[Funland] Yêu vùng đất Thần Kinh

chuot08

Xe lăn
Em thì ấn tượng Huế buồn, thảm nhất là mưa cả tháng trời, người thì uể oải, ca sĩ nhạc sĩ cũng vậy.
Cái buồn ở Huế nó cũng khác, buồn nhưng ko bi luỵ mà buồn man mác hoài cổ. Trong cái buồn ấy thấy tìm về thiên nhiên, quá khứ và tìm về chính mình; e gọi là buồn đẹp! :D
“Giời mưa ở Huế sao buồn thế!
Cứ kéo dài ra đến mấy ngày
Thềm cũ nôn nao đàn kiến đói
Giời mờ ngao ngán một loài mây.
...
Giời mưa ở Huế sao buồn thế!
Hôm qua còn sót hơn đồng bạc
Hai đứa bàn nhau uống rượu say”
Thơ cụ Bính lúc buồn. :)

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cái buồn ở Huế nó cũng khác, buồn nhưng ko bi luỵ mà buồn man mác hoài cổ. Trong cái buồn ấy thấy tìm về thiên nhiên, quá khứ và tìm về chính mình; e gọi là buồn đẹp! :D
...
vâng, kiểu buồn Huế đúng kiểu hơi hoài niệm, tiếc nuối, nhớ thương chứ k sến sẩm kiểu miền nam. Có lẽ do quá khứ huy hoàng và nguồn gốc vua quan, quý tộc của họ nên cách nhìn cũng cứ nhìn về kiểu thời xưa cũ ấy. Trước gs Nguyễn Đăng Mạnh nhận xét Huế món ăn cầu kì nhưng toàn làm bằng nguyên vật liệu rẻ tiền, muối có mười mấy món nhưng là kiểu quý tộc ăn muối :)) Điều kiện thì không có nhưng nét tinh tuý quý tộc trong dòng máu họ lại có thừa, những thứ ấy thì ít địa phương nào có được!

j23

Xe container
đúng là Huế ít Fan nhưng toàn Fan xịn ;)) Hehe. Vào đến Huế cảm giác đã hơi khác, ít khi có kiểu hào hứng lao đi giải trí kiểu ĐN hay Nha Trang mà tâm tĩnh lại, suy nghĩ chậm lại do nhịp sống nơi này. Cafe sông Hương hay Vĩ Dạ chẳng ai bảo cũng chẳng ai quy định gì nhưng ít khi thấy người nói to, hò hét như nơi khác. Con người ta cứ tự nhiên hoà vào không khí chung vậy thôi! ;)
Thằng Google Image nó vừa nhắc em tròn 2 năm về trước, trước khi vào Quy Nhơn em tạt ven sông khu vỉa hè làm ly đúp đen đặc để phóng 1 mạch cho kịp giờ hẹn, ly đúp 12K, phải hỏi lại cho chắc, thì ông chủ bảo: 12 năm nay vẫn 6K/ly :)

hd-vt

Xe container
...
Hồi xửa hồi xưa ấy cụ cóa quả áo đấy là hơi bị xành điệu, mỡ màng có da có thịt, chắc là chén ác hehe.
Mưa Huế là mưa đẹp, mưa "mềm mại" kkk. Như nhạc TCS " mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ..." thật tuyệt vời. Như nghe giao hưởng Tây lông phải từng sống ở ch.Âu mới thấm Xôi nát dưới trăng. Kkk.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xửa hồi xưa ấy cụ cóa quả áo đấy là hơi bị xành điệu, mỡ màng có da có thịt, chắc là chén ác hehe.
Mưa Huế là mưa đẹp, mưa "mềm mại" kkk. Như nhạc TCS " mưa vẫn mưa bay trên tầng tháp cổ..." thật tuyệt vời. Như nghe giao hưởng Tây lông phải từng sống ở ch.Âu mới thấm Xôi nát dưới trăng. Kkk.
dạ kẻ caro :)) kiểu Burberry bây h :)) chắc cụ ấy là dân chơi

chuot08

Xe lăn
Hik, em nông dân 1 cục; mấy bộ này là chuẩn bị mượn ae bạn bè từ nửa năm trước khi đi; riêng bộ vest này chỉ mặc khi đón O nước Huệ tan học về, đạp sang cửa Thượng Tứ ăn chè! Chừ nghĩ lại thấy long trọng quá! :P

ga-mo

Xe đạp
Năm 2014, sau ngày giỗ vua Gia Long một ngày, em đến lăng, thuê xe máy bờ bên này, đi cầu dân sinh tự làm sang bờ bên kia lò dò đi vào lăng GL. Đẹp cực, đẹp nhất trong các lăng ở Huế. Hay là hôm qua giỗ mà chỉ độc một bó hoa cúc tầm thường đặt vội trước hai mộ đá vợ chồng vua GL. Anh bảo vệ thì trả lời dè dặt.
Con dân thảo hiền quá đê hehe.
cầu phao.jpg
cầu phao1.jpg

Anh bv đó vui mà
Nhờ Anh ấy mà mình mới biết được tác phẩm " Mười ngày ở Huế " của Cụ Phạm Quỳnh

hd-vt

Xe container
cầu phao.jpg
cầu phao1.jpg

Anh bv đó vui mà
Nhờ Anh ấy mà mình mới biết được tác phẩm " Mười ngày ở Huế " của Cụ Phạm Quỳnh
Đúng cây cầu này ạ. Đi xe máy thì dập dềnh như "lắc thuyền " hehe. Anh bv đó vui, nhiệt tình, dân thổ địa, sống cùng con chó đen, con chó đấy cũng quý người, khi về nó quấn quanh chân tiễn khách đường xa hehe. Anh bv chỉ dè dặt khi thấy giọng miền ngoải đã hỏi lắm còn lắt léo kkk.

chuot08

Xe lăn
Sen trắng hồ Tịnh Tâm, 1 nơi rất yên bình giữa Kinh thành. Sen ở đây em thấy đẹp lạ!

Do chưa được chăm chút tương xứng, bèo mọc lấn hoa

j23

Xe container
Từ năm ngoái em thấy mốt là Sen tàn, chứ ko phải là Sen nở nữa

minhmo

Xe cút kít
Em đi Huế cũng độ 7 hay 8 lần gì đó, vẫn bị cuốn hút và Mê. Năm kia e chở 2 nhóc con nhà em chạy 1 mạch từ Hn- QB-Huế mà thấy sướng người. Cả đi lẫn về 8 ngày(ở Huế 4 ngày), ăn ngủ nghỉ cho cả lộ trình trọn 20tr chẵn :D
Người dân Huế cũng lạ, cuộc sống chậm rãi, yên bình. Năm 2006 em ở Huế chạy con ISUZU Trooper, có hôm khoảng hơn 17h đang đi thì xe thủng lốp, gần đó có cửa hàng sửa xe. Nghĩ bụng là may rồi, thế mà vào vá, ông chủ tiệm bẩu, hết giờ làm việc rồi anh. Anh cứ để xe đấy mai em vá, thợ nhà em nghỉ hết rồi.
Mie, đang cần xe để đi nhậu mà mai mới vá thì bỏ mie. Năn nỉ mãi ông ấy bẩu, em cho anh mượn đồ, tháo bánh, mang ra QL1 có cửa hàng làm lốp vá xong mang về lắp, lốp đã nặng thì chớ. ;)
Thôi cũng đành.:D

Lần khác, mấy anh em chạy từ Hà Nội vào đến Huế khoảng gần 23h, phi xe vào khách sạn gần bờ nam Sông Hương. Đỗ xe cẩn thận, xách đồ xuống vào lễ tân, một ông chắc là bảo vệ ra hỏi một câu: Các anh đi đâu đấy? :-?
Chán chả buồn trả lời, nhưng vẫn đành ngủ lại.:D

Chỉnh sửa cuối:

ga-mo

Xe đạp
Lăng vua Thiệu Trị, quay qua quay lại có mỗi 1 mình
Nhưng lại thích

Trytodobest

Xe đạp
Hik, em nông dân 1 cục; mấy bộ này là chuẩn bị mượn ae bạn bè từ nửa năm trước khi đi; riêng bộ vest này chỉ mặc khi đón O nước Huệ tan học về, đạp sang cửa Thượng Tứ ăn chè! Chừ nghĩ lại thấy long trọng quá! :P
Nhìn ảnh của Bác, em nhớ trường cũ và thời gian ở Huế quá. Ốc Trường An, Bánh canh Hàn Thuyên.... Huế đẹp và buồn. Khí hậu cũng không được hài hòa như Đà Nẵng, hoặc Nha Trang. Các bác ở ngắn thì ít thấy chứ ai ở dài lâu sẽ biết. Mùa mưa âm ỉ, lê thê, kéo dài có khi 1-2 tháng. Hồi em ở phòng trọ mà ẩm từ trên xuống dưới. Mùa hè thì nóng thôi rồi.

chuot08

Xe lăn
Nhìn ảnh của Bác, em nhớ trường cũ và thời gian ở Huế quá. Ốc Trường An, Bánh canh Hàn Thuyên.... Huế đẹp và buồn. Khí hậu cũng không được hài hòa như Đà Nẵng, hoặc Nha Trang. Các bác ở ngắn thì ít thấy chứ ai ở dài lâu sẽ biết. Mùa mưa âm ỉ, lê thê, kéo dài có khi 1-2 tháng. Hồi em ở phòng trọ mà ẩm từ trên xuống dưới. Mùa hè thì nóng thôi rồi.
Cụ học ĐH Huế ở đường Nguyễn Huệ ah?

Trytodobest

Xe đạp
Cụ học ĐH Huế ở đường Nguyễn Huệ ah?
Ảnh của Bác chính là cái cổng trường em mà. Trước cuối tuần cũng hay theo các anh xuống trường ĐH KHTN Huế đá bóng. Bao nhiêu kỷ niệm với Huế. Còn Tàu chợ QB-Huế cuối tuần ngồi chung với gà vịt. Lâu rồi em không còn đi nữa không biết có đông không?

chuot08

Xe lăn
Ảnh của Bác chính là cái cổng trường em mà. Trước cuối tuần cũng hay theo các anh xuống trường ĐH KHTN Huế đá bóng. Bao nhiêu kỷ niệm với Huế. Còn Tàu chợ QB-Huế cuối tuần ngồi chung với gà vịt. Lâu rồi em không còn đi nữa không biết có đông không?
À vâng! Trường cụ quá đẹp, từ vị trí cho đến kiến trúc, cảnh quan và cả lứa học trò. Những ảnh này vô tình chụp trộm được 12 năm trước bên Ngọ Môn, ko biết có cô nào lớp cụ không? :)

Trytodobest

Xe đạp
À vâng! Trường cụ quá đẹp, từ vị trí cho đến kiến trúc, cảnh quan và cả lứa học trò. Những ảnh này vô tình chụp trộm được 12 năm trước bên Ngọ Môn, ko biết có cô nào lớp cụ không? :)
Thế hệ sau rồi Bác ah. Thời em lúc đó còn chưa có máy ảnh compact. Hồi ở Huế, có hai góc nhìn em thấy khá đẹp. Đó là xem các thiếu nữ áo dài đạp xe đi học qua Phu văn lâu hoặc trước Đại Nội (Hồi đó không ngăn mà cho đi qua). Hồi em đi học thì trường yêu cầu nữ mặc áo dài tuần 2 buổi. Một góc nhìn từ cầu Trường Tiền xuống chợ Đông Ba. Lâu lắm rồi em không ghé lại Huế mà chỉ đi qua. Mặc dù có bạn ở đó. Huế du lịch nghỉ dưỡng cũng hợp, thêm nhiều chỗ vui chơi, giải trí nữa thì hay.

chuot08

Xe lăn
Thế hệ sau rồi Bác ah. Thời em lúc đó còn chưa có máy ảnh compact. Hồi ở Huế, có hai góc nhìn em thấy khá đẹp. Đó là xem các thiếu nữ áo dài đạp xe đi học qua Phu văn lâu hoặc trước Đại Nội (Hồi đó không ngăn mà cho đi qua). Hồi em đi học thì trường yêu cầu nữ mặc áo dài tuần 2 buổi. Một góc nhìn từ cầu Trường Tiền xuống chợ Đông Ba. Lâu lắm rồi em không ghé lại Huế mà chỉ đi qua. Mặc dù có bạn ở đó. Huế du lịch nghỉ dưỡng cũng hợp, thêm nhiều chỗ vui chơi, giải trí nữa thì hay.
Thời đầu 9x đúng là 1 tuần 2 buổi, và có buổi thứ 2 đầu tuần.
Còn mấy góc nữa ngắm áo dài tan học là đầu cầu Tràng Tiền gần gốc cây Phượng nổi tiếng, chỗ này đúng góc cua tay áo phố Ng Đình Chiểu, xưa chỉ có 1 quán cafe cóc chứ ko nhiều quán xá tấp nập như giờ; và 1 điểm nữa hơi đặc biệt là dốc Nam Giao. Cái dốc Nam Giao khá dài và khá cao nếu phải đạp xe ấy cụ! Đa phần là nữ sinh người phường Đúc đạp xe lên dốc này, nhưng thường tan học về là đói, nên lại dắt bộ nếu ko có anh nào xung phong đèo! :)
Cụ học cấp 3 mà cũng phải đi xa phết nhỉ! Quốc Học đúng là chất lượng rất tốt, ngoài ra thì so với mặt bằng chung em thấy học sinh rất ngoan!

Chỉnh sửa cuối: