[Funland] Yêu vùng đất Thần Kinh

Nhật Nguyệt

Xe tăng
thế là tiêu cực đó cụ. Thấy cái sai, cái vớ vẩn rõ mười mươi như thế mà tặc lưỡi cho qua kể cũng không hay.
Dạ vâng. Thôi cụ cứ sướng miệng đi chứ em ngu dốt nên em kệ. :D Mà cụ đọc cái link em gửi để biết từ đó có từ bao giờ và từ đâu ra chưa?

beomap2

Xe container
Cụ biết bài Con Đò Đưa Xác không Cụ?
Không bàn về yếu tố khác thì em thấy hay.
Nhưng mà nghe ban đêm ai oán nhiều khi cũng ghê ghê.
Bài này não nề quá, nhưng chắc không phải liên quan đến Huế, có nhắc đến dòng Trường Giang

hoang26

Xe tăng
Dạ vâng. Thôi cụ cứ sướng miệng đi chứ em ngu dốt nên em kệ. :D Mà cụ đọc cái link em gửi để biết từ đó có từ bao giờ và từ đâu ra chưa?
Ông vua dùng từ đấy trong thơ là chuyện của ông ấy, việc bắt chước lại 1 cách ngớ ngẩn là sai lầm. Ông ấy dùng cách đây hơn trăm năm rồi, ngôn ngữ bây giờ đã khác. Thời ông ấy từ "thần kinh" có thể không có nghĩa như bây giờ.
Muốn nói là vùng đất kinh đô thần thánh hay thần linh gì đó thì viết rõ ra là vùng đất kinh đô thần thánh gì đó, viết tắt thành từ "thần kinh" rõ là quá xuyên-tạc ngôn ngữ. Nói từ "thần kinh" trong mọi ngữ cảnh thì thông thường liên tưởng đến từ miệt thị chứ sao lại có thể nghĩ đó là thần linh và kinh đô được?

Chỉnh sửa cuối:

hưvô

Xe lăn
sao ko ghép là Kinh Thần hay Bí Đô hay Kinh Bí mà lại ghép thành cái tên nvay nhỉ??? Ít ai hiểu thần kinh là kinh đô thần bí, thế thì bệnh nhân thần kinh sẽ gọi là bênh nhân kinh đô huyền bí chăng?
thế là tiêu cực đó cụ. Thấy cái sai, cái vớ vẩn rõ mười mươi như thế mà tặc lưỡi cho qua kể cũng không hay.
Cái từ "thần kinh" như cụ đang nói là theo nghĩa đen, ý nói ám chỉ những người có bệnh án tâm thần.
Còn Thần Kinh ở đây là từ ghép, đúng như bài báo đã viết trong bài và như cụ Nhật Nguyệt cũng đã giải thích.
Tất nhiên bây giờ Huế có nhiều cách gọi, nhưng kể ra cách gọi và nói về Huế như trên cũng hiếm trong thời đại ngày nay.
Nhưng hiểu và nói như cụ thì thành ra hơi khiên cưỡng. Ngày xưa, vua Hồ Quý Ly còn đặt tên nước ta là "Đại Ngu" đấy cụ, nếu hiểu như cụ đang nói bây giờ thì em cũng ạ cụ :D

HuyArt

Xe lăn
Có những thứ khá bình thường nhưng nhiều người thấy lạ

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Ông vua dùng từ đấy trong thơ là chuyện của ông ấy, việc bắt chước lại 1 cách ngớ ngẩn là sai lầm.
Muốn nói là vùng đất kinh đô thần thánh hay thần linh gì đó thì viết rõ ra là vùng đất kinh đô thần thánh gì đó, viết tắt thành từ "thần kinh" rõ là quá x.uyên t.ạc ngôn ngữ. Nói từ "thần kinh" trong mọi ngữ cảnh thì thông thường liên tưởng đến từ miệt thị chứ sao lại có thể nghĩ đó là thần linh và kinh đô được?
Dạ vâng. Em hoàn toàn ủng hộ cụ thể hiện quan điểm và trình độ của mình ạ.\m/\m/\m/

Anita Emi

Xe điện
Em khá thích đất Huế, nhưng cho rằng dân Huế ko biết làm ăn, ko biết làm du lịch.

Huế có đền đài, lăng tẩm, chùa chiền, nhà vườn, sông Hương núi Ngự, xa xa tí là bãi biển Thuận An, đầm phá, bãi biển Lăng Cô, núi Bạch Mã, đèo Hải Vân. Chừng đó chỗ là đủ để giữ chân du khách cả tuần hay 10 ngày. Ấy vậy mà dịch vụ du lịch quá kém, ko biết khai thác.
Một lý do là khí hậu khắc nghiệt, mùa nóng thiêu đốt, mùa mưa dầm dề, mùa rét không khác gì miền Bắc. Cả năm thời tiết thuận được khoảng 3-4 tháng thôi.

Lý do thứ 2 là Huế có nhiều nơi để xem, nhưng ít nơi để chơi. Xem một lần cho biết, chứ không hấp dẫn để khách quay lại. Đền đài lăng tẩm chùa chiền là thuộc loại đó.

Lý do thứ 3 là do đặc thù của đất kinh đô xưa, Huế chỉ có thể phát triển du lịch văn hóa chứ không làm được du lịch ăn chơi. Vì thế nên khá kén khách.

Còn tất nhiên là có lý do về đặc điểm, tính cách người Huế không thích hợp với việc làm dịch vụ. Nhưng đấy là trước kia thôi, thời buổi bây giờ nếu không có ông dân Huế làm thì ông nơi khác cũng sẽ nhảy vào làm như ông Vượng ông Lam chẳng hạn, nếu vùng đất đó tiềm năng.

Vin có cái Vincom ở trung tâm Huế, nhưng không xây khu du lịch.

hoang26

Xe tăng
Cái từ "thần kinh" như cụ đang nói là theo nghĩa đen, ý nói ám chỉ những người có bệnh án tâm thần.
Còn Thần Kinh ở đây là từ ghép, đúng như bài báo đã viết trong bài và như cụ Nhật Nguyệt cũng đã giải thích.
Tất nhiên bây giờ Huế có nhiều cách gọi, nhưng kể ra cách gọi và nói về Huế như trên cũng hiếm trong thời đại ngày nay.
Nhưng hiểu và nói như cụ thì thành ra hơi khiên cưỡng. Ngày xưa, vua Hồ Quý Ly còn đặt tên nước ta là "Đại Ngu" đấy cụ, nếu hiểu như cụ đang nói bây giờ thì em cũng ạ cụ :D
Đúng mà cụ. Thực tế bây giờ ai muốn gọi tên nước là "Đại Ngu" nữa đâu, ngu giờ chỉ có nghĩa là ngu đần, ngu dốt chứ không có cái nghĩa yên vui, hoà bình. Bỏ những từ ngữ vớ vẩn, cổ lỗ như trên đi là hoàn toàn hợp lý, góp phần làm trong sáng tiếng Việt.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Bài này não nề quá, nhưng chắc không phải liên quan đến Huế, có nhắc đến dòng Trường Giang
Trường giang là sông dài.
Các con sông lớn, sông Cái của các địa phương miền Trung đều đc gọi là trường giang Cụ ạ.
Không phải là địa danh.

beomap2

Xe container
Các cụ nào nói và hiểu đất Thần Kinh là đất của những người bị bệnh thần kinh là các cụ troll thôi chứ ai chẳng hiểu là đất kinh đô thần linh vùng đất thần linh liên quan đến ba vị thần linh: Nguyễn Bỉnh Khiêm khuyên Nguyễn Hòang "Hoành sơn nhất đái, vạn đại dung thân" mà Nguyễn Bỉnh Khiêm được mọi người dân coi như vị thánh, vị thần vì có nhiều tài đức trong đó có tài tiên tri; Sự kiện nữa là việc người dân bên bờ sông Hương thấy một bà già mặc áo đỏ quần xanh báo mộng " Rồi đây sẽ có một vị chân chúa đến lập chùa để tạo linh khí, làm bền long mạch cho nước Nam", vì thế chúa Nguyễn Hoàng cho xây chùa Thiên Mụ " Bà Mẹ nhà trời" bên bờ sông Hương; Sự kiện nữa là chúa Nguyễn Hoàng đêm nằm mơ thấy Thái Thượng Lão Quân chỉ vị trí đặt kinh đô Phú Xuân là Huế bây giờ.

Chỉnh sửa cuối:

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Đúng mà cụ. Thực tế bây giờ ai muốn gọi tên nước là "Đại Ngu" nữa đâu, ngu giờ chỉ có nghĩa là ngu đần, ngu dốt chứ không có cái nghĩa yên vui, hoà bình. Bỏ những từ ngữ vớ vẩn, cổ lỗ như trên đi là hoàn toàn hợp lý, góp phần làm trong sáng tiếng Việt.
Bỏ hết các Cụ khỏi nói chuyện và học hành đấy Cụ. Em thật.
Còn chuyện câu chữ trong thơ ca nó bao la.
Nhiều lúc nó hơi dị.
Người không muốn hiểu chả bao giờ hiểu đc đâu.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nào nói và hiểu đất Thần Kinh là đất của những người bị bệnh thần kinh là các cụ troll thôi chứ ai chẳng hiểu là đất kinh đô thần linh vùng đất thần linh liên quan đến ba vị thần linh: Nguyễn Bỉnh Khiêm khuyên Nguyễn Hòang "Hoành sơn nhất đái, vạn đại dung thân" mà Nguyễn Bỉnh Khiêm được mọi người dân coi như vị thánh, vị thần vì có nhiều tài đức trong đó có tài tiên tri; sự kiện nữa là việc người dân bên bờ sông Hương thấy một bà già mặc áo đỏ quần xanh báo mộng " Rồi đây sẽ có một vị chân chúa đến lập chùa để tạo linh khí, làm bền long mạch cho nước Nam", chúa Nguyễn Hoàng cho xây chùa Thiên Mụ " Mẹ nhà trời" bên bờ sông Hương; Sự kiện nữa là chúa Nguyễn Hoàng đêm nằm mơ thấy Thái Thượng Lão Quân chỉ vị trí đặt kinh đô Phú Xuân là Huế bây giờ.
Dốt thật chứ troll gì Cụ.
Dốt ng ta giải thích cho nghe còn bày đặt bảo bỏ đi.
Hài với mấy ông vừa dốt vừa sĩ diện hảo.

hoang26

Xe tăng
Bỏ hết các Cụ khỏi nói chuyện và học hành đấy Cụ. Em thật.
Còn chuyện câu chữ trong thơ ca nó bao la.
Nhiều lúc nó hơi dị.
Người không muốn hiểu chả bao giờ hiểu đc đâu.
? bỏ những cái từ lệch lạc vớ vẩn đấy thì liên quan gì đến học hành hả cụ? Thơ thẩn cá nhân thì kệ các ông, còn văn nói văn viết thông thường thì dùng làm gì khi mà nó gây ra hiểu lầm ngớ ngẩn không cần thiết. Bây giờ cụ nói hay viết hẳn hoi từ Thần Kinh là kinh đô thần bí thì có làm sao? cứ viết tắt vớ vẩn thế để làm gì? nó hay hơn à? Phức tạp hoá vấn đề, rắc rối không cần thiết.

Chỉnh sửa cuối:

hoang26

Xe tăng
Các cụ nào nói và hiểu đất Thần Kinh là đất của những người bị bệnh thần kinh là các cụ troll thôi chứ ai chẳng hiểu là đất kinh đô thần linh vùng đất thần linh liên quan đến ba vị thần linh: Nguyễn Bỉnh Khiêm khuyên Nguyễn Hòang "Hoành sơn nhất đái, vạn đại dung thân" mà Nguyễn Bỉnh Khiêm được mọi người dân coi như vị thánh, vị thần vì có nhiều tài đức trong đó có tài tiên tri; Sự kiện nữa là việc người dân bên bờ sông Hương thấy một bà già mặc áo đỏ quần xanh báo mộng " Rồi đây sẽ có một vị chân chúa đến lập chùa để tạo linh khí, làm bền long mạch cho nước Nam", vì thế chúa Nguyễn Hoàng cho xây chùa Thiên Mụ " Bà Mẹ nhà trời" bên bờ sông Hương; Sự kiện nữa là chúa Nguyễn Hoàng đêm nằm mơ thấy Thái Thượng Lão Quân chỉ vị trí đặt kinh đô Phú Xuân là Huế bây giờ.
sai rồi cụ nhé, theo như giải thích của ông chuyên gia ở trang 1 thì chữ "Thần" trong từ "Thần Kinh" là thần bí chứ không phải là thần linh, thần thánh.

Anita Emi

Xe điện
? bỏ những cái từ lệch lạc vớ vẩn đấy thì liên quan gì đến học hành hả cụ? Thơ thẩn cá nhân thì kệ các ông, còn văn nói văn viết thông thường thì dùng làm gì khi mà nó gây ra hiểu lầm ngớ ngẩn không cần thiết. Bây giờ cụ nói hay viết hẳn hoi từ Thần Kinh là kinh đô thần bí thì có làm sao? cứ viết tắt vớ vẩn thế để làm gì? nó hay hơn à? Phức tạp hoá vấn đề, rắc rối không cần thiết.
Bạn ít học thì nên phản ứng ít thôi, mình nói thật.

Tất nhiên mình cũng đồng ý là nên hạn chế sử dụng những từ khó, không phải vì nó sai, mà vì bây giờ có quá nhiều bạn trẻ hiểu biết về ngôn ngữ hạn chế nên không hiểu được.

Ví dụ dùng từ "cố đô" có khi các bạn lại hiểu thành "cố gắng kiếm đô la" :((

hoang26

Xe tăng
Bạn ít học thì nên phản ứng ít thôi, mình nói thật.

Tất nhiên mình cũng đồng ý là nên hạn chế sử dụng những từ khó, không phải vì nó sai, mà vì bây giờ có quá nhiều bạn trẻ hiểu biết về ngôn ngữ hạn chế nên không hiểu được.

Ví dụ dùng từ "cố đô" có khi các bạn lại hiểu thành "cố gắng kiếm đô la" :((
thế nào là ít học? cái này là quá sơ đẳng chứ ít nhiều cái gì? đừng có lấy lý do đó ra để chống chế bịt miệng.
Còn ví dụ của cụ là quá phóng đại, làm gì có nhiều bạn trẻ nào hiểu từ "cố đô" là "cố gắng kiếm đô la"? họ cố tình đùa vui với nhau mà cụ lại nghĩ là thật thì có.

nhuataiche

Xe container
Một lý do là khí hậu khắc nghiệt, mùa nóng thiêu đốt, mùa mưa dầm dề, mùa rét không khác gì miền Bắc. Cả năm thời tiết thuận được khoảng 3-4 tháng thôi.

Lý do thứ 2 là Huế có nhiều nơi để xem, nhưng ít nơi để chơi. Xem một lần cho biết, chứ không hấp dẫn để khách quay lại. Đền đài lăng tẩm chùa chiền là thuộc loại đó.

Lý do thứ 3 là do đặc thù của đất kinh đô xưa, Huế chỉ có thể phát triển du lịch văn hóa chứ không làm được du lịch ăn chơi. Vì thế nên khá kén khách.

Còn tất nhiên là có lý do về đặc điểm, tính cách người Huế không thích hợp với việc làm dịch vụ. Nhưng đấy là trước kia thôi, thời buổi bây giờ nếu không có ông dân Huế làm thì ông nơi khác cũng sẽ nhảy vào làm như ông Vượng ông Lam chẳng hạn, nếu vùng đất đó tiềm năng.

Vin có cái Vincom ở trung tâm Huế, nhưng không xây khu du lịch.
Em thấy Huế có khá nhiều cảnh đẹp đó bác, yên tĩnh, không khí trong lành. Nếu biết đầu tư khai thác du lịch nghỉ dưỡng thì cũng ổn mà, đâu phải khách du lịch nào cũng đi để ăn chơi ?

Em đi Huế rồi vẫn muốn quay lại vì đền đài chùa chiền đẹp, nhưng rõ ràng là khâu dịch vụ cần phải đại cách mạng mới được.

KA:18-78

Xe tăng
Ví dụ có một tốp người huế nhưng gọi theo cách gọi dân dã của nhân dân là "bọn thần kinh" các cụ nhỉ

beomap2

Xe container
sai rồi cụ nhé, theo như giải thích của ông chuyên gia ở trang 1 thì chữ "Thần" trong từ "Thần Kinh" là thần bí chứ không phải là thần linh, thần thánh.
Ông nào nói là thần bí thì kệ, ông đấy có nói sự kiện thần bí nào khác liên quan kinh đô Phú Xuân không cụ?