[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

DurexSSL

Xe buýt
...
Tâm linh là thứ để trải nghiệm, nó không phải là thứ để chứng minh.....
Kính Cụ ly vodka về câu này
Nếu áp logic thực chứng khoa học cho Tâm linh mà thành công, thì loài người đã dẹp sạch mọi Tôn giáo, Tín ngưỡng rồi
Vạn vật luôn vận hành theo Hệ Nhị phân, nơi nào Khoa học thực chứng chưa chạm đến được, thì nơi đó là lãnh thổ của Tâm linh

Marance

Xe tăng
Nay mùng Một đầu tháng mới, chúc mọi người và gia đình luôn an yên, may mắn!
View attachment 8508420
Sáng nay mới vào thớt có đọc một số còm tối qua, cá nhân em có vài tâm sự thế này.
Như ở một post cách đây vài tuần, em và có vẻ nhiều cụ/mợ khác đã coi thớt như một góc nhỏ bình yên để chia sẻ, tâm sự, trải lòng...Mọi người trong thớt khá hòa đồng, vui vẻ và ở một khía cạnh nào đó, nó như một "gia đình".

Có cụ/mợ nhiều hôm mệt mỏi, stress với công việc cũng vào thớt "kêu ca", cần tư vấn về con cái hoặc cả sửa chữa đồ đạc trong nhà cũng vào thớt hỏi...Hoặc là mọi người trêu đùa nhau, hẹn cà phê, hẹn offline longlon...Những việc này, nếu nhìn ở góc độ "khắt khe" thì nó là lan man, lạc đề, vô bổ...Nhưng nếu nhìn ở góc độ tích cực, thì như đã nói mọi người đang coi đây là nơi có thể chia sẻ, tư vấn, hỗ trợ nhau. Có tương tác qua lại thì tình cảm mới được vun đắp và mọi người có thể hiểu nhau hơn. Ngay trong gia đình cũng thế, cứ im im nghiêm nghiêm thì không khí nó nặng nề lắm.

Tất nhiên, có những lúc vì quá vui chuyện nên mọi người cũng có thể hơi quá đà, nhưng tất cả chúng ta đều đã trưởng thành, đã trải nghiệm xã hội kha khá, nên mọi người cũng sẽ biết tự điều chỉnh hành vi sao cho phù hợp, việc này không đến mức phải có những còm quá "khắt khe" hơi nâng quan điểm như vậy.

Những chuyện liên quan đến tâm linh, nó cũng là hữu duyên. Không nên quá "lên gân lên cốt" để thành nhiều lúc dọa ma dọa quỷ, mọi việc theo em nên để nó tự nhiên. Như đã nói, toàn người lớn rồi, cái gì hơi quá nó cũng sẽ tự điều chỉnh cho phù hợp, không có gì luôn luôn hoàn mỹ tròn trịa cả.

Cuối cùng, một lần nữa em xin chúc toàn thể mọi người và gia đình luôn hạnh phúc, bình an, chúc cho thớt luôn xôm tụ và đoàn kết!
Em vodka cụ rồi nhá, quan điểm của cụ rất hay.
Mọi chuyện thường ngày không sao, dù gì cũng tăng tính tương tác cụ ah. Nhưng mấy cái Balanha trong thớt này cứ sao sao lắm í.😂

phuongan

Xe điện
Mùng 1 sớm mai, chúc cả nhà luôn mạnh khoẻ bình an, tâm linh ấm áp sẻ chia (chứ không phải âm linh ạ :)) )

Cụ anh Phỗng new DurexXL datlui em bị máy mắng vì chú ý tới các cụ nhiều quá, máy tệ thật, toàn còm hay thế mà không cho rót vod nhiều lần!

Phỗng new

Xe điện
Em vodka cụ rồi nhá, quan điểm của cụ rất hay.
Mọi chuyện thường ngày không sao, dù gì cũng tăng tính tương tác cụ ah. Nhưng mấy cái Balanha trong thớt này cứ sao sao lắm í.😂
Cảm ơn cụ!
Chúng mình ra cuộc sống chịu quá nhiều áp lực rồi, nhiều khi để cảm xúc nó dẫn dắt một chút, mở lòng thêm một chút, quá đà một chút rồi tự điều chỉnh em nghĩ không có hại gì.

Phỗng new

Xe điện
Mùng 1 sớm mai, chúc cả nhà luôn mạnh khoẻ bình an, tâm linh ấm áp sẻ chia (chứ không phải âm linh ạ :)) )

Cụ anh Phỗng new DurexXL datlui em bị máy mắng vi chú ý tới các cụ nhiều quá, máy tệ thật, toàn còm hay thế mà không cho rót vod nhiều lần!
Chú ý nhiều hơn một chút rồi lại tự điều chỉnh, hoàn toàn không có hại gì :))

ZynZyn

Xe lăn
Ko vodka đc cho a nữa :D :D :D
Nay mùng Một đầu tháng mới, chúc mọi người và gia đình luôn an yên, may mắn!
View attachment 8508420
Sáng nay mới vào thớt có đọc một số còm tối qua, cá nhân em có vài tâm sự thế này.
Như ở một post cách đây vài tuần, em và có vẻ nhiều cụ/mợ khác đã coi thớt như một góc nhỏ bình yên để chia sẻ, tâm sự, trải lòng...Mọi người trong thớt khá hòa đồng, vui vẻ và ở một khía cạnh nào đó, nó như một "gia đình".

Có cụ/mợ nhiều hôm mệt mỏi, stress với công việc cũng vào thớt "kêu ca", cần tư vấn về con cái hoặc cả sửa chữa đồ đạc trong nhà cũng vào thớt hỏi...Hoặc là mọi người trêu đùa nhau, hẹn cà phê, hẹn offline longlon...Những việc này, nếu nhìn ở góc độ "khắt khe" thì nó là lan man, lạc đề, vô bổ...Nhưng nếu nhìn ở góc độ tích cực, thì như đã nói mọi người đang coi đây là nơi có thể chia sẻ, tư vấn, hỗ trợ nhau. Có tương tác qua lại thì tình cảm mới được vun đắp và mọi người có thể hiểu nhau hơn. Ngay trong gia đình cũng thế, cứ im im nghiêm nghiêm thì không khí nó nặng nề lắm.

Tất nhiên, có những lúc vì quá vui chuyện nên mọi người cũng có thể hơi quá đà, nhưng tất cả chúng ta đều đã trưởng thành, đã trải nghiệm xã hội kha khá, nên mọi người cũng sẽ biết tự điều chỉnh hành vi sao cho phù hợp, việc này không đến mức phải có những còm quá "khắt khe" hơi nâng quan điểm như vậy.

Những chuyện liên quan đến tâm linh, nó cũng là hữu duyên. Không nên quá "lên gân lên cốt" để thành nhiều lúc dọa ma dọa quỷ, mọi việc theo em nên để nó tự nhiên. Như đã nói, toàn người lớn rồi, cái gì hơi quá nó cũng sẽ tự điều chỉnh cho phù hợp, không có gì luôn luôn hoàn mỹ tròn trịa cả.

Cuối cùng, một lần nữa em xin chúc toàn thể mọi người và gia đình luôn hạnh phúc, bình an, chúc cho thớt luôn xôm tụ và đoàn kết!

Phỗng new

Xe điện
E muốn nghe các câu chuyện của cccm trực tiếp trải nghiệm, còn nguồn nghe kể lại hoặc copy ko có tính xác thực thì lại thành giống mấy group fb tào lao quá.
....
Bản thân anh nghe kể lại trực tiếp từ người khác chuyện xảy ra với họ cũng nhiều, nhưng vì là nghe kể nên cũng ko dám chia sẻ trên thớt vì mình ko trực tiếp trải nghiệm. Còn đọc truyện ma với xem trên mạng nữa thì vô khối.

Ngay như chuyện bùa chú mà cụ Xe nội lước có hỏi, bản thân cũng đã chia sẻ trong mạch chuyện về TSTQ (có rất nhiều loại bùa), rồi cả việc cái thằng học võ ma khi giao đấu nó đeo bùa đầy người nhưng do không thực sự hiểu sâu nên cũng không dám đưa ra kết luận gì.

Ko vodka đc cho a nữa :D :D :D
A cũng ko vod đc cho em, này là do để ý đến nhau nhiều quá đây mà :))

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Đào đâu ra lắm chuyện tâm linh thế, thi thoảng mới có sự vụ hoặc nhớ lại quá khứ chút thì mới có chuyện để kể, ngoài chuyện đó ra thì thi thoảng 8 tý cũng ko sao, còn cụ nào mà nhắn cho mợ có chuyện muốn chia sẻ mà ko dám kể ra đây thì em cho là tào lao, mợ đừng chém quá
Chuyện tâm linh, với người hữu duyên thì cũng chẳng ít đâu cụ. Ngay cái vòng tròn quan hệ xung quanh tôi có lẽ không dưới 20% có liên quan rõ rệt 1 cách nào đó với tâm linh.
Còn chuyện ko muốn kể, tôi cũng đã từng có cảm giác thế vì thấy chủ đề đã từng đi xa quá :)

phuongan

Xe điện
Chuyện tâm linh, với người hữu duyên thì cũng chẳng ít đâu cụ. Ngay cái vòng tròn quan hệ xung quanh tôi có lẽ không dưới 20% có liên quan rõ rệt 1 cách nào đó với tâm linh.
Còn chuyện ko muốn kể, tôi cũng đã từng có cảm giác thế vì thấy chủ đề đã từng đi xa quá :)
Bác ơi, xa thì ta nắn nó về lại gần chứ lỵ! Thi thoảng vui chân vẫn đi lang thang đi loăng quang chơi xa rồi lại về nhà :)

Em kê dép ngồi hóng chuyện bác kể ;))

cuhaifus

Xe container
Đúng là phải có duyên lão anh ạ, và có duyên thì mới nhìn ra được cái không dưới 20% đó, chứ như em tin lắm nhưng không có duyên thì bé tới giờ gặp đc độ chục lần em cho là có yếu tố tâm linh thôi lão ạ.

X0000

Xe tăng
Em có nghe đâu đó, không nên để gương đối diện giường ngủ của mình
Hôm rồi em đi tàu đến ga Vinh, 2h sáng mới đến và không muốn làm phiền anh em nên em ngủ luôn ở nhà nghỉ cạnh ga Vinh (ảnh dưới), phòng 206 thì phải
Giấc ngủ cứ chập chờn, mặc dù mệt như hôm đó thì em lăn quay ra ngủ không biết trời đất là gì
Sáng dậy thì má ơi :) hai cái gương nó chiếu vào giường của mình luôn, 1 cái dưới chân giường, 1 cái do em mở tủ treo quần áo không đóng cửa tủ lại nên gương quay thẳng vào giường.

114hangbong

Xe lăn
Đào đâu ra lắm chuyện tâm linh thế, thi thoảng mới có sự vụ hoặc nhớ lại quá khứ chút thì mới có chuyện để kể, ngoài chuyện đó ra thì thi thoảng 8 tý cũng ko sao, còn cụ nào mà nhắn cho mợ có chuyện muốn chia sẻ mà ko dám kể ra đây thì em cho là tào lao, mợ đừng chém quá
Em cũng không biết cụ nào đàn ông đàn ang mà lại phải đi núp sau lưng người khác phát biểu thế. Mạnh dạn lên đây ý kiến như các cụ trên để mọi người biết ý lái về chủ đề chính có phải hơn không. :-o

cuhaifus

Xe container
X0000 cái nhà nghỉ đó ở góc trong sân ga Vinh, lối đi thẳng ra đường Lệ Ninh phải không cụ?
Thạo thế? Chắc soi gương đó rồi hả mợ?
Gương trong phòng ngủ thì kiêng mà nhưng trong nhà lao động thì đôi khi gương lại có tác dụng tăng chất kích thích ạ

BMW X11

Xe điện
Em có nghe đâu đó, không nên để gương đối diện giường ngủ của mình
Hôm rồi em đi tàu đến ga Vinh, 2h sáng mới đến và không muốn làm phiền anh em nên em ngủ luôn ở nhà nghỉ cạnh ga Vinh (ảnh dưới), phòng 206 thì phải
Giấc ngủ cứ chập chờn, mặc dù mệt như hôm đó thì em lăn quay ra ngủ không biết trời đất là gì
Sáng dậy thì má ơi :) hai cái gương nó chiếu vào giường của mình luôn, 1 cái dưới chân giường, 1 cái do em mở tủ treo quần áo không đóng cửa tủ lại nên gương quay thẳng vào giường.
View attachment 8508669
Tốt mà bác.
2 cái gương nớ dùng để khi bác doggy, bác dễ dàng đặt điện thoại quay lại và gửi cho cậu này:
1 binh nhì (chưa đào ngũ) cho biết.

hp78

Xe điện
E muốn nghe các câu chuyện của cccm trực tiếp trải nghiệm, còn nguồn nghe kể lại hoặc copy ko có tính xác thực thì lại thành giống mấy group fb tào lao quá.
Những người là nghề, là nghiệp như cụ datlui thì chia sẻ tuỳ hứng hay nghiên cứu sâu cụ hp78 thì lại ít chia sẻ.
Như cụ angkorwat là người vào sinh ra tử ở chiến trường khốc liệt bao năm, chứng kiến cận kề cùng người chết mà còn không gặp, hoặc chỉ thấy cái gọi là hiện tượng lạ.
Ko có những còm chém gió ngoài phạm trù tâm linh, thì thớt sẽ khó mà liên tục nổi lên trang đầu, nhờ đó mà 1 số thành phần mượn thần mượn thánh đánh bóng bản thân đc.
Những năm gần đây em chủ yếu nghiên cứu về sinh ly tử biệt, chủ đề này không dễ dàng chia sẻ ạ. Hôm nay là 49 ngày bác gái ruột của em, bác thọ 80 tuổi, năm 2019 bác bị chẩn đoán K ngực, bác sĩ bảo nếu không điều trị thì 6 tháng nhập quan. Bác nói với em, bác không hoá chất hay trị xạ, vì thứ nhất là tốn kém, thứ hai là bố em K phổi dù làm như vậy vẫn lên đường, thứ ba là bác sống cũng đủ rồi. Với tâm lý thoải mái cùng với sự dự đoán của em, nên dù chỉ uống hoa và lá đu đủ nhưng cũng thêm được mấy năm ạ. Tâm linh vốn là khái niệm chung dành cho các sự việc liên quan đến âm dương, nên góc nhìn và sự hiểu biết của mỗi chúng ta có hạn chế nhất định. Em ít tương tác với các cụ các mợ về các lĩnh khác ngoài ngũ hành, không phải em phủ nhận những điều đó, mà do chưa tìm hiểu nên chỉ đọc và cảm nhận thôi, vậy mong cụ datlui và các cụ các mợ thông cảm giúp em ạ.

Marance

Xe tăng
Những năm gần đây em chủ yếu nghiên cứu về sinh ly tử biệt, chủ đề này không dễ dàng chia sẻ ạ. Hôm nay là 49 ngày bác gái ruột của em, bác thọ 80 tuổi, năm 2019 bác bị chẩn đoán K ngực, bác sĩ bảo nếu không điều trị thì 6 tháng nhập quan. Bác nói với em, bác không hoá chất hay trị xạ, vì thứ nhất là tốn kém, thứ hai là bố em K phổi dù làm như vậy vẫn lên đường, thứ ba là bác sống cũng đủ rồi. Với tâm lý thoải mái cùng với sự dự đoán của em, nên dù chỉ uống hoa và lá đu đủ nhưng cũng thêm được mấy năm ạ. Tâm linh vốn là khái niệm chung dành cho các sự việc liên quan đến âm dương, nên góc nhìn và sự hiểu biết của mỗi chúng ta có hạn chế nhất định. Em ít tương tác với các cụ các mợ về các lĩnh khác ngoài ngũ hành, không phải em phủ nhận những điều đó, mà do chưa tìm hiểu nên chỉ đọc và cảm nhận thôi, vậy mong cụ datlui và các cụ các mợ thông cảm giúp em ạ.
Ý kiến qua lại giữa 2 cụ hp78 và cụ datlui thật là "dĩ hòa, vi quý" quá ah!

Phỗng new

Xe điện
Thạo thế? Chắc soi gương đó rồi hả mợ?
Gương trong phòng ngủ thì kiêng mà nhưng trong nhà lao động thì đôi khi gương lại có tác dụng tăng chất kích thích ạ
Phòng nghỉ nhiều nơi, cả một số KS lớn cũng có gương to mà cụ, đâu phải mỗi cái nhà nghỉ gì đó ở ga Vinh đâu. Có KS em thấy phòng tắm còn lắp 4 mặt là kính có "chiết áp", có thểđiều chỉnh được độ trong suốt. :))

Về mặt trang trí nội thất, thì sử dụng gương trong phòng hợp lý sẽ làm cho không gian rộng hơn, bớt đơn điệu (một ví dụ cụ thể là trong thang máy). Tuy nhiên, nếu để gương lớn soi vào hướng đằng trước giường ngủ thì có thể ảnh hưởng đến giấc ngủ. Vấn đề này thì khoa học cũng đã có đề cập, còn việc TL ảnh hưởng sao thì em ko rõ.

my.eb

Xe điện
Em chào các cụ mợ, chúc cả nhà một tháng mới nhiều sức khỏe, mọi việc may mắn, thuận lợi %%-
Hòa chung không khí phê và tự phê, sau đây em xin kể một câu chuyện. Em ko biết có đúng mạch chuyên tâm linh ko, nhưng em cam đoan là chuyện nghiêm túc :)
Vào năm 200x đã lâu, khi đó em còn trẻ, còn húng hắng. Nhân một chuyến đi công tác TP HCM, em rủ đứa bạn gái đáp tàu bay vào SG, em làm việc xong 2 đứa ra bến xe miền Tây thẳng tiến. Điểm đến là Cần Thơ, Trà Vinh và An Giang.
Chuyện ko có gì đáng kể, vì Cần Thơ thì đep như cái tên của nó và Trà Vinh thì bình yên,trầm tĩnh đúng cái em thích. Chuyện là ở An Giang.
Em với bạn em book 2 cái xe máy (ôm) - hồi đó chưa có grab thông minh như bây giờ, cứ thế 2 đứa ngồi sau 2 chú lái xe bay lượn các nơi. Ngày hôm đó, sau một ngày đi các nơi thì 4h chiều bọn em mới đến chân núi Cấm. Các cụ chắc biết ở đó có tượng Phật Bà trên đỉnh núi, theo những gì em tìm hiểu thì rất đẹp, và em muốn đặt chân đến đó 1 lần,
Nhìn đồng hồ thì 4h rồi, lên đó sẽ tối mất, nhưng với bản tính quyết tâm ko ngại var chạm của em, em gật đầu LÊN. Lúc đó ko gọi được 2 xe ôm nên bọn em 2 đứa dùng chung một xe. Lên đến nơi và những gì em được ngắm lúc đó, em thề là chắc ko có lần 2. Trời nhá nhem tối, trong chùa bắt đầu lên đèn, mọi thứ lung linh huyền ảo. Thời tiết mát lạnh, nhìn xuống từ độ cao rất cao, nói chung là rất đẹp, em ko biết tả thế nào. Kết thúc thì trời tối hẳn, bọn em lại ôm lưng chú xe ôm để đi xuống. Ôi trời ơi, lúc lên thì leo núi nên em ko lường hết được sự nguy hiểm, lúc xuống mới gọi là phê. Em nhắm tịt mắt lại trong đầu tự niệm Phật,... đặt chân xuống chân núi, ôi em sống rồi.
Ngày hôm sau bọn em lại tiếp tục khám phá. Hỏi mấy chú xe ôm, chú bảo thế để chú chở đi chỗ này, mọi người cũng hay đến thăm quan. OK, LÊN ĐƯỜNG. Lên xe mới biết địa điểm đến là Tri Tôn- An Giang.
Em chưa có đọc bất cứ thông tin gì về địa điểm đó, nên với một tâm hồn phơi phới, em hạ cánh khỏi xe máy, thư thả đi vào tham quan. Có một cảm giác hơi lạnh xâm chiếm, nhưng em nghĩ đó là do mình từ chỗ nắng vào chỗ mát, nên cũng ko nghĩ ngợi gì.Sau khi tham quan qua một số phòng tranh, thì em hiểu nơi đây là gì. Nhưng như mọi khi vào bảo tàng, em vẫn hồn nhiên, thả lỏng tâm trạng đi tham quan. Đến một chỗ có cái lư hương ở ngoài trời (có mái che), em vào thắp hương. Như mọi khi em thành tâm đứng chắp tay vái, xong mới nhìn xung quanh. Có một cái thùng chứa những vật trắng trắng :(. Em cũng ko nghĩ ngợi gì. Xong lúc ra ngoài, oimeoi, hỏi lại thì hóa ra cái thùng í huhu, cụ nào kể hộ em với, em ko dám viết nữa.
Thế là em nhanh chóng lên xe ôm đi về. Cảm giác lạnh lạnh vẫn xâm chiếm toàn bộ đường đi, :(

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Trên không gian OF này còn nhiều chỗ để cụ pose comment, cụ ra chỗ khác có được không?
Nom quả biển rõ lâu, mã lực cũng nhiều, có phải cụ comment dạo để chuẩn bị làm 1 điều gì to lớn phải không?
Mợ nóng nảy quá. Cụ vantai có cái nhìn khái quát rất cao và sâu. Chỉ là cách diễn đạt vì xa quá nên mợ tưởng lạc đề :D