[Funland] Phụ nữ tuổi 4x nên mua sắm những gì cho hợp lý và nên mua ở đâu?

phephe

Xe hơi
Ah các mợ cho e hỏi thêm giầy mà sắc màu như này làm sao để giữ dc nó bền nhỉ, vì đi rất ít, đến lúc sờ tới thì da toàn nổ. E thích tông xuyệt tông nên thích giầy cùng màu hoặc phù hợp tông trang phục, nhưng các giầy màu sắc này k có da thật, da giả thì dc vài lần đi là bỏ, phí quá
Nếu mợ muốn giày màu sắc thì thường dòng sneaker thì rất nhiễu hãng có nhiều màu đều là da thật. Giày cao gót để mà mix được các đồ là giày màu nude và màu silver. Giày cao gót tối giản nhất nên có trong đủ đồ là 3 màu: đen, nude và đỏ. Chọn giày da thật bên ngoài thì mặt lớp trong cũng nên lựa chọn là da thật hoặc vải thì mới bền và ko nổ. Mà nói chung phụ nữ thích mua sắm nên đi 1 năm rồi thay cũng đc, thì lớp trong của giày ko quá quan trọng. Còn lớp ngoài là da thật để đi mềm chân ko bị cứng.

Mystery2024

Xe đạp
Tập cho khoẻ thôi còn bí quyết quan trọng nhất để bụng không to là ăn vừa vừa thôi ạ. Em dù không tập tành gì thì chán ăn vài tuần là thấy ngay.
Em ăn gì cũng ngon, cứ nằm là ngủ. Uống thuốc được dặn bớt ăn rồi mà vẫn tuổi ăn tuổi ngủ. Cố mãi giảm được 5kg xong tăng hơn chục kg. Giờ em cũng kệ rồi ấy, cứ đi tập rồi ăn vừa phải ở mức không nhịn mồm miệng lắm.

Mystery2024

Xe đạp
Không biết các mợ sao chứ hồi xưa em mua đồ trang sức, đi spa,... cảm thấy rất thoả mãn và xứng đáng để yêu chiều bản thân. Mà giờ em tiếc tiền khủng khiếp ạ, cũng thấy không đáng để chi nhiều tiền như thế cho những thứ không thực sự bổ béo :D

Giờ em tốn tiền khám bệnh, uống thuốc, bổ béo vào người. Còn lại cấm có thấy tiêu nhiều tiền ở đâu nữa. Mỹ phẩm tự mua tự dùng, quần áo một kiểu một cỡ giá, trang sức cái gì tầm chục triệu là không thấy mặt em nữa, đồng hồ nhiều năm không thêm cái nào. Khuyến khích các mợ mua đi vì các mợ thấy thích chứ em là không mua nữa đâu ạ. Có đồng nào bỏ tót vào chỗ có thể thấy nó sinh nở ra tiền mới :D

L.C.D

Xe container
Tập cho khoẻ thôi còn bí quyết quan trọng nhất để bụng không to là ăn vừa vừa thôi ạ. Em dù không tập tành gì thì chán ăn vài tuần là thấy ngay.
Em cũng tập cho khoẻ, còn muốn giảm cân chỉ có khoá cái mỏ lại. Có hôm em ốm sốt 1 tuần ko ăn uống đc thì giảm liền 3kg. Khỏi ốm ăn giả bữa lại tăng như cũ 🤪

starsn

Xe điện
Không biết các mợ sao chứ hồi xưa em mua đồ trang sức, đi spa,... cảm thấy rất thoả mãn và xứng đáng để yêu chiều bản thân. Mà giờ em tiếc tiền khủng khiếp ạ, cũng thấy không đáng để chi nhiều tiền như thế cho những thứ không thực sự bổ béo :D
Thời gian duy nhất em ném tiền vào quần áo mỹ phẩm là từ 22-25 tuổi, vì lúc ấy đang đi cưa giai, chuẩn bị cưới là tịt luôn, chả hiểu sao lại thế :D Em không thích trang sức hay đồng hồ vì vướng víu. Có cái nhẫn cưới hồi ấy cẩn thận chọn mãi mua 3-40tr, 5-7 năm trước em.. làm mất, 1-2 năm sau tự nhiên lục nhà kho lại thấy, được 2-3 tháng thì mất thật, hình như làm rơi trên xe buýt. Chồng em chỉ làm mất 1 lần thì phải, mất luôn :D Nhảm thật, biết thế hồi đấy dùng tiền mua thêm mấy cái nồi tốt.

Bếp điện sẵn trong nhà em hỏng, em mua bếp từ + lò nướng Bosch 800, thứ 2 đến, em đang rất mong ngóng. Trong cơn nghiện bếp em mua 1 cái wok All Clad, 3 cái chảo Demeyere, đang định mua thêm dutch oven Le Creuset, professional blender etc, không biết lần này có đổi hết đồ nhà bếp thành branded không. Mấy cái này lâu lâu mới mua nên không tốn xèng bằng thời trang của các mợ :D

Giờ em tốn tiền khám bệnh, uống thuốc, bổ béo vào người. Còn lại cấm có thấy tiêu nhiều tiền ở đâu nữa. Mỹ phẩm tự mua tự dùng, quần áo một kiểu một cỡ giá, trang sức cái gì tầm chục triệu là không thấy mặt em nữa, đồng hồ nhiều năm không thêm cái nào. Khuyến khích các mợ mua đi vì các mợ thấy thích chứ em là không mua nữa đâu ạ. Có đồng nào bỏ tót vào chỗ có thể thấy nó sinh nở ra tiền mới :D
Mợ bệnh gì thế? Nhà em tốn tiền học + đi chơi. Bỏ tót vào đâu mà nó cứ sinh lời thì bỏ quá đi ý chứ, nhiều người bỏ toàn lỗ ấy nên rút kinh nghiệm cứ tiêu xong rồi tính :D

Em cũng tập cho khoẻ, còn muốn giảm cân chỉ có khoá cái mỏ lại. Có hôm em ốm sốt 1 tuần ko ăn uống đc thì giảm liền 3kg. Khỏi ốm ăn giả bữa lại tăng như cũ 🤪
Mợ 4x hay 5x ạ, người đẹp thế rồi giảm cân lại thêm nhiều anh vương vấn thì phiền 🤪

starsn

Xe điện
Mua đồ bếp là mợ thích nấu ăn, đồ bếp xịn, đứng trong khu bếp đẹp công nhận thích lắm ạ. Em nấu ăn tạm được, có đợt em mê làm bánh lắm mà làm được một thời gian lại lười nên thôi.
Em thích nấu ăn bình thường, sáng nắng chiều mưa như hầu hết mọi người thôi nhưng thích hay không thì vẫn phải ăn, nên đồ bếp là thứ có tác dụng sử dụng, còn thời trang em chả thấy có tác dụng gì :">

Em mấy năm trước bị K giai đoạn sớm, phẫu thuật xong thì triệt căn, nhưng vẫn phải khám định kỳ theo dõi thường xuyên. Bị ốm xong là chừa luôn, về bê hết thực phẩm chức năng, thuốc uống làm đẹp đi cho tặng ạ. Từ viện về cảm nhận sâu sắc mình vừa có thêm một cơ hội sống, suy nghĩ thay đổi nhiều.
Chúc mừng mợ, mợ phẫu thuật xong năm nào? Đúng là phải qua sự kiện như thế mới biết chăm sóc bản thân & trân trọng cs.

Smile1102

Xe container
Em phẫu thuật đầu năm 2022. Không phải hóa trị, xạ trị nên tiên liệu tốt, có người giống em sống hơn 20 năm rồi. Em cũng không bị rụng tóc hay suy nhược, hồi phục nhanh, cực kỳ may mắn ạ. Nếu K được phát hiện giai đoạn sớm, phẫu thuật triệt căn được thì tỷ lệ chữa khỏi rất cao, nên người đang mạnh khỏe rất nên thường xuyên khám định kỳ. Em bây giờ nghĩ ưu tiên tiêu tiền vào chi phí giáo dục, y tế, lựa chọn đồ ăn thức uống, và các kế hoạch tương lai nhiều hơn.

Đợt nhập viện chờ phẫu thuật cứng lắm, nhắn nhe gia đình số tài khoản các thứ này kia, mà đêm trước khi lên bàn mổ nghe bác sỹ giải thích khóc sưng cả mắt. Nghĩ mình mà chết bây giờ hai đứa con bé tí, bố mẹ thì già, không cam tâm được.

Em ngoi dậy còn nguyên vết mổ chưa cắt chỉ đã dẫn hai đứa con đi mua đồ cho chúng nó :D. Thích dẫn chúng nó đi thôi, thấy hai ưu tiên to đùng của cuộc đời thích như thế thì đi làm cùng chúng nó. Giờ em yêu cuộc sống lắm, chả có cái gì làm em thấy chán đời được.
Em cũng yêu cuộc sống, cũng lo cho bonn trẻ. Hồi em đẻ xong đứa đầu em chuyển từ xa máy lên đi taxi tới giờ luôn, vì đi đường cảm thấy chả an toàn gì cả :(
Em có bệnh tật từ bé nên cũng tự yêu chiều bản thân chứ ko quá tk, nhưng mặt khác cũng ra sức kiếm tiền đề phòng bất trắc, nếu có vde gì thì ít nhất có tiền cho con ko lo học hành :(

Smile1102

Xe container
Thời gian duy nhất em ném tiền vào quần áo mỹ phẩm là từ 22-25 tuổi, vì lúc ấy đang đi cưa giai, chuẩn bị cưới là tịt luôn, chả hiểu sao lại thế :D Em không thích trang sức hay đồng hồ vì vướng víu. Có cái nhẫn cưới hồi ấy cẩn thận chọn mãi mua 3-40tr, 5-7 năm trước em.. làm mất, 1-2 năm sau tự nhiên lục nhà kho lại thấy, được 2-3 tháng thì mất thật, hình như làm rơi trên xe buýt. Chồng em chỉ làm mất 1 lần thì phải, mất luôn :D Nhảm thật, biết thế hồi đấy dùng tiền mua thêm mấy cái nồi tốt.

Bếp điện sẵn trong nhà em hỏng, em mua bếp từ + lò nướng Bosch 800, thứ 2 đến, em đang rất mong ngóng. Trong cơn nghiện bếp em mua 1 cái wok All Clad, 3 cái chảo Demeyere, đang định mua thêm dutch oven Le Creuset, professional blender etc, không biết lần này có đổi hết đồ nhà bếp thành branded không. Mấy cái này lâu lâu mới mua nên không tốn xèng bằng thời trang của các mợ :D

Mợ bệnh gì thế? Nhà em tốn tiền học + đi chơi. Bỏ tót vào đâu mà nó cứ sinh lời thì bỏ quá đi ý chứ, nhiều người bỏ toàn lỗ ấy nên rút kinh nghiệm cứ tiêu xong rồi tính :D

Mợ 4x hay 5x ạ, người đẹp thế rồi giảm cân lại thêm nhiều anh vương vấn thì phiền 🤪
Nhà em chật, mua thêm đồ trang sức thì đc chứ nồi niêu bát đũa ko thêm dc mợ ạ, mà đồ cũ cũng là đồ tốt nên ko nỡ bỏ nên mấy năm liền em chả mua bát đĩa nồi niêu gì cả, có mua chảo chống dính thôi, vì hay phải thay.

starsn

Xe điện
Em phẫu thuật đầu năm 2022. Không phải hóa trị, xạ trị nên tiên liệu tốt, có người giống em sống hơn 20 năm rồi. Em cũng không bị rụng tóc hay suy nhược, hồi phục nhanh, cực kỳ may mắn ạ. Nếu K được phát hiện giai đoạn sớm, phẫu thuật triệt căn được thì tỷ lệ chữa khỏi rất cao, nên người đang mạnh khỏe rất nên thường xuyên khám định kỳ. Em bây giờ nghĩ ưu tiên tiêu tiền vào chi phí giáo dục, y tế, lựa chọn đồ ăn thức uống, và các kế hoạch tương lai nhiều hơn.

Đợt nhập viện chờ phẫu thuật cứng lắm, nhắn nhe gia đình số tài khoản các thứ này kia, mà đêm trước khi lên bàn mổ nghe bác sỹ giải thích khóc sưng cả mắt. Nghĩ mình mà chết bây giờ hai đứa con bé tí, bố mẹ thì già, không cam tâm được.

Em ngoi dậy còn nguyên vết mổ chưa cắt chỉ đã dẫn hai đứa con đi mua đồ cho chúng nó :D. Thích dẫn chúng nó đi thôi, thấy hai ưu tiên to đùng của cuộc đời thích như thế thì đi làm cùng chúng nó. Giờ em yêu cuộc sống lắm, chả có cái gì làm em thấy chán đời được.
Em mong được như mợ, lúc nào cũng yêu đời.

Mợ bị K phần nào & như thế nào mà phát hiện được thế ạ? Nghe lời mợ chắc em cũng đi khám định kỳ phát, mấy năm rồi chả đi, con em hết hè lên lớp 5 có bé không nhỉ :|

Kế hoạch tương lai là kế hoạch cho con nhà hay gì ạ :D

Em gần đây cảm thấy đã đủ để (sau này) nghỉ hưu, giờ làm bao nhiêu tiêu bấy nhiêu cũng ok nên cái gì muốn là chi chứ không tiết kiệm nữa. Em chỉ hay băn khoăn không biết có nên bảo chồng nghỉ việc để quay về Úc hoặc Sing, hoặc tìm việc lương thấp bớt thư thái hơn để tận hưởng cs & dành nhiều thời gian cho con không, nếu có thì vào lúc nào. Chồng em là 1 great teacher nên nếu thật sự muốn ưu tiên giáo dục thì em nên bảo anh ý tìm việc nhẹ nhàng hơn để có nhiều thời gian với con ý :( nhưng mà em vẫn còn tham tiền :| đây chắc là bệnh, vì em tiêu chả mấy.

starsn

Xe điện
Nhà em chật, mua thêm đồ trang sức thì đc chứ nồi niêu bát đũa ko thêm dc mợ ạ, mà đồ cũ cũng là đồ tốt nên ko nỡ bỏ nên mấy năm liền em chả mua bát đĩa nồi niêu gì cả, có mua chảo chống dính thôi, vì hay phải thay.
Ý em là mua đồ dùng tốt chứ không phải mua thêm. Hồi mới cưới em mua 4 cái nồi Demeyere Atlantis mất hơn 1k :D xong lúc sang Úc mẹ em làm cháy 2 cái :(( lúc đấy còn đang vật mua nhà nên em mua đồ linh tinh dùng tạm, giờ mới thay ấy. Đồ dùng trong nhà em hay mua đồ tốt, không mua nhiều, chả dùng hết mà bừa bộn lắm.

Em không mua chảo chống dính vì lý do sức khoẻ & vì em ghét cái gì không last a lifetime :D em mua wok All Clad copper, bên ngoài stainless steel nhưng phân nhiệt đều, biết cách dùng thì không dính. Nếu nhất định muốn không dính thì ceramic nghe nói cũng bền, chồng em hay kêu muốn đồ không dính nên em mới mua 3 cái skillet ceramic Demeyere cho anh ý dùng, chứ em dùng stainless steel (đồ tốt) chả dính bao giờ.

Hôm qua chồng em đọc review cái dutch oven Le Creuset enameled, chắc chính là ceramic, không dính & bọn nó kêu lifetime warranty nên em sắp mua thử phát đây.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Ccs cụ có ổn với da của mình ko?
Em vừa đi xử lý nám, hứa hẹn có bộ da mặt đẹp, nếu em tuân thủ chuẩn.
Sau bao nhiêu năm em ko chú ý gì tới da, em thấy xuống cấp dã man, già đi nhanh chóng, tới xập xệ luôn, hixx.
Vậy nên 3 năm nay em mới chăm sóc da trở lại + cắt tóc ngắn, nên trông khả dĩ hơn xưa. Ngày xưa ko tóc dài thì đàu vuông cổ điển, trông cũ kỹ kinh luôn ấy.
Hôm nay còn lôi cái ảnh 11 năm trc đi Nam phi và cái ảnh mới chụp hôm qua, nhìn giờ ngon hơn mới gay go :)
Mợ Trà xử lý nám ở đâu đấy ạ? Em sinh xong thằng cu út bị nám quá buồn. Cảm ơn mợ trước. Chỗ em làm trc đây ko ăn thua mợ ạ.

prado2012

Xe điện
Mua đồ bếp là mợ thích nấu ăn, đồ bếp xịn, đứng trong khu bếp đẹp công nhận thích lắm ạ. Em nấu ăn tạm được, có đợt em mê làm bánh lắm mà làm được một thời gian lại lười nên thôi.

Em mấy năm trước bị K giai đoạn sớm, phẫu thuật xong thì triệt căn, nhưng vẫn phải khám định kỳ theo dõi thường xuyên. Bị ốm xong là chừa luôn, về bê hết thực phẩm chức năng, thuốc uống làm đẹp đi cho tặng ạ. Từ viện về cảm nhận sâu sắc mình vừa có thêm một cơ hội sống, suy nghĩ thay đổi nhiều.
Em đoán là tuyến giáp phải không mợ. Mợ giữ sức khoẻ, không để stress nhé. Chơi ck nav bé thôi để lòng tĩnh lặng. Bạn em có mấy người K giai đoạn đầu cả giáp và vú, phẫu thuật xong thì đều khả quan, khoẻ mạnh lại. Chuyện đều 3-4 năm rồi, giờ không nói thì không ai biết. Da dẻ còn căng bóng nhờ ăn đông trùng.

waterlilyhn

Xe tải
1 năm là quá đc rồi, em mỗi năm phải mua 1 vài bộ 😁. Sau đó đeo xen kẽ thôi, năm có hẳn 365 ngày để đeo đồ trang sức cơ mà mợ nên cứ mua thoải mái đê, đồ đẹp sau để lại cho con gái.
Haha, em cũng giống mợ ở nhà có 2 cô công chúa nên mua đồ em k ngại giá lắm vì kiểu gì cũng có đứa nó thừa kế của em. Có khi sau lại thành đồ gia truyền cũng hay.

waterlilyhn

Xe tải
Các mợ bàn bán rôm rả quá. Em cũng hay mua quanh quẩn các thương hiệu Việt. Em trước hay hợp đồ IVy phải đến 80% nhưng giờ dần cũng thấy chán dần, Nem thì thấy hơi già. Còn Elise thì thấy sến súa mà có lẽ là cũng khó mặc nhất. Tuy nhiên mỗi thương hiệu thì em cũng tậu được vài món trong tủ đồ mặc hàng ngày ạ.
Mợ thử qua magonn xem, em giờ toàn mặc của hãng này.

waterlilyhn

Xe tải
Nói đến đồ trang sức, cháu đang thích cái vòng tay ngọc bích quá cccm ạ, mua về làm kiểu vòng gia truyền sau gặp vị hôn thê của con zai là cởi ra tặng luôn như trong phim ấy :D
Vòng ngọc đơi mợ, mỗi cái giá trị vòng này chưa đủ tầm gia truyền.

starsn

Xe điện
Em đi khám sức khoẻ định kỳ hàng năm phát hiện ra mợ ạ. Giai đoạn sớm bệnh còn khu trú thì hầu như K nào cũng phẫu thuật cắt bỏ hoàn toàn được, kể cả K nội tạng. Nếu không có di căn thì sẽ không cần hoá trị hay xạ trị, cơ hội hồi phục rất tốt cho người bị bệnh.

Có những lúc em thấy gần đủ để nghỉ ngơi rồi mợ ạ, nghĩ mình già thì tiêu hết bao nhiêu tiền đâu. Nhưng em nhận ra rằng không kiếm tiền thì sau này lúc con cái cần đến mình, mình muốn giúp con cũng không được. Khi bố mẹ hay bản thân mình già yếu, tiền thuốc thang chạy chữa sẽ hết nhanh hơn mình tưởng rất nhiều.

Có những lúc cũng u uất lắm, vì nghĩ mình đau thì nằm một mình nghiến răng không kêu, khoẻ một tí là tiếp tục làm việc, thế mà từ họ hàng, người thân quen, xung quanh vẫn yêu cầu, gợi ý mọi loại nghĩa vụ, tới hỏi vay tiền, chả từ lúc nào :D. Những lúc ấy đỡ tươi vui một lúc, xong lại nghĩ cũng may mắn mà mình là người được hỏi chứ không phải đi hỏi, nên cảm ơn cuộc sống đã ưu ái với mình như thế.

Các mợ bảo như thế thì bao giờ có cảm giác đủ để nghỉ ngơi cho được. Trong khi em còn không biết là thời gian phía trước dài bao nhiêu. Những thứ rườm rà, vằn vèo với em giờ xa xỉ để nghĩ tới. Trong hầu hết các câu chuyện tìm đến em bây giờ em chỉ tìm một nội dung là "bao nhiêu?", để giải quyết thôi. Chả còn mấy ai nghĩ thương em vừa phẫu thuật hay ốm mệt nữa ngoài bố mẹ em.
Em có tính cho con 1 tí cho tình cảm rồi còn thân ai nấy lo là chính :D em thấy chúng nó đều khoẻ mạnh đầu óc bình thường, nếu có trách nhiệm thì sẽ có cs ổn không có gì phải lo, còn nó chây ỳ thì chịu thôi. Em may mắn không phải lo cho bm vì bm em kinh tế ổn.

Em cũng giúp đỡ anh chị em ruột nhiều nhưng thực ra mình cũng chẳng bao giờ biết là người ta có trân trọng hay không, vì biểu hiện của mỗi người mỗi khác. Bm em giúp đỡ gd anh trai quá nhiều luôn ấy, làm ăn, trông nom con cái, tiền học thêm học trường tư các thể loại v.v., nhưng mà gd anh ấy hở ra cái là về nhà.. bà ngoại, thực ra cũng là tâm lý bình thường. Người kiếm được tiền thì dùng tiền để thể hiện tình cảm. Người không kiếm được thì dùng.. tình cảm, lời nói v.v., mà cuối cùng có vẻ người nhận không trân trọng tiền bạc bằng tình cảm ;) nên có khi rủ nhau đi chơi, đi tập thể dục, nói lời dễ nghe v.v. lại quý nhau hơn là cho vay tiền, nên đầu tư mqh bằng cách đấy hiệu quả hơn ;;)

Nói gì thì nói em rất hâm mộ mợ 1 mình nuôi dạy con sống sung túc ở thành phố, lại còn giúp đỡ gd người thân.