[VHGT] Ý thức nhường đường cho xe ưu tiên

cudhugn

Xe hơi
Em bức xúc vấn đề này cũng lâu rồi mà hôm qua mới có được cái clip hầu các cụ. Ở đây còn có cả xe biển xanh không chịu nhường đường cho xe cấp cứu. Các cụ xem và bình luận nhé.
[video=youtube;2OhpwVa-sdQ]http://www.youtube.com/watch?v=2OhpwVa-sdQ[/video]

Chỉnh sửa cuối:

vincom

[Tịch thu bằng lái]
xe ưu tiên đi trên đường phố không được hiệu quả lắm vì các phương tiện khác ít khi nhường đường ợ. ý thức quá kém cụ chủ nhỉ

speed266

Xe điện
Trc có lần e cũng gặp xe cấp cứu hú còi ầm ĩ nhưng là xe biển trắng, có cụ 4b đi trc như trêu ngươi mãi mới chịu nhường đường...k phải vì đường đông các cụ nhé...

cudhugn

Xe hơi
Thực ra đoạn này em thấy chú biển xanh bị chặn đầu, mà bên phải lúc nào cũng có 1 ông khác chạy song song nên muốn nhường cũng hơi khó :)
Luật GTDB - Chương II - Điều 22 3. Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

Thực tế là không phải không nhường được mà là do ý thức thôi bác ạ. Ngay khi nhìn thấy tín hiệu ưu tiên là đã phải giảm tốc độ hoặc dừng lại bên phải đường, vấn đề ở đây là không có phương tiện nào giảm tốc độ và tránh sang bên phải cả ạ

tranminhhoa

Xe tăng
Trc có lần e cũng gặp xe cấp cứu hú còi ầm ĩ nhưng là xe biển trắng, có cụ 4b đi trc như trêu ngươi mãi mới chịu nhường đường...k phải vì đường đông các cụ nhé...
Đến khi bố nó phải đi cấp cứu thì nó mới thấy nhục cụ ạ!
Nhiều ông còn lý luận khi ko nhường đường cho xe cứu thương là vì thấy xe không. Thế người ta đang trên đường đến chỗ bệnh nhân thì chả đi xe không thì đi xe gì???

anhtho

Xe ngựa
Đúng là ông biển xanh này không có ý nhường. Nếu muốn thì xi nhan phải vài nhịp là cũng nhường được ngay, không phải để xe cứu thương phải vượt bên ngoài như vậy.
Em nhớ có lần ngồi taxi trong SG, đúng chỗ đèn đỏ bỗng nghe có còi hụ đằng sau, em để ý xem tài xế xử lý như thế nào thì thấy anh này vượt lên vạch và né sang bên để cho xe cứu thương đi qua. Sau một vài giây thì đèn mới chuyển xanh và anh ta mới chạy. Nói chung xe cứu thương là cần vội, đôi khi chỉ thiếu một vài phút là có thể đi một mạng người, bởi vậy em luôn tìm cách nhường đường ở mức cao nhất có thể.

lai thue

Xe điện
Nhiều ông còn lý luận khi ko nhường đường cho xe cứu thương là vì thấy xe không. Thế người ta đang trên đường đến chỗ bệnh nhân thì chả đi xe không thì đi xe gì???
cụ nói quá chuẩn, mời cụ 1 ly

tuoitre

Xe máy
Tính mạng con người mà nhiều người coi rẻ quá, bó tay với ý thức xã hội :(

slaz8

Xe ba gác
Cái này là ý thức của từng con ngừoi các cụ ạh. ở nước ngoài đựoc giáo dục và luật pháp nghiêm minh, còn ở mình vẫn là thiếu sự đồng cảm và ch-ia sẻ, hay nói trắng ra là ích kỷ + thiếu hiể biết[-(

Mrthành

Xe buýt
E thấy mỗi mấy bác xxx và cứu hỏa hú còi thì may ra dân tình mới chịu nhường
Mà thực ra thì k nhường nó đọc luôn nên đanh phải nhường
Còn cứu thương thì như kiểu hú còi cho dân tình nghe cho vui. Chứ chả thấy ai có động tĩnh gì. Kể cả xxx đứng ngã tư cũng k có động thái điều tiết phuơng tiện cho xe cứu thương thoát ngã tư đèn đỏ

Chỉnh sửa cuối:

cudhugn

Xe hơi
E thấy mỗi mấy bác xxx và cứu hỏa hú còi thì may ra dân tình mới chịu nhường
Mà thực ra thì k nhường nó đọc luôn nên đanh phải nhường
Còn cứu hỏa thì như kiểu hú còi cho dân tình nghe cho vui. Chứ chả thấy ai có động tĩnh gì. Kể cả xxx đứng ngã tư cũng k có động thái điều tiết phuơng tiện cho xe cứu thương thoát ngã tư đèn đỏ
Cứu thương chứ bác.

Có khi phải cho xe ưu tiên lắp mấy cái bộ bảo vệ quanh xe, thằng nào không nhường húc luôn, bị húc ráng chịu. Chứ tình hình này không biết bao giờ mới khá được. Người dân có hiểu biết còn chưa nhiều, ý thức lại kém, và đúng là các xxx đứng ngã tư cũng không điều tiết giao thông cho xe ưu tiên qua có khi cũng chẳng biết thế nào là xe ưu tiên.

blackpaint

Xe container
Thực ra đoạn này em thấy chú biển xanh bị chặn đầu, mà bên phải lúc nào cũng có 1 ông khác chạy song song nên muốn nhường cũng hơi khó :)
Em khẳng định là cái thắng lái xe biển xanh này có vấn đề... nó đi trước nó có thể đánh vào trong như xe CC cũng phải đánh vào trong đó thôi. Làn bên trong còn cả dải mà không tránh cho xe ưu tiên đi thì đúng là bó tay. Thậm chí phải DỪNG lại.

GBDB

Xe tải
toàn bọn vô học thôi. Nếu mà có học thì cư xử cũng khác rồi. thằng biển xanh đi chậm lại 1 tí rồi vào trong là nhường được thôi chứ có gì đâu

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Luật GTDB - Chương II - Điều 22 3. Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

Thực tế là không phải không nhường được mà là do ý thức thôi bác ạ. Ngay khi nhìn thấy tín hiệu ưu tiên là đã phải giảm tốc độ hoặc dừng lại bên phải đường, vấn đề ở đây là không có phương tiện nào giảm tốc độ và tránh sang bên phải cả ạ
Chuẩn ạ.
Chẳng qua thằng biển xanh không muốn nhường mà thôi. Em đi đường cứ nghe thấy còi hú là đã có phản xạ nhìn vào kính chiếu hậu và chuẩn bị xinhan phải nhường đường rồi.
Thêm nữa là trong tình huống này nếu vướng xe bên phải thì chỉ cần thằng biển xanh xinhan bên phải, tỏ ý sẽ nhường đường khi thuận lợi thì xe cứu thương cũng không phải vòng vèo đánh võng và các xe bên trên cũng sẽ có ý thức nhường đường ngay.

Chỉnh sửa cuối:

HangB2

Xe điện
em thấy lúc đầu thì biển xanh hơi vướng bên phải, nhưng lúc sau chính xác là không chịu nhường

manhhung107

Xe hơi

- chuẩn đấy tôi thấy rất bức xúc khi ý thức của 1 tài xế lái biển xanh mà lại kém đến thế.

Ngo nho

Xe tăng
Chỉ có thể nói là 'vô cảm' với đồng loại!

Mrthành

Xe buýt
Cứu thương chứ bác.

Có khi phải cho xe ưu tiên lắp mấy cái bộ bảo vệ quanh xe, thằng nào không nhường húc luôn, bị húc ráng chịu. Chứ tình hình này không biết bao giờ mới khá được. Người dân có hiểu biết còn chưa nhiều, ý thức lại kém, và đúng là các xxx đứng ngã tư cũng không điều tiết giao thông cho xe ưu tiên qua có khi cũng chẳng biết thế nào là xe ưu tiên.
Vâng cứ thuơng ạ
Cứu hỏa nó to. Còi to, nó cứ thúc *** thì k muốn nhường cũng phải nhường ý chứ
Còn cứu thuơng cứ hèn hèn :(

speed266

Xe điện
Cụ nói chuẩn ạ