[Thảo luận] Xxx hải phòng bắt lỗi vượt nơi đường cong

Kamelott

Xe tải
theo em đường cong thì phải có biển báo, nếu k có biển thì k phải là cong !
Thưa các cụ, có 1 cái này cần chú ý:
- Luật GTDB cấm các cụ vượt xe trong đường cong
- Quy chuẩn 41: 2 biển 201a,b đặt ở nơi có chỗ ngoặt nguy hiểm.
+ chỗ ngoặt: có thể là đường cong, có thể là đường ngoặt gãy khúc ko cong
+ nguy hiểm: góc ở tâm lớn, bán kính nhỏ, khó quan sát...
Chứ ko phải đường cong nào cũng đặt 2 cái biển này => Các cụ vượt xe trong đường cong, dù có hay ko biển 201, đều là vi phạm luật GTDB

Quang K

Đi bộ
Cong và thẳng nó là hình thái tương đối. Nó nói cong, mình nói không cong, nó nói không thẳng, mình nói thẳng. Chả vấn đề gì, vô tư cãi nhau đúng không ạ. Điều quan trọng là căn cứ vào đâu để xác định rằng đấy là đoạn đường cong.
Căn cứ ở đây là biển số 201

Và biển số 202.

Nếu đoạn cụ vượt có 2 biển này báo hiệu, thì cụ thua xxx, và hình phạt xxx nêu trên là đúng luật.
Còn không có biển này, cụ mà rắn thì cũng chả làm gì được cụ.
Điểm mấu chốt ở đây, là căn cứ pháp luật và điều kiện cũng như tinh thần của cụ. Trường hợp trên chính là trường hợp phần đường chỉ có 1 làn xe và ở đoạn cầu Kiền là như thế.

Còn 1 trường hợp khác, như các cụ đã biết là đối với phần đường có nhiều làn xe thì không còn khái niêm vượt. Mà là làn của ai người ấy đi ạ. Miễn là đi trong đúng làn của mình. Trường hợp này các cụ xem hình dưới đây. A ko thể gọi là vượt B ở đoạn đường cong được, vì A đi trong làn của A, B đi trong làn của B.

Còn trường hợp này A sẽ mất xiền và tạm thời chia tay GPLX này

Hôm qua em từ Quảng ninh về Hp qua cầu Kiền khoảng 2km thì bị xxx túyt lại thông báo trên đàm là vượt xe tải trên đường cong, chú xxx trẻ nói lỗi này phạt 2,5 tr giữ bằng 60 ngày làm em hoảng quá. Chú xxx bảo nếu có quen ai thì điện nếu không thì vào làm biên bản phạt đúng quy định, may cho em là gọi đc cho người thân trên bộ sau đó đích thân trưởng phòng của chú ấy điện xuống nên thoát. Các cụ cho em hỏi lỗi trên phạt bao nhiêu, sao nhiều thế nhỉ hay xxx nó dọa để mình làm luật. Các cụ khi đi qua Hải phòng cần chú ý lỗi này nhé!
Đoạn đó có vạch liền chia đôi hai chiều đường vượt bị bắt lỗi thì nghe tạm được. Nhưng đoạn chưa đến cầu Kiền chỗ chợ Trịnh đường rộng, vạch đứt, đường hơi cong nếu bạn vượt xe khác cũng bị bắt lỗi như vậy hỏi các bác tài liệu có phục ko ạ. Xxx bảo đó là đường cong, khuất tầm nhìn vượt là vi phạm luật... Các bác đi nhiều thử để ý xem đường Việt Nam ta có mấy chỗ đường thẳng tắp ạ!!! Còn nữa, giả sử ở những đoạn đường cho phép chạy đến 60 km, chỉ có một làn duy nhất nhưng đằng trước có cụ rùa cứ nghênh ngang bò 30 km, vượt trái liếm vạch, vượt phải ko cho phép thử hỏi các cụ chịu ăn khói được bao lâu... Thế mà vượt cái đã xuất hiện các chú xxx rồi mới tài chứ??? Bái phục xxx Việt Nam!!!