[Funland] Cá nhân em thấy đúng.

zaiwaz123

Xe điện
Cá nhân em thấy đúng còn các cụ nghĩ sao? Em mong các cụ bày tỏ ý kiến ôn hòa tránh mâu thuẫn phát sinh không đáng có.

Chỉnh sửa cuối:

hminh2005

Xe điện
Em không phản đối, nhưng theo quan điểm cá nhân thì ko nên, nhất là khi đất nước còn khó khăn. Mấy phong trào làm bánh to, nem dài .... toàn là trò lố bịch cả. Nên cái ông em quen nằm trong cái hội đồng công nhận mấy thứ đó em cũng "ghét" lây

Sứa.

Xe buýt
Phông bạt :D

Hacking

Xe buýt
Tư nhân người ta làm thì tốt chứ sao. Có mất gì của dân đâu

Quiet Storm

Xe buýt
Em không phản đối, nhưng theo quan điểm cá nhân thì ko nên, nhất là khi đất nước còn khó khăn. Mấy phong trào làm bánh to, nem dài .... toàn là trò lố bịch cả. Nên cái ông em quen nằm trong cái hội đồng công nhận mấy thứ đó em cũng "ghét" lây
Ui zời... Nhà em bán vàng mã thì gặp đầy trường hợp đói nhe zăng ra vẫn đi vay mượn cúng bái lễ to mâm đầy. Nợ ngập ngụa ra nhưng vào khóa lễ lại xin được ban tài tiếp lộc, xin kim ngân kim xuyến, xin công danh chức tước nhà cao cửa rộng các kiểu các kiểu...
Xong khóa lễ lại dấm dúi lôi mấy tờ tiền lộc ra xem số rồi phang lô!
Nói chung là chán!...

"Muốn có phúc phải mất tiền, Phật dạy thế" - Đại đức X khẳng định rồi.
Vậy thì muốn kiếm đc tiền thì phải xây cho to đẹp để kéo khách đến nộp tiền.
Chả có bữa trưa nào miễn phí cả, em thấy mấy ông bỏ tiền xây đình làng, chùa làng mình là không có động cơ thu lợi nhuận.

Joker2k

Xe tải
vâng

Trungpv

Xe tăng
Vượt lên trên thời Lý rồi.
Nhà nhà đi tu, làng làng chùa chiền
mấy năm nay em thấy đúng như cụ nói thật. thời tôn giáo lên ngôi. sinh ra thêm rất nhiều thầy cúng và các thể loại lễ. người người đi chùa

VuNgoanMuc

Xe điện
Xây to rồi thu lại bằng "tiền đóng góp" của dân chứ cho không thiên hạ đâu.. cuối cùng thì cũng là dân bỏ tiền ra xây.. Phật tổ ngày xưa từ bỏ giàu sang để đi giúp chúng sinh, chắc Ngài cũng buồn khi thấy hậu thế cứ bỏ hàng đống tiền xây chùa to tượng lớn để cúng Ngài thay vì làm việc khác.

datinh

Xe container
trò bánh to nem dài tưởng xịt rồi. giờ lại tái xuất ư. chán nhỉ. bao nhiêu cái đầu. bấy nhiêu năm. chưa nghĩ ra gì mới.
mình thì cũng chả thiệt hại hay hưởng lộc mấy món ý . cơ mà thấy tào lao thật ạ .

Opel Astra

Xe điện
Nếu cái Chi phí ấy không được công nhận là Chi phí khấu trừ khỏi Thu nhập tính thuế TNDN, thì OK bác ạ.
Chỉ sợ, đằng nào các ảnh cũng xây (thanh kiu các ảnh), nhưng chi phí được đẩy từ 100 củ lên hẳn 100 củ, thì dân êm biết lấy tiền thuế ở đâu mà xây tiếp.

NNS

Xe ngựa
rõ ràng Phật giáo ko ưng sự phô trương, nhưng họ thích xây tượng to tượng nhỏ kệ họ, chả liên quan đến mình.
nhưng những trò nấu những thứ to vật vã, bánh chưng kỉ lục Guinnes hay những cái quái quỷ gì của con mẹ gì Vlog thì thật vô bổ và lố bịch, 1 sự lãng phí thức ăn trong khi đầy người tí chết đói kia kìa

Trà Lý

Xe tăng
Khi chùa có nhiều tiền (hợp pháp), chùa thích mua gì xây gì to hay bé thì tùy chùa thôi. Ai thấy phản cảm thì đừng đến, trót đến thì lần sau đừng quay lại. Ai thấy hợp ý thì tiếp tục lễ bái cúng cấp.

poiuy

Xe cút kít
Mấy cái này làm to làm nhỏ chẳng ảnh hưởng gì đến mình nên em không quan tâm. Có điều là tín ngưỡng dân mình là thờ Mẫu nên Phật giáo chỉ là thêm thắt cho phong phú thôi, nó chẳng có vai trò gì mấy đâu.

2bplus

Xe buýt
Nếu để ý thì các tượng cổ ở miền Bắc thường luôn có mái che hoặc trong mái che sạch sẽ trang trọng. Tượng này khổng lồ không nói làm gì nhưng chùa chiền giờ gặp rất nhiều tượng đứng trơ mưa nắng ngoài trời kiểu Quan Âm - Maria :D, cái đó cũng không xấu nhưng thật ko rõ có đúng phong cách hay quan niệm truyền trống hay không nữa.

haivina

Xe điện
Cá nhân em thấy đúng còn các cụ nghĩ sao? Em mong các cụ bày tỏ ý kiến ôn hòa tránh mâu thuẫn phát sinh không đáng có.
Cá nhân em thấy là tiền của họ thì họ muốn làm gì kệ họ thôi.

raisomoon

Xe tăng
Có 1 sự thật trong lịch sử các nước theo Đạo Phật, cứ giai đoạn nào mà xây chùa to, đắp tượng thật lớn thì giai đoạn đó sẽ nát bét. Ko phải chê Đạo Phật mà giai đoạn đó chính là những con trùng ăn mục ruỗng làm con sư tử bệnh mà chết. Nên nhìn thấy cái chùa to, tượng lớn đừng vội mừng.

tranthanhhaist

Xe buýt
Các công trình để đời mà mọi người hay du lịch, tham quan phần lớn đều xây trong hoàn cảnh đất nước đó chẳng phải no đủ hạnh phúc gì, k phí phạm chỗ này thì cũng tiêu hoang chỗ khác, cơ bản em thấy gom đủ đc để xây thì cứ xây thôi, ít ra mấy thứ này còn có giá trị để lại, giá trị tinh thần tương đối lâu, nhiều cái cực phung phí nhưng rồi có còn lại gì đâu.

XSim

Xe container
Không bàn về Phật giáo hưng hay thịnh, chỉ nhìn ở góc độ kinh tế thì xây tượng phật cũng như xây nhà, xây công trình làm du lịch thôi. Tạo ra nhiều công ăn việc làm, kích thích kinh tế địa phương, ... là điều tốt cho nền kinh tế.

Chỉ mong các bác đừng biến quả đầu tư tượng Phật, chùa to, ... thành nợ xấu của nền kinh tế là được :D