[Funland] Yêu cầu bộ Gtvt cung cấp bản đồ tốc độ số toàn quốc.

bomon

Xe tăng
Cũng tốt thôi, nhưng phát biểu của chủ thớt là phục vụ mấy ông đi đường ngáo ngơ không nhìn biển là thiếu thuyết phục. Nhà nước đã làm thì phải có tính pháp lý, nghiên cứu phải cực chặt chẽ, chi phí cực lớn. Bản chất ý tưởng là luật hóa tọa độ biển báo, dự án này không bé so với số hóa giấy tờ, quy trình đâu. Các cụ tự ước lượng.
Đối với em thì ý tưởng tốt đúng đắn, nhưng độ ưu tiên không cao, khi nào thừa tiền ta làm

Shadow381

Xe điện
Cũng tốt thôi, nhưng phát biểu của chủ thớt là phục vụ mấy ông đi đường ngáo ngơ không nhìn biển là thiếu thuyết phục. Nhà nước đã làm thì phải có tính pháp lý, nghiên cứu phải cực chặt chẽ, chi phí cực lớn. Bản chất ý tưởng là luật hóa tọa độ biển báo, dự án này không bé so với số hóa giấy tờ, quy trình đâu. Các cụ tự ước lượng.
Đối với em thì ý tưởng tốt đúng đắn, nhưng độ ưu tiên không cao, khi nào thừa tiền ta làm
Vâng, nhưng trẻ con cũng hiểu tại sao các biển tuyên truyền thì làm màu sắc, vị trí, kích cỡ đập vào mắt, dễ đọc dễ nhận biết; biển quảng cáo của doanh nghiệp cũng vậy còn biển báo giao thông thì vị trí đặt biển cũng nhiều chỗ không được theo tiêu chí này nên nhiều người dân khó quan sát được.

winnghiepdu

Xe điện
Chủ đề biển báo cho người đi đường em thấy cãi nhau bao năm vẫn không dứt, một bên bảo là có cái biển là đủ rồi ,một bên bảo là cái biển dễ bị che khuất , phải cắm dễ nhìn và tạo thuận tiện tối đa cho người giao thông.
Lợi ích của cắm biển tạo điều kiện tối đa cho thấm gia giao thông thì khỏi phải bàn.
Còn có những cái không cần phải cắm nhiều thì em thấy họ cắm hết cả tuyến phố như cờ quạt nhà nào cũng phải cắm trong ngõ cũng bắt cắm mà dân phải mất tiền mua chứ có được cho đâu.
Những cái như mừng Đảng mừng Xuân cũng kín khắp đường, mấy cái bông hoa hình bóng đèn trang trí cũng thế, poster quảng cáo một vài sự kiện như đón đoàn nào hãng nào thì cũng kín đường. Chi phí tiền cho những cái chưa cần thiết thì bao giờ cũng có nhưng cái biển thì có nhiều lập luận là không cần có nhiều tốn lắm 🥵.

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Chúc mừng năm mới các cụ.
Nhà em vừa làm chuyến xuyên Việt. Tỉnh nào cũng có 2 3 chốt csgt bắt lỗi tốc độ. Biển tốc độ, biển khu dân cư thì rất khó thấy và hay bị khuất xe , lúc trong lùm cây, lúc vỉa hè, lúc giá long môn lúc giữa dãi phân cách... Bị vẫy vào lỗi tốc độ là ăn phạt chục triệu mất tết ngay . Lái xe thay vì thú vui ngắm cảnh du lịch thì lại thành cực hình căng thẳng nơm nớp lo sợ.
Em mạo muội đề xuất bộ Gtvt cung cấp bản đồ tốc độ số công khai cho toàn dân , yêu cầu này phù hợp với chính quyền 4.0 . Hiện tại chỉ có vietmap có cái này và giá mua rất mắc, và không chính xác không chính thống , không cập nhật kịp mấy ông mãnh địa phương cắm lung tung thay đổi xoành xoạch.
Chỉ cần biết tọa độ gps chính xác điểm có thay đổi tốc độ , thì một IT trình còi như em sau 2 ngày là viết xong một app thông báo tốc độ cho anh em tài xế sử dụng và dĩ nhiên là tải từ chplay về hoàn toàn miễn phí, toàn dân ai cũng sử dụng được.
Có như vậy thì khi bị phạt biên bản hàng chục triệu lỗi tốc độ người dân mới tâm phục khẩu phục. Chứ như hiện nay toàn là giăng bẫy để phạt tiền người dân chứ chả ai cố ý đi quá tốc độ.
Em dót diệu kụ xơi, để thể hiện rằng, nhà OF vẫn còn nhìu nghĩ suy đầy tính bác ái,
Kụ chủ thít đăng ở CFe này, chưa hết hiệu quả, iem đề con nhà bà xuất: cụ chuyển thít này sang các trang "Kinh nghiệm lxe, hiểu bít PL, ít chi phí ko hợp lý về tham gia GT" để cả gia đình OF hưởng hết giá trị ạh.

Dân miền núi TM

Xe điện
Các OF vẫn bảo cái gì tự rơi thì chỉ có phân chim trên giời.

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Các OF vẫn bảo cái gì tự rơi thì chỉ có phân chim trên giời.
Chim zời nay táo bón bền vững rồi( ăn túi ninon, nhiễm chế phẩm từ nhựa PE, PVC, các loại thuốc hóa học...) lấy đâu ra mà rơi vào thủ các kụ, dạ, tự zơi chắc chỉ còn các thứ khác thui(Cổ phíu, Oan trái phíu, Bảo hỉm dân gian ko thọ..)

poiuy

Xe ba gác
Nhà em vừa làm chuyến xuyên Việt. Tỉnh nào cũng có 2 3 chốt csgt bắt lỗi tốc độ. Biển tốc độ, biển khu dân cư thì rất khó thấy và hay bị khuất xe , lúc trong lùm cây, lúc vỉa hè, lúc giá long môn lúc giữa dãi phân cách... Bị vẫy vào lỗi tốc độ là ăn phạt chục triệu mất tết ngay . Lái xe thay vì thú vui ngắm cảnh du lịch thì lại thành cực hình căng thẳng nơm nớp lo sợ.
Em mạo muội đề xuất bộ Gtvt cung cấp bản đồ tốc độ số công khai cho toàn dân , yêu cầu này phù hợp với chính quyền 4.0 . Hiện tại chỉ có vietmap có cái này và giá mua rất mắc, và không chính xác không chính thống , không cập nhật kịp mấy ông mãnh địa phương cắm lung tung thay đổi xoành xoạch.
Chỉ cần biết tọa độ gps chính xác điểm có thay đổi tốc độ , thì một IT trình còi như em sau 2 ngày là viết xong một app thông báo tốc độ cho anh em tài xế sử dụng và dĩ nhiên là tải từ chplay về hoàn toàn miễn phí, toàn dân ai cũng sử dụng được.
Có như vậy thì khi bị phạt biên bản hàng chục triệu lỗi tốc độ người dân mới tâm phục khẩu phục. Chứ như hiện nay toàn là giăng bẫy để phạt tiền người dân chứ chả ai cố ý đi quá tốc độ.
Em không biết cụ thớt và các cụ khác đã biết đến app này chưa nhỉ? Em thấy cũng tốt đấy mà em nghĩ dữ liệu toạ độ chắc cũng được phía QLNN cung cấp chứ chẳng phải họ tự đi đo đạc đâu. Cụ thớt nếu có nhã ý đóng góp cho cộng đồng thì xem có thể tham gia cùng với họ mà hoàn thiện app, cụ không cần làm 1 cái mới nữa.

Chỉnh sửa cuối:

xetaiday

Xe buýt
Chỉ cần biển báo to rõ, cắm hợp lý là ok rồi. Chứ bảo bộ gtvt đưa ra bản đồ thì quá khó.
Chỗ Ninh Thuận, huyện Thuận Nam cắm biển đô thị nhưng mà nhìn quanh toàn ruộng muối với bãi rác, cam bắt tự động thì ko thể thoát đc. Rõ ràng là để kiếm bánh mì.

thangve

Xe tải
Hệ thống biển báo tốc độ hiện tai tuy chưa hoàn hảo, nhưng phần lớn đảm bảo cho người tham gia giao thông có thể quan sát được. Tham gia giao thông phải học cách quan sát biển báo đoạn đường đang đi để đảm bảo an toàn.
Vang cụ này, nhưng ấn nhầm thành vodka. Cụ này người giời mới có cái nhìn như thế. Tôi thật, biển báo giao thông cả nước giờ như ccc, trừ cao tốc, chứ quốc lộ, tỉnh lộ loạn cào cào, như bẫy lái xe ko quen đường.

toyennha

Xe lăn
Làm như cụ nói anh em rất tâm tư. Cụ mua dùng vietmap. Muôn nhanh và liền cụ cài here em ko biết Táo có ko . mà here em chỉ đường hơi tệ và cảnh báo tốc độ cũng ko cập nhật liên tục

Mytv

Xe điện
"Biển báo giao thông là những biển hiệu, chỉ dẫn trên đường thể hiện những thông tin về giao thông, mục đích cơ bản là giúp cho những người tham gia giao thông chấp hành luật giao thông một cách chính xác và an toàn nhất"
Vậy hệ thống biển báo của chúng ta ntn? Có thật sự hướng dẫn ngừoi tham gia giao thông chấp hành 1 cách chính xác & an toàn nhất ko? Chắc là còn nhiều hạn chế rồi. Đọc 8 trang có nhiều thành phần vào vang cụ thớt nhể? Ko rõ cuộc đời đã đi ra dc ngoại thành Hn chưa mà phán kinh thế

Mytv

Xe điện
Vang cụ này, nhưng ấn nhầm thành vodka. Cụ này người giời mới có cái nhìn như thế. Tôi thật, biển báo giao thông cả nước giờ như ccc, trừ cao tốc, chứ quốc lộ, tỉnh lộ loạn cào cào, như bẫy lái xe ko quen đường.
Chắc ngừoi giời thật. Vì đến lái chuyên nghiệp còn ăn đòn nếu đi vào đường lạ. Con người bt chứ ko phải ngừoi giời mà lúc nào cũng nhìn dc toàn bộ biển bảo. À nếu nó treo đặt đàng hoàng rõ ràng thì cũng có thế đấy:))

The Tank

Xe điện
Làm được thì tốt quá, nhưng nhỡ lý do ANQP thì mời các cụ nghỉ nhé! :)

muca

Xe tăng
Em cũng ủng hộ, nhiều lúc đi tỉnh không biết đường này được chạy tốc độ bao nhiêu

Langthang_Mercedes

Xe container
"Biển báo giao thông là những biển hiệu, chỉ dẫn trên đường thể hiện những thông tin về giao thông, mục đích cơ bản là giúp cho những người tham gia giao thông chấp hành luật giao thông một cách chính xác và an toàn nhất"
Vậy hệ thống biển báo của chúng ta ntn? Có thật sự hướng dẫn ngừoi tham gia giao thông chấp hành 1 cách chính xác & an toàn nhất ko? Chắc là còn nhiều hạn chế rồi. Đọc 8 trang có nhiều thành phần vào vang cụ thớt nhể? Ko rõ cuộc đời đã đi ra dc ngoại thành Hn chưa mà phán kinh thế
Cụ đọc đủ 8 trang?

1. 74 người like cụ thớt bài #1 tính đến lúc em viết comment này, chưa ai vang cả, việc vang vọt cãi nhau ở đâu đó là biến thể chứ có thấy ai vang cụ thớt phát nào.

2. Hệ thống biển báo của chúng ta trên 95%, nói quá lên là 99% đúng, phần cắm sai, bị khuất ít thôi.

3. Bị phạt là do ngu luật của dân và xxx bẩn chứ nào do biển báo đểu mấy. Bọn yếu luật, vi phạm, đưa tiền để được đi rồi lên mạng cào mặt ăn vạ khá nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

quanglac

Xe đạp
2. Hệ thống biển báo của chúng ta trên 95%, nói quá lên là 99% đúng, phần cắm sai, bị khuất ít thôi.
Tỉ lệ này lấy từ báo cáo thành tích của các Sở, Bộ thông đấy à?
E thì thấy đập vào mắt có đến 95% trở lên là biển cắm ở vị trí khó quan sát, hoặc cắm "khôn" (chả hiểu vô tình hay cố ý).
Chưa tính cao tốc (nhiều biển cắm cũng khá "khôn"), đập vào mắt có thể thấy ngay tức khắc là ở HN cũng như tất cả các tp, trị trấn. quốc lộ, tỉnh lộ... ở VN hầu như toàn bộ các biển báo giới hạn tốc độ, cảnh báo, hướng dẫn giao thông ở các giao lộ, đường nhiều làn, cửa ngõ tp.... đều là biển cắm vỉa hè hoặc đảo giao thông, rất hiếm hoi mới có 1-2 cái biển cao trên giá long môn để mọi thứ đập vào mắt người TGGT.

tieunhilang

Xe điện
Cụ định giải tán 1 ngành à?

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ đọc đủ 8 trang?

1. 74 người like cụ thớt bài #1 tính đến lúc em viết comment này, chưa ai vang cả, việc vang vọt cãi nhau ở đâu đó là biến thể chứ có thấy ai vang cụ thớt phát nào.

3. Bị phạt là do ngu luật của dân và xxx bẩn chứ nào do biển báo đểu mấy. Bọn yếu luật, vi phạm, đưa tiền để được đi rồi lên mạng cào mặt ăn vạ khá nhiều.
74 like cụ thớt ở chỗ yêu cầu bộ GTVT cung cấp bản đồ số chính thức hệ thống biển báo toàn quốc. Vì vietmap live cũng chỉ là do doanh nghiệp làm. Không có giá trị pháp lý. Có bản đồ số do NN cung cấp, khi đi đường cứ dựa vào đó. Các doanh nghiệp như vietmap dựa vào bản đồ này phát triển dữ liệu thì csgt buộc phải chấp nhận tài xế chạy theo bản đồ số do NN cung cấp là đúng luật.