 năm bên Nga mà nói chỉ đủ để người Nga hiểu thôi, chứ bảo nói ngon, giống bản địa thì chịu. Trong khi ông sang cùng, học hết 1 năm tiếng, nói chuyện với thầy giáo mà ông ý cứ nghĩ sinh tại Nga :(( E bây giờ nói tiếng Anh cứ như nửa tiếng Việt, nửa tiếng Nga. Con dơ bài ra hỏi e chỉ dịch cho, chứ chả dám hở miệng ra nói sợ hỏng cả nó :((

Trungpv

Xe tăng
Bữa tiệc chiều tà trên boong tàu có cậu đầu bếp, nói tiếng anh như gió, nó nghe và giao tiếp với tây rất ngon lành. Nhưng nó phát âm thì em là thằng mù tiếng anh em cũng phải phì cười.

Nhưng cuối cùng, mục đích giao tiếp để 2 bên hiểu được nhau rất ổn. Dù phát âm quá củ chuối, nhưng nó vẫn dẫn dắt được cả buổi giao lưu.
Em nghĩ ai học giao tiếp thông thường thì cứ mạnh mẽ mà học, phát âm có chỗ ko chuẩn mà vẫn giao tiếp đc là đc.
em cũng kiểu nói với bọn tiếng anh ko phải ngôn ngữ bản địa (hàn, nhật) thì nó dễ hiểu hơn. còn nói với tây xịn thì nó khó hiểu cứ phải ghé tai nghe và mình ra dấu tay phụ họa thêm nữa mới hiểu. thấy cụ nào giao tiếp trôi chảy đc em ngưỡng mộ lắm :)

phuongmit

Xe cút kít

Giao tiếp thì cứ vốn từ rộng là ổn đến 70% rồi cụ ạ. Khi đó cụ ghép vào câu thì bên kia sẽ hiểu tương đối và chả sợ chia sai động từ hay thì thời gì hết. Sợ nhất là nghĩ dc trong đầu tiếng Việt nhưng k thể bê nó sang tiếng nước ngoài để bật ra

Mc Bia

Xe tăng
Em có thêm gợi ý là xem phim nghe nhạc mà không hiểu từ gì thì google luôn từ đấy cho nó đỡ cú.

NiceMoon1

Xe tải
Phát âm chuẩn được ngoài lớn tuổi, còn cái năng khiếu nữa ợ. E 6 năm bên Nga mà nói chỉ đủ để người Nga hiểu thôi, chứ bảo nói ngon, giống bản địa thì chịu. Trong khi ông sang cùng, học hết 1 năm tiếng, nói chuyện với thầy giáo mà ông ý cứ nghĩ sinh tại Nga :(( E bây giờ nói tiếng Anh cứ như nửa tiếng Việt, nửa tiếng Nga. Con dơ bài ra hỏi e chỉ dịch cho, chứ chả dám hở miệng ra nói sợ hỏng cả nó :((
TA nó có 44 âm tiết, mình cứ học phát âm đúng 44 âm tiết là đã thấy hay hay rồi đó, luyện phát âm đúng là thích nói thích đọc hơn hẳn đó.
Trước em present tự cảm thấy nghe mình nói nó chán, nhạt nhẽo và buồn ngủ, còn thấy thương người nghe. Sau luyện tử tế thì thấy tự tin hơn nhiều. Nên việc luyện phát âm đúng là rất quan trọng.