[VHGT] Ý thức nhường đường cho xe ưu tiên

anhtien

Xe tải
Em thì cứ xe ưu tiên là em nhường ngay
Life is the Fight
e cung vậy

minhmo

Xe cút kít

minck

Xe container
Đúng là ông biển xanh này không có ý nhường. Nếu muốn thì xi nhan phải vài nhịp là cũng nhường được ngay, không phải để xe cứu thương phải vượt bên ngoài như vậy.
Em nhớ có lần ngồi taxi trong SG, đúng chỗ đèn đỏ bỗng nghe có còi hụ đằng sau, em để ý xem tài xế xử lý như thế nào thì thấy anh này vượt lên vạch và né sang bên để cho xe cứu thương đi qua. Sau một vài giây thì đèn mới chuyển xanh và anh ta mới chạy. Nói chung xe cứu thương là cần vội, đôi khi chỉ thiếu một vài phút là có thể đi một mạng người, bởi vậy em luôn tìm cách nhường đường ở mức cao nhất có thể.
Nhà cháu thấy ý thức tự giác chấp hành LGTĐB của người dân từ Nam Đèo Ngang trở vào khác hẳn Bắc Đèo ngang trở ra rồi cụ ạ. Về đến HN thì thấy hội tụ đầy đủ mọi " Cao ba nhá " trong lĩnh vực GT của các vùng miền Bắc đèo Ngang. Bây giờ nhìn người đi đường ở HN ( Cách đi ) Ko cần nhìn biển số xe, Nhà cháu có thể đoán đúng 50% họ "Quê ở đâu" ( Mấy năm nay nhà cháu hay đoán người trước khi nhìn thấy biển số...)
P/S: Xin nói rõ với các cụ là nhà cháu chỉ nói đến những người đem "Cao ba nhá" đến HN thôi còn những ai đem Văn minh đến thì TKs lắm lắm...

Chỉnh sửa cuối:

Anhtaish

Xe tải
Nhà cháu nhìn thấy tên đi xe biển xanh mà cảm thấy tức quá , xe cấp cứu hú còi như thế mà không nhường đường , Cái bọn biển xanh này lạm quyền quá

AcidS

Xe điện

Xe biển xanh 29A-012-43 Ảnh đầu thấy rõ số 012-43, ảnh sau thấy rõ số 29A

Thấy chú CAMRY dẫn đoàn hình như đang xi nhan, chắc thấy còi định nhường xe ưu tiên nhưng lại không nhìn gương, sau thấy xe cấp cứu lên bên phải xe đó luôn.

Điên tiết nhất vẫn là thằng Ford Transit (em không thấy biển số và loại xe thì không nhận diện chính xác lắm) lượn như đèn cù trước xe cấp cứu.

Chỉnh sửa cuối:

quyenh1000

Xe buýt
cái thằng biển xanh này.ts nhà nó.ước gì bố nó nằm trong xe cứu thương

chip.hyt.chip

Xe buýt
hôm rồi về quê em cũng gặp trường hợp ko nhường đường cho xe cấp cứu
qua đoạn ngã KCN Phố Nối B có 1 xe cấp cứu đang còi, đèn xin nhường đường, nhưng đến đoạn ngã tư này mấy bác 4b 2 bên cứ chen sang ko xe nào chịu nhường cứu thuơng. Bác cứu thuơng phải mất 1 lúc mới chen qua đc.
Ý thức người tham gia giao thông của mình kém quá :(

dht

Xe điện
Điên tiết nhất vẫn là thằng Ford Transit (em không thấy biển số và loại xe thì không nhận diện chính xác lắm) lượn như đèn cù trước xe cấp cứu.
Theo cụ thì Transit (thực tế là Mẹc Sprinter) phải đi thế nào? Em thấy nó đi đúng đấy chứ, cố gắng đi nhanh để giải thoát cho xe cứu thương

Chỉnh sửa cuối:

romantic_kt1

Xe tăng
Em nhớ có lần ngồi taxi trong SG, đúng chỗ đèn đỏ bỗng nghe có còi hụ đằng sau, em để ý xem tài xế xử lý như thế nào thì thấy anh này vượt lên vạch và né sang bên để cho xe cứu thương đi qua. Sau một vài giây thì đèn mới chuyển xanh và anh ta mới chạy.
Bác tài trong câu chuyện của cụ xử lý như vậy là rất chuẩn.

cudhugn

Xe hơi
Em nhớ có lần ngồi taxi trong SG, đúng chỗ đèn đỏ bỗng nghe có còi hụ đằng sau, em để ý xem tài xế xử lý như thế nào thì thấy anh này vượt lên vạch và né sang bên để cho xe cứu thương đi qua. Sau một vài giây thì đèn mới chuyển xanh và ai nh ta mới chạy. Nói chung xe cứu thương là cần vội, đôi khi chỉ thiếu một vài phút là có thể đi một mạng người, bởi vậy em luôn tìm cách nhường đường ở mức cao nhất có thể.
Em thấy ở nước ngoài họ cũng nhường đường cho xe cứu thương ngay cả khi đỗ đèn đỏ, nhưng ở VN ta thì có vẻ như các bác ấy sợ gặp xxx nên không dám chăng? Nhẽ ra khi có xe ưu tiên bị vướng đèn đỏ như vậy, csgt phải điều tiết hướng dẫn các phương tiện nhường đường mới phải. Đây...

anhtho

Xe ngựa
Nhà cháu thấy ý thức tự giác chấp hành LGTĐB của người dân từ Nam Đèo Ngang trở vào khác hẳn Bắc Đèo ngang trở ra rồi cụ ạ. Về đến HN thì thấy hội tụ đầy đủ mọi " Cao ba nhá " trong lĩnh vực GT của các vùng miền Bắc đèo Ngang. Bây giờ nhìn người đi đường ở HN ( Cách đi ) Ko cần nhìn biển số xe, Nhà cháu có thể đoán đúng 50% họ "Quê ở đâu" ( Mấy năm nay nhà cháu hay đoán người trước khi nhìn thấy biển số...)
P/S: Xin nói rõ với các cụ là nhà cháu chỉ nói đến những người đem "Cao ba nhá" đến HN thôi còn những ai đem Văn minh đến thì TKs lắm lắm...
Cụ trách người HN như vậy cũng đúng, mà cũng hơi oan. Ý em là, nếu xxx HN chuẩn chỉnh thì tình hình GT cũng không tới nỗi nào. Trong SG, mặc dầu xxx cũng là xxx nhưng họ mẫn cán hơn và làm việc chuẩn mực hơn. Em từng nhìn nhiều vụ xxx phóng xe đuổi theo để phạt các trường hợp 2b đi sai làn, hoặc nhìn xxx đứng ra điều tiết GT trên cầu chữ Y nắng nóng rất tội nghiệp.
Ví dụ ở HN, trong nội thành hầu như xxx không bao giờ bắt lỗi sai làn với 2b, đôi khi 4b cũng đi rất thoải mái. Nhưng trong SG, các cụ mà đi như vậy là dính ngay, kể cả xxx và camera phạt nguội. Thậm chí có cậu taxi còn than với em là tháng rồi bị 4 vé phạt đi sai làn do camera chộp được, coi như mất hết tháng lương. Ngoài HN làm mấy cái rào cũng chẳng để làm gì ngoài việc gây thêm tai nạn. Trong SG, chẳng cần rào mà dân vẫn đi đúng. Chẳng qua xxx phạt mạnh thì họ sợ thôi. Mà sợ thì phải đi đúng luật, đi đúng luật mãi thì thành quen và hình thành nếp giao thông nghiêm chỉnh.

themanincage

Xe máy
Nếu em đang dừng đèn đỏ, xe ưu tiên còi ủ đèn nhấp nháy phía sau, em có được vượt đèn để nhường đường ko các bác?

cudhugn

Xe hơi
Nếu em đang dừng đèn đỏ, xe ưu tiên còi ủ đèn nhấp nháy phía sau, em có được vượt đèn để nhường đường ko các bác?
Luật thì không có quy định này. Nhưng nếu là em, em cũng vượt lên và nép vào 1 bên cho xe ưu tiên qua, rồi chờ đèn xanh đi tiếp.

namhen

Xe buýt
Thực ra đoạn này em thấy chú biển xanh bị chặn đầu, mà bên phải lúc nào cũng có 1 ông khác chạy song song nên muốn nhường cũng hơi khó :)
Cứ nghĩ như cụ nên chả ai nhường đường.

cudhugn

Xe hơi
Hôm nay em đi làm trên PVĐ lại gặp tình trạng này. Thôi thì em lại up lên cho cụ nào chưa kịp đọc ạ

Lái xe quê

Xe buýt
Riêng cứu thương, cứu hỏa, hộ đê phải nhường ngay. Xe cảnh sát không nhường thì nó ép phải nhường rồi. Nhưng e rất ghét mấy thằng biển xanh xe đen chả có dòng chữ éo gì trên xe thỉnh thoảng cũng để còi hụ hoặc lái xe lắp còi kiểu còi hụ khi cần bấm loạn xị lên đi như bọn cờ hó điên. Càng ghét hơn khi trong clip này xe biển xanh ghẻ kia không nhường đường cho xe cấp cứu. Cụ chủ mắng hơi nhẹ, gặp em em mắng tục hơn nhiều! Vốt Cụ nhủ nhá!