[Funland] Ý chí sinh ra từ đâu?

Tiểungưnhi88

Xe điện

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Đây mời mợ nếu mợ thực sự muốn nghiêm túc

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Muốn có ý chí gì đi chăng nữa cũng phải tu tập bản thân mình trước tiên.

1 : Không lấy vật chất làm mục tiêu phấn đấu của cuộc đời.

2 : Không đạp bằng nhân nghĩa , tình cảm bạn bè , gia đình để đổi lấy tham vọng của bản thân.

3: Không đánh mất nhân cách vì Tiền bán mình để đổi lấy lợi ích trước mắt.

4: Không sợ hãi quyền lực.

Có như vậy em tin người có ý chí dẫu không thành công cũng thành nhân.

bát quái

Xe buýt
Có thể ạ. Em đã thấy nhiều người vươn lên mạnh mẽ từ những hoàn cảnh như vậy. Nhưng nhiều người lại sụp đổ hoàn toàn.

Amen! :))

Em ăn nhiều thấy béo ra lại muốn ăn nhiều hơn thôi chứ không tăng được ý chí gì hết. :)) . Nhưng em rất đồng tình với cụ về việc không có sức khoẻ thì Ý chí nhanh chóng tàn lụi vì không đủ sức làm việc theo ý chí.

Vâng. Đây chính là nội dung em muốn được biết từ thực tế của các cụ mợ. Em rất muốn học hỏi các cụ rèn luyện ý chí như thế nào, trong hoàn cảnh nào và bằng cách giáo dục nào đây ạ.

Làm sao để có được sự khát khảo đó? Em rất muốn biết. Liệu hỏi thế em có làm khó cụ không ạ?

Đọc xong ý kiến của cụ là ý chí trong đầu em cứ bay vòng vòng. :))

Em muốn dạy trẻ con mà nói về Ý chí, bọn nhỏ chẳng hiểu gì cụ ạ. Cụ chỉ giúp cho em kỹ hơn với ạ.

Vâng cụ. Có nhiều điều mà đến già có khi em vẫn chưa hiểu được hết. Nhưng em vẫn muốn tìm hiểu vì nó rất cần với em.
nâu vấn đề. cụ hỏi xoáy thì e đáp xoay thôi. :D

Yên An

Xe máy
Aiem người đời mắt hột tầm thường quen òi chỉ học theo nhời dạy ông cụ

Ý chí nà.... Đời chúng ta đâu có xiền nà tta cứ Điiiiiiiiiiii
Động lực để có ý chí của cụ rất thực tế ạ. Vậy, cụ đi theo tiếng gọi của xiền vì đam mê xiền hay chỉ vì sợ nghèo đói muốn giàu sang ạ

E ngồi nghe các cụ triết lí chứ em éo biêt :))
Em đọc định nghĩa của triết học về vấn đề này rồi nhưng phức tạp quá nên em chưa hiểu lắm. Em lên đây hỏi các cụ mợ cho nhanh đấy cụ.

Oh quá hay. Thầy Thích Chân Quang có lần ra HN giảng về đề tài này rồi. Ý chí có được từ phúc đức. Muốn có phúc đức lại phải có ý chí để vất vả giúp đỡ cho đời. Nó là 1 vòng tròn ạ. Vậy cách bắt đầu ra sao để có ý chí? Phải bắt đầu từ việc làm phúc việc công đức nhỏ nhỏ vừa sức vừa với ý chí của mình. Rồi phúc đức của mình sẽ lớn dần lên và mình sẽ có ý chí làm đc những việc công đức lớn hơn. Cứ như vậy sẽ có lúc ý chí của mình sẽ lớn lên như mong muốn nhưng ko hứa trước đc thời gian. Có thể vài chục năm, có thể nhiều kiếp.
Vâng, em được nghe dạy rằng Phúc đức đời này còn bao gồm phúc đức được tích từ các kiếp trước nữa. Nếu Ý chí sinh ra từ phúc đức thì có nghĩa, ý chí đã tích tụ trong bản thân mỗi người từ lúc sinh ra và lớn dần hoặc giảm dần theo nghiệp của kiếp này phải không cụ?

Tiếc là thời gian có được Ý chí từ phúc đức như thầy nói, em e là nhiều việc cần ý chí không thể đợi lâu và mung lung thế được. Cụ có cách khác chỉ giúp em với ạ. Hoặc ý cụ là muốn rèn luyện Ý chí thì phải bắt đầu kiên trì làm từ việc nhỏ rồi ý chí mới lớn dần. Em nói thế đúng không cụ?

mrdaubac

Xe điện

Kitcat

Xe container
Cái cô tập mẫu cho đội tập aerobic khu em bảo: cô ý tập được 20 năm nay rồi, lý do là vì cô ấy bị huyết áp thấp, nên tập từ khi trẻ tới giờ.
Có người thì lại bảo vì tôi huyết áp thấp nên tôi không làm được việc này việc nọ..
Giống kiểu có người nói nghèo là vì lười, có người lại bảo nghèo là 1 cái vòng quay luẩn quẩn mà người ở trong đó không thể thoát ra được, bị bó buộc cả ý chí lẫn cơ hội để thoát ra.
Em cho rằng là do tính cách trời sinh và do giáo dục, chứ nghèo quá không hẳn là cái nôi nuôi ý chí. Đầu chỉ nghỉ tới cái ăn thì nghĩ gì cao xa hơn được ạ?

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
Động lực để có ý chí của cụ rất thực tế ạ. Vậy, cụ đi theo tiếng gọi của xiền vì đam mê xiền hay chỉ vì sợ nghèo đói muốn giàu sang ạ

?
Em lại người trần mắt, thói đời dân gian khi thiếu yếu cái gì hay nghĩ nhiều nói nhều về nó, chứ chả có lý tưởng mẹ gì đâu

P/s: em học các đại quan quê em

Trâu sành

[Tịch thu bằng lái]
Cái cô tập mẫu cho đội tập aerobic khu em bảo: cô ý tập được 20 năm nay rồi, lý do là vì cô ấy bị huyết áp thấp, nên tập từ khi trẻ tới giờ.
Có người thì lại bảo vì tôi huyết áp thấp nên tôi không làm được việc này việc nọ..
Giống kiểu có người nói nghèo là vì lười, có người lại bảo nghèo là 1 cái vòng quay luẩn quẩn mà người ở trong đó không thể thoát ra được, bị bó buộc cả ý chí lẫn cơ hội để thoát ra.
Em cho rằng là do tính cách trời sinh và do giáo dục, chứ nghèo quá không hẳn là cái nôi nuôi ý chí. Đầu chỉ nghỉ tới cái ăn thì nghĩ gì cao xa hơn được ạ?
Em ăn ko đủ đếu ngợi đc cái gì cao sang xa vời

Aline

Xe tải
Em chả biết. Em chỉ quan sát thấy bọn có ý chí làm một cái gì đó, to nhỏ bất kể, thường có đặc tính cực lì lợm. Chả ai thay đổi được lộ trình của chúng, nhất quyết chúng sẽ tìm cách đi đến đó. Đặc tính của tụi này thường khá tăng động não, luôn loay hoay tìm cách bò dần đến đích. Ngày xưa cứ tưởng có IQ kiểu toán lý hóa, hay thơ ca là sẽ thành công. Một thời gian lại bảo EQ còn quan trọng hơn IQ. Hình cái vụ lì lợm tiến lên này là đặc tính mới AQ là yếu tố thành công của thời đại này. Được cho là quan trọng hơn cả EQ và IQ.

caisua

Xe lăn
Ý chí là sự kiên trì theo đuổi một mục đích.

Do đó cần có mục đích và sự kiên trì.

Mục đích đến từ sự tưởng tượng rằng mình sẽ đạt được sự thoả mãn hoặc hạnh phúc khi đạt được hoặc có thành quả ở một mức độ nào đó.

Do đó mục đích có cao và thấp, mức độ cao thấp tuỳ vào khả năng liên tưởng và ... sự viển vông của mỗi cá nhân.

Kiên trì là không bỏ cuộc và tìm mọi cách để thực hiện các mục tiêu, bao gồm cả việc học để nâng cao kiến thức, suy luận để tìm phương pháp giải quyết khả quan.

Kiên trì có mức độ cao thấp tuỳ từng người, phương pháp tốt nhất để nuôi dưỡng chính là tự kỷ ám thị : tôi sẽ thành công (giống bán hàng đa cấp)
Kiên trì hay mù quáng phụ thuộc vào kết quả chứ cũng ko xác định được từ lúc bắt tay vào thực hiện. Kết quả được oánh giá cao thì tung hô kiên trì, nếu hỏng thì chê bai mù quáng

moonlife

[Tịch thu bằng lái]

Em đọc định nghĩa của triết học về vấn đề này rồi nhưng phức tạp quá nên em chưa hiểu lắm. Em lên đây hỏi các cụ mợ cho nhanh đấy cụ.

Vâng, em được nghe dạy rằng Phúc đức đời này còn bao gồm phúc đức được tích từ các kiếp trước nữa. Nếu Ý chí sinh ra từ phúc đức thì có nghĩa, ý chí đã tích tụ trong bản thân mỗi người từ lúc sinh ra và lớn dần hoặc giảm dần theo nghiệp của kiếp này phải không cụ?

Tiếc là thời gian có được Ý chí từ phúc đức như thầy nói, em e là nhiều việc cần ý chí không thể đợi lâu và mung lung thế được. Cụ có cách khác chỉ giúp em với ạ. Hoặc ý cụ là muốn rèn luyện Ý chí thì phải bắt đầu kiên trì làm từ việc nhỏ rồi ý chí mới lớn dần. Em nói thế đúng không cụ?
Mợ hiểu thế đúng rồi. Về lâu về dài buộc phải vận hành đúng nhân quả vậy thôi. Còn nếu trước mắt rất cần ý chí để vượt qua gì đó mình có thể cầu Phật giá hộ, cầu tổ tiên ông bà trợ giúp. Mục tiêu cũng cần phải là mục tiêu cho nhiều người, cho người khác chứ cho mình ít thôi. Khi đạt đc thành quả thì hồi hướng công đức đó cho người khó khăn hơn mình. Ngoài ra ý chí rèn luyện rất tốt nếu làm việc tay chân, việc dơ bẩn ví dụ dọn nhà vệ sinh, nhặt rác cũng giúp tăng ý chí rất nhanh.
Phúc đức, ý chí và trí tuệ luôn có xu hướng lên xuống cùng nhau, nhưng trong 1 kiếp người ta hay thấy độ trễ, tức là ko đồng thời, nên nhiều người chủ quan.

Thỉnh thoảng em lại được nghe các cụ lớn tuổi nói chuyện rằng con người muốn làm việc giỏi phải có ý chí phấn đấu.

Em thắc mắc lắm với câu hỏi Ý chí sinh ra từ đâu?

Cụ mợ nào đã có trải nghiệm về nguồn gốc Ý chí phấn đấu để đạt được những thành tựu trong cuộc sống của các cụ mợ, xin chia sẻ cho em và các c/m khác biết với ạ. Em muốn học hỏi thêm. Cảm ơn các c/m.
Em đang bị gia đình thúc vào mít nên tự sinh ra ý chí mà phấn đấu thôi.

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy, Theo các cụ mợ, vật chất và hoàn cảnh quyết định ý chí ạ?
Vật chất là cái tồn tại ngoài ý muốn chủ quan của con người. Hoàn cảnh do mình tạo ra kg đc gọi là vật chất.