[Thảo luận] xxx kim sơn ninh bình lập biên bản lỗi k có hợp đồng lao động

mrlinhbg

Xe tải
May quá gặp cụ là csgt ở BG đây rồi .có lẽ cụ là người thực thi pháp luật chắc là nắm rõ nhất.Em cũng là tài xế đường dài thường tham gia giao thông nếu em sai thì luôn nhận lỗi nhưng trường hợp trên người ta có HDLD nhưng để ở nhà vì không nhất thiết phải cầm theo xe cơ mà.
ở BG theo em đc biết thì chưa bao giờ xử lý lỗi này. nhưng nghe ông hàng xóm nhà em nói là có chỉ đạo xử lý lỗi này trong đợt tết nguyên đán tới. các cụ cứ làm 1 bản phô tô công chứng vứt theo người cho đỡ lằng nhằng.

mrlinhbg

Xe tải
Chứng minh được ko đồng chí?
Theo Nghị định 86/2014/NĐ-CP có quy định rõ. nhưng có hiệu lực từ ngày 01/12/2014 trên cả nước. em nghe nói ở 1 số nơi đã áp dụng trước để xử phạt lỗi này

kienkid

Xe container
kiểu này mấy cụ kinh doanh vận tải lúc nào cũng phải khư khư cái Hợp đồng lao động khi tham gia giao thông!

Lungcu

Xe điện
cái này thì xxx được phép phạt cụ nhé.( đối với xe có kinh doanh). trong trường hợp này xxx phạt là đúng. cụ có kiện thì kết quả vẫn vậy, chỉ được cái cụ rõ hơn thôi.
Muốn phạt thì thah tra lao đông nó phạt nhé . xxx GT làm gì có chức năng đấy ;))

Cà phê đen

Xe hơi
cái này thì xxx được phép phạt cụ nhé.( đối với xe có kinh doanh). trong trường hợp này xxx phạt là đúng. cụ có kiện thì kết quả vẫn vậy, chỉ được cái cụ rõ hơn thôi.
cụ cho em cái link rõ ràng được ko hay là chém, ko có chuyện csgt được kiểm tra cái hđ lđ này đâu ợ,

mrlinhbg

Xe tải
cụ cho em cái link rõ ràng được ko hay là chém, ko có chuyện csgt được kiểm tra cái hđ lđ này đâu ợ,
Điểm h, Khoản 3, Điều 28 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP. nói chung tin và thực hiện hay không tùy các cụ

Cà phê đen

Xe hơi
Theo Nghị định 86/2014/NĐ-CP có quy định rõ. nhưng có hiệu lực từ ngày 01/12/2014 trên cả nước. em nghe nói ở 1 số nơi đã áp dụng trước để xử phạt lỗi này
Đây nhé cụ, ko có yêu cầu lái xe phải mang theo hđ lđ, cụ ko phải xxx thì thôi chứ là xxx cụ cũng nên phổ biến cho đồng nghiệp biết ko có ngày bị kiện đới

3. Lái xe và nhân viên phục vụ trên xe:

a) Lái xe không phải là người đang trong thời gian bị cấm hành nghề theo quy định của pháp luật;

b) Lái xe và nhân viên phục vụ trên xe phải có hợp đồng lao động bằng văn bản với đơn vị kinh doanh vận tải theo mẫu của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội (trừ các trường hợp đồng thời là chủ hộ kinh doanh hoặc là bố, mẹ, vợ, chồng hoặc con của chủ hộ kinh doanh);

Cà phê đen

Xe hơi
Điểm h, Khoản 3, Điều 28 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP. nói chung tin và thực hiện hay không tùy các cụ
"Điều 28 khoản 3: phạt 2-4 triệu đối với cá nhân, 4-6 triệu đối với tổ chức kinh doanh vận tải thực hiện một trong các vi phạm sau:
điểm h: Sử dụng lái xe và nhân viên phục vụ xe mà ko có hợp đồng lao động theo quy định"
Khi bắt buộc lái xe mang theo giấy tờ trên xe, nghị định 171 cũng ghi rõ như này:
"Điều 24 điểm 2 khoản d: phạt 800-1000 đối với người điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa ko có hoặc ko mang theo hợp đồng vận tải hoặc giấy vận tải theo quy định"

Như vậy nhìn mức phạt cũng đủ hiểu ko ai đi phạt cái lỗi ko cầm theo hđ lđ với mức phạt như vậy

mrlinhbg

Xe tải
"Điều 28 khoản 3: phạt 2-4 triệu đối với cá nhân, 4-6 triệu đối với tổ chức kinh doanh vận tải thực hiện một trong các vi phạm sau:
điểm h: Sử dụng lái xe và nhân viên phục vụ xe mà ko có hợp đồng lao động theo quy định"
Khi bắt buộc lái xe mang theo giấy tờ trên xe, nghị định 171 cũng ghi rõ như này:
"Điều 24 điểm 2 khoản d: phạt 800-1000 đối với người điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa ko có hoặc ko mang theo hợp đồng vận tải hoặc giấy vận tải theo quy định"

Như vậy nhìn mức phạt cũng đủ hiểu ko ai đi phạt cái lỗi ko cầm theo hđ lđ với mức phạt như vậy
:D. luật là do mấy bác phòng lạnh đề ra. riêng ở tỉnh em trước nay chưa bao giờ phạt lỗi này. 1 số nơi đã áp dụng. em nghe nói BG cũng sẽ bắt đầu vào ngày 01/12/2014

trikhanh

Xe tải
Em search luôn cho cụ chủ này
Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...h) Sử dụng lái xe, nhân viên phục vụ trên xe để tham gia kinh doanh vận tải bằng xe ô tô mà không có hợp đồng lao động theo quy định;

Trường hợp cụ chính là cá nhân ( chủ xe kinh doanh vận tải) thì.. xin chia buồn với cu
Có vẻ như cụ nhầm giữa không có và không mang HDLĐ, em chưa thấy qui định nào bắt buộc phải mang theo HDLĐ theo xe cả.

gl1600

Xe điện
Có vẻ như cụ nhầm giữa không có và không mang HDLĐ, em chưa thấy qui định nào bắt buộc phải mang theo HDLĐ theo xe cả.
Vâng "không có" và "không mang theo" hoàn toàn khác. Đúng là trong luật ko có quy định này thật.

Chỉnh sửa cuối:

frozen_flame

Xe hơi

Hợp đồng lao động và hợp đồng vận tải/giấy vận tải nó khác nhau mà các cụ nhỉ?

Cà phê đen

Xe hơi
Hợp đồng lao động và hợp đồng vận tải/giấy vận tải nó khác nhau mà các cụ nhỉ?
Khác cụ ạ, đấy là em trích dẫn phần bắt mang theo trên xe nó khác với mục ko bắt mang theo trên xe thôi ạ :)

jafwm

Xe điện
ở BG theo em đc biết thì chưa bao giờ xử lý lỗi này. nhưng nghe ông hàng xóm nhà em nói là có chỉ đạo xử lý lỗi này trong đợt tết nguyên đán tới. các cụ cứ làm 1 bản phô tô công chứng vứt theo người cho đỡ lằng nhằng.
Vậy nhà cháu lái xe taxi thỉnh thoảng gặp cuốc đi tỉnh có bị coi là tài xế đường dài và phải đem theo HĐLĐ không nhỉ?

Innova99

Xe hơi
thế này thì lúc nào cũng phải mang HDLĐ bên người à

Sukhoi30

Xe máy
Em cho rằng xxx đã cố tình giải thích luật sai trong trường hợp này.

Rõ ràng việc KHÔNG CÓ hợp đồng lao động nó khác xa so với việc KHÔNG MANG hợp đồng lao động. Mặt khác, hợp đồng vận tải/giấy vận tải cũng không phải là hợp đồng lao động. HĐ vận tải chứng minh về hàng hóa đang được vận chuyển, còn HĐ lao động là văn bản thỏa thuận về quyền và nghĩa vụ giữa tài xế và đơn vị thuê họ. Rõ ràng mức phạt giữa hai hành vi cũng khác nhau.

Trên góc độ quản lý, hợp đồng lao động là chứng cứ cho thấy đơn vị sử dụng lao động đã thực hiện những thủ tục tối thiểu theo luật pháp để kiểm tra, xác nhận, thỏa thuận với người lái xe về công việc lái xe của họ. Việc kiểm tra hợp đồng lao động phải được hiểu là kiểm tra đơn vị sử dụng lao động.

Cảnh sát giao thông có nhiệm vụ kiểm tra những yếu tố cần thiết và trực tiếp ảnh hưởng đến an toàn giao thông. Nó bao gồm bằng chứng về khả năng lái xe (bằng), về độ an toàn của xe (đăng kiểm). Kể cả việc kiểm tra giấy đăng ký và bảo hiểm cũng đang có những ý kiến cho rằng không thuộc thẩm quyền của CSGT (mặc dù chính thức thì CSGT vẫn được quyền kiểm tra). Mở rộng kiểm tra đến tận HĐLĐ thì rõ ràng CSGT đang tìm cách mở rộng phạm vi phạt một cách khiên cưỡng.

podr everet

Xe buýt
Nên hỏi luật sư cho chuẩn cụ ợ, chứ cứ nghe các thánh phán thì chẳng biết đằng nào mà lần (nhà cháu cũng làm thánh phán cho cụ rồi).