[HĐCĐ] Cần tư vấn thông tin ăn nghỉ cung đường Hà Nội - Hội An

Tuan_Dinh

Đi bộ
Chào các bác, hè sắp đến, nhà em lại lên kế hoạch đi ngắm cảnh. Hè này nhà em dự định trải nghiệm cung đường Hồ Chí Minh từ Hà Nội vào Hội An sau đó vòng ra bằng quốc lộ 1, dự kiến đi 3 nhà với số trẻ em gấp đôi người lớn nên nhờ các bác tư vấn chỗ ăn nghỉ. Cung đường dự kiến của nhà em như sau:
Cung đường Hồ Chí Minh
Ngày 1:
Hà Nội – Lam Kinh, ăn trưa tại Lam Kinh, chạy theo đường HCM đến Hương Sơn (Hà Tĩnh). Nghỉ ở Hương Sơn.
Cần tư vấn quán thịt dê ở Hương Sơn.
Ngày 2: Hương Sơn – Động Phong Nha, ăn trưa trước khi vào động.
Dự kiến nghỉ đêm tại Chày Lập Farmstay, cần tư vấn chỗ ăn tối.
Ngày 3: Phong Nha – A Lưới, tiếp tục trải nghiệm cung đường HCM. Nghỉ tối ở Mường A Lưới Homestay.
Cần tư vấn quán ăn trưa ở Khe Sanh.
Ngày 4: A Lưới – Lăng Minh Mạng, Khải Định – Bạch Mã – Hội An.
Cần tư vấn quán ăn tối ở Hội An.
Cung đường Quốc lộ 1
Ngày 5:
Hội An – Thánh địa Mỹ Sơn – Huế, trưa ăn hải sản ở Lăng Cô. Ăn tối xong đi du thuyền trên sông Hương.
Cần tư vấn quán ăn tối và ăn trưa hôm sau ở Huế.
Ngày 6: Sáng tham quan đại nội và ăn trưa ở Huế. Chiều di chuyển Huế - thánh địa La Vang – Thành cổ Quảng Trị - Cửa Tùng.
Cần tư vấn chỗ ăn nghỉ ở cửa Tùng.
Ngày 7: Cửa Tùng – Địa đạo Vịnh Mốc – truông nhà Hồ - Bàu sen Lệ Thủy – Bãi Đá nhảy. Ăn trưa ở bãi đá nhảy. Chiều di chuyển sang biển Thiên Cầm.
Cần tư vấn chỗ ăn nghỉ ở Thiên Cầm.
Ngày 8: Thiên Cầm – Hà Nội. Cần tư vấn quán ăn trưa ở Vinh.
Cảm ơn các bác!

Cụ đi nhiều điểm thật.
Đi nhiều chỗ trẻ con nó ko thích, đến người lớn nắng nôi còn oải. Ví dụ mấy cái thánh địa mở youtobe cho trẻ con nó xem là xong.
Em từng chạy mấy chục km chỉ để xem thánh địa mỹ sơn, đến nơi tham quan xong thấy youtobe là hợp lý.

hamcuare!

Xe container
E nghĩ k nên đi LK, k có gì cả nếu k có hdv thì chỉ có cái thành đá bơ vơ giữa giời! Trời mát mẻ còn đỡ chứ mùa hè thì chịu.
PN cũng vậy, thực sự quá nắng vs cũng khá nhàm chán để đi :). Có trẻ e thì vào chỗ suối Mọoc cho cno nghịch nước, vui chơi thì cno hứng thú hơn.
Nói chung có trẻ con thì ưu tiên có chỗ ăn rộng rãi, có bể bơi,… còn lại di tích ls thì đi cũng đc k thì bố mẹ đi cho biết! Bayh vào thành cổ vs lăng vua chúa cũng k biết làm gì :).

E nghĩ k nên đi LK, k có gì cả nếu k có hdv thì chỉ có cái thành đá bơ vơ giữa giời! Trời mát mẻ còn đỡ chứ mùa hè thì chịu.
PN cũng vậy, thực sự quá nắng vs cũng khá nhàm chán để đi :). Có trẻ e thì vào chỗ suối Mọoc cho cno nghịch nước, vui chơi thì cno hứng thú hơn.
Nói chung có trẻ con thì ưu tiên có chỗ ăn rộng rãi, có bể bơi,… còn lại di tích ls thì đi cũng đc k thì bố mẹ đi cho biết! Bayh vào thành cổ vs lăng vua chúa cũng k biết làm gì :).
Cụ thớt ko hỏi, nói ra em thấy hơi vô duyên.
Nhưng nhìn lịch trình em thấy đi đường HCM vào Hương Sơn ko hợp lý, nắng nóng đi cung khó thế rất vất vả, trẻ con nó cũng ko hứng thú. Ngủ ở Hương Sơn ko có vị gì cả, nó ko giống đi du lịch. Nó giống đưa trẻ con đi thám hiểm.
Ngày đầu nên chạy cao tốc rồi ngủ ở Phong Nha, vào đó tầm 17h kiếm homestay có bể bơi cho trẻ con bơi, tối ngồi bờ sông nhậu quá đẹp.
Hôm sau đi Phong Nha đi A Lưới mà chạy QL15 nhiều đường đèo dốc cũng vỡ mồm rồi.
Không biết cụ thớt cho trẻ con đi nhiều chưa, chứ em nghĩ đi HCM nhiều thế oải lắm chứ ko dễ xơi đâu.
Phong Nha đi A Lưới đi ra QL9B - Cam Lộ còn đỡ, chứ từ Phong Nha đi QL15 HCM Tây thì ko đơn giản.

gnud_ht

Xe buýt
Ngày đầu chạy thẳng Phong Nha. Trẻ con cho đi Lam Kinh chúng nó ko khoái lắm cụ ạ. Đến Phong Nha cho chúng nó chơi suối Mooc, Hava. Thực sự nhìn lịch của cụ chưa hợp lý các điểm lắm mà ngại tư vấn vì cụ đã lên lịch rồi và chỉ có ý định hỏi điểm ăn uống...

tranquang83

Xe điện
...
Cung đường Hồ Chí Minh
...
Ngày 3: Phong Nha – A Lưới, tiếp tục trải nghiệm cung đường HCM. Nghỉ tối ở Mường A Lưới Homestay.
...
Tôi đã đi hết cung đường HCM từ Bắc vào Nam nên tư vấn cho bạn: chỉ nên đi một đoạn cho biết thôi. Mà theo tôi, đoạn đẹp nhất là từ Phong Nha - cầu Trạ Ang đến cầu Zìn Zìn trên đường HCM nhánh Tây. Trên đường HCM nhánh Tây - tháng 4/2024

tranquang83

Xe điện
...
Cung đường Hồ Chí Minh
...
Ngày 8: Thiên Cầm – Hà Nội. Cần tư vấn quán ăn trưa ở Vinh.
...
Từ Thiên Cầm về Hà Nội, chạy theo đường ven biển đến Cửa Lò, sau đó tìm lối lên cao tốc mà chạy. Ăn trưa chọn nhà hàng Thanh còi - cơ sở 2 ở Tĩnh Gia - ngay cạnh cao tốc...

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ đi nhiều điểm thật.
Đi nhiều chỗ trẻ con nó ko thích, đến người lớn nắng nôi còn oải. Ví dụ mấy cái thánh địa mở youtobe cho trẻ con nó xem là xong.
Em từng chạy mấy chục km chỉ để xem thánh địa mỹ sơn, đến nơi tham quan xong thấy youtobe là hợp lý.
Riêng cái Thánh địa thì nên tới nơi xem hoặc không bao giờ cần biết nó là gì.

Tôi đã đi hết cung đường HCM từ Bắc vào Nam nên tư vấn cho bạn: chỉ nên đi một đoạn cho biết thôi. Mà theo tôi, đoạn đẹp nhất là từ Phong Nha - cầu Trạ Ang đến cầu Zìn Zìn trên đường HCM nhánh Tây. Trên đường HCM nhánh Tây - tháng 4/2024

Trước đây em đọc một loạt bài đi Lào của cụ, rất chi tiết, rất hữu ích. Còn vào cả Blog cụ đọc.
cảm ơn cụ rất nhiều!

duythaimh

Xe tải
Mình thì nghĩ rằng những thứ kiểu tắm nghịch cho trẻ con năm nào chẳng đi, chơi cả đời thiếu gì; nhưng có những thứ nên cho nó biết; có thể nắng gió đấy nhưng có khi đó lại là ấn tượng và kiến thức cơ bản đi theo nó suốt đời.
Đơn cử như đợt lên suối Lê nin, mình rẽ qua cho con nhóc 7 tuổi vào thăm mộ cụ Kim Đồng ( chỉ thắp hương cái r ra ); rồi đi qua Đông Khê cũng vào bảo tàng chiến thắng Đông Khê chào cờ cái r về ( nói không có cái gì cũng đúng thật vì di tích hiện vật gần như ko có ). Nhưng đi về thì nó nhớ mãi, nó kể với các bạn nó nó được chào cờ ở cột cờ Đông Khê nơi Việt Nam chiến thắng.
Nên đi thăm quan là tốt, những điểm như Lam Kinh, Mỹ Sơn có thể cả đời cũng chỉ đi 1 vài lần. Cái quan trọng là bố trí lịch trình cho hợp lý tránh bị mệt mỏi thôi.