[Funland] Bộ LĐ-TB&XH tới giờ điểm danh

Marble Trans

Xì hơi lốp
bộ này cụ ạ. Cũng im tiếng lắm
Bộ này có cụ Hoan làm thứ nhưng theo em là ngon nhất, phụ trách toàn mảng dễ nhận, dễ xơi mà lại khó tìm được chứng cứ. Vì chỉ có 2 người trong phòng, rất ít khi có người thứ 3 khi đưa và nhận, đó là nguyên tắc của cụ ý lâu rồi.

tab00

Xe điện
Vậy là chọn phe xong rồi.

banmotnucuoi

Xe lăn
mảng tuyển sinh ĐH cơ bản chưa có gì thay đổi so với thời cụ Nhạ đâu cụ
ưu điểm lớn nhất của cụ Sơn chắc là ở điểm "không làm gì"
Khác nhiều đấy cụ ạ, Khoá cu nhớn nhà em học dân lập có mỗi cái bằng tiếng anh tuyển thẳng hết các trường, giờ các trường top trừ hệ liên kết thì điểm thi đại học vẫn là chính yếu.
Chưa kể bắt trước tây lông cái vụ thi năng lực của ĐHQG và BK. Các con thi kỳ thi này giống như sat của mẽo. Các trường có thể tham khảo lấy căn cứ làm tuyển sinh. mục đích là tìm người giỏi thực sự ko phải ăn may.
Hi vọng sang năm với sự phát triển của công nghệ. A ý có thể ra đề chung và chấm chéo trong kỳ thi của các trường. Nhắm đến việc học thật thi thật.

butchikim

Xe ba gác
Em còn nhớ ngày bé mỗi lần em hư thì ông già chỉ tẩn em sau khi đã được bà già phê duyệt cho đánh đòn em bằng loại roi gì, vụt vào đâu. Vậy mà về sau chả hiểu vì sao bỗng dưng mỗi lần em hư thì ông già toàn vụt thẳng không thông qua bà già nữa, bà già ngồi im chả làm được gì. Ông già đầy quyền lực.
Hay ông già cụ nghe mụ hàng xóm xúi 🫣🤧😆

Tlbooks

Xe buýt
Khác nhiều đấy cụ ạ, Khoá cu nhớn nhà em học dân lập có mỗi cái bằng tiếng anh tuyển thẳng hết các trường, giờ các trường top trừ hệ liên kết thì điểm thi đại học vẫn là chính yếu.
Chưa kể bắt trước tây lông cái vụ thi năng lực của ĐHQG và BK. Các con thi kỳ thi này giống như sat của mẽo. Các trường có thể tham khảo lấy căn cứ làm tuyển sinh. mục đích là tìm người giỏi thực sự ko phải ăn may.
Hi vọng sang năm với sự phát triển của công nghệ. A ý có thể ra đề chung và chấm chéo trong kỳ thi của các trường. Nhắm đến việc học thật thi thật.
1- Không có gì mới đâu cụ ơi, thời cụ Nhạ, cụ Mai Văn Trinh đã làm những cái này rồi, thực ra 5 năm nay tuyển sinh ĐH ổn định, ko có gì thay đổi đâu ạ. Có điều lúc đó mấy trung tâm khảo thí đánh giá năng lực nó vẫn còn nhỏ, giờ nó phình ra, đủ lực cho nhiều cháu thi đánh giá được hơn thôi.
2- Việc dùng chứng chỉ TA để xét tuyển chỉ là một trong rất nhiều phương thức của các Trường để xét đầu vào, vẫn rất nhiều trường vẫn dùng chứng chỉ TA+ học bạ để xét tuyển. Nhất là trường top giữa, top cuối. Trường top đầu thì nó thường dùng chứng chỉ TA + học bạ Trường chuyên cho khoảng 20% chỉ tiêu, còn lại là phương thức khác: đánh giá năng lực, tuyển thẳng, điểm thi tốt nghiệp THPT.
3- Việc đánh giá năng lực cũng chỉ là chiêu trò của các trường lớn và đã tự chủ ở HN, mục đích chính là muốn con em nông dân các tỉnh nghèo ko vào đc trường mình (hơi sức kinh phí đâu mà ra HN đánh giá năng lực từ tháng 3-4), (nhằm thu được học phí cao, hút được thí sinh nhà có điều kiện, rồi khi nhập học triển khai các kiểu liên kết, các loại chứng chỉ thêm ngoài chương trình chính khoá, nhằm tăng nguồn thu...vv).
4- Chưa có sở cứ nào nói là "đánh giá năng lực" và thi kỳ thi "tốt nghiệp THPT" cái nào tốt hơn trong việc xét đầu vào. Chỉ thấy phiền nhiễu hơn cho thí sinh.

Chỉnh sửa cuối:

MINHKD

Xe điện
1- Không có gì mới đâu cụ ơi, thời cụ Nhạ, cụ Mai Văn Trinh đã làm những cái này rồi, thực ra 5 năm nay tuyển sinh ĐH ổn định, ko có gì thay đổi đâu ạ. Có điều lúc đó mấy trung tâm khảo thí đánh giá năng lực nó vẫn còn nhỏ, giờ nó phình ra, đủ lực cho nhiều cháu thi đánh giá được hơn thôi.
2- Việc dùng chứng chỉ TA để xét tuyển chỉ là một trong rất nhiều phương thức của các Trường để xét đầu vào, vẫn rất nhiều trường vẫn dùng chứng chỉ TA+ học bạ để xét tuyển. Nhất là trường top giữa, top cuối. Trường top đầu thì nó thường dùng chứng chỉ TA + học bạ Trường chuyên cho khoảng 20% chỉ tiêu, còn lại là phương thức khác: đánh giá năng lực, tuyển thẳng, điểm thi tốt nghiệp THPT.
3- Việc đánh giá năng lực cũng chỉ là chiêu trò của các trường lớn và đã tự chủ ở HN, mục đích chính là muốn con em nông dân các tỉnh nghèo ko vào đc trường mình (hơi sức kinh phí đâu mà ra HN đánh giá năng lực từ tháng 3-4), (nhằm thu được học phí cao, hút được thí sinh nhà có điều kiện, rồi khi nhập học triển khai các kiểu liên kết, các loại chứng chỉ thêm ngoài chương trình chính khoá, nhằm tăng nguồn thu...vv).
4- Chưa có sở cứ nào nói là "đánh giá năng lực" và thi kỳ thi "tốt nghiệp THPT" cái nào tốt hơn trong việc xét đầu vào. Chỉ thấy phiền nhiễu hơn cho thí sinh.
Cái đánh giá năng lực thu tiền khủng thật.

aitymo

Xe điện
Tóm lại bộ GDĐT hay Bộ LDTBXH đây các cụ?

PotusTan

Xe buýt
Việc nhạy cảm em k dám nói, mà cụ search cũng ra thôi. Xưa em còn làm NN thì văn bản mật vứt đầy bàn mà, ngày nào chả có 1 cái là lịch làm việc của sếp, nhưng để đó thôi chứ tuyệt nhiên k dám tuồn ra ngoài hay đem gói đồ :)) . In ra làm gì thì dùng máy huỷ đi chứ.
A này lại là 1 vấn đề hoàn toàn khác. A ấy thuộc số ít có trình độ thực sự về ngành này đấy. Nhìn chung lãnh đạo các bộ ngành thi thoảng cũng có một vài chuyên gia trong lĩnh vực đó, k thì có mà toi à :))
Còn việc làm sai thì phải chịu thôi.
Nợ cụ rượu. Em cũng rất tò mò (lại chết vì tội tò mò) không hiểu làm tại Bộ đó mà lại liên quan đến làm lộ bí mật nhà nước?
________
Nhân viên cũ của Ai-Lô. Rồi về làm cho Molisa. Kể thì cũng có trình độ ở góc nhìn nhận nào đó, vì làm được (nhân viên) cho Ai-Lô rồi lên đến chức VT ở Molissa thì cũng không phải... đậu vừa rang.
C.h.ế.t vì liên quan Ai-Lô. Tối kỵ là "hai mang".

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Theo thống kê chính thức của một số trường thì chất lượng tuyển sinh bằng học bạ và điểm thi tốt nghiệp THPT không khác nhau nhiều, gần như là giống nhau. Hiện tại chưa có thống kê chất lượng tuyển sinh qua kỳ thi đánh giá năng lực, tư duy... nhưng cái nhìn thấy ngay là các trường kiếm bộn tiền từ kỳ thi và các cháu học sinh thì tốn hơi nhiều tiền, 500k cho 1 lần thi trên máy tính và mỗi cháu tối thiểu cũng vài 3 lần thi.

Mzc

Xì hơi lốp
________
Nhân viên cũ của Ai-Lô. Rồi về làm cho Molisa. Kể thì cũng có trình độ ở góc nhìn nhận nào đó, vì làm được (nhân viên) cho Ai-Lô rồi lên đến chức VT ở Molissa thì cũng không phải... đậu vừa rang.
C.h.ế.t vì liên quan Ai-Lô. Tối kỵ là "hai mang".
Trước làm tổng liên đoàn mà, chắc sang ILO dạng gì đó thôi. Em cũng k biết lý lịch nên k rõ. Nhưng trong các bộ đều có lãnh đạo tầm chuyên gia cả, như trước em thấy bác Trần Quốc Khánh bên Bộ CT cũng rất giỏi về chuyên môn.

PotusTan

Xe buýt
Trước làm tổng liên đoàn mà, chắc sang ILO dạng gì đó thôi. Em cũng k biết lý lịch nên k rõ. Nhưng trong các bộ đều có lãnh đạo tầm chuyên gia cả, như trước em thấy bác Trần Quốc Khánh bên Bộ CT cũng rất giỏi về chuyên môn.

Mzc

Xì hơi lốp

PotusTan

Xe buýt
Em nghĩ mình k nên bàn mấy chuyện này vì quá nhạy cảm. Nhưng em có thể hiểu và chia sẻ những thứ cụ này làm. Còn cách thức thì thôi để pháp luật họ xử lý.

congagia2016

Xe tăng
Các quan chức giờ kiểu như "tù nhân dự khuyết ý nhờ", cứ chờ gọi tên là lên đường.

Tlbooks

Xe buýt
Giờ chỉ hy vọng cụ LQ không làm sao để lên cầm cái bộ này. Cụ này chí lớn, ngoại ngữ Anh - Trung thông thạo như cụ TTA. Từ thời thanh niên làm ở đâu cũng là lãnh đạo, mới đủ sức thay đổi bộ GD-ĐT được. Tất nhiên là cụ này không bị vào lò đã.
Theo thống kê chính thức của một số trường thì chất lượng tuyển sinh bằng học bạ và điểm thi tốt nghiệp THPT không khác nhau nhiều, gần như là giống nhau. Hiện tại chưa có thống kê chất lượng tuyển sinh qua kỳ thi đánh giá năng lực, tư duy... nhưng cái nhìn thấy ngay là các trường kiếm bộn tiền từ kỳ thi và các cháu học sinh thì tốn hơi nhiều tiền, 500k cho 1 lần thi trên máy tính và mỗi cháu tối thiểu cũng vài 3 lần thi.
miếng bánh này giờ nó lại đẻ thêm miếng bánh nữa là "ôn thi đánh giá năng lực".
cái này đúng là ơn mưa móc từ thời cụ Nhạ để lại cho các Trung tâm đánh giá năng lực thuộc ĐH Quốc gia, ĐH Bách khoa...
tóm lại con em sẽ luôn luôn bị quay, luộc, bằng cách này hay cách khác mà thôi. Đổi mới hay cải cách nó chỉ là đổi cách quay luộc thí sinh thôi.
Gốc của giáo dục, bọn Tây lông nó đã chuẩn hàng trăm năm nay: "học để biết, học để trưởng thành, học để làm việc kiếm tiền, học để chung sống cùng nhau, học để phụng sự nhân quần xã hội", không có chỗ nào "học đi kèm với các giải pháp "kinh doanh" giáo dục, hình thành thị trường giáo dục cạnh tranh và doanh số tăng trưởng đều đặn hàng năm 20% như ở ta, nên đổi gì vẫn thế, anh nào làm Bộ trưởng cũng đều thế.
Có lẽ điểm tích cực chút là dần các trường tư thục và quốc tế vào càng nhiều, tiếc là con dân tiếp cận được quá ít, do chỉ dành cho nhà giàu. Hệ thống FPT chẳng hạn, khá tốt
Về thống kê mà nói, kết quả học tập ở (một) ĐH ở các nhóm tuyển sinh đầu vào: đánh giá năng lực, thi tốt nghiệp THPT, học bạ và chứng chỉ....cơ bản không có sai lệch gì đâu ạ, cùng thầy, cùng môi trường, cùng đề thi hết môn, cùng quay chép với nhau, cùng hỗ trợ nhau làm bài nhóm. Nên nó hoà tan nát số liệu thống kê ngay.