[Funland] Ý kiến về việc đưa tiếng Anh thành môn thi chính các cấp

Khongdanhvong

Xe điện
Quả thật có con đi học mới biết việc tiếng Anh trở thành một trong ba môn chính trong các kỳ thi quan trọng. Trước đây thì Toán Lý Hóa hoặc Văn Sử Địa tùy theo lớp chuyên, còn Toán Lý Hóa cho chung các trường không chuyên. Ý kiến của em là, tiếng Anh tất nhiên là cần, nhưng nó chỉ là điều kiện để đi làm ở các công ty họ cần giao tiếp bằng tiếng Anh, và không đánh giá năng lực. Thực tế chỉ cần có nhiều tiền là sẽ cho con nói tiếng Anh như gió. Tiếng Anh là để đào tạo kỹ sư giỏi? bác sĩ giỏi? .... Không ạ. Hồi đi học em ngu tiếng Anh cực kỳ, học hết đại học em mới tự học, giờ em làm việc bằng tiếng Anh bình thường. Ý em là cần thì có, nhưng đưa nó lên thành môn chính từ cấp 2 và các kỳ thi quan trọng cho mọi học sinh thì không nên ạ.

ruou_nep_40

Xe tăng
Vài ba năm tới có máy dịch AI nó dịch theo biểu cảm hết rồi, tiếng Anh cũng chỉ là phương tiện thôi

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ok, không nên. Giỏi lắm 10 năm nữa chuyển ngữ sẽ vô cùng mượt.

Mytv

Xe điện
Ko có TA lạc hậu thiệt thòi lắm cụ. Như e h động tí là phải gg dịch. Ngày đi học đã dốt rồi. Đi làm ko động đến h quên sạch bách. Ơ nhưng e thấy cụ nói cũng có phần đúng với việc cả xh quay cuồng chú trọng quá vào TA

butchikim

Xe ba gác
Vài năm nữa máy dịch mượt mà là ế cả lút 😂

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Quả thật có con đi học mới biết việc tiếng Anh trở thành một trong ba môn chính trong các kỳ thi quan trọng. Trước đây thì Toán Lý Hóa hoặc Văn Sử Địa tùy theo lớp chuyên, còn Toán Lý Hóa cho chung các trường không chuyên. Ý kiến của em là, tiếng Anh tất nhiên là cần, nhưng nó chỉ là điều kiện để đi làm ở các công ty họ cần giao tiếp bằng tiếng Anh, và không đánh giá năng lực. Thực tế chỉ cần có nhiều tiền là sẽ cho con nói tiếng Anh như gió. Tiếng Anh là để đào tạo kỹ sư giỏi? bác sĩ giỏi? .... Không ạ. Hồi đi học em ngu tiếng Anh cực kỳ, học hết đại học em mới tự học, giờ em làm việc bằng tiếng Anh bình thường. Ý em là cần thì có, nhưng đưa nó lên thành môn chính từ cấp 2 và các kỳ thi quan trọng cho mọi học sinh thì không nên ạ.
Ý bác là giờ....khỏi cần học TA nhỉ? Như vậy là bác có lợi thế sau khi mua đc dăm từ inh lích???
Dân gian gọi đó là...qua sông đấm bòi vào sóng đấy bác.
Hay nói ngắn là trèo lên ngọn thì ngồi trên cành chặt gốc đấy!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vài năm nữa máy dịch mượt mà là ế cả lút 😂
Sao phải vài năm nữa???
Hiện tại giờ tôi đếch nói đc ngoại ngữ nào ngoài tiếng Việt. Nhưng văn bản thì các loại tiếng tôi hiểu hết nhá! Cứ bảo con bé...gô gờ...gờ.....ờ....nó liếc hộ là hiểu luôn...tây,tàu,thổ,ý.....chấp 1/2s.

Khongdanhvong

Xe điện
Ý bác là giờ....khỏi cần học TA nhỉ? Như vậy là bác có lợi thế sau khi mua đc dăm từ inh lích???
Dân gian gọi đó là...qua sông đấm bòi vào sóng đấy bác.
Hay nói ngắn là trèo lên ngọn thì ngồi trên cành chặt gốc đấy!
Cụ viết tiếng gì vậy, lai căng 😆
Tư duy của cụ lạ quá, làm gì mà qua sông đấm... 😅. Nếu cụ nghĩ nhờ trường tăng cường dạy tiếng Anh mà bọn trẻ giỏi tiếng Anh thì sai hoàn toàn, vì các cháu toàn phải đi học thêm ngoài, trung tâm cả núi tiền đấy cụ 😉

huyhung123

Xe điện
Sao phải vài năm nữa???
Hiện tại giờ tôi đếch nói đc ngoại ngữ nào ngoài tiếng Việt. Nhưng văn bản thì các loại tiếng tôi hiểu hết nhá! Cứ bảo con bé...gô gờ...gờ.....ờ....nó liếc hộ là hiểu luôn...tây,tàu,thổ,ý.....chấp 1/2s.
Ý cụ kia nói là máy dịch trực tiếp luôn. Giờ cũng có rồi nhưng chưa được mượt và chưa có cảm xúc.
Cầm cái máy đấy là em tán 1 em Ca mơ run bình thường, ai nói tiếng người đấy.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ bảo cứ có tiền là con có thể nói Tiếng Anh như gió e là chủ quan quá.
Không lẽ cụ lại không biết. Cụ cho con học ngay trường quốc tế từ mầm non đến lớn nó chả nói tiếng Anh giỏi hơn tiếng Việt, mà muộn tí nữa cho học ở trung tâm British Council hay Clever Learn xem có như gió không 😁

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Trong 3 năm mà bắt giỏi tuếng Anh với đa số ,em nghĩ ko khả thi.
Người có năng khiếu ngoại ngũ thì thường ko có năng khiếu tự nhiên
Người có năng khiếu tự nhiên thường ko có năng khiếu ngoại ngữ
Nên cho phân ban tự chọn.

caisua

Xe lăn
Em thì cứ xác định nhiệm vụ của mình với F1 là hết tuổi 18 phải có: giấy gọi vào ĐH; 7.0 IELTS; bằng lái A2, B2; 1 môn thể thao; 1 môn nghệ thuật. Nếu nhà nào ngon thì thêm 1 căn hộ nhỏ để dành tới khi chúng lập gđ thì tặng

fallingwater

Xe tăng
Em làm việc nhiều với các tư vấn nước ngoài thì thấy tiếng Anh rất quan trọng. Họp trực tuyến có nhiều tư vấn, các bên đều dùng tiếng Anh. Các tư vấn VN thường đuối trong trường hợp này vì nn kém, cho dù chuyên môn tốt.
Do vậy em vẫn ủng hộ tăng cường tiếng Anh cho hs VN. Như vậy mới hi vọng thế hệ sau này có thể cạnh tranh với thế giới.

formen

Xe lăn
Ơ, thế sao định bỏ xét tuyển đại học IELTS

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em làm với Nhật thấy sếp càng to càng kém tiếng Anh
Họ vẫn tự nói đựoc lúc cần
Nhung họ ko ngại dùng phiên dịch viên
Họ yêu cầu dịch rất aggressive
Tư vấn viên viẹt chưa đủ tầm quan trọng để công ty cấp cho phiên dịch riêng
Em đi học 1 tháng 2 thằng có 1 phiên dịch riêng

Khongdanhvong

Xe điện
Em làm việc nhiều với các tư vấn nước ngoài thì thấy tiếng Anh rất quan trọng. Họp trực tuyến có nhiều tư vấn, các bên đều dùng tiếng Anh. Các tư vấn VN thường đuối trong trường hợp này vì nn kém, cho dù chuyên môn tốt.
Do vậy em vẫn ủng hộ tăng cường tiếng Anh cho hs VN. Như vậy mới hi vọng thế hệ sau này có thể cạnh tranh với thế giới.
Cụ làm như có mình cụ làm việc với nước ngoài vậy 😁. Em làm việc cả hơn chục năm nay dùng tiếng Anh hàng ngày. Nó quan trọng để đi làm, không phải để đi học. Bây giờ tiếng Anh nó đưa vào thi đầu vào cấp 3, như thế điểm thấp thì hết đường vào trường ngon. Em nói tiếng Anh giỏi nhất phòng nhưng cũng chỉ là nhân viên, sếp em kém hơn em một chút.
Với lại, cụ bảo ủng hộ tăng cường học tiếng Anh thì đúng, nhưng cụ nhìn thực tế xem, có mấy bạn học mỗi tiếng Anh trong trường mà giỏi?
Cụ tưởng tượng tiếng Anh nó chỉ là phương tiện, và người ta có cả mấy chục năm để học. Trong khi giờ đưa vào môn thi quyết định, là chúng nó phải giỏi chỉ trong vài năm. Đổ cả một núi tiền vào học, để xem VN chục năm nữa tạo ra giá trị gì cụ nhé.