Yaris hatch back hay Vios?

Philip

Xe máy
Các bác đã đi cả 2 xe này rồi thì tư vấn giúp em nhé.

Em định tặng ngan già cái xe để hàng ngày đi làm, đưa F1 đi học. Giục ngan già đi học lái xe bao nhiêu năm nay rồi mà cứ lười không chịu học.
Thôi thì em cứ tự động đi mua tặng ngan già 1 cái, có xe chẳng nhẽ để không à, ắt phải đi học lái thôi. (Em cứ mua rồi tặng cho nó bất ngờ, thế nên em phải lập nick mới vì hình như nó biết nick em trên này). :))

Vấn đề em băn khoăn bây giờ là chọn xe nào giữa Yaris hatch back và Vios. Yaris thì cute hơn hẳn nhưng em thấy hình như Vios rông rãi hơn nhiều các bác nhề.

Thỉnh thoảng nhà có việc, chở ông bà 2 bên thì cũng phải trưng dụng cả xe em lẫn xe ngan là cái chắc.

Ngan nhà em nó không biết xe gì với xe gì, cho nên em thích xe gì em mua xe đấy.

Các bác so sánh giúp em xem bên trong xe nào rộng hơn, mua về thì lắp màn hình DVD + camera lùi cho xe nào thì hợp hơn?
Hình như cả 2 xe ghế lái vẫn phải chỉnh bằng cơm nhỉ?

Xăng dầu thì em đoán con 8 lạng con nửa cân nhở, chênh nhau vài lít không quan trọng.

Em cảm ơn các bác trước.
Chào cụ! Cụ có phải là người quảng bá bài thơ:

Đặt tay vào chỗ không thể đặt
Vậy mà đặt được chả làm sao
Mười năm gặp lại trên đường cũ
Cười mỉm còn thương chỗ đặt nào

??? Hị hị...

Cụ mua xe chưa, để anh em còn biết đường phát biểu?
Em cho rằng Vios và Yaris tương tự nhau về thiết kế khung gầm, máy móc, hệ thống lái, phanh,..., lại là xe bình dân nên em không tin rằng có thể cảm nhận sự khác nhau khi lái xe một cách dễ dàng. Em xếp thứ tự để so sánh thế này:
- Sự khác nhau về kiểu dáng bên ngoài là đáng nói nhất. Yaris hatchback thắng Vios về kiểu dáng bên ngoài. Yaris sản xuất tại Nhật cũng có loại sedan đấy ạ. Các bác nhà mình ít nhập về thôi.
- Sự tin cậy về chất lượng sản xuất: có vẻ xe nhập thắng xe liên doanh - chấp xe liên doanh được cộng thêm dịch vụ bảo hành lừng danh của Toyota ở VN.
- Ổn định quan sát: Vios sedan thắng Vios. Khi đi trời mưa, nhất là trời mưa phùn rả rích cả tuần ở HN, kính sau của hatchback thành cái tấm bùn, trong khi kính sau của sedan quan sát ngon lành.
- Để đồ khi đi chợ, đi chơi cùng bạn bè: Vios hơn Yaris do Vios có cốp rời, dung tích lớn hơn.
Các yếu tố khác thì cái nọ sẽ bù cái kia thôi. Em nghĩ, cụ tự chọn, dò thêm ý kiến của cụ ngan ở nhà xem sao, rồi tặng cụ ngan món quà bất ngờ...
Cụ ngon lành thât! Ngưỡng mộ cụ!

Smee april

Xe điện
Các cụ ném đá nhiều rồi. Em đang đi yaris sedan, chỉ xin thêm ý kiến với cụ chủ thế này:
- Nếu cụ đã có xe thì không cần mua sedan cho gấu nữa. Khi cần chở nhiều đồ thì trưng dụng xe cụ. Hatchback có gạt kính sau nên cụ chả phải sợ trời mưa bụi bẩn che khuất tầm nhìn đâu.
- Xe nhập ngoại đắt hơn xe liên doanh, vì sao các cụ vẫn chấp nhận - cái đó cụ tự hiểu thôi. Nếu có điều kiện thì cụ chả cần phải băn khoăn vài nghìn nhất là mua xe cho gấu và F1.
- Cụ phân vân giữa phân phối bởi Toy Việt nam (TMV) hay các nhà nhập khẩu khác: mời cụ tìm lại trên diễn đàn này: có cả thớt về Full option của Yaris và thớt so sánh, phân tích các điểm mạnh yếu của Yaris do TMV phân phối hay do các nhà nhập khẩu khác phân phối cụ nhé.
Còn việc thích hay không thích xe nào nó còn tùy vào cá t ính mỗi người và những cân nhắc của riêng họ. Gấu nhà cụ sướng nhể.

son1501

Xe hơi
Ngoài ý kiến của các bác, em bổ sung 1 tý: yaris hatchback so với vios sedan, dễ xoay sở đậu xe o HN chật hẹp (3.825 so với 4.3), đặc biệt nếu ngan nhà bác mới lái. Tuy nhiên nếu đi đường trường hay về quê thì không bằng được vios - trường xe hơn, chạy đường dài thích hơn, ít bị văng, cốp rộng và rời nên để đồ sau cốp không bị mùi như yaris. Giá cả, trọng lượng, mức tiêu thụ xăng, độ ồn thì cũng tương đương thôi, ko có khác biệt lắm.

Nếu lựa chọn trong trường hợp nhà chỉ có 1 xe thì em khuyên nên lấy vios, còn trường hợp của nhà cụ là lấy thêm cho ngan già thì yaris phù hợp hơn.

Thanh_arch

Xe đạp
Nếu để Ngan nhà bác sử dụng thường xuyên thì phương án 1 đi bác Yaris hatback No. 1 :D

Em ưng ý kiến bác này nhà mình, Yaris phù hợp với vợ cả hơn là Vios đấy bác ah, về hình thức cũng đẹp+nhiều màu lựa chọn, độ xịn (hàng nhập) chắc là cũng hơn và qtrong hơn vì là hatback cho nên cũng dễ chuyển mình-->phù hợp nhất với người mới tập đi

0906.006.586

Xe buýt
Em cũng xin vote 1 phiếu cho Yaris, từ ngày TMV chưa phân phối Ya thì Ya nhập đã bán ầm ầm, và có đến 90% là chị em phụ nữ cho nên Ya luôn là lựa chọn hoàn hảo cho các mợ đi chợ, đón con. Với chiều dài tổng thể nhỏ hơn Vios nhưng chỉ khoang hành lý của Ya là nhỏ hơn thôi còn khoang hành khách là như nhau, bù lại bán kính vòng quay tối thiểu của Ya nhỏ hơn, (4.9m so với 5.2m) nên các mợ dễ dàng lượn lách trên đường hơn. Hiện tại Ya nhập Thái Lan của TMV được bán với giá 658M tính theo tỷ giá 21.900đ thì rơi vào khoảng 30k obama, nên so với xe nhập Đài Loan 29.3 chỉ chênh nhau chút đỉnh. Xe nhập các cụ có tâm lý tốt hơn ở vỏ xe, nước sơn, tuy nhiên lại lăn tăn về linh phụ kiện và bảo hành, còn đồ chơi em nghĩ là cần gì là sẽ có nấy. Hơn nữa Ya của TMV có dung tích máy là 1.5 nên sẽ khỏe hơn và đi tiết kiệm xăng hơn. Cái này về lâu dài sẽ là lợi thế trong thời buổi bão giá hiện nay đấy ạ. Chúc cụ chủ thớt sớm tìm được 1 em ưng ý về tặng mợ nhà cụ, mợ nhà cụ là người sướng nhất, hehe!

phuongtv_76

Xe container
Em cũng xin vote 1 phiếu cho Yaris, từ ngày TMV chưa phân phối Ya thì Ya nhập đã bán ầm ầm, và có đến 90% là chị em phụ nữ cho nên Ya luôn là lựa chọn hoàn hảo cho các mợ đi chợ, đón con. Với chiều dài tổng thể nhỏ hơn Vios nhưng chỉ khoang hành lý của Ya là nhỏ hơn thôi còn khoang hành khách là như nhau, bù lại bán kính vòng quay tối thiểu của Ya nhỏ hơn, (4.9m so với 5.2m) nên các mợ dễ dàng lượn lách trên đường hơn. Hiện tại Ya nhập Thái Lan của TMV được bán với giá 658M tính theo tỷ giá 21.900đ thì rơi vào khoảng 30k obama, nên so với xe nhập Đài Loan 29.3 chỉ chênh nhau chút đỉnh. Xe nhập các cụ có tâm lý tốt hơn ở vỏ xe, nước sơn, tuy nhiên lại lăn tăn về linh phụ kiện và bảo hành, còn đồ chơi em nghĩ là cần gì là sẽ có nấy. Hơn nữa Ya của TMV có dung tích máy là 1.5 nên sẽ khỏe hơn và đi tiết kiệm xăng hơn. Cái này về lâu dài sẽ là lợi thế trong thời buổi bão giá hiện nay đấy ạ. Chúc cụ chủ thớt sớm tìm được 1 em ưng ý về tặng mợ nhà cụ, mợ nhà cụ là người sướng nhất, hehe!
Vòng quay tối thiểu của vios là 4.9m cụ ợ

binhcan

Xe buýt
Cụ này PR thì cũng phải thực tế tí đi, 1.5 khỏe hơn thì OK, nhưng tích kiệm hơn là thế nào ạ, chẳng nhẽ 1.5 tích kiệm hơn 1.3 ạ, còn nếu giá hàng nhập Trung Đông và giá LD mà chênh nhau dưới 1000USD thì cứ hàng nhập mà phang.

Smee april

Xe điện
Cụ này PR thì cũng phải thực tế tí đi, 1.5 khỏe hơn thì OK, nhưng tích kiệm hơn là thế nào ạ, chẳng nhẽ 1.5 tích kiệm hơn 1.3 ạ, còn nếu giá hàng nhập Trung Đông và giá LD mà chênh nhau dưới 1000USD thì cứ hàng nhập mà phang.
Cụ soi kinh quá. =P~

binhcan

Xe buýt
Dạ tại em đọc thấy nhiều chỗ nó vô lý quá cụ ạ, bán kính vòng quay tối thiểu nó phụ thuộc vào độ dài cơ sở xe chứ phụ thuộc gì vào độ dài tổng thể đâu mà khác nhau, thêm vào đó là xe trong hãng thì phải tính theo USD niêm yết ngân hàng chứ (dù hiện nay cái này nó chỉ chênh nhau vài trăm đồng), thêm vào đó nữa là USD tự do giờ chỉ 21300 thôi (thế thì xe nó lên đến gần 31000USD rồi).
Kết luận: với 31000USD (mà đóng chức bạ lại phải đúng theo hãng, còn thuế chức bạ xe nhập sẽ tĩnh theo invoice xuất ra của gara nên chắc chắn phần đóng chức bạ của xe LD sẽ cao hơn xe nhập nguyên chiếc) thì em nghĩ ko ai chọn xe LD (trừ các bác cần hóa đơn khấu trừ thuế), với 31000USD mua ngay Yaris hatchback xuất Trung Đông, bỏ qua luôn cả Yaris Đài Loan.
Em là em rất ghét các bác sâu cứ vào tung hô xe của các bác ý lên trời xanh nên em mới có ý kiến để người tiêu dùng ko bị chúng nó lừa ạ.

Chỉnh sửa cuối:

letrung2009

Xe buýt
Madza HB 1.6 đi bác! hoành tráng hơn nhiều

Quych

Xe máy
Không phải nữ chính chủ nào cũng như vợ bác đâu nhé. Em nè, xe máy cứ 1.000 km lại đi thay dầu, bảo dưỡng nên 4 năm nay có phải thay cái gì đâu mà atila eee bà gì mới mất ấy.
Còn yaris nói thật với bác, e mới đi có hơn nghìn cây đã ngán đến tận cổ rồi. Nếu bác muốn e để lại cho bác. Đời 2010 tay lái gật gù nhé. Màu trắng ngọc trai (màu này tiền sơn tốn gấp rưỡi các mầu khác đấy ợ). Mấy hôm nay đi hộ vía cô em dâu con mazda 2, em thấy sướng hơn nhiều. Nếu được làm lại từ đầu e sẽ cưới con KIa soul.
Thế ạ, quý hóa quá. Nhõn hơn ngành cây bác đã chán rồi, bác chán thì mật thư em cái giá và số đt nhé.

Giời ạ, bác đang đi Yaris nhập 1.3 mà nhảy lên Mazda2 1.5 lại chả sướng. Nhiều bác comment duyên thế chứ lị.

Quych

Xe máy
Sáng nay em ra Toyota Thăng Long xem cái Yaris 1.5 nhập Thái.
Mở cửa ra ngó nội thất thấy xấu hết hồn, buồn ơi là sầu.

Cuối tuần em đi xem Yaris nhập Trung Đông rồi make final decision :D.

Btw, sáng nay lúc em vào Toyota Thăng Long thì léo có sales nào ra tiếp em được 1 nhời các bác ạ. Căn bản lúc đấy có em Thúy Hằng (em không chắc là Thúy Hằng hay Thúy Hạnh vì giống nhau quá) đến, 1 ku sales ra tiếp, các ku khác thì cứ há hốc mồm ra soi...
Ước gì mông mình cong được như cô ấy :)).

Thế là mình em trơ khấc, còn ta với nồng nàn nên chả hỏi được là bây giờ ký hợp đồng thì khi nào nhận xe.

Quych

Xe máy
Madza HB 1.6 đi bác! hoành tráng hơn nhiều
Cảm ơn nhời khuyên rất vu vơ của bác. :))

Ngan nhà em nó còn chưa kịp đi học lái nên em tặng nó cái xe nhỏ đầu ngắn thôi. Mazda 3 đầu dài thế thì đến bao giờ nó căn được. :D

Giải Phóng

Xe hơi

Btw, sáng nay lúc em vào Toyota Thăng Long thì léo có sales nào ra tiếp em được 1 nhời các bác ạ. Căn bản lúc đấy có em Thúy Hằng (em không chắc là Thúy Hằng hay Thúy Hạnh vì giống nhau quá) đến, 1 ku sales ra tiếp, các ku khác thì cứ há hốc mồm ra soi...

Thế là mình em trơ khấc, còn ta với nồng nàn nên chả hỏi được là bây giờ ký hợp đồng thì khi nào nhận xe.
Bên em đang có lô Yaris trung đông với nhiều màu bác ạ!. Mời bác qua V Auto Club số 1111 Giải Phóng bên em để xem xe!.

Số điện thoại của em là: 0906.166.884 Cám ơn bác!

need_something

Xe tải
em thíc xe có cốp hơn, xe dít cộc bí chỗ để đồ, iem là người ngoại tỉnh mà

Alexandre

Xe tải
Không phải nữ chính chủ nào cũng như vợ bác đâu nhé. Em nè, xe máy cứ 1.000 km lại đi thay dầu, bảo dưỡng nên 4 năm nay có phải thay cái gì đâu mà atila eee bà gì mới mất ấy.
Còn yaris nói thật với bác, e mới đi có hơn nghìn cây đã ngán đến tận cổ rồi. Nếu bác muốn e để lại cho bác. Đời 2010 tay lái gật gù nhé. Màu trắng ngọc trai (màu này tiền sơn tốn gấp rưỡi các mầu khác đấy ợ). Mấy hôm nay đi hộ vía cô em dâu con mazda 2, em thấy sướng hơn nhiều. Nếu được làm lại từ đầu e sẽ cưới con KIa soul.
xin lỗi, mợ ở yên hòa phải ko ợ.nội dung mợ nói giống hệt 1 mợ mà e biết

chie85

Xe tải

Bác thích đến Thái Thịnh nhà em, em cho lái thử con Trung Đông, ngon bổ rẻ đầm tiết kiệm, hàng ngoại chứ không phải qua TMV ( bọn này lởm bỏ mẹ) còn thích option gì tự bác đi làm cho sướng.
Giá thì đến Tín Phát Gara -Trần Duy Hưng chỗ này được đấy