[Thảo luận] Ý thức lái xe của ô tô con

thanhagribank

Xe đạp
Tại sao không lên án các xe ô tô chiếm làn xe máy bên trong và các xe máy tràn sang làn ô tô bên này mà lại đi lên án một xe đi đúng ở làn đường của mình nhỉ ?? theo quan điểm cụ chủ là đường tắc thì cứ có khe là để xe máy phi vào cho nhanh thoát đúng không nhỉ ? cứ như vậy thì đến bao giờ ý thức đi xe của dân ta mới giống được ở nước ngoài: 1 làn dài hàng km và làn bên cạnh vắng teo...
Cháu đồng quan điểm với cụ.

Website
thachcaohanoi.com.vn
E đi xe máy bị mấy lần mấy bác taxi cơ rẽ ngoặt sang ngang luôn mà không xi nhan hay gì cả, bất ngờ thế nguy hiểm lắm. Tái mặt mấy lần nên bây giờ chủ động tránh thôi #:-s

Na ná Nadal

Xe buýt
Đôi khi em cũng thế. nhưng khi phát hiện ra em sẽ lựa nhẹ xe mở rộng bên phải cho xe máy lọt. Cũng xót khi bị quệt gương xước xe các kiểu nhưng xe e xước nhiều quen rồi

anhtho

Xe ngựa
Lúc trước tôi nói rằng tôi không comment trường hợp cụ thể này không phải vì tôi không có chính kiến, mà vì tôi không muốn nói. Bây giờ tôi sẽ nói:
- Với xe ô tô, mọi người đang lến án xe (Mazda đỏ) chắn mất lối đi của xe máy, tôi thì nghĩ khác. Tôi nghĩ xe ô tô (Mazda đỏ) nên đi đúng (thẳng) giữa làn của mình, không nên đi lệch về bên phải như thế. Tôi không quan niệm rằng cần phải nhường đường cho xe máy, tôi cho rằng ai đến trước thì đứng trước, ai đến sau thì nên đứng sau, thế thôi. Xe máy không phải là phương tiện được ưu tiên.
- Với quan điểm của chủ thớt, tôi cho rằng đó là sự phi lý. Đến sau thì hãy chấp nhận đứng sau, trừ khi có chỗ (rộng) cho mình đi lên trước người khác. Khi mà không có chỗ chen lên thì nên chấp nhận đứng sau, vì mình xuất phát muộn hơn người khác, không nên tức tối vì người khác không chừa chỗ cho mình chen lên đi trước họ, đó là sự ích kỷ.

Tóm lại, ô tô xe máy bình đẳng, ai đến trước thì được đi trước, ai đến sau thì nên chấp nhận đi sau, không nên đòi hỏi đến sau lại có quyền đi trước.
Thế là cụ ko tham gia giao thông ở HN nhiều rồi. Ngay cả ở nc' ngoài, văn minh ô tô cả trăm năm mà khi bị kẹt xe, hầu như 4b đứng im, còn 2b vẫn có thể luồn lách. Đó là do đặc điểm 2 loại xe khác nhau, không thể đánh đồng như nhau được.

hoangphuc89

Xe buýt
Vấn đề muôn thơu thôi cụ à :)

chinhatm

Xe container
Thế là cụ ko tham gia giao thông ở HN nhiều rồi. Ngay cả ở nc' ngoài, văn minh ô tô cả trăm năm mà khi bị kẹt xe, hầu như 4b đứng im, còn 2b vẫn có thể luồn lách. Đó là do đặc điểm 2 loại xe khác nhau, không thể đánh đồng như nhau được.
Thế nên tôi mới nói, nếu đủ khoảng trống thì đi, thậm chí thấy đủ khoảng trống nhưng nếu đi vào có thể gây cản trở cho những xe đến trước thì cũng không nên đi, không thể đòi hỏi mình phải được đi trước người khác. Trường hợp chen lên không được thì không nên trách móc những người đến trước không chừa đường cho mình đi.

hafnm

Xe tải
2 cụ nói đều đúng :D. Giống xếp hàng siêu thị cụ có cả xe hàng nên nhường cụ mua 1 cái bánh mỳ thanh toán trước hay cụ mua bánh mỳ phải xếp hàng.

Theo em thái độ đúng của cụ mua cả xe hàng là nên nhường cụ mua 1 cái bánh mỳ, cụ mua 1 cái bánh mỳ nên xin phép và sau khi được nhường có cám ơn.

Trường hợp oto và xe máy, xe máy không nên tự cho mình quyền ưu tiên và chen lên, hãy nói/ra hiệu với ô tô 1 câu và sau đó cám ơn.

S320

Xe điện
Vít lỗ lị là đúng :D de máy đi sát hay quệt làm xước xe lắm :))

cuacoi

Xe hơi
Chẳng có hàng lối mịa gì, mạnh ai người đó đi...