[Thảo luận] XXX Sao Đỏ Hải Dương bắt lỗi không thiết bị chữa cháy trên xe đúng hay sai???

My Mò

Xe điện
Cụ chủ thớt này chán vãi.
1. Không nắm vững Luật
2. Đã thế lại ko đúng tinh thần OF. nếu sai ---> làm BB cho anh em còn xem.
Nói như cụ Phan là chuẩn đấy, em ko nói lại.
XXX nào mà gặp cụ ngoc phan xls thì cứ gọi là...chẹp chẹp..Có khi lại còn phải biếu lại í chứ =))

Ngoc Phan XLS

Xe container
Xe dưới 9 chỗ phải có bình cứu hỏa là đúng rồi, chỉ ko cần dụng cụ thoát hiểm thôi. Lần trước có cụ nào trên này đưa ra văn bản quy định khi đăng kiểm xe dưới 9 chỗ thì bắt buộc phải có bình cứu hỏa mà
Ông anh em vừa đăng ký xe xong! Chả ma nào hỏi bình cứu hỏa cả!

Ngoc Phan XLS

Xe container
XXX nào mà gặp cụ ngoc phan xls thì cứ gọi là...chẹp chẹp..Có khi lại còn phải biếu lại í chứ =))
Hicz. . . Em có làm gì đâu? Tại vì các anh ý cứ đè cổ em ấm ức quá nên đành phải tự vệ thôi!
Em cố gắng đi đứng cho nó có văn hóa và đúng cái Nuật Vịt Ngan nhà mềnh là đã khổ sở lắm rồi nên không còn khả năng nhẫn nhịn các anh ý nữa!

xebokeooto

Xe tăng
Xe dưới 9 chỗ phải có bình cứu hỏa là đúng rồi, chỉ ko cần dụng cụ thoát hiểm thôi. Lần trước có cụ nào trên này đưa ra văn bản quy định khi đăng kiểm xe dưới 9 chỗ thì bắt buộc phải có bình cứu hỏa mà
E chưa được biết cái văn bản ấy bao giờ, cụ có thể tìm giúp E được không?

phocu_cb

Xe điện
E cũng như cụ thôi, cắt nửa là xong. Nhưng lần sau cụ ghi âm vào rồi vung lên 4R nhá, khối thèng chít

xebokeooto

Xe tăng
E tìm mãi mới thấy cái thông tư này, nhưng lưu ý là cái thông tư này chỉ áp dụng cho những ai tham gia kinh doanh vận chuyển khách du lịch bằng xe ô tô thôi ạ, chứ xe gia đình (không kinh doanh) thì không bị áp dụng.

II. QUY ĐỊNH CỤ THỂ
Điều 3. Nội thất, tiện nghi đối với xe ô tô vận chuyển khách du lịch
1. Ô tô dưới 09 chỗ ngồi phải có điều hoà nhiệt độ, thùng chứa đồ uống, dụng cụ y tế sơ cấp cứu, túi thuốc dự phòng.
2. Ô tô từ 09 chỗ ngồi đến dưới 24 chỗ ngồi, ngoài các quy định tại khoản 1 điều này phải có rèm cửa chống nắng, bảng hướng dẫn an toàn, bình chữa cháy, búa sử dụng để thoát hiểm, thùng chứa rác, tên và số điện thoại của chủ phương tiện tại vị trí phía sau ghế của người lái xe.

nguồn: http://kylongcoop.trust.vn/?vnTRUST=mod:news|act:detail|newsid:1105&lang=vn

chickanh

Xe máy
Em thấy nhiều cụ bị xxx Hải Dương (khu vực Sao Đỏ) vịn lỗi này. Phiền các cụ dẫn luật cụ thể, chính xác để xxx không có căn cứ để vịn được lỗi này và cũng là để các cụ có cùng ý kiến thắc mắc tập trung vào 1 thớt thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ngocanhpdc

Xe tăng
Kính các cụ tham khảo ợ!

CHÍNH PHỦ
______­­­­­­­­­­­­______________
Hà Nội, ngày 17 tháng 5 năm 2011
NGHỊ ĐỊNH
Sửa đổi, bổ sung một số điều của 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ
CHÍNH PHỦ
Căn cứ Luật Tổ chức Chính phủ ngày 25 tháng 12 năm 2001;
Căn cứ Luật Giao thông đường bộ ngày 13 tháng 11 năm 2008;
Căn cứ Pháp lệnh Xử phạt vi phạm hành chính ngày 02 tháng 7 năm 2002 và Pháp lệnh sửa đổi bổ sung một số điều của Pháp lệnh Xử phạt vi phạm hành chính ngày 02 tháng 4 năm 2008 (Sau đây gọi chung là Pháp lệnh Xử phạt vi phạm hành chính);
Xét đề nghị của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải,
NGHỊ ĐỊNH
Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.
b) Điều khiển xe không có còi.”
2. Bổ sung điểm d khoản 4 Điều 19 như sau:
“d) Điều khiển xe lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định.”
3. Sửa đổi, bổ sung điểm d khoản 3 Điều 36 như sau:
“d) Chở hàng vượt quá khổ giới hạn của cầu, đường nhưng không có Giấy phép lưu hành hoặc chở hàng vượt quá khổ giới hạn của cầu, đường ghi trong Giấy phép lưu hành.”
4. Sửa đổi, bổ sung khoản 3, khoản 4 Điều 57 như sau:
“3. Đối với người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều 24 Nghị định này, trong trường hợp điều khiển xe ô tô đầu kéo sơ mi rơ moóc không có Giấy phép lái xe hạng FC bị xử phạt kể từ ngày 1/7/2011.
4. Đối với người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm g khoản 1 Điều 8, điểm h khoản 2 Điều 10 Nghị định này, trong trường hợp đặt biển báo nguy hiểm không đúng quy định bị xử phạt kể từ ngày 01/7/2013.”
5. Bổ sung khoản 7 Điều 57 như sau:
“7. Về việc xử phạt đối với người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 6 Điều 26, điểm d khoản 3 Điều 27 Nghị định này được thực hiện từ ngày 01/7/2013.”
Điều 2. Hiệu lực và trách nhiệm thi hành
1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 30/6/2011.
2. Các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chịu trách nhiệm thi hành Nghị định này./.

LuckyCar

Xe container
Kính các cụ tham khảo ợ!

CHÍNH PHỦ
Hà Nội, ngày 17 tháng 5 năm 2011
NGHỊ ĐỊNH
Sửa đổi, bổ sung một số điều của 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.
Có định nghĩa cái Thiết bị chữa cháy ở đâu không các cụ nhỉ. Trong xe em có chai Lavi, em gọi là thiết bị chữa cháy có được không ạ?

luugutv1

Xe tăng
Làm gì có văn bản nào bắt xe dưới 9 chỗ phải trang bị bình cứu hỏa và dụng cụ thoát hiểm đâu.Nghị định 34 cũng chỉ ghi là "nếu yêu cầu phải có".Phải có văn bản yêu cầu thì mới phạt được,Ko có cứ cãi,đứng đấy ám nó 1 tiếng xem sao.Có xe nào đến là rút điện thoại ra quay,chụp hình.Ám thế nó mốc đầu lên ngay.Ko thả vội

Trích Nghị định 34CP: "Điều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thứ đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thứ đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe;
b) Điều khiển xe không có còi hoặc có nhưng không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;"

Trích Nghị định 33CP
"1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.
b) Điều khiển xe không có còi.”

Cụ cứ giở đăng ký xe xem trong đó ghi xe cụ thuộc loại phương tiện nào.

Chỉnh sửa cuối:

xebokeooto

Xe tăng
Các Cụ trích cái nghị định 33 và 34 nhưng các Cụ lưu ý câu này: (nếu có quy định phải có những thiết bị đó)

Trích Nghị định 33CP
"1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.
Bây giờ các Cụ cứ hỏi trương tuần là: cái văn bản nào quy định loại xe của tôi phải có dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy?

Chỉnh sửa cuối:

NS690

Xe tải
Xe em là 5 chỗ (không kinh doanh) không thiết kế có bình chữa cáy và dụng cụ thoát hiểm. Nếu em thêm vào thì sai tiêu chuẩn thiết kế thì sao nhỉ ?

luugutv1

Xe tăng
Có định nghĩa cái Thiết bị chữa cháy ở đâu không các cụ nhỉ. Trong xe em có chai Lavi, em gọi là thiết bị chữa cháy có được không ạ?
"Tiêu chuẩn phòng cháy chữa cháy Việt Nam - 2.4. Kỹ thuật vận hành các thiết bị phòng chống cháy, nổ"

Nghị định 33 có mở ngoặc : nếu có quy định phải có.
Xin hỏi quy định đâu ???????????
Ăn bẩn quá.
Các Cụ trích cái nghị định 33 và 34 nhưng các Cụ lưu ý câu này: (nếu có quy định phải có những thiết bị đó)

Bây giờ các Cụ cứ hỏi trương tuần là: cái văn bản nào quy định loại xe của tôi phải có dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy?
Nghị định 34CP và 33CP là văn bản quy định loại xe của CỤ phải có dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy.

Theo điểm a NĐ 33CP: Điều khiển xe :
không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe
hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó)
hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.
Cái cụm từ (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) chỉ dành cho ý sau từ "hoặc" này thôi. Xe của cụ có đầy đủ những thiết bị này như qui định nhưng 1 trong số đó không đúng tiêu chuẩn thiết kế thì bị bắt lỗi.
Ví dụ: quy định xe của cụ phải có gương thì gương phải đúng tiêu chuẩn thiết kế TCVN 6770-2001.
qui định xe của cụ phải có thiết bị chữa cháy thì thiết bị đó phải đúng Tiêu chuẩn phòng cháy chữa cháy Việt Nam.
.....
Nước cũng là thiết bị phòng cháy chữa cháy nếu cụ để không ít hơn 0.2m3 nước trên xe (200l = 400chai lavie 0.5l).

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Nghị định 34CP và 33CP là văn bản quy định loại xe của CỤ phải có dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy.

Theo điểm a NĐ 33CP: Điều khiển xe
không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe
hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếu có quy định phải có những thiết bị đó)
hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.
Cái cụm từ (nếu có quy định phải có những thiết bị đó) chỉ dành cho ý sau từ "hoặc" này thôi.
Ví dụ: quy định xe của cụ phải có gương thì gương phải đúng tiêu chuẩn thiết kế TCVN 6770-2001.
qui định xe của cụ phải có thiết bị chữa cháy thì thiết bị đó phải đúng Tiêu chuẩn phòng cháy chữa cháy Việt Nam.
.....
Nước cũng là thiết bị phòng cháy chữa cháy nếu cụ để không ít hơn 0.2m3 nước trên xe (200l = 400chai lavie 0.5l).
Cái dòng đỏ đỏ em thấy không chuẩn ngữ pháp lắm cụ ợ!!!:confused:

payall

Xe máy
Báo cáo các cụ chỗ đó là nhố nhăng nhất, em đi qua các anh bảo dừng lại, em dừng các anh bảo em đè vạch!Xé luôn 3 tờ phạt 100K rồi bắt em đưa tiền
Các anh còn tệ hơn cả kẻ cư..!Giận quá mà ko biết làm gì!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Báo cáo các cụ chỗ đó là nhố nhăng nhất, em đi qua các anh bảo dừng lại, em dừng các anh bảo em đè vạch!Xé luôn 3 tờ phạt 100K rồi bắt em đưa tiền
Các anh còn tệ hơn cả kẻ cư..!Giận quá mà ko biết làm gì!
Cụ nói cụ thể hơn đê!
Thía lày chả bít thía lào!?

cwise

Xe container
Cụ chủ thớt này chán vãi.
1. Không nắm vững Luật
2. Đã thế lại ko đúng tinh thần OF. nếu sai ---> làm BB cho anh em còn xem.
Nói như cụ Phan là chuẩn đấy, em ko nói lại.
Đúng thế, bị bọn xxx chén rồi. Tức quá, bác chủ topic phải in sẵn NDD33 và 34 ra mà đọc

cwise

Xe container

Tư vấn này cực chuẩn