[Funland] Yên Tử 2022

coquay

Xe container
Có lẽ năm nay đi chùa là sướng nhất, yên tĩnh vắng vẻ rất dễ chịu
E mới đi chùa Hương về từ bé đến h hơn 40 năm rồi đi chùa Hương cũng nhiều chưa bao h e đc đi chùa Hương có ko khí thích như thế này, mọi năm đi chen chúc từ ngoài đường rồi

trungbtg2012

Xe tải
Hồi cấp 2, tầm những năm 94-95, tụi em đạp xe, lội qua 7 con suối, leo dốc Suối Tắm, đến chùa Giải Oan, gửi xe rồi chạy lên thẳng chùa Đồng, mà giờ đá bóng chạy 10 phút thở không ra hơi.😅

jazzzzz

Xe lăn
bác cứ ngâm nước nóng đi . xem em nói chuẩn kg . nước nóng làm giãn mạch máu và dãn các khối cơ bàn chân dãn ra để máu lưu thông nhanh hơn. ngủ qua đêm , sáng mai kg thấy gì hết và bt luôn , còn ngâm nươc lạnh thì em chưa thử lên kg rõ .nếu bác leo trèo căng cơ bắp chân . ngâm nước nóng 5p sau đã thấy dịu ngay và sau 1 đêm ngủ dậy như kg bị sao hết
Cụ đang làm sai cách, nếu vận động mạnh mà ngân nước nóng rất không tốt cho cơ/xương.
Giống như chấn thương khi chơi thể thao phải trườm đá, khi vận động mạnh (đá bóng, chạy bộ, tennis) cổ và bàn chân vận động mạnh sẽ có sự “giãn nở”, đau nhức, mỏi… ngâm nước lạnh giúp “giảm nhiệt”, tăng lưu thông, tuần hoàn máu, giúp cơ bắp nhanh phục hồi về trạng thái bình thường. Ngâm nóng sẽ làm căng thêm.
Giải pháp ngân nước nóng phù hợp với những người vận động nhẹ, hoặc không cận động.

caisua

Xe lăn
Em đi Yên Tử mấy lần, lần cuối cũng từ năm 2010, đến giờ chưa thêm lần nào nữa.
Em cũng đi mấy lần mà chưa tới chùa Đồng. Giờ thì gối hỏng ko leo đc rồi

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang làm sai cách, nếu vận động mạnh mà ngân nước nóng rất không tốt cho cơ/xương.
Giống như chấn thương khi chơi thể thao phải trườm đá, khi vận động mạnh (đá bóng, chạy bộ, tennis) cổ và bàn chân vận động mạnh sẽ có sự “giãn nở”, đau nhức, mỏi… ngâm nước lạnh giúp “giảm nhiệt”, tăng lưu thông, tuần hoàn máu, giúp cơ bắp nhanh phục hồi về trạng thái bình thường. Ngâm nóng sẽ làm căng thêm.
Giải pháp ngân nước nóng phù hợp với những người vận động nhẹ, hoặc không cận động.
bác chưa hiểu ý em rồi. chỉ ngâm nước nóng khi
leo trèo đồi núi hoặc trèo leo sai tư thế dẫn đến căng cơ cẳng chân - bắp chân . hoặc mỏi chân . sang - trưa leo , mà tối về đâu buốt chân thì ngâm nước nóng là sang mai khỏi luôn . chứ chân thương hoặc liên quan đến xương thì kg tác dụng
khi em bắt đầu leo núi du ngoạn kiểu như đi đường bộ đường dài như leo yên tử chả hạn , việc đầu tiên của em là
- đi giầy thể thao đế dầy và mềm + bôi cao sao vàng hoặc dầu gió và lòng bàn chân và đeo tất vào
- tôi về là ngâm 2 bàn chân vào nước nóng tầm 5p
sang mai ngủ dậy 2 bàn chân kg sao cả . mặc dù tối hôm trước cả 2 bàn chân và bắp chân đau buốt luôn vì căng cơ và mỏi chân cũng như đau lòng bàn chân. đó là kinh nghiệm của em. còn đúng sai hoặc phi khoa học thế nào với ngành y tế thì em kg biết . chỉ biết là em làm thế là khỏi là được và kg ảnh hưởng gì tới cơ thể em
còn chườm đá hoặc ngâm đá lạnh chỉ là biện pháp tức thời lúc đó để cảm giác đỡ đau . chứ em đã thử và đúng vậy , nhưng hôm sau vẫn đau buốt như thường . tất nhiên các b sỹ thể thao họ có nhiều cách để làm cho các vđv hồi phục khác nữa

xuanthangctm1

Xe hơi
Cáp treo từ QN còn có một ít khách chứ bên BG thì chủ yếu cabin chạy ko người.
Số leo lên bằng đường bộ từ QN khá đông nên chùa Đồng cũng khá đông.
Trẻ đi bộ từ ga cáp treo lên chùa Đồng khá oải nên cụ chuẩn bị kỹ cho các cháu vừa đi vừa nghỉ.
Tôi đi thứ 7 tuần trước nữa và CN tuần trước.
View attachment 6991519
cám ơn bác. Ảnh bác chụp đẹp quá

Gia cát Lợn

Xe máy
Năm 2018 e đi đúng hôm trời mưa cáp treo ko hoạt động bọn e quyết định đi bộ, đi từ 6h đến 12 h là đến cụ ạ
Tận 6 tiếng leo bộ :(. Kể mà có nhà nghỉ trên đó thì hay, leo lên chơi chiều tối,nghỉ lại rồi sáng cuốc bộ xuống là đẹp. Chứ nếu đi bộ 2 lượt thì chả còn thời gian