[Funland] Ý chí sinh ra từ đâu?

Cỏ và cây

Xe buýt
Theo em ý chí là cái tự thân, bẩm sinh ai cũng có nhưng được bồi đắp theo thời gian và năm tháng, cao thấp, mạnh yếu tùy vào cha mẹ, môi trường giáo dục và hoàn cảnh sống.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em chẳng có ý chí gì nên không biết ý chí từ đâu mà ra.(:|

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Em quen 1 vài người giỏi. Họ ko thông minh gì hơn, nhưng họ rất giỏi nhìn về tương lai. Tức là họ nhìn rất xa, lập kế hoạch, hành động kiên định.
Nhưng người như thế, như Hồ Chí Minh ngày xưa ấy, có lẽ rất hấp dẫn với người khác. Nên nhiều người theo.

shareallwehave

[Tịch thu bằng lái]
Em quen 1 vài người giỏi. Họ ko thông minh gì hơn, nhưng họ rất giỏi nhìn về tương lai. Tức là họ nhìn rất xa, lập kế hoạch, hành động kiên định.
Nhưng người như thế, như Hồ Chí Minh ngày xưa ấy, có lẽ rất hấp dẫn với người khác. Nên nhiều người theo.
Cụ có thể kể cụ thế ko cho em tham khảo với

thanhan2212

Xe tải
Website
se-m.com.vn
Cha mẹ sinh con trời sinh tính. Về cơ bản ý chí của một người là do tố chất sẵn có của họ, môi trường xã hội và giáo dục góp một phần

thợ xây

Xe buýt
Khi chả có gì trong người , tự nó sinh ra ý chí

Gakaka

Xe tải
Em ngẫm lời cụ thấy đúng đúng. Vậy nếu theo đạo Phật gạt bỏ hết tham sân si thì liệu người đó còn có ý chí phấn đấu cho cuộc sống của mình nữa không cụ?
Gạt bỏ được ba cái đấy thì đắc đạo thành Phật rồi, hoan hỉ, hoan hỉ lắm ạ :)

cobangchuacotien

Xe tăng
Ý chí sinh ra từ nhận thức của mỗi người. Tuy nhiên để đc công nhận là người có Ý chí thì phải thành công, chứ thất bại (mà có Ý chí) chẳng ai nhìn nhận đâu.

Cao Dai

Xe đạp
Ý cụ là bản thân phải có lòng tham và trong hoàn cảnh có tấm gương sáng để nhìn vào làm động lực ạ?

Ý mợ là có những người sinh ra đã có ý chí mạnh mẽ rồi từ hoàn cảnh sẽ thể hiện ý chí đó. Em nói thế đúng không mợ?
Muốn thành công thì phải nhìn theo người giỏi để mà học hỏi, chứ ví dụ như ở quê không có điều kiện tiếp xúc với ceo giỏi, doanh nhân giỏi, thì cao lắm là làm thầy giáo dạy học cho lũ nhỏ, phải có quá trình trau dồi thường xuyên bản thân phải có va vấp thất bại thì mới có thành công. Mà con người phải có ước mơ mình làm được gì đó to lớn thì mới có thể đi được lâu dài, thế nên đàn ông thường thành công hơn phụ nữ vì họ không vướng bận chuyện gia đình con cái như phụ nữ, còn những phụ nữ có tố chất làm lãnh đạo thì để ý họ có tính cách mạnh mẽ như đàn ông vậy mợ ạ, lấn áp cả những ông chồng trong gia đình. Chứ còn phụ nữ bánh bèo thì hay ỷ lại chồng lắm

Được gửi từ iPad Pro 10.5 - Otofun

Kitcat

Xe container
Mợ hỏi cách để dạy con? Chắc là thử dạy nó k bỏ cuộc xem. Em từ khi mới biết viết đã phải viết thư, sai 1 lỗi bỏ viết lại cả thư, cứ thế cho tới khi nào đc 1 lá thư k lỗi chính tả thì được gửi đi.
Cháu em, đợt này em xin về ...vỏ giá đỗ, tối cho chúng nó ngồi nhặt bỏ hết gốc, đầu giá, hạt đậu lép còn sót lại. Dự án làm gối vỏ đậu. Mục tiêu luyện kiên trì, cẩn thận. Em bảo ngồi lỳ được như thế cũng là 1 cách ngồi thiền, nhặt xong thì em kiểm tra xem còn sót không? Mấy đứa bé rất thích. Nhặt xong cả lũ đi tập thể dục, rồi về học bài. Dự án sẽ dài 30 ngày.

Yên An

Xe máy
Mấy hôm em không vào online được vì tập trung cho việc của em. Em nghiền ngẫm áp dụng các ý kiến của cụ mợ trước đó, kết quả đang tốt dần lên. Em phải cảm ơn nhiều cụ mợ đã cho em những ý kiến thực sự nghiêm túc và hữu ích. Vì em không có thời gian online dài nên không trả lời nhanh với các cụ mợ được, mong các cụ mợ thông cảm cho em.

Ý kiến của mợ rất hay. Em sẽ áp dụng hình thức tương tự thế này cho bọn trẻ để tạo được thói quen tốt. Trẻ con chóng thích nhưng nhanh nản lắm. Em cảm ơn mợ vì ví dụ thực tế này nhé.

Mợ hỏi cách để dạy con? Chắc là thử dạy nó k bỏ cuộc xem. Em từ khi mới biết viết đã phải viết thư, sai 1 lỗi bỏ viết lại cả thư, cứ thế cho tới khi nào đc 1 lá thư k lỗi chính tả thì được gửi đi.
Cháu em, đợt này em xin về ...vỏ giá đỗ, tối cho chúng nó ngồi nhặt bỏ hết gốc, đầu giá, hạt đậu lép còn sót lại. Dự án làm gối vỏ đậu. Mục tiêu luyện kiên trì, cẩn thận. Em bảo ngồi lỳ được như thế cũng là 1 cách ngồi thiền, nhặt xong thì em kiểm tra xem còn sót không? Mấy đứa bé rất thích. Nhặt xong cả lũ đi tập thể dục, rồi về học bài. Dự án sẽ dài 30 ngày.

luu linh

Xe buýt
Em nghĩ ý chí bắt đầu từ suy nghĩ, ý thức và biểu hiện bằng hành động có mục đích, đòi hỏi phải có sự nỗ lực khắc phục khó khăn bên ngoài và bên trong.
Còn vì sao phải suy nghĩ và hành động có ý chí thì trong từng sự việc, hoàn cảnh sẽ có nhiều nguyên nhân, mục đích khác nhau.
Giống khái niệm ý trí trong tâm lý học.

luu linh

Xe buýt
Em nghĩ người có ý chí là người có năng lực. Năng lực đó là năng lực phân tích và đặt ra mục đích mà bản thân có thể đạt được cùng đó là niềm tin vào bản thân. Họ chắc thắng nên sẽ vượt được mọi chông gai để chờ ngày thắng lợi.
Nên không có cái năng lực này, thì người có khốn cùng đến đâu cũng chẳng vượt khó để đến với ánh bình minh được.

jimmiinguyen

Xe tải
em nghĩ người có ý chí hay ko là do môi trường sống và tính cách, em giàu có từ bé đến lớn nên chẳng có ý chí phấn đấu làm gì cả

Ý chí sinh ra từ chính bản thân mình