[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Trên không gian OF này còn nhiều chỗ để cụ pose comment, cụ ra chỗ khác có được không?
Nom quả biển rõ lâu, mã lực cũng nhiều, có phải cụ comment dạo để chuẩn bị làm 1 điều gì to lớn phải không?
Mợ nóng nảy quá. Cụ vantai có cái nhìn khái quát rất cao và sâu. Chỉ là cách diễn đạt vì xa quá nên mợ tưởng lạc đề :D

Phỗng new

Xe điện
Hay là nick của Phục lại hiển linh, cụ hầy?
Ko phải đâu. Cụ hơi nóng vội nên nghi oan cụ ý rồi, em nói thật.
Việc cụ ý nói về con người chúng mình đang chơi game trùng với hình dung của em. Nếu cụ xem phim Matrix rồi thì sẽ thấy đồng cảm.

X0000

Xe tăng
X0000 cái nhà nghỉ đó ở góc trong sân ga Vinh, lối đi thẳng ra đường Lệ Ninh phải không cụ?
Nhà nghỉ ngay trước cửa chính của ga Vinh đó mợ, không phải là nhà nghỉ của ga Vinh (ở phía trong ga luôn). Mợ lại có gì muốn chia sẻ à :)

Hoàng Trang

Xe ngựa
Đào đâu ra lắm chuyện tâm linh thế, thi thoảng mới có sự vụ hoặc nhớ lại quá khứ chút thì mới có chuyện để kể, ngoài chuyện đó ra thì thi thoảng 8 tý cũng ko sao, còn cụ nào mà nhắn cho mợ có chuyện muốn chia sẻ mà ko dám kể ra đây thì em cho là tào lao, mợ đừng chém quá
Gì chứ mùng 1 đầu tháng mà bị nói "tào lao" với cả "chém" thì em nhận luôn cho có tiếng tiện thể.
Nay em cũng chẳng mát tính đâu, nhưng về dưới chân các Ngài, em thấy bình yên lạ. Tặng các cụ mợ đã tặng vodka em hoa tím trên cỏ xanh trong khuôn viên:

SaoChoinho

Xe hơi
Em chào các cụ mợ, chúc cả nhà một tháng mới nhiều sức khỏe, mọi việc may mắn, thuận lợi %%-
Hòa chung không khí phê và tự phê, sau đây em xin kể một câu chuyện. Em ko biết có đúng mạch chuyên tâm linh ko, nhưng em cam đoan là chuyện nghiêm túc :)
Vào năm 200x đã lâu, khi đó em còn trẻ, còn húng hắng. Nhân một chuyến đi công tác TP HCM, em rủ đứa bạn gái đáp tàu bay vào SG, em làm việc xong 2 đứa ra bến xe miền Tây thẳng tiến. Điểm đến là Cần Thơ, Trà Vinh và An Giang.
Chuyện ko có gì đáng kể, vì Cần Thơ thì đep như cái tên của nó và Trà Vinh thì bình yên,trầm tĩnh đúng cái em thích. Chuyện là ở An Giang.
Em với bạn em book 2 cái xe máy (ôm) - hồi đó chưa có grab thông minh như bây giờ, cứ thế 2 đứa ngồi sau 2 chú lái xe bay lượn các nơi. Ngày hôm đó, sau một ngày đi các nơi thì 4h chiều bọn em mới đến chân núi Cấm. Các cụ chắc biết ở đó có tượng Phật Bà trên đỉnh núi, theo những gì em tìm hiểu thì rất đẹp, và em muốn đặt chân đến đó 1 lần,
Nhìn đồng hồ thì 4h rồi, lên đó sẽ tối mất, nhưng với bản tính quyết tâm ko ngại var chạm của em, em gật đầu LÊN. Lúc đó ko gọi được 2 xe ôm nên bọn em 2 đứa dùng chung một xe. Lên đến nơi và những gì em được ngắm lúc đó, em thề là chắc ko có lần 2. Trời nhá nhem tối, trong chùa bắt đầu lên đèn, mọi thứ lung linh huyền ảo. Thời tiết mát lạnh, nhìn xuống từ độ cao rất cao, nói chung là rất đẹp, em ko biết tả thế nào. Kết thúc thì trời tối hẳn, bọn em lại ôm lưng chú xe ôm để đi xuống. Ôi trời ơi, lúc lên thì leo núi nên em ko lường hết được sự nguy hiểm, lúc xuống mới gọi là phê. Em nhắm tịt mắt lại trong đầu tự niệm Phật,... đặt chân xuống chân núi, ôi em sống rồi.
Ngày hôm sau bọn em lại tiếp tục khám phá. Hỏi mấy chú xe ôm, chú bảo thế để chú chở đi chỗ này, mọi người cũng hay đến thăm quan. OK, LÊN ĐƯỜNG. Lên xe mới biết địa điểm đến là Tri Tôn- An Giang.
Em chưa có đọc bất cứ thông tin gì về địa điểm đó, nên với một tâm hồn phơi phới, em hạ cánh khỏi xe máy, thư thả đi vào tham quan. Có một cảm giác hơi lạnh xâm chiếm, nhưng em nghĩ đó là do mình từ chỗ nắng vào chỗ mát, nên cũng ko nghĩ ngợi gì.Sau khi tham quan qua một số phòng tranh, thì em hiểu nơi đây là gì. Nhưng như mọi khi vào bảo tàng, em vẫn hồn nhiên, thả lỏng tâm trạng đi tham quan. Đến một chỗ có cái lư hương ở ngoài trời (có mái che), em vào thắp hương. Như mọi khi em thành tâm đứng chắp tay vái, xong mới nhìn xung quanh. Có một cái thùng chứa những vật trắng trắng :(. Em cũng ko nghĩ ngợi gì. Xong lúc ra ngoài, oimeoi, hỏi lại thì hóa ra cái thùng í huhu, cụ nào kể hộ em với, em ko dám viết nữa.
Thế là em nhanh chóng lên xe ôm đi về. Cảm giác lạnh lạnh vẫn xâm chiếm toàn bộ đường đi, :(
Vẫn băn khoăn bồi hồi không biết cái trắng trắng của mợ là gì. Chắc xương hoặc đầu lâu nên mợ sợ chăng.

Marance

Xì hơi lốp
Mợ nóng nảy quá. Cụ vantai có cái nhìn khái quát rất cao và sâu. Chỉ là cách diễn đạt vì xa quá nên mợ tưởng lạc đề :D
Dạ, em đã đọc lại và đang tìm comment chưa phù hợp để xóa. Tay nhanh hơn não là có thật!😂

Marance

Xì hơi lốp
Ko phải đâu. Cụ hơi nóng vội nên nghi oan cụ ý rồi, em nói thật.
Việc cụ ý nói về con người chúng mình đang chơi game trùng với hình dung của em. Nếu cụ xem phim Matrix rồi thì sẽ thấy đồng cảm.
Dạ, đọc hiểu của em đang có vấn đề (đang ốm nên dây thần kinh xử lý thông tin nó kém nhậy). Hơi quá nhời nên em cũng mong cụ thông cảm. Em đã thư riêng với cụ ấy rồi. Em cám ơn cụ và cậu Trâu nhắc nhở.

DurexSSL

Xe buýt
Thành thật xin lỗi bác vì những gì phiền lòng mà em đã gây ra. Chúc bác vui vẻ.

Cảm ơn các bác.

Ngày mồng 1, vài dòng tư tưởng xuất hiện cũng như câu chuyện còn đang dang dở cùng bác Phỗng new (Phong lưu) về những tên trộm.

Tối về em xin phép lọ mọ gõ lại và còm nốt hầu bác. Em có nhiều nick và giờ chỉ sử dụng nick này (còm xong lại xóa trừ những bài bị Mod khóa).

Chúc các bác vui vẻ.
Những bài post của Cụ rất hay, triết lý và chiêm nghiệm sâu, trải

Đặc biệt là bài viết về Game và Game thủ

Kính mong Cụ đều tay tiếp cho mạch Thớt cùng vững vàng

Phỗng new

Xe điện

Cảm ơn các bác.

Ngày mồng 1, vài dòng tư tưởng xuất hiện cũng như câu chuyện còn đang dang dở cùng bác Phỗng new (Phong lưu) về những tên trộm.

Tối về em xin phép lọ mọ gõ lại và còm nốt hầu bác. Em có nhiều nick và giờ chỉ sử dụng nick này (còm xong lại xóa trừ những bài bị Mod khóa).

Chúc các bác vui vẻ.
Cảm ơn bác vì vẫn nhớ việc em tương tác về " bọn trộm".
Rất trùng hợp vì em cũng mấy lần định lan man tí về việc "so sánh" thế giới, xã hội chúng ta đang sinh sống với game và ai là người đang chơi game, nhất là hôm nhìn bọn trẻ con nó chơi trò Age of Empire (đế chế).

Nay bác đã đề cập rồi, nên mong bác tiếp tục chia sẻ và đừng xóa bài, để em và mọi người có thể tương tác trao đổi về một góc nhìn mà em cho là hay.

Citronella

Xe buýt

Cảm ơn các bác.

Chúc các bác vui vẻ.
Bác đừng xóa bài ạ, vì thú thật chính em đang nghĩ hay ở một chiều không gian khác thì mình chỉ là nhân vật trong games của một games thủ nào đang control. Nếu vậy em chỉ mong games thủ đó chơi giỏi và đừng cay cú, đừng hơn thua quá để "nhân vật em" túc tắc sống sót chứ cứ máu lên level thì chắc "nhân vật em" dễ bị phát hiện và oánh cho tơi tả ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng cụ. Em ko dám gõ lại mấy chữ ấy nữa :(. Em cảm ơn cụ đã nói hộ em.
Đi chùa Thầy ở trong hang cũng có bể xương mà Mợ, vào đó cũng lạnh lạnh nhưng em đi thời học sinh, sinh viên còn vô tư nhiều năng lượng nên không để ý gì. Còn cách đây mấy năm em đi nhà tù Phú Quốc là cảm nhận rõ sự u uất, ngột ngạt trong khu vực đó. Đi về đến lúc chiều tối em bị cảm khá nặng, hôm sau phải nằm lại khách sạn không dám đi tour 3 đảo.

Về tâm linh thì em cảm thấy mình tuy vất vả nhưng dường như cũng nhận được sự che chở (nếu không thì còn nhọ hơn hiện tại :D). Em đã có một số lần có cảm giác lạ nhưng (may mắn) chưa bao giờ ''thấy" gì cả. Trước đây thỉnh thoảng em còn nằm mơ (tỷ lệ mơ về ông bà nội đã mất của em khá cao), còn vài năm trở lại đây em chẳng mơ mộng gì cả.

Số em từ nhỏ đến giờ phải tự lập, rất ít được nhờ cậy hay thừa hưởng gì, tính em cũng không muốn nợ nần hay phiền hà đến ai, có phải là em kiếp trước ít nợ nần gì ai không nhỉ?

Chúc các cụ mợ trong thớt tháng mới may mắn, bình an.

hoa hong do.jpg

phephe

Xe hơi
Trước e thấy thớt này, e lướt qua ko đọc. Bởi vì e nhát sợ ma, e sợ đọc e lại thần hồn át thần tính. Vô tình e đọc thớt tìm mộ liệt sỹ, rồi mò thớt này đọc thì đọc nghiền luôn. E xin chia sẻ 2 câu chuyện mà chính em trải qua
Chuyện 1: ngày xưa nhà em chuyển đến ở phố Trần Khát Trân. Khu đấy hồi e về được nghe kể là ở đây nếu có 1 ai mất, thì hôm sau trong khu sẽ lại có 1 người mất nữa, kiểu chết trùng. Luôn là 2 người. Nghe thì biết ko tin lắm nhưng ở đó mấy năm thì đúng thật. Ngày ông ngoại em mất, thì ngay hôm sau sát vách nhà em ông chủ nhà đó mất. Nên khi đến viếng bao người bị nhầm nhà. Rồi vụ khác chếch chéo đối diện nhà em có chị đi chơi noel bị tại nạn mất, 1 tuần sau cả khu ko thấy ai mất. Nhưng hoá ra đối diện nhà chị ý có em bé vừa đẻ ra mất hôm sau đó nên nhà người ta ko làm gì to. Và trước khi e chuyển đi thì e chứng kiến tiếp 2 vụ chết trùng như vậy khu em. Đến giờ e chưa chứng kiến vụ nào như thế nữa.
Chuyện 2: là với em. Hồi e mới sinh, bé nhà e được 2 tháng. Đêm e đang ngủ say, tự nhiên thấy có người cứ gọi em dậy đi, dậy đi rất nhiều làm em bừng tỉnh, quay sang thấy con zai nằm ngủ kiểu j bị gối úp lên mặt. E sợ quá bỏ gối nó ra, nghe tim nó còn đập ko, sờ mũi xem còn thở ko. Hết hồn.
Đấy e chỉ gặp 2 chuyện đó thôi, còn lại e chưa gặp cái j khác. E ko biết nhiều về tâm linh, ko hiểu j về các vấn đề xung quanh nó. Nhưng e tin rất nhiều vào Nhân quả. Cho đi điều thiện lành sẽ nhận về sự thiện lành. Chả biết có ngây thơ quá ko nhưng e vẫn tin vậy.

Booong

Xe tăng
Em có 2 chuyện, đợt 30/4 vừa rồi về nghe bố vợ em kể, nó không rùng rợn lắm nhưng rất khó lý giải:

1.Bố vợ em kể, hồi làm nhà có lấp cái giếng, do là bộ đội và hồi đó cũng đại khái nên cần lấp là lấp thôi, không thắp hương, cúng bái gì cả. Lấp từ sáng nhưng luôn gặp trục trặc, khi thì cái xẻng bị gẫy, khi thì xe chở cát lấp giếng bị hỏng,... nên mãi không lấp xong. Và điều đặc biệt, bố vợ em thấy lạ là bắt đầu khi lấp cái giếng đó, con gà mái nhà hàng xóm tự nhiên nhảy lên thành giếng, gáy Ò ó o như gà trống nhưng lúc đó không để ý gì cả.
Cả ngày hôm đó toàn gặp trục trặc, nên xâu chuỗi các sự kiện, và nói chuyện với hàng xóm, ông hàng xóm thì rất tín nên thịt luôn con gà mái biết gáy đó, và bảo bố vợ em thắp hương xin lấp giếng, và có để cái lỗ thông hơi... Bố vợ em làm theo và mọi việc diễn ra rất suôn sẻ, đến giờ vẫn kể lại việc con gà mái lại gáy ò ó o.

2.Cách đây mấy năm, chú hàng xóm cạnh nhà bố vợ em mất. Sau đó vài tuần, bố vợ em có mua cái điện thoại thông minh, để liên lạc với các cháu cho tiện. Do chỗ nhà bố vợ em sóng kém, lại mua gói cước thấp có 5GB/tháng nên gọi qua zalo rất chậm, hay mất hình. Bố vợ em sang nhờ hàng xóm xin mật khẩu wifi để gọi cho mượt hơn, cô hàng xóm cho. Tuy nhiên, ngay đêm hôm đó, và đêm thứ 2, đêm thứ 3 bố vợ em mơ thấy chú hàng xóm sang ngồi chơi, nhưng không nói gì cả, cứ ngồi ở phòng khách, đến giờ cơm cũng không thấy về, hỏi gì cũng không trả lời. Thấy vậy, bố vợ em cũng lo lắng, và nghĩ hay là chú hàng xóm không đồng ý cho mật khẩu wifi; thế là hôm thứ tư, sang nhà hàng xóm, bảo cho tôi thắp cho chú nén hương và nói chú cho dùng nhờ wifi. Từ tối hôm đó, không hề mơ thấy chú hàng xóm nữa. Nhưng sau đó, ông cũng sợ, nên cũng lắp wifi riêng, không dùng nhờ hàng xóm nữa.

Bố vợ em là bộ đội về hưu, nên về cơ bản không tin vào những việc thế này, nhưng không lý giải được, nên thỉnh thoảng lại kể lại, em cũng không biết giải thích thế nào; chỉ bảo thỉnh thoảng nếu có việc gì thì nên thắp nén hương, xin mọi việc suôn sẻ thôi.

haluu

Xe đạp
Trước e thấy thớt này, e lướt qua ko đọc. Bởi vì e nhát sợ ma, e sợ đọc e lại thần hồn át thần tính. Vô tình e đọc thớt tìm mộ liệt sỹ, rồi mò thớt này đọc thì đọc nghiền luôn. E xin chia sẻ 2 câu chuyện mà chính em trải qua
Chuyện 1: ngày xưa nhà em chuyển đến ở phố Trần Khát Trân. Khu đấy hồi e về được nghe kể là ở đây nếu có 1 ai mất, thì hôm sau trong khu sẽ lại có 1 người mất nữa, kiểu chết trùng. Luôn là 2 người. Nghe thì biết ko tin lắm nhưng ở đó mấy năm thì đúng thật. Ngày ông ngoại em mất, thì ngay hôm sau sát vách nhà em ông chủ nhà đó mất. Nên khi đến viếng bao người bị nhầm nhà. Rồi vụ khác chếch chéo đối diện nhà em có chị đi chơi noel bị tại nạn mất, 1 tuần sau cả khu ko thấy ai mất. Nhưng hoá ra đối diện nhà chị ý có em bé vừa đẻ ra mất hôm sau đó nên nhà người ta ko làm gì to. Và trước khi e chuyển đi thì e chứng kiến tiếp 2 vụ chết trùng như vậy khu em. Đến giờ e chưa chứng kiến vụ nào như thế nữa.
Chuyện 2: là với em. Hồi e mới sinh, bé nhà e được 2 tháng. Đêm e đang ngủ say, tự nhiên thấy có người cứ gọi em dậy đi, dậy đi rất nhiều làm em bừng tỉnh, quay sang thấy con zai nằm ngủ kiểu j bị gối úp lên mặt. E sợ quá bỏ gối nó ra, nghe tim nó còn đập ko, sờ mũi xem còn thở ko. Hết hồn.
Đấy e chỉ gặp 2 chuyện đó thôi, còn lại e chưa gặp cái j khác. E ko biết nhiều về tâm linh, ko hiểu j về các vấn đề xung quanh nó. Nhưng e tin rất nhiều vào Nhân quả. Cho đi điều thiện lành sẽ nhận về sự thiện lành. Chả biết có ngây thơ quá ko nhưng e vẫn tin vậy.
Em cũng như cụ, đọc thớt tìm mộ liệt sĩ xong lại tò mò sang đây rồi nghiện luôn. Em đang đọc vol7 nhưng vẫn hóng hớt bên này.

angkorwat

Xe điện
Hồi em còn nhỏ hay qua đê Trần Khát Chân chơi rồi ra bãi rác Ô Đống Mác nhặt đồ. Cái đê TKC đó nghe các cụ già kể những năm đói 1945 chôn rất nhiều người chết đói. Sau này làm thành đường. Không biết khi thi công họ có gặp nhiều xương người không ?

Xe nội lước

Xe container
Hồi em còn nhỏ hay qua đê Trần Khát Chân chơi rồi ra bãi rác Ô Đống Mác nhặt đồ. Cái đê TKC đó nghe các cụ già kể những năm đói 1945 chôn rất nhiều người chết đói. Sau này làm thành đường. Không biết khi thi công họ có gặp nhiều xương người không ?
Đường QL6 qua địa phận quận HĐ trước kia nhỏ . Sau này quãng 2003 2004 đc mở rộng . Khi phá bỏ dãy nhà cổ cũ ở đây ng ta có tranh thủ cảnh nhà cửa mất mái, tường loang, ngói đổ và đường bị đào tung để cho vào đó đốt vài đống giẻ tẩm dầu tạo khói đen..các đạo diễn muốn quay cảnh thủ đô bị tan hoang trong ctr ..cảnh này sd ở phim nào em ko nhớ.( có thể là HN 12 ngày đêm )
Nhưng có việc máy đào đường đào được 1 vài chum chứa vàng lá và đồng bạc cỡ to . ở 1 đoạn họ đào trúng mộ chôn tập thể ..nghe nói có cả nhiều xương trẻ em.
Tất cả mấy việc đào đc này em đều không chứng kiến vì đi làm xa cả 1 vài tuần mới về . Tuy nhiên sau đó em đi qua có nhìn cảnh máy xúc thì đang đào mà dân thì ngồi hóng xung quanh..chắc họ muốn thấy chum nữa.
Em có thấy ngôi mộ tập thể đc chính quyền cho thu nhặt và di dời lên an táng ở NT Quận.. có làm ban thờ tại mộ tử tế.
Có vô tình gặp phải 1 bà già nhặt đc vàng. Bà ta nhận phá dỡ, lấy ngói vv. Bà ta kể vơ đc 2 túi quần vàng lá..bị đội hóng nó bu vào cướp xé toang quần nhưng vẫn quyết giữ đc phần lớn. Sau xx có gọi lên hỏi bà ta nói bị cướp hết ko có gì.
Em cũng tranh thủ qua 1 ch vàng quen biết mua 1 đồng Bạc và mua hộ 1 anh khác 1 đồng. Lúc đó là 100k/1 đồng thì phải.
May em đưa mẹ con nó cầm sang đây. Để em mở chạn tìm chộp 1 cái nào.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container

Em cũng có vài đồng bạc Đông dương mua ở Lao Xa - HG. Lần nào về đây chơi cũng mua một hai đồng kỷ niệm, và luôn để trong ví một đồng để đánh gió. Đồng này năm 2022 em mua 1,5tr, cầm đầm tay rất thích.
Sao cụ mua đắt thế. Em mua 300k đc 3 đồng..tặng 2 và về cho bà mẹ em 1..đồng đó chính là đồng em chụp.
Sau mấy tháng có 1 anh nhờ mua hộ 1 đồng..vẫn là 100k.
Sau lại có ng nhờ nhưng khi đó em về hỏi mua..anh chủ Vàng nói ko bán cho em đc nữa. Lý do hết đồng xịn, giờ toàn đồng giả.
Hay tại bà đầm của cụ trắng trẻo hơn bà đầm của em nhỉ 😆
Ps. Em ko để ý năm cụ mua..18 năm sau giá tăng 15 lần.

Chỉnh sửa cuối: