[Funland] Chọn trường cấp II - Vinschool hay FPT?

haivanphe

Xe container
Con em cũng học Vin và em cũng ở khu Vin. Em thấy các cháu học Vin giờ cũng phải đi học thêm nhiều như trường công chứ chả đùa đâu.

Chương trình dạy khá năng và cũng không giống chương trình của bộ giáo dục nên nhà nào xác định cho con đi du học hoặc học trường đại học quốc tế thì cứ thế mà học thôi, chứ còn đang học mà lại nhảy đi ra trường công là rất vất.

Nhà em ko định hướng cho con đi du học. Đứa đầu nhà em học hết cấp 2 thì ra cấp 3 trường công (hồi đấy Vin còn dạy theo giáo trình của Bộ nên cũng còn thi ra được). Đứa bé nhà em thì chắc em cho học hết tiểu học rồi chuyển ra ngoài thôi. Lớn rồi thì ra ngoài va chạm cho cứng cáp.

j23

Xe container
Trung bình 1 tháng các bạn học VIn đóng bao nhiêu cụ nhỉ?
Hệ Cam thì gần gấp đôi hệ thường, đứa em em nó đóng tất tật 17x triệu cả năm cho Cam lớp 8 cả ăn và xe (được giảm mấy % rồi đó ạ), bảo ngoài ra chỉ đóng vài 3 triệu tiền quỹ với 2-3 khoản phụ, chứ ko dài lê thê như các trường tư CLC khác. Vậy tính ra tầm 17-18M/tháng.
Vin đc cái thời gian học ít (7 tiết/ngày, tiết 1 vào muộn tiết 7 về sớm) và ngày nghỉ tết nghỉ hè nhiều, chứ ko như tư CLC học 9 tiết VD như Newton hay năm học tận 11 tháng như LTV..

httinh

Xe máy
Chọn trường công là tốt nhất nha bác. Mấy trường tư, quốc tế bên ngoài hào nhoáng, bên trong rối ren. Người bên ngoài không bao giờ biết.

chetnhieulan

Xe hơi
Chọn trường công là tốt nhất nha bác. Mấy trường tư, quốc tế bên ngoài hào nhoáng, bên trong rối ren. Người bên ngoài không bao giờ biết.
Con cái cụ học ở đâu? không biết, không hiểu gì thì đừng phán linh tinh!

Goya

Xe buýt
Nhà cụ giống nhà em, con em không thông minh và tự giác bằng thằng anh, nhưng lúc thi thì điểm nó lại cao hơn :D

Em hoàn toàn đồng ý với cụ, về mọi điểm tuy nhiên đoạn chương trình Toán em xin nói thêm.
Thực ra chương trình Toán hiện nay của VIn theo sách giáo khoa Cam hoàn toàn, nhà em đang có cả 2 đứa học và học Cam nên em thấy muốn học tốt theo giáo trình này phải học từ năm lớp 1, vì chương trình nó học theo kiếu xoáy chôn ốc. Cùng một vấn đề nó sẽ được học đi học lại nhiều năm, mỗi năm học sâu thêm một chút. Ví dụ cùng là phép nhân, đứa lớp 2 chỉ học phép nhân 2 và nhân 5; trong khi đứa lớp 4 sẽ được học phép nhân số thập phân.... Cách học này khác hoàn toàn cách làm chương trình ngày xưa. NHưng yêu cầu học sinh phải học theo hệ này chuẩn chỉ từ ngày đầu, nếu ko sẽ bị hổng... Còn lại Toán của nó dạy rất thiết thực với đời sống hàng ngày: em vừa xem bài của con ngày hôm qua lớp 2, có những câu hỏi gần như ko thấy trong Toán Việt Nam, nhưng lại rất cần trọng thực tế: Từ ngày 3 đến ngày 20 trong tháng thì cách nhau bao nhiêu ngày, Nhà bạn B ở hướng nào (Đông, Tây, Nam Bắc) so với nhà bạn A.....
Vì chương trình học hệ Cam nó như vậy nên về trình độ "giải Toán" thì chắc chắn không thể bằng học sinh học sách thường rồi, khả năng làm các bài đố mẹo, bài hóc búa, thì càng kém, những bài như kiểu: "Vừa gà vừa chó bó lại cho tròn 36 con 100 chân chẵn, hỏi số gà số chó". Nhưng về sau lớn lên nó sử dụng kiến thức Toán đấy sẽ hiệu quả hơn nhiều đứa chỉ biết "giải Toán". Do vậy nếu gia đình nào mong muốn cho con có khả năng "giải Toán" để có thể thi tốt vào các kỳ thi "giải Toán", "chép Văn" của Bộ: như kỳ thi vào lớp 10, trường chuyên. Em nghĩ không nên cho học Vin.
Ngoài việc phục vụ cho cuộc sống thực tiễn, môn Toán còn đóng vai trò cực kì quan trọng trong việc phát triển tư duy. Bài toán gà chó cụ nêu không phải mẹo mực mà là giúp các con có được lối suy nghĩ giả thiết tạm, rất thú vị và hữu ích cho những bạn giỏi (bạn nào không giỏi thì thôi không cần thiết). Những bài loằng tà ngoằng để dọa các con thì em không nói.

Toán Việt hay toán Cam thì chương trình cũng đều theo kiểu xoáy trôn ốc cả. Tuy nhiên có những kiến thức kĩ năng cơ bản phải được nắm thật vững mới có tư liệu để tư duy, không thể bảo là chờ lên lớp cao để học lại. Ví dụ bảng nhân không thuộc thì lấy gì ra mà rút gọn phân số với cộng trừ phân số, kiểu vậy. Vin chọn Toán Cam có lẽ vì muốn các con về đại trà chung không cần phải học toán nhiều, em đồng ý. Nhưng dù không cần học nhiều thì vẫn phải chắc kiến thức cơ bản, mà do thời lượng và kết cấu chương trình thế nào mà em thấy rất nhiều bạn lơ ngơ kiến thức cơ bản. Con cụ mới lớp 2 nên có thể cụ chưa thấy điều này.

Chỉnh sửa cuối:

Moriarty

Xe container
Ngoài việc phục vụ cho cuộc sống thực tiễn, môn Toán còn đóng vai trò cực kì quan trọng trong việc phát triển tư duy. Bài toán gà chó cụ nêu không phải mẹo mực mà là giúp các con có được lối suy nghĩ giả thiết tạm, rất thú vị và hữu ích cho những bạn giỏi (bạn nào không giỏi thì thôi không cần thiết). Những bài loằng tà ngoằng để dọa các con thì em không nói.

Toán Việt hay toán Cam thì chương trình cũng đều theo kiểu xoáy trôn ốc cả. Tuy nhiên có những kiến thức kĩ năng cơ bản phải được nắm thật vững mới có tư liệu để tư duy, không thể bảo là chờ lên lớp cao để học lại. Ví dụ bảng nhân không thuộc thì lấy gì ra mà rút gọn phân số với cộng trừ phân số, kiểu vậy. Vin chọn Toán Cam có lẽ vì muốn các con về đại trà chung không cần phải học toán nhiều, em đồng ý. Nhưng dù không cần học nhiều thì vẫn phải chắc kiến thức cơ bản, mà do thời lượng và kết cấu chương trình thế nào mà em thấy rất nhiều bạn lơ ngơ kiến thức cơ bản. Con cụ mới lớp 2 nên có thể cụ chưa thấy điều này.
Nói chung những thứ kiểu kỹ năng sống giờ cứ bị làm quá lên. Những thứ đấy sau vứt ra đời xã hội đập cho là học đc ngay chứ những kiến thức hàn lâm cơ bản như toán lý hoá thì một khi đã hổng thì ko có cơ hội trau dồi đâu. Đơn giản như TA chẳng hạn, mấy ông SV Bách khoa ngoại tỉnh ngày xưa nghe đến TA là mặt xanh như đít nhái nhưng rồi sau vẫn sang Mỹ, Úc làm phd rồi định cư như thường. Hội đấy giờ nói TA vẫn đặc sệt Vinglish nhưng chả sao, nói người ta hiểu là đc.

kakahadong

Xe hơi
con em năm nay vào lớp 1, e đánh giá tương đối thông minh, không biết có chương trình học nào hay hay không các bác

taiadau

Xe điện
Theo góc nhìn của em về Vinschool (có con học Vin Cam)

- Học phí Vin ghi cụ thể trên web Vinschool, ngoài ra không phải đóng thêm gì. Con em học lớp 6 cam vin, tất tần tật các loại phí và cả xe bus nữa là chưa đến 200tr/năm. Thông tin mà bảo cần 1 căn hộ cao cấp cho con học Vin là sai, chỉ cần lấy tiền cho thuê căn hộ cao cấp đấy là đủ cho con học Vin :P

- Hệ Vin chuẩn gần như không lọc học sinh đầu vào, nên so sánh với các trường công chất lượng cao là khập khiễng. Hệ Vin Cam gần đây mở rộng đầu vào, không lọc cẩn thận như ngày xưa, thành ra so sánh với các trường tư lọc đầu vào rất gắt thì lại cũng không chuẩn. Đầu vào quan trọng thế nào các cụ cũng biết rồi. Cái đứa giỏi thì thả ở đâu cũng giỏi. Với lại các bạn học trường tư kiểu như ngôi sao, newton, nguyễn siêu và các trường công bên ngoài hình như cho con đi học thêm rất nhiều, nên kết quả không phải chỉ nhờ kết quả dạy ở trường đâu mà so. Phụ huynh Vinschool hay cho con đi học văn thể mỹ thôi :D

- Chương trình học của Vin khá thú vị, phong phú. Theo em giáo dục phổ thông nên như thế trừ các trường chuyên. Nếu so với các trường tư học nặng thì chương trình của Vin nhẹ nhàng đa dạng và hướng đến toàn cầu hơn (ví dụ có môn GP), còn nếu so với các trường quốc tế thì học sinh Vin giữ bản sắc dân tộc hơn (vì vẫn học các môn tiếng Việt, rồi có thêm môn Việt Nam học). Ngoài ra chương trình từng môn học cũng được xây dựng khá thú vị, ví dụ môn thể dục các con thích học lắm. Và các con cũng được hướng đến nhiều kĩ năng hơn, ví dụ làm việc nhóm, thuyết trình, tranh biện... mà những kĩ năng này sau đi làm còn quan trọng hơn là giải được những bài toán quá khó... Con em hiện đang có bài tập tranh biện về vấn đề di dân, thấy lên mạng tìm hiểu nhiều thông tin lắm. Rồi lại thấy ngồi xem giải đua xe công thức 1 để viết bài luận về giải đua xe... Bài tập như vậy các cụ mợ có thích không?
Lên cấp 3 học sinh có thể học trước mấy môn AP, điều mà trường ngoài hơi khó làm vì lượng học sinh không đông như Vin.

- Chương trình học nặng hay không? Em nghĩ chương trình xây dựng vừa đủ không quá nặng cũng không nhẹ. Nhưng nếu học hệ Cam mà tiếng Anh nghe nói chưa tốt thì sẽ rất rất nặng, vì kéo theo không hiểu các môn Cam khác (học hoàn toàn bằng tiếng Anh). Còn nếu tiếng Anh nghe nói tốt rồi thì không quá khó đâu. Em thấy lên lớp 6 lớp con em có nhiều bạn ở các trường khác chuyển vào thì tiếng Anh của các bạn đã học Cam vin từ cấp 1 lên nổi bật hơn hẳn, chứng tỏ tiếng Anh Cam Vin xịn đấy ạ. Vin chuẩn chắc chắn tiếng Anh cũng phải tốt hơn bên trường công, tuy nhiên ngữ pháp thì có thể không bằng vì không được luyện nhiều. Nhưng ngữ pháp tiếng Anh không khó quá đâu, các mẹ bắt con tự làm thêm bộ Destination chẳng hạn. Em cũng bắt con tự luyện làm bộ đấy vì ngữ pháp chưa tốt, mặc dù con giờ có khi còn giỏi tiếng anh hơn tiếng việt.

- Các vấn đề khác : Giáo viên của Vin khá ổn so với các trường khác, theo nguyên tắc thì mức lương cao hiển nhiên dễ tuyển được người tài hơn. Kỉ luật của Vin lên cấp 2 rất nghiêm nên các con nói chung là ngoan, bố mẹ có thể yên tâm được không sợ bạo lực học đường này nọ. Các con đi học vui vẻ hạnh phúc.

Khen nhiều rồi giờ chê, theo em Vinschool có một yếu điểm khá lớn, đó là chương trình toán. Chương trình toán Cam có nhiều cái hay, lối tiếp cận thú vị, ứng dụng thực tế cũng hay, tuy nhiên học cưỡi ngựa xem hoa và đòi hỏi tư duy logic không nhiều. Phụ huynh Vin toàn khá giả nên cũng hơi chủ quan, không bắt ép con học. Chính vì vậy mà các con không nắm chắc kiến thức, càng lên cao càng tá hỏa không hiểu gì, vì bài trước không hiểu bài sau càng không thể hiểu. Yêu cầu kiến thức của Toán cam cũng nhẹ hơn Toán việt, vì thế riêng môn toán mà mang ra ngoài so là bị kém hơn nhiều, mọi người cứ hay đồn học sinh Vin kém, thi trường công không được là cũng chỉ vì môn Toán mà thôi. Nếu các con học Vin thì em nghĩ phụ huynh nên bổ sung môn toán cho con. Nếu chỉ cần con học thường thường thôi thì nhờ gia sư cho các con tự làm bài tập nhiều và hiểu rõ bản chất tại sao làm thế, biết suy luận. Còn nếu muốn con học thiên về tự nhiên thì cho con đi học thêm lớp toán VN cơ bản. Bản thân em thấy chương trình toán VN vượt trội so với nhiều nước đấy.

FPT em không biết nhưng theo lời bạn em làm trong hệ thống giáo dục FPT thì chương trình phổ thông FPT sẽ ngày càng được chuẩn hóa hơn, với lại trường có thế mạnh sẵn về tin học nên bạn nào thiên về khoa học tự nhiên vào đó sẽ hợp lí.
Mợ nói em nhất trí gần hết chỉ có 1 vấn đề là em thấy ko nên đó là về toán cam Vin. Khi đã theo hệ cam thì ta ko nên so kè với các hệ khác và follow hệ thống của nó là ok rồi, đừng lo lắng con toán kém hay giỏi , chỉ cần đảm bảo chất lưọng với hệ thống đang học là đủ. Thực ra học toán nếu ko mục đích chuyên chọn, thì cái lợi lớn nhất là giúp chúng ta về tính logic, thế là đủ, ko cần mẹo, ko cần kỹ thuật...và ko cần giỏi giải toán :D

Goya

Xe buýt

Chê xong lại thấy áy náy bứt rứt :)) Vì kể ra nhiều bạn trường công học toán VN cũng không nắm được kiến thức cơ bản, nên nó còn do nhiều yếu tố, không phải do mỗi chương trình hay thầy cô. Với những bạn không giỏi tư duy logic thì em thấy nắm chắc toán Cam là được rồi, học làm gì lắm, nhưng phải thật chắc kiến thức nhé kẻo lên các lớp cao sẽ rất vất vả. Còn con em tư duy toán cũng khá nên em cho học 1 tuần 1 buổi toán VN để nắm chắc kiến thức cơ bản SGK. Ngon toán VN thì auto ngon toán cam, năm ngoái thi check point điểm tối đa luôn :D

Nói chung em vẫn ưng ý và chọn Vin, dù con em năm ngoái cũng được học bổng vào trường nọ trường kia.

XSim

Xe container
Cuộc đời nó vất vả khắc nghiệt lắm, các cụ nên cho con vào trường công để nó quen dần với thực tế cuộc sống, từ học lấy thành tích đến chạy điểm, chạy lớp, chạy trường, chạy cô.

Vào Vin thì sợ cháu ra đời lại thành thiếu kỹ năng sống :))

Mytv

Xe điện
Chê xong lại thấy áy náy bứt rứt :)) Vì kể ra nhiều bạn trường công học toán VN cũng không nắm được kiến thức cơ bản, nên nó còn do nhiều yếu tố, không phải do mỗi chương trình hay thầy cô. Với những bạn không giỏi tư duy logic thì em thấy nắm chắc toán Cam là được rồi, học làm gì lắm, nhưng phải thật chắc kiến thức nhé kẻo lên các lớp cao sẽ rất vất vả. Còn con em tư duy toán cũng khá nên em cho học 1 tuần 1 buổi toán VN để nắm chắc kiến thức cơ bản SGK. Ngon toán VN thì auto ngon toán cam, năm ngoái thi check point điểm tối đa luôn :D

Nói chung em vẫn ưng ý và chọn Vin, dù con em năm ngoái cũng được học bổng vào trường nọ trường kia.
Theo quan điểm cá nhân e thì trường tốt nhất là trường phù hợp nhất với con m. Dù bản thân e ghét Vin như hạch nhưng e thấy nhiều ý kiến chê Vin ko thi nổi công 10 hơi phiến diện quá. :D

Cụ nó toán công ngon thì auto ngon toán cam là sai đấy. Nó chỉ đúng từ các bạn thcs (igces) trở xuống thôi. Lên đến A-level là ngang nhau thậm chí khó nhằn hơn toán công rồi đó. Con e toán công & cả cam gần như luôn tối đa. Nhưng đến h bắt đầu khó xơi rồi. Kêu như vạc luôn, bảo ko biết lúc thi A-level có duy trì nổi phong độ ko nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Theo quan điểm cá nhân e thì trường tốt nhất là trường phù hợp nhất với con m. Dù bản thân e ghét Vin như hạch nhưng e thấy nhiều ý kiến chê Vin ko thi nổi công 10 hơi phiến diện quá. :D

Cụ nó toán công ngon thì auto ngon toán cam là sai đấy. Nó chỉ đúng từ các bạn thcs (igces) trở xuống thôi. Lên đến A-level là ngang nhau thậm chí khó nhằn hơn toán công rồi đó. Con e toán công & cả cam gần như luôn tối đa. Nhưng đến h bắt đầu khó xơi rồi. Kêu như vạc luôn, bảo ko biết lúc thi A-level ko rõ có duy trì nổi phong độ ko nữa.
Toán A-level nó chỉ rộng thôi không sâu, nên không sợ đâu cụ.

Mợ nói em nhất trí gần hết chỉ có 1 vấn đề là em thấy ko nên đó là về toán cam Vin. Khi đã theo hệ cam thì ta ko nên so kè với các hệ khác và follow hệ thống của nó là ok rồi, đừng lo lắng con toán kém hay giỏi , chỉ cần đảm bảo chất lưọng với hệ thống đang học là đủ. Thực ra học toán nếu ko mục đích chuyên chọn, thì cái lợi lớn nhất là giúp chúng ta về tính logic, thế là đủ, ko cần mẹo, ko cần kỹ thuật...và ko cần giỏi giải toán :D
Nhiều người cứ auto Toán VN là mẹo, kĩ thuật nhưng không phải cụ nhé, đó là do các thầy cô bày trò dạy thêm rồi luyện thi này nọ các kiểu thôi. Toán theo chương trình SGK VN hơn hẳn Toán Cam về mặt tư duy suy luận, dạo gần đây đổi sách lại còn vận dụng thực tế khá nhiều. Tuy nhiên em nghĩ không phải ai cũng cần học Toán như vậy, một số bạn yếu về tư duy logic thì cũng nên được học toán nhẹ nhàng hơn. Nhưng dù là gì thì kiến thức cơ bản phải nắm thật chắc, không là càng lên càng mệt mỏi đấy

taiadau

Xe điện

Nhiều người cứ auto Toán VN là mẹo, kĩ thuật nhưng không phải cụ nhé, đó là do các thầy cô bày trò dạy thêm rồi luyện thi này nọ các kiểu thôi. Toán theo chương trình SGK VN hơn hẳn Toán Cam về mặt tư duy suy luận, dạo gần đây đổi sách lại còn vận dụng thực tế khá nhiều. Tuy nhiên em nghĩ không phải ai cũng cần học Toán như vậy, một số bạn yếu về tư duy logic thì cũng nên được học toán nhẹ nhàng hơn. Nhưng dù là gì thì kiến thức cơ bản phải nắm thật chắc, không là càng lên càng mệt mỏi đấy
Mợ đánh giá Toán VN hơn toán Cam về mặt tư duy suy luận thì em chịu ko đồng ý. Nhưng thôi, cũng là ý kiến của mợ, em cũng ko bàn đến. Nhưng vế sau của mợ thì em nhất trí về việc học toán. Học toán để rèn luyện tư duy logic thôi, ko cần học nặng ko cần giải bài khó, trừ khi mục địch của mình là Toán.

mr teppi

Xe buýt
Conem nó học song bằng, cả Cam và công. Giờ là lớp 9 thì theo nó toán mình học khó hơn, nhưng Cam thì rộng hơn, dễ hơn và học Cam đơn giản chỉ cần biết đó là gì và áp dụng chứ chưa vận dụng sâu và hóc hiểm như ta.

vihali

Xe container

Cụ nói thế, GS Thái chủ biên Toán VN mà đọc được khéo lại đỏ mặt. Cho đến hết Toán 12 của ta, chương trình mới thì cũng chỉ ngang AS Level, 11 Cam, tức là Pure Maths-Toán thuần túy thôi. Soi Alevel lớp 12 thì thấy Cam hơn hẳn một bậc khi nó thi Toán-Cơ, Toán XSTK nâng cao. Chương trình mới của ta bỏ phần số phức, thêm phần xstk nhưng mới là "một số yếu tố" chứ chưa vận dụng kiểu như Cam đâu cụ.

Ta có phần hình học không gian hơi khó vì gv ta ra đề tìm thiết diện rồi bê 1 bài hình phẳng vào một mặt phẳng nào đó trong không gian 3 chiều. Mấy cái này, bọn Cam lại dùng giải tích, toạ độ để giải quyết, cho nên ra đời, chúng nó thạo hơn. Ta tính tích phân những hàm rất khó, bọn Cam chỉ tính mấy con đơn giản nhưng bỏ thời gian để giải các bài thực tế có ứng dụng tích phân, vi phân. Chúng nó học rộng, tập trung hiểu, ứng dụng được, ko mất công vào những thứ có thể bấm máy tính được.

Và ko chỉ Toán, cả môn Vật lí cũng vậy. Chương trình mới của ta mới ngang AS level, còn phần nâng cao ta nhét vào phần Chuyên đề, ko khác gì đọc thêm.

Ta thay đổi chương trình nhưng áp dụng toàn quốc, ko phân luồng, nên viết dễ cho đồng bào học được, ko thể so với bọn Alevel vốn để chuẩn bị cho bọn học ĐH, nhiều phần có thể ngang năm nhất ĐH. Hồi mới lập sơ thảo chương trình Toán, Hội đồng định viết 2 kiểu Toán, gọi là A và B. Một cái khó, cái dễ tùy định hướng nghề nghiệp. Thế rồi thấy triển khai phức tạp, lệnh truyền chỉ 1 chương trình nên nó thành ra chơi vơi, ko đủ khó cho bọn theo ngành tự nhiên, nhưng lại đòi hỏi quá mức với bọn xh.

Fat_TonySG

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói thế, GS Thái chủ biên Toán VN mà đọc được khéo lại đỏ mặt. Cho đến hết Toán 12 của ta, chương trình mới thì cũng chỉ ngang AS Level, 11 Cam, tức là Pure Maths-Toán thuần túy thôi. Soi Alevel lớp 12 thì thấy Cam hơn hẳn một bậc khi nó thi Toán-Cơ, Toán XSTK nâng cao. Chương trình mới của ta bỏ phần số phức, thêm phần xstk nhưng mới là "một số yếu tố" chứ chưa vận dụng kiểu như Cam đâu cụ.

Ta có phần hình học không gian hơi khó vì gv ta ra đề tìm thiết diện rồi bê 1 bài hình phẳng vào một mặt phẳng nào đó trong không gian 3 chiều. Mấy cái này, bọn Cam lại dùng giải tích, toạ độ để giải quyết, cho nên ra đời, chúng nó thạo hơn. Ta tính tích phân những hàm rất khó, bọn Cam chỉ tính mấy con đơn giản nhưng bỏ thời gian để giải các bài thực tế có ứng dụng tích phân, vi phân. Chúng nó học rộng, tập trung hiểu, ứng dụng được, ko mất công vào những thứ có thể bấm máy tính được.

Và ko chỉ Toán, cả môn Vật lí cũng vậy. Chương trình mới của ta mới ngang AS level, còn phần nâng cao ta nhét vào phần Chuyên đề, ko khác gì đọc thêm.

Ta thay đổi chương trình nhưng áp dụng toàn quốc, ko phân luồng, nên viết dễ cho đồng bào học được, ko thể so với bọn Alevel vốn để chuẩn bị cho bọn học ĐH, nhiều phần có thể ngang năm nhất ĐH. Hồi mới lập sơ thảo chương trình Toán, Hội đồng định viết 2 kiểu Toán, gọi là A và B. Một cái khó, cái dễ tùy định hướng nghề nghiệp. Thế rồi thấy triển khai phức tạp, lệnh truyền chỉ 1 chương trình nên nó thành ra chơi vơi, ko đủ khó cho bọn theo ngành tự nhiên, nhưng lại đòi hỏi quá mức với bọn xh.
Hay quá, có chuyên gia trả lời có khác. Em đã rót rượu!

có câu hỏi này nhờ bác tư vấn giúp, ku con mới lớp 5, sang năm em cho cháu vào 6 Cam của Vins. Cụ tư vấn lộ trình du học giúp, tôi đặt điều kiện là cháu phải xin đc học bổng - coi như là 1 cách tự chứng minh bản thân có khả năng…
- nhưng việc học A level có gặp bất lợi gì khi chuyển sang thi SAThay không?
- liệu môi trường học Cam Vins có cạnh tranh đc với hội gà nòi Ams, chuyên chọn… kể cả về thành tích và mẹo xin học bổng?

Goya

Xe buýt

Cảm ơn cụ. Em xem IGCSE thấy thua toán ta một bậc nên cứ nghĩ A level nó chỉ học rộng thôi chứ không khó, chắc thêm tí ma trận thôi. Cụ nói làm em mới đi kiếm cuốn A level đọc thử và thấy lượng kiến thức vừa nhiều vừa khó thật. Thế này mà chuyển từ IGCSE lên A-level là cũng căng đấy, 2 năm mà nhồi cả mớ kiến thức hơi ác.
Phần lượng giác, vi tích phân nó tính cũng khó thua gì của ta đâu cụ, ứng dụng tích phân cũng chỉ tìm diện tích thể tích như của ta thôi.

trong này có chỗ xem sách A-level này các cụ

Em vừa ngó qua cuốn Further math với Toán cơ & xác suất nữa, công nhận em liều mạng khi phán về A-level thật. Em nhận sai về vụ A-level nha các cụ. Còn dưới IGCSE trở xuống em giữ nguyên quan điểm :D

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Vinschool bán một số cổ phần cho quỹ nào đó của Singapore rồi phải không hả các bác?

taiadau

Xe điện
Tóm lại giáo trình chuẩn qt của nó chắc chắn xịn, follow nó được thì các cụ ko phải nghĩ. Còn so sánh khó hơn hay sâu hơn, nông hơn phải theo đúng giai đoạn thì nó mới phủ lý. Tại sao cấp 2 nó chỉ cần học đến trình độ kiến thức như mức igcse là đủ, chắc chắn họ có nhiều n/c và đánh giá mới ra được gt chuẩn qt như vậy, và đây cũng là mốc rất qt của học sinh, nhiều trường đh chỉ cần lấy bằng igcse là cho phép học dự bị đại học để lên đại học luôn mà ko cần học đến A-level. Tóm lại hệ thống/gt của nó chắc chắn ngon rồi, mình đứng mất công đánh giá, quan trọng là cày xèng để đủ đk cho F1 học thôi :D