Các cụ cho em hỏi về khóa nét rồi bố cục lại trên máy canon với

themanh2808

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi sau khi khóa nét lại thì em quay máy 1 góc, ví dụ là em lấy nét ở mặt mẫu sau đó quay đi để bố cục thì mặt mẫu có còn nét không ạ, em dùng máy ca và 50stm. Cảm ơn các cụ nhiều :))))

xăng A95

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cụ khoá nét ngang thì ok , nhưng ko đc thay đổi khoảng cách nhiều và nếu lấy nét dọc thì chuyển động gần về phía máy thì vẫn nét đc

themanh2808

Xe đạp
cụ khoá nét ngang thì ok , nhưng ko đc thay đổi khoảng cách nhiều và nếu lấy nét dọc thì chuyển động gần về phía máy thì vẫn nét đc
cụ giải thích rõ hơn tí cho em đc ko ạ, em mới cầm máy được tầm 2 tháng, em và mẫu vẫn đứng yên, em chỉ xoay máy đi 1 góc thôi

Bimmer

Xe điện
cụ giải thích rõ hơn tí cho em đc ko ạ, em mới cầm máy được tầm 2 tháng, em và mẫu vẫn đứng yên, em chỉ xoay máy đi 1 góc thôi
Nếu cụ chỉ xoay hướng máy thì khoảng cách máy-mẫu là không đổi. Nếu cụ xoay người thì khoảng cách đến mẫu có thể đã thay đổi và có thể out net. Nhưng cũng còn tùy vào DOF.

themanh2808

Xe đạp
Nếu cụ chỉ xoay hướng máy thì khoảng cách máy-mẫu là không đổi. Nếu cụ xoay người thì khoảng cách đến mẫu có thể đã thay đổi và có thể out net. Nhưng cũng còn tùy vào DOF
chụp chân dung em hay để từ f2.5 đến 2.8 @@

themanh2808

Xe đạp
DOF hơi mỏng nên cụ tốt nhất là củ chuyển điểm lấy nét sang một bên, đỡ phải quay máy.
nhưng khó là có phải chụp lúc nào mẫu cũng ở 1 bên đâu cụ, mỗi lúc mỗi khác nên mới khó @@

kruger

Xe đạp
Cụ dùng máy gì? Trên máy có nút AE-AF lock không ạ?

oto.hanoi

Xe hơi
Nếu cần mở lớn để xóa phông thì có mỗi cách xoay MF là chắc ăn nhất thôi cụ ạ

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
theo em chụp mẫu nên để chừng F4 là hợp lý hơn. chứ đâu cứ phải xóa phông be bét ra đã là đẹp. 1 bức ảnh bố cục rõ ràng, cân bằng sáng tốt nhưng mẫu ko rõ mặt mũi, ko nét tốt thì cũng chưa phải là đẹp
em thì hay chơi lens MF hơn, quay tay nét tới đâu là chỉ việc cân bằng sáng rồi khóa lại, chọn bố cục rồi bụp. còn AF thì cũng rưa rứa thôi mà. em hay để chế độ ưu tiên khẩu độ nếu dùng lens AF ( chả biết canon là mode nào, hình như là nấc Av, còn sony của em là mode A ) , coi như việc đầu tiên mình đã set xong khẩu độ mong muốn đã, sau đó lấy nét vào giữa mũi mẫu cho hổ báo cáo chồn, lấy dc nét rồi thì giữ nguyên cho nó khóa lại nét, ngón cái bên phải bấm nút khóa sáng (AEL hoặc có dấu hoa thị * phải ko ạ) . xong 2 thao tác ấy rồi thì chỉnh lại bố cục cho hợp lý là bụp thôi.
vấn đề là ở cái ngón tay giữ cò ấy ạ, như câu hỏi của cụ là "còn nét hay không" thì tùy vào cái tay bấm cò, khi bấm nửa cò lấy nét rồi nhỡ nhả ra thì nó mất nét, khi bố cục xong ấn lại thì nó nét đi chỗ khác mất. còn bấm mạnh quá thì chưa kịp bố cục máy đã chụp xong , ấy là dạng kiểu trên bảo dưới không nghe, mình bảo là phải mân mê đã thì bên dưới nó đã bụp rồi.kkk. khóa sáng cũng thế, khi đã cân bằng sáng trên đúng mặt mẫu rồi mà lấy bố cục chỗ khác mà ko khóa lại thì nó lại cân bằng sáng ở chỗ khác dẫn đến mẫu sẽ bị dư sáng hoặc thiếu sáng.
sau khi căn bản vụ này rồi thì cụ học thêm cách cân bằng AV EV nọ kia tào lao bí đao. nói chung là vừa học vừa có máy thực hành và lại có mẫu chịch à chụp nữa thì nhất cụ rồi.
chúc cụ chóng lên tay nhé.

em chả có mẫu mà chụp, toàn phải đi chụp lén chụp lút thôi ạ. hí hí. ảnh ko đẹp chỉ mang tính chất ví dụ thôi ạ.

trunghd_08

Xe tải
Em cũng thích mà chưa có thời gian học hành tử tế

kruger

Xe đạp
Em dùng 40d cụ ạ, trên máy có mỗi nút af on thôi @@
AF-ON button

Để khóa nét trên máy ảnh DSLR khi căn nét tự động, theo mặc định của hầu hết mọi máy ảnh DSLR, người chụp nhấn nửa nút cò (nút chụp). Vậy là máy ảnh đã khóa nét vào điểm căn nét mà người chụp lựa chọn. Tuy nhiên trong nhiều trường hợp, việc giữ nửa nút – nhất là phải giữ lâu – cò có thể gây khó khăn trong việc khóa nét, từ đó, nhiều thân máy chuyên nghiệp có thêm nút AF-ON.

Nút AF-ON được sử dụng để khóa nét thay cho nút cò. Khác với nút cò khi khóa nét cần giữ nửa nút chụp, với nút AF-ON, người chụp có thể nhấn và giữ chặt. Khi nhấn và giữ nút AF-ON, máy ảnh sẽ kích hoạt hệ thống căn nét tự động và khóa nét, và với trạng thái nét đã được khóa, khi nhấn nút chụp, máy ảnh sẽ chụp ngay tức thì, không cần qua quá trình căn và khóa nét nữa. Những ưu điểm khi sử dụng nút AF-ON so với nhấn và giữ nửa nút cò để khóa nét gồm:

• Không cần giữ nửa nút (do giữ nửa nút cần khéo léo hơn, dễ bị nhấn tiếp và “nổ” cò trước khi muốn chụp).
  • Giữ nút AF-ON có thể giữ tay được lâu hơn, thuận lợi cho việc “rình” thời điểm muốn chụp.
  • Giữ nút AF-ON trước khi chụp giúp tách quá trình căn và khóa nét thành công đoạn riêng, khiến khi nhấn nút chụp, máy ảnh thực hiện thao tác chụp nhanh hơn (do đã khóa nét từ trước), giúp người chụp bắt được khoảnh khắc cần chụp chính xác hơn.
Khi nào nên sử dụng nút AF-ON thay cho nút cò trong việc khóa nét:

• Khi cần căn nét và khóa nét trước, sau đó “rình” – chờ đợi khoảnh khoắc cần chụp – mới nhấn chụp.
  • Khi căn nét xong sau đó bố cục lại ảnh (di chuyển góc chụp).
VÍ DỤ
  1. Khi chụp chân dung, người chụp có thể căn nét vào mắt của chủ thể (mẫu) rồi nhấn nút AF-ON để khóa nét tự động. Sau đó, lấy lại bố cục bằng cách di chuyển góc chụp (sao cho điểm lấy nét là mắt có khoảng cách không đổi so với vị trí lúc căn và khóa nét). Kết thúc bằng việc nhấn nút cò.
  2. Khi chờ đợi vận động viên thể thao cán đích để chụp. Người chụp có thể căn nét vào vạch đích (hoặc vật gì ngang vạch đích) và nhấn/giữ nút AF-ON chờ vận động viên chạy đúng tới vạch đích thì nhấn nút cò để chụp.