[Funland] Yên Tử 2022

maximax903

Xe điện
sao bác biết nhóm bọn em nhỉ ? nếu bác biết thì bác đã từ leo những năm 90 - 93 rồi nhỉ ? những người leo sau này đều kg biết trạm thông tin trên đó đâu.. hồi đó bọn em còn bán thêm đồ lưu niệm để kiếm thêm thu nhập :D :D :D mà kg phải thằng nào cũng có duyên sống cùng cửa phật đâu bác
90-93 thì em vẫn đang học phổ thông cụ ơi. Em đi lần đầu hồi học ĐH năm 99.

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi nhỏ cụ có phải mấy anh biên phòng trạm thông tin trên An Kỳ Sinh ko mà leo khoẻ thế?

Hồi SV bọn em cũng leo bộ lên chùa Đồng vì chưa có cáp treo. Mỗi toán nhỏ phát cho 1 túi bánh mì, nước, quýt để vừa đi vừa ăn. Càng lên cao càng mệt, xách cái túi lúc ấy sao nặng thế. Thế là vật ra ăn bằng hết khỏi xách. Chiều tối về đến nhà ngủ ko vẫy đuôi. Mấy hôm sau đi học lúc đi cầu thang từ tầng trên xuống vẫn cảm giác như bước từng bậc xuống núi.
em khuyên bác nhé. bác phải nằm lòng đó.. nếu sau này leo trèo cái gì mà đi đường dài . tối về bác phải ngâm 2 bàn chân vào nước nóng ngay . nước càng nóng càng tốt , đương nhiên là nóng kg đến mức bỏng là được. sáng mai 2 chân bác sẽ kg vấn đề gì hết.. bác co giò chạy kg sao hết . bí quyết tụi em đấy

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Người ta bảo đi lễ Yên tử 5 lần liên tục sẽ có nhiều may mắn. Em cũng thực hiện đủ năm lần và giờ nhận ra có lẽ mình đã đi đủ số lần nhưng hành lễ chưa chuẩn.
Chắc tại bác, giống tôi, leo lên nhưng lòng không thành tâm, đầu óc nghĩ toàn những chuyện dục vọng tham nhũng tự diễn biến tự chuyển hóa.

Từ thời cáp treo còn ở đẩu đâu, tôi có lần leo lên, rồi đi xuống, thấy 1 bà cụ, cỡ độ 75 tuổi gì đó.
Đi 3 bước quỳ lạy 1 cái. Cứ như thế để lên đỉnh.
Có 1 anh gánh đồ lễ đi cùng, 1 anh khác chắc là người nhà, đi theo back up.

Phải như thế mới thành chính quả được.

Laoba

Xe điện
Lợn muốn cuốc bộ 2 chiều lên xuống. Một lượt đi bộ lên mất mấy tiếng hả các cụ?
Với cả, đi chơi quan trọng nhất là thời tiết,mùa này trời có trong xanh ,mây có bồng bềnh chưa?
Năm 2018 e đi đúng hôm trời mưa cáp treo ko hoạt động bọn e quyết định đi bộ, đi từ 6h đến 12 h là đến cụ ạ

maximax903

Xe điện
dạ 99-2000 lúc này yên tử bắt đầu cải tạo .. tính hoang sơ đã biết mất dần rồi bác ạ
em khuyên bác nhé. bác phải nằm lòng đó.. nếu sau này leo trèo cái gì mà đi đường dài . tối về bác phải ngâm 2 bàn chân vào nước nóng ngay . nước càng nóng càng tốt , đương nhiên là nóng kg đến mức bỏng là được. sáng mai 2 chân bác sẽ kg vấn đề gì hết.. bác co giò chạy kg sao hết . bí quyết tụi em đấy
Em cảm ơn cụ kinh nghiệm leo núi như này. Nhưng tuổi còn ít đã biết gì đâu. Leo núi cả ngày, tối về đến nhà cửi được đôi giày bata với bộ quần áo lấm lem bùn đất vì trượt patin lúc đi qua đường Tùng rồi ngất luôn chứ ngâm gì nữa hở cụ :D

TÔN

Xe container
Cho e hỏi bây giờ từ chỗ đỉnh cáp treo lên chùa Đồng có xa ko ạ,đường có dễ đi ko ?
2005 vẫn còn thanh niên e leo bộ từ chân lên đỉnh chùa Đồng 1 mạch,nghỉ chân ở hoa yên thôi.giờ gần 40 rồi nên chịu chân ko leo đc,nhất là cách đây chục năm bị gẫy chân phải đóng đinh

maximax903

Xe điện
Cho e hỏi bây giờ từ chỗ đỉnh cáp treo lên chùa Đồng có xa ko ạ,đường có dễ đi ko ?
2005 vẫn còn thanh niên e leo bộ từ chân lên đỉnh chùa Đồng 1 mạch,nghỉ chân ở hoa yên thôi.giờ gần 40 rồi nên chịu chân ko leo đc,nhất là cách đây chục năm bị gẫy chân phải đóng đinh
Thời gian đi tầm 45-60 phút tuỳ theo điều kiện cụ nghỉ nhiều hay ít tính từ cáp treo thứ 2 lên chùa Đồng. Nhưng kinh nghiệm của em là càng lên cao thì thời tiết hầu hết rất mù mịt, thậm chí mưa to nên phải mang theo cái áo mưa giấy, mũ lưỡi trai, áo khoác mỏng nhẹ thôi nhé vì leo cao rất nóng, chai Lavie để uống vì đi bộ cực kỳ khát nước đấy.

Hự.

Xe điện
Mấy cụ ít vận động thấy cuốc bộ mệt, e Yên Tử và Chùa Hương đi bộ chả vấn đề gì, chưa bằng đá 1 nửa trận bóng
Xuống em không nói, chứ lên mà leo full từ bãi đỗ xe lên Chùa Đồng thì mệt hơn 1 trận 90p đá tiền vệ. Đeo đồng hồ thể thao đo calo là cụ thấy rõ bằng con số ngay chứ ko cần dựa vào cảm giác.

Hự.

Xe điện
Bọn em chạy dài về toàn ngâm chân nước đá ngay. Em thấy bọn vđv nước ngoài cũng thế. Sao có vẻ ngược nhau nhỉ. Em chưa ngâm nóng bao giờ nhưng ngâm lạnh thấy tác dụng phục hồi cơ cũng tốt.

Nhưng đúng xem các phim TQ như Thuỷ Hử thấy Lâm Xung đi đày, cuốc bộ cả ngày, tối đến quán trọ cũng ngâm chân nước nóng trước khi đi ngủ.

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xe cút kít
Xuống em không nói, chứ lên mà leo full từ bãi đỗ xe lên Chùa Đồng thì mệt hơn 1 trận 90p đá tiền vệ. Đeo đồng hồ thể thao đo calo là cụ thấy rõ bằng con số ngay chứ ko cần dựa vào cảm giác.
E ví dụ thế thôi còn vận động khác hẳn nhau mà cụ, đá bóng cụ tăng tốc và tì đè nó mệt, mất sức bằng mấy lần thong dong đi bộ trong thời gian dài. Có điều đi chùa Hương và Yên Tử bằng leo bộ với người vận động nhiều thì ko xi nhê gì, tất nhiên vẫn phải nghỉ nước non 1-2 lần

jazzzzz

Xe lăn
Em mới đi về, đi Tây YT từ Bắc Giang, đường đi ngắn nhưng không nhiều cảnh bằng phía đông (Uông Bí).
Đi cáp treo xong còn 1 đoạn nữa là tới chùa Đồng.

jazzzzz

Xe lăn
Bọn em chạy dài về toàn ngâm chân nước đá ngay. Em thấy bọn vđv nước ngoài cũng thế. Sao có vẻ ngược nhau nhỉ. Em chưa ngâm nóng bao giờ nhưng ngâm lạnh thấy tác dụng phục hồi cơ cũng tốt.
Ngâm đá là chuẩn bài đối với dân thể thao, ngâm nước nóng khi không vận động, cho người già giúp giãn nở các mạch máu, lưu thông khí huyết.

Chỉnh sửa cuối:

cán bộ trưởng thôn

[Tịch thu bằng lái]
bác cứ ngâm nước nóng đi . xem em nói chuẩn kg . nước nóng làm giãn mạch máu và dãn các khối cơ bàn chân dãn ra để máu lưu thông nhanh hơn. ngủ qua đêm , sáng mai kg thấy gì hết và bt luôn , còn ngâm nươc lạnh thì em chưa thử lên kg rõ .nếu bác leo trèo căng cơ bắp chân . ngâm nước nóng 5p sau đã thấy dịu ngay và sau 1 đêm ngủ dậy như kg bị sao hết

f1_hn

Xe container
Vâng, cũng có thể thời điểm ấy nhà Doan Rực chưa làm ở đấy. Về vị trí thì dãy nhà trọ nằm chếch tay phải, phía sau chùa Hoa Yên. Mấy năm nay chỗ ấy trở thành nhà gì ấy của di tích Yên Tử em cũng ko để ý. Nhưng trên ấy thì làm gì có suối mà cụ tắm tiên được nhỉ :D
Có 1 cái thác nước đi bộ hồi đó mất khoảng 30 phút ợ :)...

wavethai

Xe tăng
Năm 1994 em đi Yên Tử lần đầu. Đêm ngủ ở chùa Hoa Yên. Thuê được 2 cái lán, 9 ông con trai vào 1 lán, 5 đứa con gái vào 1 lán. 9 thằng nằm chật quá phải nằm ngược xuôi úp thìa nhau. Giữa đêm khó chịu quá em bò sang bên lán của bọn con gái ngủ nhờ, được bạn gái cho nằm cạnh :)
Giờ vẫn ngủ thường xuyên hay là được ngủ nhõn lần đó cụ?😜

IP man

Xe lăn
Người ta bảo đi lễ Yên tử 5 lần liên tục sẽ có nhiều may mắn. Em cũng thực hiện đủ năm lần và giờ nhận ra có lẽ mình đã đi đủ số lần nhưng hành lễ chưa chuẩn.
3 lần thôi cụ, mà em đi 3 lần toàn leo nên chắc độ thành tâm hơn 5 lần đi cáp ;))

le_petit

Xe tăng
Cám ơn bác. Cáp treo thông thoáng chứ bác, vì em đi có trẻ nhỏ. Em ở Hà nội thì xuất phát lúc mấy giờ là vừa hả bác
Cáp treo từ QN còn có một ít khách chứ bên BG thì chủ yếu cabin chạy ko người.
Số leo lên bằng đường bộ từ QN khá đông nên chùa Đồng cũng khá đông.
Trẻ đi bộ từ ga cáp treo lên chùa Đồng khá oải nên cụ chuẩn bị kỹ cho các cháu vừa đi vừa nghỉ.
Tôi đi thứ 7 tuần trước nữa và CN tuần trước.

Chỉnh sửa cuối: