[Funland] Yêu vùng đất Thần Kinh

Linn Xing

Xe hơi
em thấy con người từ mạn Huế đổ vào cũng đáng yêu :-*

ga-mo

Xe đạp
Giờ đã được chăm lo bảo tồn chưa cụ hay vẫn hoang tàn đổ nát như kia :(
Mình nghĩ vẫn bảo tồn,chỉ chưa trùng tu thôi Cụ
Chỉ có lăng vua Tự Đức vẫn đang trùng tu mạn bên trái,không biết đã xong chưa thôi

Hồi đầu những năm 2000, món ăn chơi ở Huế rất lởm. Em dính mấy quả đắng mặc dù đã đc cảnh báo trước. Giờ ko biết sao.

Trytodobest

Xe đạp
Thời đầu 9x đúng là 1 tuần 2 buổi, và có buổi thứ 2 đầu tuần.
Còn mấy góc nữa ngắm áo dài tan học là đầu cầu Tràng Tiền gần gốc cây Phượng nổi tiếng, chỗ này đúng góc cua tay áo phố Ng Đình Chiểu, xưa chỉ có 1 quán cafe cóc chứ ko nhiều quán xá tấp nập như giờ; và 1 điểm nữa hơi đặc biệt là dốc Nam Giao. Cái dốc Nam Giao khá dài và khá cao nếu phải đạp xe ấy cụ! Đa phần là nữ sinh người phường Đúc đạp xe lên dốc này, nhưng thường tan học về là đói, nên lại dắt bộ nếu ko có anh nào xung phong đèo! :)
Cụ học cấp 3 mà cũng phải đi xa phết nhỉ! Quốc Học đúng là chất lượng rất tốt, ngoài ra thì so với mặt bằng chung em thấy học sinh rất ngoan!
Trước em thuê trọ bên dốc đường Trần Phú. Mỗi lần đi học đạp xe về lên dốc nhà thờ Phú Cam cũng hết hơi. Còn chỗ Nam Giao thì cuối tuần thì mới đi chơi. Giờ Huế cũng đông đúc hơn xưa. Em mới vào Huế nghỉ ở chỗ đường Minh Mạng, Nam Giao. Ngày em còn học trên đó buồn vắng lặng. Hướng trên đó chỉ thích rủ bạn bè đi ăn ốc Trường An như ốc xào, ốc luộc, hến xúc bánh tráng. Thời đó thấy bạn em thi, em hóng hớt đi theo. Đi tàu chợ Quảng Bình-Huế vui lắm, hồi em đi, các anh các chị sinh viên ngồi với gà vịt, rau. Mỗi tội Huế thấp, ao hồ lấp sạch nên giờ mưa em thấy hay lụt.

Trytodobest

Xe đạp
Ngon dỡ tùy mồm ợ
Bác vào du lịch nghỉ dưỡng vài ngày cũng hay ah. Huế trầm mặc làm con người chậm lại. Nhiều di tích, nhiều sự tích hay, nếu có ít kỷ niệm về Huế thì luôn nhớ không quên đâu Bác.

bongmayhong

Xe hơi
Đã từng đến đây du lịch thăm thú trong vòng 1 tuần, nhưng em chưa nghe cái tên Thần Kinh bao giờ cả.

fallingwater

Xe tăng
Người miền trung có câu: “Huế mộng Huế mơ, lơ tơ mơ là Huế đớp”.